COVID19 - WFH / April 2020

(1/30) > >>

JKNoremorse:
ทำงานที่บ้าน และใช้เวลาอยู่กับบ้านมากขึ้นกว่าแต่ก่อน ได้ทำอะไรบ้างครับ?

ถ้าไม่นับเรื่องลูกๆ กวน ใช้เวลาพูดคุย กับสมาชิกครอบครัวในบ้านมากขึ้น ช่วง 2 สับดาห์ที่ผ่านมาผมทำ..

1.ดูหนัง 007 all Daniel Craig, X-Men first class, Day of Future Pass, Apocalypse, Dark Phoenix
  ผมชอบ x-men มากกว่า avengers นะ

2.ดู Netflix กับครอบครัวมากขึ้น

3.จัดการเตรียมเสบียง alcohols ได้ทัน พอสมควร สำหรับ 10 วันที่ห้ามขาย

4.มีเวลาดูหนังใน HDD Dune Max มากกว่า เดิม บางเรื่อง บางไฟล์ มันเคยมีเก็บไว้ได้ไงวะ?

5.มีเวลาเอาพวกซีดี บ็อก มาปัดฝุ่น ฟัง ทำความสะอาดอีกครั้ง

... โพสครั้งต่อไป ขอให้สถานการณ์ดีขึ้น ๆ ตามลำดับนะครับ

ปีศาจลายคราม:
ผมไปทำงานที่ออฟฟิศทุกวัน และถ้าให้ผม work from home ผมจะไม่ทำงาน ผมจะนอนและนั่งฟังเพลงทั้งวันเลยครับ 555 :D

ปีศาจลายคราม:
ไม่แน่ว่าภายหลังสถานการณ์ COVID-19 หมดไปแล้ว อาจเกิดวัฒนธรรมใหม่ขึ้นก็ได้ เพราะคนที่เคยทำงานออฟฟิศจำนวนหนึ่งอาจติดใจทำงานจากที่บ้าน หรือ work from home ก็ได้ จำนวนรถราบนท้องถนนอาจน้อยลง การจราจรติดขัดไม่มาก เพราะคนส่วนหนึ่งทำงานอยู่บ้าน ไม่ได้เดินทางออกไปทำงานที่ออฟฟิศแล้วหรือไม่ได้ออกไปออฟฟิศทุกวัน หรือไม่ก็มีอีกประเภทหนึ่งคือ ไม่มีรถยนต์ให้เดินทางออกไปทำงาน เพราะรถโดนไฟแนนซ์ยึด ด้วยเหตุที่เจ้าของรถถูกนายจ้างเลิกจ้าง ว่างงาน และไม่มีเงินส่งค่างวดครับ 555 :D

"ไม่แน่ว่าภายหลังสถานการณ์ COVID-19 หมดไปแล้ว อาจเกิดวัฒนธรรมใหม่ขึ้นก็ได้ เพราะคนที่เคยทำงานออฟฟิศจำนวนหนึ่งอาจติดใจทำงานจากที่บ้าน หรือ work from home ก็ได้ จำนวนรถราบนท้องถนนอาจน้อยลง การจราจรติดขัดไม่มาก เพราะคนส่วนหนึ่งทำงานอยู่บ้าน ไม่ได้เดินทางออกไปทำงานที่ออฟฟิศแล้วหรือไม่ได้ออกไปออฟฟิศทุกวัน หรือไม่ก็มีอีกประเภทหนึ่งคือ ไม่มีรถยนต์ให้เดินทางออกไปทำงาน เพราะรถโดนไฟแนนซ์ยึด ด้วยเหตุที่เจ้าของรถถูกนายจ้างเลิกจ้าง ว่างงาน และไม่มีเงินส่งค่างวดครับ 555 ยิ้มกว้างๆ"

---> เป็นไปได้ครับ 555

ช่วงนี้มีข่าวว่า ห้างร้าน ห้างสรรพสินค้า เตรียมที่จะกลับมาเปิดใช้บริการอีกครั้งในวันที่ 1 พ.ค.
หลังจากหมด พ.ร.ก.

หน่วยงานที่เกี่ยวข้องคงพิจารณาสถานการณ์อีกทีว่าจะขยายต่อหรือไม่

ก็ขอให้มีทิศทางที่ดีครับ

แต่ตอนนี้ เรื่องค่าไฟ กำลังหัวเสียกันทั้งประเทศครับ  :P :P :'( :'(

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป