เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149746 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 พฤษภาคม 2024 | 11:37:08 AM
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBlue Oyster Cult  (อ่าน 20542 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 09:05:46 PM »

ฝากแนะนำผลงานของวงนี้ทีครับ เผอิญสนใจน่ะครับ  ยิ้มเท่ห์

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 09:15:58 PM »

วงนี้ฝีมือขึ้นๆ ลงๆ ครับ โดยพื้นฐานเป็น hard rock แบบอเมริกัน ผลงานแสดงสดฟังแล้วมันแบบฝืดๆ ครับ ยิ่งยุคหลังยิ่งฝืดหนัก
ส่วนแผ่นจากสตูดิโอ แต่ละชุดมักจะมีตั้งแต่เพลงที่ประทับใจมากกับฟังไม่ได้เลยอยู่ในชุดเดียวกัน ชุดที่ผมชอบมากๆ คือ Cultosaurus Erectus, Imaginos และ Mirrors เพลงที่ชอบมากๆ มักจะร้องนำโดย Buck Dharma ก็มี Divine Wind, In Thee, Living on an Island, Don't Fear the Reaper, Sinful Love, Light Years of Love

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 | 08:24:25 PM »

เห็นด้วยกับ พี่ panyarak ว่า งานของวงนี้ ขึ้นๆลงๆจริงๆ อัลบั้มที่ชอบก็มี Agents of Fortune, Cultosaurus Erectus, Fire of Unknown Origin และชุดแสดงสด On Your Feet or on Your Knees

ส่วนเพลงโปรด คือ เพลงสุดฮิตชองวงนั่นเอง เพลง Don't Fear the Reaper ที่เยี่ยมจริงๆ โดบเฉพาะใครเคยดูหนัง Mini Series จากหนังสือของ Stephen Kings เรื่อง The Stand ที่เพลงนี้ไปประกอบ เข้ากับตัวหนังมากๆ

อีกเพลงที่ชอบคือ Cities on Flame with Rock and Roll ต้งฟังจากชุดแสดงสด มันมากๆ ชอบ Riff เพลง
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 | 08:30:34 PM »

Godzilla !!!

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 | 08:46:56 PM »

ขอบคุณสมาชิกทุกคนมากๆสำหรับคำแนะนำนะครับ  ยิ้มเท่ห์

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 กันยายน 2008 | 12:39:15 PM »

ผมได้ฟังผลงานชุด Fire of Unknown Origin แล้ว โดยรวมค่อนข้างจะชอบใจ กล่าวกันว่าน่าจะเป็นผลงานที่ดีที่สุดของ Blue Oyster Cult โดยเฉพาะซิงเกิลเพลง Burnin' for You นั้น ฟังทีไร รู้สึกมันในอารมณ์จริง ๆ และมีข้อมูลมาว่าวงนี้ติดทำเนียบ prog rock จากผลงานชุด Secret Treaty ด้วย แต่ผมยังไม่ได้ฟังผลงานชุดนี้เต็มที่ เพราะเมื่อก่อนนั้นแผ่นเสียงที่เพื่อนให้มามีสภาพโทรมมาก ฟังได้ครึ่งค่อนหน้าแรกก็ไม่ฟังต่อแล้วครับ
Nosferatu ZoDD

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กันยายน 2008 | 02:08:43 PM »

ส่วนเพลงโปรด คือ เพลงสุดฮิตชองวงนั่นเอง เพลง Don't Fear the Reaper ที่เยี่ยมจริงๆ โดบเฉพาะใครเคยดูหนัง Mini Series จากหนังสือของ Stephen Kings เรื่อง The Stand ที่เพลงนี้ไปประกอบ เข้ากับตัวหนังมากๆ

รู้จักอยู่ไม่กี่เพลง แต่ชอบเพลงนี้อยู่เพลงเดียว  ยิ้มกว้างๆ

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กันยายน 2008 | 06:14:29 PM »

ผมชอบเพลง Astronomy  ที่เป็น Live version จากชุด Some Enchanted Evening ครับ
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กันยายน 2008 | 06:46:23 AM »

ผมชอบเพลง Astronomy  ที่เป็น Live version จากชุด Some Enchanted Evening ครับ

เพลงนี้ cover โดย Metallica ก็เพราะดีครับ

Oxygene

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กันยายน 2008 | 09:58:10 AM »

เพลงนี้ cover โดย Metallica ก็เพราะดีครับ

ปรกติผมไม่ค่อยได้ฟังMetallicaครับ แต่สำหรับเพลงนี้คงต้องหาโอกาสฟังบ้างครับ  ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กันยายน 2008 | 10:29:21 AM »

ปรกติผมไม่ค่อยได้ฟังMetallicaครับ แต่สำหรับเพลงนี้คงต้องหาโอกาสฟังบ้างครับ  ยิ้มกว้างๆ

อยู่ในชุด Garage Inc. ครับ

Oxygene

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 กันยายน 2008 | 10:38:10 AM »

อยู่ในชุด Garage Inc. ครับ

ขอบคุณมากครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2008 | 11:39:46 AM โดย Arnold Layne » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กันยายน 2008 | 01:44:50 PM »

เป็นวงแรกเลยครัฟ  ยิงฟันยิ้ม
ที่กระผมจะตอบ
ในหัวข้อกระทู้
"อัลบั้มที่หน้าปกหลอกให้ชาวProg หลงเข้าใจผิด"

วงบ้าไรก้อไม่รู้ หน้าปกหลายชุดทีเดียวที่สวย+ฉงน  ตกใจ

ผีเพลงชอบเพลงนี้ครับ Veteran of the Psychic Wars
ทั้งเวอร์ชั่นสด (Extraterrestrial Live) 8นาที
และเวอร์ชั่นเปื่อย(Fire of Unknown Origin) 4นาที

เป็นวงที่เน้นเนื้อหา(ลงทุนเอานักเขียนนิยาย มาแต่งเนื้อเพลงให้ สร้างคอนเซ็พท์อัลบั้มให้)
แถมบรรยากาศของวงก็หม่นๆ เข้ากันดี
การออกแบบโลโก้
การให้สัมภาษณ์(ที่น้อยมากๆ)
สร้างความสนใจให้แฟนๆได้ดีทีเดียว

แต่ปัญหาคือ..

ฝีมือการเล่น"ดนตรี" มันไม่ "แกร่ง+เข้ม" เท่ากับ"ภาพลักษณ์"ที่อยู่บนปกแผ่นเสียง นะซิ

รักวงนี้ครับ แต่เสียดายจริงๆ
ใครที่เพิ่งจะสนใจวงนี้ ทำใจเผื่อไว้เลย

ปล.ของแท้ต้องมีอัมลอทบนตัวO ด้วยนาคร้าบ อิอิ
Blue Öyster Cult

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 11:05:38 AM »

Fire of Unknown Origin เป็นผลงานของ BOC ที่ผมชื่นชอบมากที่สุด เสียงร้องนำทำให้ผมนึกถึงวง April Wine ด้วยครับ
Analog Kid

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 01:32:30 PM »

ผมชอบเพลง Afte Dark จากชุดนี้ครับ โครตมัน !!
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์