เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:18:56 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallดนตรี New Age และ New Wave ต่างกันอย่างไรครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดนตรี New Age และ New Wave ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 12541 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 10:54:14 AM »

อยากรู้ว่าดนตรี New Age และ New Wave ต่างกันอย่างไรครับ ใครฟัง 2 แนวนี้บ้างครับ ช่วงมาเพิ่มความรู้แล้วแนะนำเพลงให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ ยิ้มกว้างๆ
เอาง่ายๆนะครับ เพราะเป็นการแบ่งดนตรีของบริษัทเพลงครับ
ไม่ใช่แนวเพลงจริงๆ

New Age แรกๆ เป็นดนตรีร่วมสมัย (contemporary music) ที่ "ไม่มีจังหวะ" กำกับ (ทอม สก็อต-ดนตรีเพื่อเข้าสมาธิเซ็น)
หลังๆ พอนายทุนเห็นขายได้ เลยมั่ว
จับเอาเพลงที่มีซินธ์ลากๆ หลอนๆ ก็ใช่
หนักเข้า เอา ไลท์มิวสิค มาลงด้วย เลยเละ เลิกกันไป

ที่จริงนิวเอจ ที่ดนตรีสวยงาม ฝีมือสุดยอด ก็ค่ายวิินด์แฮม ฮิล , นาราดา (หลังๆมีมั่วเหมือนกัน) , แมนเฮม สตรีมโรลเลอร์ และแถบยุโรปก็มีดีๆเยอะครับ

แนวนี้ถ้า ฟังแล้ว ไม่บรรลุธรรม ก็หลับไปเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 10:55:58 AM »

วิินด์แฮม ฮิล , นาราดา (หลังๆมีมั่วเหมือนกัน) , แมนเฮม สตรีมโรลเลอร์

ค่ายพวกนี้ เลิกกันไปหมดหรือยังคตรับพี่  ขยิบตา

ท่านผีเพลง

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 12:12:07 PM »

ยังหาแผ่นเสียงได้นะครับ

ราคาไม่แพง - เพราะไม่มี"เซียน"มาปั่น
แต่คุณภาพเสียง+ดนตรี - ระดับออดิโอไฟล์์

.. polotoon ..

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 12:24:20 PM »

ผมมีแผ่นนายจอร์จอยู่แผ่นครับ สมัยนั้นของที่ทำจากค่ายนี้จะพิถีพิถันมาก ใส่ซองพลาสติกหลวมๆหน่อย หนาๆ ซีลสนิทแน่หนา ดูมีราคามากเลยครับ เสียงฟังดูเป็นธรรมชาติมากๆ  ยิ้มกว้างๆ

T-a-K-u-M-i
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 07:12:46 PM »

ช่วงแนะนำอัลบั้มที่เป็น New Age กับ New Wave จริงๆให้ฟังบ้างนะครับ แบบผ่อนคลายชอบมากเป็นที่สุด ยิ้ม
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #20 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 07:38:44 PM »

ช่วงแนะนำอัลบั้มที่เป็น New Age กับ New Wave จริงๆให้ฟังบ้างนะครับ แบบผ่อนคลายชอบมากเป็นที่สุด ยิ้ม

เชิญที่กระทู้นี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=195.0

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ท่านผีเพลง

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 12:01:28 PM »

เชิญที่กระทู้นี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=195.0
New Age กับ New Wave มันคือคนละอย่างกันนะครับ

นิวเอจ ก็อย่างที่กล่าวไปแล้ว เน้นสวยงาม (ถ้าไม่สวยงาม จะออกไปทาง อาว็องการ์ด)

แต่ นิวเวฟ นี่คือชื่อใหม่ของ แนวพั๊งค์ร็อคที่หมกมุ่นกับเรื่องของตัวเองน่ะครับ
คือพั๊งค์ที่ใส่เสื้อเชิ้ต ใส่สูท เขียนเพลงเกี่ยวกับความกดดันของตัวเอง (blondie xtc costello)
ซึ่งต่างกับพั๊งค์ร็อคแท้ ที่จะด่าระบบสังคม/รัฐบาล มากกว่า (ramone sexpistol)

ต่อมา นิวเวฟ ที่มีฝีมือก็กลายเป็น นิวโรแมนติค ไป อันกลายเป็นบรรพบุรุษของ วงป็อบ-ร็อคต่างๆ ในทุกวันนี้ไปซะงั้น
และ นิวเวฟบางวง ยังเป็นบรรพบุรุษของ แนว แร็บร็อค และ ฮิปฮอป อีกด้วยสิ

ผมถือว่าNew Wave เป็นแนว เอ็กเปรสชั่นนิซั่ม (แสดงความรู้สึก)
ต่างจากNew Age ซึ่งเป็นแนว อิมเปรสชั่นนิซั่ม (แสดงความประทับใจ)

เล่าสู่กันฟัง ขำๆครับ

หน้า: 1 [2]
พิมพ์