เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 03:58:18 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineแผ่นเสียง เสียงดีกว่า ซีดี จริงๆด้วย
หน้า: 1 2 3 [4]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นเสียง เสียงดีกว่า ซีดี จริงๆด้วย  (อ่าน 26547 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #45 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010 | 06:30:43 PM »

ถ้าถามผมว่าแผ่นจะมีวันตายหรือไม่ ผมขอตอบบอกไม่ต้องคิดเลยว่าแผ่นเสียงไม่มีวันตายครับ
แต่ก็ไม่กลับมารุ่งเรืองเหมือนครั้นอดีตอีกแล้ว เพราะโลกมันเปลี่ยนแปลงไปสู่ยุดแห่งDIGITAL
ผมจะขอเปรียบเทียบกับคนที่ฟังเพลงกับฟอร์แม็ทANALOGUEที่มีความชื่นชอบแผ่นเสียงนั้น
เหมือนกับคนที่ชอบบ้านสไตล์พีเรียดชอบบ้านเก่าย้อนยุดหรือสะสมของเก่าที่มีอดีต
ให้จดจำ ส่วนคนที่ชอบฟังเพลงจากซีดีสะสมเช่นMini LP(ซีดี)นั้นก็จะเหมือนคนที่ชอบ บ้านสไตล์คอนเทมโพรารี่
เป็นของร่วมสมัยและคนที่ชอบฟังเพลงจากไฟล์ก็จะเป็นผู้ชื่นชอบ บ้านในสไตล์โมเดิร์น
เป็นผู้ที่ชอบอะไรๆที่มันทันสมัย บ้านทุกสไตล์ที่ทุกคนชอบนั้นมันก็จะมีสิ่งที่แตกต่างกันไปครับ
มันขึ้นกับตัวเราว่าจะชอบสิ่งนั้นหรือเปล่า

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #46 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2010 | 08:45:15 AM »

มีใครพอรู้ไหมครับว่าทำไมแผ่นเสียงถึงกลับมาได้รับความนิยมอีกครั้ง
    ในช่วงสิบปีที่ผ่านมา  หลังจากที่เกือบตายสนิทในยุค 80 , 90  และคิดว่าแผ่นเสียง
    จะมีวันตายหรือไม่ หรือจะอยู่เป็นอมตนิรันดร์กาล
ถ้าจะให้เดา ก็คงเป็นเพราะคนฟังคนเล่นเขาเบื่อฟอร์แมทดิจิตอลที่ไม่เคยหยุดนิ่งจนตามไม่ทันน่ะซีครับ (ผมเองยังเบื่อเลย และไม่เคยคิดจะเดินตามด้วย บอกตามตรงว่าเหนื่อยครับ) และคิดว่าแผ่นเสียงจะไม่มีวันตาย แต่จะจำกัดตัวเองอยู่ในวงแคบ ๆ ของผู้ที่ซาบซึ้งการเสพดนตรีจากฟอร์แมทนี้เท่านั้น -- ไม่หวือหวาแต่มั่นคงครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #47 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 12:26:05 PM »

แม้จะมีแผ่นเสียงเก็บไว้ในครอบครอง แต่จนกระทั่งทุกวันนี้ผมยังไม่เคยฟังเพลงจากแผ่นเสียงสักครั้งเลยครับ  แลบลิ้น

สำหรับผมแผ่นเสียงคงเป็นเหมือนของสะสมทรงคุณค่ามากกว่าครับ เพราะชอบรูปลักษณ์ของแผ่นเสียง ปก และขนาดของมัน และคิดว่าคงไม่เปลี่ยนสายไปเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยทุนทรัพย์จำกัด แต่ในขณะเดียวกันก็ซื้อแผ่นเสียงที่ชอบๆเก็บไว้เรื่อยๆ (อะไรของเอ็งเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ )

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..

