เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149726 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 05:16:56 AM
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 21
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "Death Metal"  (อ่าน 150081 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #150 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 09:14:13 AM »

ใจเย็นๆกันก่อนนะครับ จริงๆการร้องเพลงในแต่ละรูปแบบมันก็มีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันไปในแบบของมัน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะพยายามทำความเข้าใจมันหรือเปล่า สำหรับคนที่ไม่คุ้นเคย เขาก็คิดว่าแนวเดธเมทัลนั้นร้องโหวกเหวกนั้น มันก็ไม่แปลก เพราะผมเองแรกๆก็คิดอย่างนี้เหมือนกัน แต่พอยิ่งฟังมากเข้า ยิ่งเข้าใจมันมากขึ้น ก็จะเริ่มจับได้ถึงเสน่ห์ของมัน จนกลายเป็นเสพติดมันโดยไม่รู้ตัว หรือแม้แต่การร้องของพวกญี่ปุ่นที่ว่างุ้งหงิ่งอะไรนั่นแรกๆผมก็ฟังแล้วรำคาญเหมือนกันครับ แต่ก็เหมือนกับเสียงร้องสำรอกที่เมื่อยิ่งฟังยิ่งทำความเข้าใจมันมากขึ้น ก็จะยิ่งชอบมันมากขึ้นเท่านั้นเอง (อันนี้ผมเอาจากประสบการณ์การฟังของผมคนเดียวนะ) สุดท้ายแล้วผมก็เสพติดเสียงร้องแบบนี้เหมือนกัน คือที่พูดนี่้ไม่ได้จะสั่งสอนหรือต่อว่าใครนะครับ แค่ไม่อยากให้เกิดการผิดใจขึ้นในบอร์ดของเราครับ

....ดนตรีทุกประเภทมีดีในแบบของมัน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเข้าใจมันรึเปล่า ก็เท่านั้นเอง....

ชอบ Reply นี้ครับ เขียนได้ดีจังเลยครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #151 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 04:18:59 PM »

จริงๆเสียงร้องสไตล์เดธเมทัลของหลายๆคนจัดว่าเพราะทีเดียวครับ อย่างของ Chris Barn หรือ Glen Benton ก็จัดว่าเข้าขั้นเพราะ คือฟังออกมาเป็นคำๆเนื้อเสียงนุ่ม ต่อเนื่อง ฟังแล้วไม่รำคาญหู หรือเสียงร้องของ Matti Way แห่ง Disgorge ก็จัดว่าเพราะเหมือนกันครับ เป็นความไพเราะในแบบทารุณรูหู ฟังแล้วยิ่งรู้สึกว่าเลือดจับตัวเป็นก้อนอยู่ในมันสมอง ผมว่านั่นคือสเน่ห์ของเสียงร้องแบบเดธเมทัลนะครับ ขอย้ำว่าเดธเมทัลจริงๆ ไม่เอาพวกเดธคอร์สมัยใหม่ที่ยิ่งฟังเสียงร้องก็ยิ่งไม่ชอบซักเท่าไหร่

เห็นด้วย เดธคอร์นี่จริงๆไม่ชอบทั้งเสียงร้องกับดนตรีเท่าไหร่นัก แต่บางทีก็อาจจะมีวงดีๆอยู่บ้างเหมือนกัน

วงดีๆมันก็คงพอมีอยู่บ้าง ส่วนตัวที่ชอบๆนะครับก็มีอย่าง Through the Eyes of Dead, The Red Chord, DestroyDestroyDestroy ที่เล่นกันเข้าหูดี แต่ถ้ามาแบบ Bring Me นี่ก็ไม่ไหวแล้ว
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #152 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 04:27:11 PM »

