เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149705 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

12 พฤษภาคม 2024 | 09:11:22 PM
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ALCATRAZZ  (อ่าน 8317 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« เมื่อ: 05 กันยายน 2010 | 08:36:35 AM »

ชื่อนี้ถ้าใครอาศัยอยู่ในเมือง San Francisco มลรัฐ California ประเทศสหรัฐอเมริกา น่าจะคุ้นเคยกันดี (สะกดว่า Alcatraz และบางที
ก็มักรู้จักในชื่อว่า The Rock เนื่องจากเคยมีหนังชื่อเดียวกันซึ่งนำแสดงโดย Sean Connery) เพราะเป็นคุกบนเกาะเลยชายฝั่งทะเลออก
ไปประมาณ 2.4 กิโลเมตร ที่โด่งดังมากจนถึงปี ค.ศ. 1963

ภาพวิวมองจากสะพาน Golden Gate จะเห็นได้สวยและชัดเจนประมาณนี้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

หลังจากนั้น ก็เปลี่ยนแปลงกลายเป็นสถานที่ท่องเที่ยวในเวลาต่อมา ซึ่งบรรดาเหล่าทัวริสต์สามารถเดินทางจาก Fisherman's Wharf ข้าม
ฝั่งไปถึงเกาะได้ด้วย เรือเฟอร์รี่...

แต่ที่ปั้นกระทู้ขึ้นมานี่ไม่ได้จะพูดเรื่อง สถานที่กักกันคนทำผิดกฏหมาย แห่งนี้หรอกครับ ผมเห็นว่ายังไม่มีใครเคยเขียนถึงคณะ Alcatrazz
เลย ทั้งๆ ที่เป็นวงดนตรีที่เคยรวมสมาชิกนักดนตรีมีชื่อเสียงหลายคนผ่านร้อนผ่านหนาวร่วมกับคณะนี้มาแล้ว

โดยเฉพาะมือกีตาร์ระดับ Guitar Heroes สองคน คือ Yngwie J. Malmsteen กับ Steve Vai !!!

ใครมีอะไรเกี่ยวกับคณะ Alcatrazz เล่าสู่กันฟังได้เลยครับ หรือ อยากจะทราบเรื่องราวช่วงไหนอย่างไร ก็สอบถามกันมาได้เลย  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2012 | 04:36:09 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 กันยายน 2010 | 09:11:44 AM »

และนี่เป็นผลงานอัลบั้มที่มีวางจำหน่าย อย่างเป็นทางการ/ไม่เป็นทางการ ของพวกเค้าครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2012 | 03:42:14 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 05 กันยายน 2010 | 10:33:44 PM »

1. ชุด Live 83 บันทึกเสียงดีกว่า Live Sentence มั้ยครับ ผมไม่ชอบ Live Sentence ที่ใช้วิธี fade out
2. พี่โป่งมีดีวีดีแสดงสดของวงนี้ที่กลับมารวมตัวกันใหม่ช่วงปี 2 ปีนี้บ้างมั้ยครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กันยายน 2010 | 08:23:19 AM »

1. ชุด Live 83 บันทึกเสียงดีกว่า Live Sentence มั้ยครับ ผมไม่ชอบ Live Sentence ที่ใช้วิธี fade out

ก่อนอื่นต้องบอกว่าอัลบั้มชุด Live '83 เป็นการแสดงสดคนละที่กันกับ Live Sentence ครับ ผมเองก็ไม่ชอบไอ้การ
fade in/out ของผลงานในแบบ live album ทุกชุด ไม่เพียงแต่ชุดนี้นะครับ ดังนั้นถ้าอยากฟังคอนเสิร์ตให้ไม่เสีย
อารมณ์ก็ต้องซื้อแผ่นเลเซอร์ดิสค์ชุดนี้มาดูครับ...

เพราะว่ามันเป็นคอนเสิร์ตที่เดียวกันแต่มีขายเฉพาะในประเทศญี่ปุ่นเท่านั้น ซึ่งปัจจุบันเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ท่านพี่ยุ่นของเราก็ได้
ทำแผ่นดีวีดีออกมาขายอีกแล้วด้วย  แถมยังมี soundtrack ผลิตออกมาเป็นแผ่นซีดีอัลบั้มวางขายในเวลาเดียวกันอีก ดังจะเห็น
ได้ในรูปที่ผมลงไปตอนต้นกระทู้นั่นแหละครับ

ส่วนอัลบั้มชุด Live '83 มันก็คือคอนเสิร์ตเดียวกันกับผลงานนอกสารบบที่ก็อปมาจากแผ่นเรดิโอโชว์ซึ่งผมเคยนำมาพูดถึงไปแล้วใน
กระทู้ตามลิ้งค์นี้เลย...

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2801.30

คุณภาพเสียงผมว่าโดยส่วนรวม คอนเสิร์ตที่อัดในประเทศญี่ปุ่นฟังดูเล่นดนตรีแน่นกว่ากันเยอะ ลองซื้อซาวด์แทร็คมาลองฟังดูก่อนก็ได้  ยิ้มกว้างๆ

2. พี่โป่งมีดีวีดีแสดงสดของวงนี้ที่กลับมารวมตัวกันใหม่ช่วงปี 2 ปีนี้บ้างมั้ยครับ

ไม่มีเลยครับ มีแต่ LD กับ DVD ปี 1984 สมัย Yngwie J. Malmsteen...

