เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 03:55:27 AM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: DAC  (อ่าน 7644 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

DAC
« เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 12:18:28 PM »

จะหาเครื่องเล่นซีดีที่ให้เสียงดีพอใช้ ราคาไม่สูงมาก พี่ๆบอกว่า อย่าไปเน้นที่เครื่องเล่นซีดี เก็บเงินไว้ซื้อ DAC มาพ่วงกับเครื่องเล่นซีดีเดิมๆดีกว่า ผมไม่รู้จักเท่าไร ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 12:59:53 PM »

dac ดีๆราคาจะแพงมาก ส่วนมากจะเล่นมือสองกัน
    ข้อดีของการเพิ่ม dac คือไม่ต้องขายซีดีเครื่องเก่า
    ข้อเสีย คือจะแมทกับซีดีเครื่องเก่าหรือเปล่า(ถ้าจะให้ดีต้องนำมาลองก่อนซื้อ)
    เครื่องเสียงไม่ใช่ว่า ซีดีเสียงดี แอมป์เสียงดี ลำโพงเสียงดี เล่นด้วยกันแล้ว
    เสียงจะต้องดีเสมอไปนะครับ ความเข้ากันได้ของอุปกรณ์แต่ละชิ้นก็สำคัญมากด้วย

ในความเห็นส่วนตัวถ้าไม่อยากเสี่ยง แนะนำให้เปลี่ยนซีดีครับ

คุณ polotoon ฟังเพลงมากและหลากหลาย ขอแนะนำ nad ครับ
     เพราะให้เสียงเป็นกลางฟังเพลงได้หลายประเภท ความทนทานใช้ได้
     บริการหลังการขายดี (เลือกรุ่นตามงบที่ตั้งไว้)

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 01:07:14 PM »

dac ดีๆราคาจะแพงมาก ส่วนมากจะเล่นมือสองกัน
    ข้อดีของการเพิ่ม dac คือไม่ต้องขายซีดีเครื่องเก่า
    ข้อเสีย คือจะแมทกับซีดีเครื่องเก่าหรือเปล่า(ถ้าจะให้ดีต้องนำมาลองก่อนซื้อ)
    เครื่องเสียงไม่ใช่ว่า ซีดีเสียงดี แอมป์เสียงดี ลำโพงเสียงดี เล่นด้วยกันแล้ว
    เสียงจะต้องดีเสมอไปนะครับ ความเข้ากันได้ของอุปกรณ์แต่ละชิ้นก็สำคัญมากด้วย

ในความเห็นส่วนตัวถ้าไม่อยากเสี่ยง แนะนำให้เปลี่ยนซีดีครับ

คุณ polotoon ฟังเพลงมากและหลากหลาย ขอแนะนำ nad ครับ
     เพราะให้เสียงเป็นกลางฟังเพลงได้หลายประเภท ความทนทานใช้ได้
     บริการหลังการขายดี (เลือกรุ่นตามงบที่ตั้งไว้)

ผมก็เล็งๆ nad อยู่เหมือนกันครับ เอว่าแต่ เครื่องเล่นยี่ห้อดีๆสมัยนี้ เขาทำให้เล่นแผ่นไรท์ได้ด้วยหรือไม่ครับ บังเอิญมีแผ่นไรท์อยู่มิใช่น้อย ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

deja vu

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 01:12:55 PM »

เท่าที่เคยใช้อยู่ก็เล่นได้ครับไม่มีปัญหา
    ถ้าจะให้ดีนำแผ่นที่เราชอบ แผ่นไรท์ แผ่นที่มีรอยขีดข่วน ไปลองเลยครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 02:53:55 PM »

เท่าที่เคยใช้อยู่ก็เล่นได้ครับไม่มีปัญหา
    ถ้าจะให้ดีนำแผ่นที่เราชอบ แผ่นไรท์ แผ่นที่มีรอยขีดข่วน ไปลองเลยครับ
nad รุ่นเก่าหน่อย จะเล่นแผ่นไรท์ไม่ได้ ใช่ไหมครับ  ขยิบตา

deja vu

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 03:57:23 PM »

ไม่ใช่ครับ เพราะที่ผมเคยใช้เล่นรุ่น 5000 ก็เป็นรุ่นเก่าครับ
     ปัจจุบันหยุดเล่นเครื่องเสียงชั่วคราวครับ

ผมคิดว่าเครื่องระดับ nad หรือ rotel เป็นเครื่องระดับกลางๆครับ
     ถ้าเครื่องระดับสูง อย่าง accuphase  wadia อาจจะมีปัญหาบ้าง(หรือเปล่า)
     เพราะหัวอ่านระดับนี้คงไม่ค่อยอลุ่มอล่วยกับแผ่นเท่าไหร่
deja vu

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 04:03:23 PM »

อ้อ คุณ polotoon พอจะบอกเครื่องเล่นซีดี แอมป์ ลำโพง ที่ใช้อยู่ได้ไหมครับ
    เผื่อจะเป็นข้อมูลในการปรับปรุงชุดเครื่องเสียง

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2009 | 04:25:53 PM »

