เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 03:46:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineแผ่นเสียง เสียงดีกว่า ซีดี จริงๆด้วย
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นเสียง เสียงดีกว่า ซีดี จริงๆด้วย  (อ่าน 26546 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:11:14 PM »

เรื่องเสียงดีหรือไม่นี่ขึ้นอยู่กับปัจจัยและประสบการณ์ของแต่ละคนด้วยครับ
 ผมขอสรุปตามประสบการณ์ของตัวเองแล้วกัน (เอาที่เคยเล่น)

ความสวยงาม (เครื่อง+แผ่น)
   เทป             7
   ซีดี              8
   แผ่นเสียง      9

ความสะดวกในการเล่น
   เทป             8
   ซีดี              9
   แผ่นเสียง      6

การดูแลรักษา(เครื่อง+แผ่น)
   เทป             8
   ซีดี              9
   แผ่นเสียง      6

คุณภาพเสียง+ความไพเราะ   
   เทป              6
   ซีดี               8
   แผ่นเสียง       9

คงไม่ซีเรียสนะครับ

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:21:05 PM »

รวมคะแนน

เทป        29
ซีดี         34
แผ่นเสียง 30

ซีดีชนะครับ   ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:28:36 PM »

เห็นด้วยครับ ชอบสิ่งไหน ก็ตามสิ่งนั้น ถ้าจะเปลี่ยน ก็ศึกษา ถ้าไม่ชอบ ก็เลิกซื้อ จบ...
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:58:02 PM »

ชักซีเรียสกันไปใหญ่

ผมยังคิดไม่ออก
เที่ยงนี้จะไปกินอะไรดีหว่า...
เห็นท่านผีเพลงรำพึงรำพันว่าเที่ยงนี้จะไปกินอะไร ผมนึกขึ้นได้ว่าระหว่างวันที่ 23-26 ก.พ. ที่ผ่านมานี้ ผมได้ไปทำงานที่ศาลทรัพย์สินทางปัญญาฯ แถวถนนแจ้งวัฒนะ สี่วันเต็ม ๆ อาหารที่ศูนย์อาหารในนั้นมีหลากหลาย และรสชาติใช้ได้ ราคาไม่แพง แถมติดแอร์เย็นสบายต่างหาก ห้องน้ำก็สะอาดสะอ้านดีด้วยครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 10:05:06 AM »

ชักซีเรียสกันไปใหญ่

ผมยังคิดไม่ออก
เที่ยงนี้จะไปกินอะไรดีหว่า...
เห็นท่านผีเพลงรำพึงรำพันว่าเที่ยงนี้จะไปกินอะไร ผมนึกขึ้นได้ว่าระหว่างวันที่ 23-26 ก.พ. ที่ผ่านมานี้ ผมได้ไปทำงานที่ศาลทรัพย์สินทางปัญญาฯ แถวถนนแจ้งวัฒนะ สี่วันเต็ม ๆ อาหารที่ศูนย์อาหารในนั้นมีหลากหลาย และรสชาติใช้ได้ ราคาไม่แพง แถมติดแอร์เย็นสบายต่างหาก ห้องน้ำก็สะอาดสะอ้านดีด้วยครับ
เอ๋.. งานเข้าหรือครัฟ
ไปศาลตั้งสี่วัน  ยิงฟันยิ้ม

TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010 | 10:08:54 AM »

สงสัยท่านปีศาจไปเป็นล่ามครับ ส่วนผมวันพฤหัสนี้ก็จะไปเหมือนกัน ลูกค้าเบี้วยหนี้มา 10 กว่าปีแล้วครับ ที่นั่นมีอยู่ 2 ตึกนะครับ ตึกนึงจะมีครบวงจรคือมีให้ช๊อปปิ้งกันในนั้น แบบว่าพนักงานศาลไม่ต้องออกมาข้างนอกเลย อีกตึกมีแค่ food courtเล็กๆอยู่ ว่าแต่งบประมาณที่เอาไปสร้างศาลใหม่นี่มันมหาศาลมากจริงๆ มันหรูหราเกินไปหรือเปล่า ผมมองแล้วมันสิ้นเปลืองภาษีประชาชนมากจริงๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 | 08:33:39 AM »

ต้องเอาแผ่นนี้มาทดสอบดูครับ เพราะเล่นได้ทั้งสองเครื่องเลย   ยิ้มกว้างๆ

Vinyl-Disc format. *Vinyl-Disc is a double-sided disc, which features CD side (compatible with CD players) and LP side (compatible with record players).