และ DVD ก็อปจาก VHS กับ DVD ของแท้ สมัย Steve Vai เป็นมือกีตาร์...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2012 | 03:54:53 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 กันยายน 2010 | 09:28:45 AM »

^^ ญี่ปุ่นนำ LD ทั้ง 2 ชุดมาทำเป็น DVD โดย upgrade ภาพเสียชัดแจ๋วเลยครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กันยายน 2010 | 09:37:39 AM »

^^ ญี่ปุ่นนำ LD ทั้ง 2 ชุดมาทำเป็น DVD โดย upgrade ภาพเสียชัดแจ๋วเลยครับ

คุณ Panyarak มีแล้วใช่มั้ยครับ อย่างนี้ก็ดูคอนเสิร์ตสมัย Live Sentence ได้โดยไม่ต้องมีการ fade in/out ในช่วงต่อของ
แต่ละเพลงแล้ว แถมยังมีคอนเสิร์ต Rock Palace จาก The Palace เมือง Hollywood รวมมาให้ด้วย ซึ่งตอนนั้นผมดูรายการ
จากทีวีและอัดเอาไว้ ตอนส่งสัญญานคลื่นไม่ค่อยชัด ภาพจึงเต้นในบางช่วง มาดูอีกทีดีใจมากๆ   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 กันยายน 2010 | 09:56:40 AM »

ผมได้ยินชื่อวงนี้บ่อย รบกวนพี่โป่งช่วยบอกลายแทงอัลบั้มชุดที่เจ๋ง ๆ ที่สุดมาสักสามสี่ชุดที่เป็น first priority ด้วยครับ จะได้ไปเดินตามหาล่าสมบัติ เอ๊ย ล่าแผ่นเสียง
ขอบคุณครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 กันยายน 2010 | 10:21:26 AM »

ผมได้ยินชื่อวงนี้บ่อย รบกวนพี่โป่งช่วยบอกลายแทงอัลบั้มชุดที่เจ๋ง ๆ ที่สุดมาสักสามสี่ชุดที่เป็น first priority ด้วยครับ จะได้ไปเดินตามหาล่าสมบัติ เอ๊ย ล่าแผ่นเสียง
ขอบคุณครับ

มีอัลบั้มสองชุดก็พอแล้วครับ คือ No Parole From Rock And Roll (Yngwie J. Malmsteen) กับ Disturbing The
Peace (Steve Vai) แล้วก็น่าจะซื้อ DVD ทั้งสองคอนเสิร์ตมาดูด้วย ผมว่าเผลอๆ อาจจะชอบบทเพลงในบันทึกการ
แสดงสดมากว่าในสตูดิโอเวอร์ชั่นเสียอีก  ยิ้มกว้างๆ
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 กันยายน 2010 | 09:39:51 PM »

ไม่เคยดูไลฟ์วงนี้แบบเต็มๆเลยครับ อาศัยดูตาม youtube คุณภาพก็ไม่ค่อยดี แล้วที่พี่ๆได้ชมกัน ยุค Yngwie กับ Vai ตัวไหนน่าดูกว่าครับ ว่าไปแล้วอิจฉาพี่ยุ่นจัง

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กันยายน 2010 | 08:11:33 AM »

ไม่เคยดูไลฟ์วงนี้แบบเต็มๆเลยครับ อาศัยดูตาม youtube คุณภาพก็ไม่ค่อยดี แล้วที่พี่ๆได้ชมกัน ยุค Yngwie กับ Vai ตัวไหนน่าดูกว่าครับ ว่าไปแล้วอิจฉาพี่ยุ่นจัง

ผมมี Metallic Live '83 สมัย Yngwie และ Power Live สมัย Vai อัดลง DVD-R เรียบร้อยแล้ว
แต่ถ้า DVD ของญี่ปุ่นก็อปได้จะนำไปให้พร้อมแผ่นซีดีที่แจกครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 กันยายน 2010 | 11:57:09 AM »

สำหรับนักฟังเพลงที่ต้องการประหยัดมีอัลบั้มผลิตออกมาในแบบ 2 in 1 เท่าที่ผมทราบทั้งหมด 2 ชุด ด้วยกันครับ...

หน้าปกแรก "เห่ย" มาก ส่วนหน้าปกสองพอดูได้  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2012 | 03:53:47 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
Shaman

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 01:23:06 AM »

ตัว Digitally Remastered (No Parole)นี่เป็น Bootleg ป่ะครับ ไม่ทราบว่ามีโบนัสแทร็คมั๊ยครับ คุณภาพเสียงดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน เพราะเท่าที่เคยฟังดู เสียงมันแข็งมากๆ
panyarak

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 06:15:47 AM »

ตัว Digitally Remastered (No Parole)นี่เป็น Bootleg ป่ะครับ ไม่ทราบว่ามีโบนัสแทร็คมั๊ยครับ คุณภาพเสียงดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน เพราะเท่าที่เคยฟังดู เสียงมันแข็งมากๆ

ผมว่าไม่ได้ดีขึ้นเลยครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กันยายน 2010 | 07:48:48 AM »

ผมว่าอัลบั้มชุดแรกของคณะ Alcatrazz นี่ ดัง ได้ด้วยฝีมือของนักดนตรีอย่างเดียวจริงๆ เพราะว่าคุณภาพของการบันทึกเสียงโดยส่วน
รวมซาวด์มันห่วยมากครับในความคิดของผม ไอ้ตัวโพรดิวเซอร์ที่ชื่อว่า De Novo ทุกวันนี้ยังไม่เคยเห็นชื่ออีกเลยว่าทำงานให้ศิลปิน
หรือวงดนตรีคณะอื่นบ้างเลย  ลังเล

ไม่เหมือนกับอัลบั้มชุดที่สอง ซึ่งได้ Eddie Kramer มากุมบังเหียน...ซาวด์ต่างกันราวฟ้ากับดิน  ยิ้ม
Shaman

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 10:52:34 PM »

แล้ว Live ของ Steeler นี่มีทำเป็นดีวีดีออกมาบ้างป่ะครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์