« ตอบ #48 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 | 12:38:11 PM »

แม้จะมีแผ่นเสียงเก็บไว้ในครอบครอง แต่จนกระทั่งทุกวันนี้ผมยังไม่เคยฟังเพลงจากแผ่นเสียงสักครั้งเลยครับ  แลบลิ้น

สำหรับผมแผ่นเสียงคงเป็นเหมือนของสะสมทรงคุณค่ามากกว่าครับ เพราะชอบรูปลักษณ์ของแผ่นเสียง ปก และขนาดของมัน และคิดว่าคงไม่เปลี่ยนสายไปเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยทุนทรัพย์จำกัด แต่ในขณะเดียวกันก็ซื้อแผ่นเสียงที่ชอบๆเก็บไว้เรื่อยๆ (อะไรของเอ็งเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ )
เอาไปเปิดฟังในงานมีตติ้ง 6.2 ซีครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #49 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 07:44:39 AM »

เอาไปเปิดฟังในงานมีตติ้ง 6.2 ซีครับ

+1 ครับ

Mad..
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #50 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 09:01:08 AM »

มีใครพอรู้ไหมครับว่าทำไมแผ่นเสียงถึงกลับมาได้รับความนิยมอีกครั้ง
    ในช่วงสิบปีที่ผ่านมา  หลังจากที่เกือบตายสนิทในยุค 80 , 90  และคิดว่าแผ่นเสียง
    จะมีวันตายหรือไม่ หรือจะอยู่เป็นอมตนิรันดร์กาล
ถ้าจะให้เดา ก็คงเป็นเพราะคนฟังคนเล่นเขาเบื่อฟอร์แมทดิจิตอลที่ไม่เคยหยุดนิ่งจนตามไม่ทันน่ะซีครับ (ผมเองยังเบื่อเลย และไม่เคยคิดจะเดินตามด้วย บอกตามตรงว่าเหนื่อยครับ) และคิดว่าแผ่นเสียงจะไม่มีวันตาย แต่จะจำกัดตัวเองอยู่ในวงแคบ ๆ ของผู้ที่ซาบซึ้งการเสพดนตรีจากฟอร์แมทนี้เท่านั้น -- ไม่หวือหวาแต่มั่นคงครับ

ยิ้มเท่ห์ เหมือนกันครับ  เพราะผมรู้สึก Digital Format มันง่าย  ไว  สะดวก  และภายในมันกลับกลวงโบ๋  ไม่มีอะไรให้ระลึกถึง  จับต้องไม่ได้  ไม่เหมือน CD หรือแผ่นเสียง  เบื่อๆก็อ่าน Booklet บ้าง  ดูลายบนแผ่นบ้าง  ดูกล่องสะสมบ้าง  เหมือนกันมันมีตัวตนอยู่กะเราจริงๆครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #51 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 01:37:27 PM »

ขอถามหน่อยครับว่า ทำไมซีดีลิขสิทธิ์ชุดเดียวกันที่ผลิตที่อเมริกาเสียงจึงดีกว่า
     ที่ผลิตในไทย  ทั้งๆที่ต้นฉบับน่าจะเป็นตัวเดียวกัน
TRON

« ตอบ #52 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 02:07:58 PM »

ขอถามหน่อยครับว่า ทำไมซีดีลิขสิทธิ์ชุดเดียวกันที่ผลิตที่อเมริกาเสียงจึงดีกว่า
     ที่ผลิตในไทย  ทั้งๆที่ต้นฉบับน่าจะเป็นตัวเดียวกัน

production process คนละมาตรฐานกระมังครับ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #53 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 02:14:57 PM »

ที่ผลิตในไทย  ทั้งๆที่ต้นฉบับน่าจะเป็นตัวเดียวกัน

ต้องถามว่า อะไรที่ส่งผลต่อคุณภาพเสียงที่ได้จากแผ่นซีดีบ้างครับ มันคงมีอะไรมากกว่าสถานที่ผลิตแน่ๆ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #54 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 02:27:44 PM »

ต้องถามว่า อะไรที่ส่งผลต่อคุณภาพเสียงที่ได้จากแผ่นซีดีบ้างครับ มันคงมีอะไรมากกว่าสถานที่ผลิตแน่ๆ