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010 | 02:36:16 PM »

ไปเจอข้อความนี้มา เอามาให้อ่านเล่นๆ คงไม่ทำให้อากาศร้อนขึ้นอีกนะครับ

" ผมว่าคุณคงพอรู้นะครับว่าผมมีแผ่นเสียงดีๆมากมาย (จากที่ .... แค่ส่วนเดียวเท่านั้น)
ที่ผมเลิกเล่นแผ่นเสียงก็เพราะว่า ไม่อยากยึดติดกับฟอร์แม็ทอะไรอีกแล้ว (ตามคำสอนของพระพุทธเจ้า)
ไม่ใช่ว่าซีดีเสียงดีกว่า ผมขอบอกเลยว่าแผ่นเสียง ให้คุณภาพเสียงดีกว่าซีดีครับ
ผมทดลองฟังเปรียบเทียบกันแล้ว ระหว่างผลงานชุดเดียวกันเลือกเอาซีดีคุณภาพ
ระดับaudiophile กับแผ่นเสียงและใช้เครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์เป็นตัวฟัง
เปรียบเทียบ ผลการรับฟังแผ่นเสียงให้เสียงดีกว่า (มีนักเล่นเครื่องเสียงฟังอยู่ด้วย)
ผมมีประสพการณ์การฟังและเล่นเครื่องเสียงมานานมาก จึงสามารถแยกแยะ
คุณภาพเสียงออกได้ว่าเสียงดนตรีที่ได้รับฟังมีความแตกต่างกันอย่างไร .... "

ยิ้มเท่ห์

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010 | 03:15:05 PM »

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับป่อง
แปลด้วย  ยิงฟันยิ้ม

TRON

« ตอบ #24 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010 | 06:18:41 PM »

ยืนยันอีกทีว่าน่าจะอยู่ที่ระบบการบันทึกเสียงด้วยครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010 | 08:34:05 PM »

อ่านแล้วไม่เข้าใจครับป่อง
แปลด้วย  ยิงฟันยิ้ม
แปลไม่ได้ครับ เดี๋ยวไม่ original  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #26 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 08:32:41 AM »

ยืนยันอีกทีว่าน่าจะอยู่ที่ระบบการบันทึกเสียงด้วยครับ
ต่อให้บันทึกเสียงมายอดเยี่ยม แต่ไม่ใช่แนวเพลงที่ผมชอบ ผมก็ไม่ซื้อแผ่นเสียงแผ่นนั้นครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 08:37:55 AM »

ไปเจอข้อความนี้มา เอามาให้อ่านเล่นๆ คงไม่ทำให้อากาศร้อนขึ้นอีกนะครับ

" ผมว่าคุณคงพอรู้นะครับว่าผมมีแผ่นเสียงดีๆมากมาย (จากที่ .... แค่ส่วนเดียวเท่านั้น)
ที่ผมเลิกเล่นแผ่นเสียงก็เพราะว่า ไม่อยากยึดติดกับฟอร์แม็ทอะไรอีกแล้ว (ตามคำสอนของพระพุทธเจ้า)
ไม่ใช่ว่าซีดีเสียงดีกว่า ผมขอบอกเลยว่าแผ่นเสียง ให้คุณภาพเสียงดีกว่าซีดีครับ
ผมทดลองฟังเปรียบเทียบกันแล้ว ระหว่างผลงานชุดเดียวกันเลือกเอาซีดีคุณภาพ
ระดับaudiophile กับแผ่นเสียงและใช้เครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์เป็นตัวฟัง
เปรียบเทียบ ผลการรับฟังแผ่นเสียงให้เสียงดีกว่า (มีนักเล่นเครื่องเสียงฟังอยู่ด้วย)
ผมมีประสพการณ์การฟังและเล่นเครื่องเสียงมานานมาก จึงสามารถแยกแยะ
คุณภาพเสียงออกได้ว่าเสียงดนตรีที่ได้รับฟังมีความแตกต่างกันอย่างไร .... "

ยิ้มเท่ห์

มีต่ออีกไหมครับ?