อ้อ คุณ polotoon พอจะบอกเครื่องเล่นซีดี แอมป์ ลำโพง ที่ใช้อยู่ได้ไหมครับ
    เผื่อจะเป็นข้อมูลในการปรับปรุงชุดเครื่องเสียง
ผมฟังซีดีจากอีกชุดน่ะครับ โบราณหน่อย ประกอบด้วย เจ้าอินทิเกรดแอมป์ Sansui A-1000

ซึ่งจะมีอีควอไลเซอร์มาในชุดเดียวกัน แต่ผมไม่ได้ใช้ลำโพงชุดเดียวกัน เพราะตัวใหญ่ ไม่มีที่วาง เลยใช้ลำโพง Pioneer จากชุด Middle Component มาต่อแทน ก็ฟังพอใช้ได้อยู่ครับ

ผมลองต่อเครื่องเล่นดีวีดีของโซนี่ที่ใช้เล่นซีดีแทนเครื่องเล่นซีดี เพราะเครื่องเล่นซีดีจริงๆ พังไปแล้ว ( Denon ) เข้ากับแอมป์เลย โดยไม่มีอีควอ ปรากฎว่าให้เสียง Flat มาก พอต่ออีควอเข้าไป มันก็สดใสดี

ปัญหาคือเจ้าเครื่องเล่นดีวีดีโซนี่ มันรวนอยู่บ้าง และเล่นแผ่น Cd-R ไม่ได้ เลยมองหาเครื่องเล่นซีดี ที่เล่น Cd-R ได้ครับ แต่พี่ๆบอกว่า อย่าเลย เอาเงิน 5-6000 ไปซื้อ DAC ดีกว่าน้องชาย ก็เลยตั้งกระทู้ระดมสมองเพื่อนๆสมาชิกน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2009 | 11:18:21 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 08:59:23 AM »

DAC มีสำหรับใช้ในรถยนตร์ไหมครับ  ขยิบตา

deja vu

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 04:11:06 PM »

dac ในรถยนต์น่าจะมีนะครับ แต่เคยเห็นหลายคนเอา dac บ้านไปใช้ในรถยนต์ครับ

เห็นบอกว่าฟังซีดีจากอีกชุด แสดงว่ามีเครื่องเสียงหลายชุดใช่ไหมครับ

5-6000 คงไม่พอซื้อ nad หรอกครับ น่าจะเพื่มงบอีกหน่อยจะได้ทีเดียวจบ
  ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ  แล้วต่อไปถ้ามีงบเพิ่มค่อยเปลี่ยนลำโพงและแอมป์ตามลำดับ

อ้อ ตอนนี้โคไนซ์ กำลังลดราคาเครื่องเสียงอยู่ครับ (ลดประมาณ 40-50 %)
   ลองเข้าไปดู conice.co.th นะครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2009 | 09:19:46 PM »

dac ในรถยนต์น่าจะมีนะครับ แต่เคยเห็นหลายคนเอา dac บ้านไปใช้ในรถยนต์ครับ

เห็นบอกว่าฟังซีดีจากอีกชุด แสดงว่ามีเครื่องเสียงหลายชุดใช่ไหมครับ

5-6000 คงไม่พอซื้อ nad หรอกครับ น่าจะเพื่มงบอีกหน่อยจะได้ทีเดียวจบ
  ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ  แล้วต่อไปถ้ามีงบเพิ่มค่อยเปลี่ยนลำโพงและแอมป์ตามลำดับ

อ้อ ตอนนี้โคไนซ์ กำลังลดราคาเครื่องเสียงอยู่ครับ (ลดประมาณ 40-50 %)
   ลองเข้าไปดู conice.co.th นะครับ
ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 03:12:38 AM »

เคยได้ไปนั่งฟังเครื่องเล่น cd nad 541i ครับ เจ้าของเค้าเอาแผ่นอะไรใส่เข้าไปก็อ่าน
เสียงออกมาดีทีเดียว แผ่นแท้ แผ่นจีน แผ่นไรท์ อ่านหมด
มีสะดุดบ้าง เพราะเค้าใช้งานหนัก เจ้าของเครื่องบ่นว่าต้องเปลี่ยนหัวอ่าน
แต่รุ่นอื่นไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2010 | 09:30:10 AM »

สมัยก่อนการเล่นDACแยกชิ้นนั้น มักจะเป็นเครื่องซีดีระดับสูงราคาจะแพงกว่าพวกเครื่องเล่นCD Player
แต่มาในวันนี้การเล่นDACแยกชิ้นนั้นไม่ได้ยุ่งยากอะไรอีกแล้ว มีDACดีๆราคาไม่แพงมากมายที่ทำออกขาย
มีให้เลือกระดับราคาตั้งแต่หลักพันบาทขึ้นไปถึงหลักแสนบาท แล้วแต่ความต้องการของเราและที่สำคัญDACสมัยนี้
รองรับได้ถึง24/96khzหรือ24/192khz เราสามารถนำเอามาเล่นกับฟอร์แม็ทใหม่ได้ด้วย
หน้า: [1]
พิมพ์