ใช่ครับ แต่ผมถามคลุมๆไปเลย

โดยส่วนตัวผมมองว่าระบบดิจิตอล ต้นทางมายังไงปลายทางต้องเป็นยังงั้น
         ตัวแผ่นหรือเครื่องปั้มไม่น่ามีผลต่อเสียงมากขนาดนั้น

คุณทรอนช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ ว่ากระบวนการผลิตตรงส่วนไหนที่ทำให้เสียง
         ต่างกันได้มาก  อย่างที่คุณนักสืบโมลเดอร์บอก
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #55 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 02:56:55 PM »

คุณภาพวัสดุของแผ่น คุณภาพของตัวมาสเตอร์ คุณภาพของกระบวนการส่งเสียงลงแผ่นต่างๆ

TRON

« ตอบ #56 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 06:16:41 PM »

ใช่ครับ แต่ผมถามคลุมๆไปเลย

โดยส่วนตัวผมมองว่าระบบดิจิตอล ต้นทางมายังไงปลายทางต้องเป็นยังงั้น
         ตัวแผ่นหรือเครื่องปั้มไม่น่ามีผลต่อเสียงมากขนาดนั้น

คุณทรอนช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ ว่ากระบวนการผลิตตรงส่วนไหนที่ทำให้เสียง
         ต่างกันได้มาก  อย่างที่คุณนักสืบโมลเดอร์บอก

ผมเองก็ไม่อาจอธิบายได้หรอกครับว่าเพราะอะไร คงเหมือนรถ Honda, Toyota ประกอบในไทยกับในญี่ปุ่นหรือรถยุโรปมาประกอบในไทยอะไรแบบนี้ครับ คือยังไงมันไม่เหมือนกันหรอกครับ แค่ Master Tape อย่างเดียวไม่ได้เป็นปัจจัยหรอกครับ รู้แต่ว่าตั้งแต่ผมเล่นซีดีมา 10 กว่าปีนี้ นักเล่นแผ่นเขารู้เรื่องความแตกต่างเสียงของแต่ละประเทศดีครับ แผ่นที่ขึ้นชื่อที่สุดก็คงเป็น 2 ประเทศนี้ครับ

USA = ให้เสียง flat ที่สุดคือมีความเป็นกลางที่สุด เนื้อเสียงจัดจ้านและหนักแน่นดีครับ
Japan = ให้เสียงหวานนุ่มหูคือเสียงเบสจะทุ้มลึกกว่าและเสียงแหลมจะใสกว่าครับ เข้าใจว่ากระบวนการผลิตในญี่ปุ่นจะมีการปรับเสียงในลักษณะนี้ทั้งหมด เพื่อให้เป็นเอกลักษณ์และรสนิยมขอบคนญี่ปุ่นครับ และกลายเป็นที่นิยมกันทั่วโลกไปแล้ว จะเห็นว่าแผ่นญี่ปุ่นมือสองในอีเบย์ราคาจะไม่ตกครับ

คือถ้าเน้นเพลงร๊อคหนักๆผมว่ายังไงแผ่น USA ก็กินขาด แต่ถ้าจะฟังอะไรที่นุ่มๆทั้งป๊อปหรือแจ๊สแผ่นญี่ปุ่นน่าจะให้เสียงดีกว่าแน่นอนครับ ส่วนแนวอื่นๆก็แล้วแต่คนฟังว่าอยากฟังเสียงแบบไหนก็เลือกซื้อตามสะดวกครับว่าจะซื้อแผ่นที่ไหน ส่วนแผ่นไทยผมเห็นข้อเสียคือมันให้เสียงคมกระด้างมากครับ ไม่มีความนุ่นนวลหรือธรรมชาติเอาเสียงเลย ฟังร๊อคก็กระด้างคมบาดหูไป ฟังแจ๊สก็เหมือนไม่มีชิวิตชีวา คือฟังแก้ขัดเล่นๆพอได้ ฟังจริงๆจังๆผมว่าซื้อแผ่นนอกดีกว่าครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
พิมพ์