« ตอบ #28 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 08:52:53 AM »

ยิ้มเท่ห์

ไว้จะไปค้นหาดูอีกครับ ตอนนี้มีเท่านี้ครับ

ขอถามคุณTRON หรือท่านอื่นครับ ( เป็นความรู้นะครับ )
เรื่องการบันทึกเสียงที่ว่า

บันทึกเป็น Digital ทั้งระบบเหมือนที่มักจะระบุไว้หลังแผ่นซีดีว่า DDD นั้น พอทำเป็นแผ่นเสียงหรือซีดีแล้ว ผลการเล่นกลับแผ่นนั้นๆ ซีดีจะัดีกว่าแผ่นเสียงใช่ไหมครับ วัดกันที่เสียงเครื่องอคูสติกเลยนะครับ เอาเป็นเครื่องเรือนแสนเหมือนกันนะครับ  ขยิบตา

TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 08 มีนาคม 2010 | 09:24:13 AM »

ยิ้มเท่ห์

ไว้จะไปค้นหาดูอีกครับ ตอนนี้มีเท่านี้ครับ

ขอถามคุณTRON หรือท่านอื่นครับ ( เป็นความรู้นะครับ )
เรื่องการบันทึกเสียงที่ว่า

บันทึกเป็น Digital ทั้งระบบเหมือนที่มักจะระบุไว้หลังแผ่นซีดีว่า DDD นั้น พอทำเป็นแผ่นเสียงหรือซีดีแล้ว ผลการเล่นกลับแผ่นนั้นๆ ซีดีจะัดีกว่าแผ่นเสียงใช่ไหมครับ วัดกันที่เสียงเครื่องอคูสติกเลยนะครับ เอาเป็นเครื่องเรือนแสนเหมือนกันนะครับ  ขยิบตา

จริงๆผมไม่ใช่ผู้รู้แต่เคยอ่านเจอมาบ้างว่าพวกอัลบั้มเก่าๆที่บันทึกเสียงแบบ Analogue เมื่อถูกนำมาถ่ายทอดทำเป็นซีดีจึงต้องถูกเปลี่ยนสัญญาณให้เป็น Digital แบบหลอกๆ ถ้าใครมีซีดีรุ่นแรกๆอยู่จะเห็นคำอธิบายเรื่องนี้ในปกท้ายๆของ booklet ในซีดี ว่าอัลบั้มนี้ได้ถูกบันทึกแบบ Analogue มาก่อน ทางผู้ผลิตได้ทำการแปลงสัญญาณเป็น Digital เพื่อบันทึกลงซีดี โดยพยายามคงคุณภาพเสียงให้ได้ใกล้เคียงที่สุด ซึ่งหมายความว่าผู้ผลิตซีดีย่อมรู้อยู่แก่ใจอยู่แล้วว่าพวกอัลบั้มที่บันทึกแบบ Analogue เมื่อมาฟังแบบซีดีนั้นไม่มีทางที่เสียงจะดีกว่าแผ่นเสียงได้เลย เสียงจากอัลบั้ม Analogue ที่ฟังจากซีดีจึงจะขาดน้ำหนัก เสียงเบา (อันนี้เท่าที่ผมเคยฟังมา) จึงไม่แปลกที่เรามักเห็นการทำ Digital Remaster คือการทำมาสเตอร์ใหม่หมดโดยการใช้ระบบ Digital ทำเพื่อให้เสียงดีขึ้นสำหรับการฟังจากซีดี ซึ่งการ Digital Remaster นี้ก็มีทั้งที่ทำได้ดีและแย่ขึ้นอยู่กับฝีมือคนทำครับ

ฉะนั้นในกรณีอัลบั้มที่บันทึกเสียงแบบ Digital ผมจึงสันนิษฐานว่าการนำสัญญาณ Digital ไปฟังทางแผ่นเสียงซึ่งเป็นสัญญาณ Analogue จึงไม่น่ารีดศักยภาพออกมาได้เต็มที่เพราะไม่ใช่การฟังจากสัญญาณ Digital โดยตรง อันนี้อยากพิสูจน์เหมือนกัน ผมจึงคิดว่าการพูดเหมารวมว่าแผ่นเสียงดีกว่าซีดีนั้นจึงฟังดูกว้างเกินไปที่จะสรุปแบบนั้น มันขึ้นอยู่กับ source ที่มาด้วย ผิดถูกอย่างไรก็อย่าว่ากันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2010 | 09:33:47 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์