จริงๆเสียงร้องสไตล์เดธเมทัลของหลายๆคนจัดว่าเพราะทีเดียวครับ อย่างของ Chris Barn หรือ Glen Benton ก็จัดว่าเข้าขั้นเพราะ คือฟังออกมาเป็นคำๆเนื้อเสียงนุ่ม ต่อเนื่อง ฟังแล้วไม่รำคาญหู หรือเสียงร้องของ Matti Way แห่ง Disgorge ก็จัดว่าเพราะเหมือนกันครับ เป็นความไพเราะในแบบทารุณรูหู ฟังแล้วยิ่งรู้สึกว่าเลือดจับตัวเป็นก้อนอยู่ในมันสมอง ผมว่านั่นคือสเน่ห์ของเสียงร้องแบบเดธเมทัลนะครับ ขอย้ำว่าเดธเมทัลจริงๆ ไม่เอาพวกเดธคอร์สมัยใหม่ที่ยิ่งฟังเสียงร้องก็ยิ่งไม่ชอบซักเท่าไหร่

เห็นด้วย เดธคอร์นี่จริงๆไม่ชอบทั้งเสียงร้องกับดนตรีเท่าไหร่นัก แต่บางทีก็อาจจะมีวงดีๆอยู่บ้างเหมือนกัน

วงดีๆมันก็คงพอมีอยู่บ้าง ส่วนตัวที่ชอบๆนะครับก็มีอย่าง Through the Eyes of Dead, The Red Chord, DestroyDestroyDestroy ที่เล่นกันเข้าหูดี แต่ถ้ามาแบบ Bring Me นี่ก็ไม่ไหวแล้ว

Through the Eyes of the Dead กับ The Red Chord นี่ชุดล่าสุดก็เริ่มจะหมดมุกแล้ว งานค่อนข้างธรรมดาครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #153 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 04:48:01 PM »

สอบถามหน่อยครับ

มีเดธวงไหนร้องเป็นคำๆแบบฟังออกเลย จะตะโกนบ้างหรือกรีดร้องอะไรก็ได้ แต่เอาแบบฟังเนื้อร้องออกเป็นส่วนใหญ่ 70-80% น่ะครับ

พอมีแนะนำไหมครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #154 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 05:12:59 PM »

เพิ่งมาเคยฟัง วงเดธคอร์  Despised Icon ชุดล่าสุดนี่เอง ชอบมากๆเลยครับ
บันทึกเสียงกันคมกริบจริงๆ กระเดื่องนี่เป็นเม็ดๆ ดนตรีก้อ โหด มัน จัดจ้าน
ที่สำคัญไม่มีพวกท่อน เบรกดาว แสนน่าเบื่อ มาขัดอารมณ์
แต่เสียดายทางวงประกาศยุบวงไปเมื่อคืนหลังจากทัวร์กันเสร็จครับ เสียดายมากๆวงนี้

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #155 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 05:33:29 PM »

สอบถามหน่อยครับ

มีเดธวงไหนร้องเป็นคำๆแบบฟังออกเลย จะตะโกนบ้างหรือกรีดร้องอะไรก็ได้ แต่เอาแบบฟังเนื้อร้องออกเป็นส่วนใหญ่ 70-80% น่ะครับ

พอมีแนะนำไหมครับ

ไม่ค่อยมีนะครับ นักร้องที่ร้องสำรอกแล้วฟังออกเป็นคำๆเลย ถ้าจะเอาที่ฟังได้ศัพท์ค่อนข้างชัดเจนเลยก็น่าจะเป็นนักร้องในสายเมโลดิกเดธอย่างวง Dark Tranquillity, Scar Symmetry, Hypocrisy, Solution.45 หรือ Soilwork นี่ล่ะครับที่ฟังออกง่ายหน่อย หรืออย่าง Opeth นี่ผมก็ว่าสำรอกชัดถ้อยชัดคำดีนะครับ รวมไปถึงวงแนวโอลด์สกูลเดธเก่าๆหลายวงด้วย

เอ๊ะ... หรือพี่โอจะหมายถึงวงแนวเดธที่มีร้องเสียงปกติด้วยรึเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2010 | 05:37:12 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #156 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 05:50:53 PM »

dezember ได้ป่ะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #157 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 05:53:38 PM »

เอ๊ะ... หรือพี่โอจะหมายถึงวงแนวเดธที่มีร้องเสียงปกติด้วยรึเปล่าครับ?

อันนี้แหละครับผม  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

« ตอบ #158 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 06:08:31 PM »

อันนี้แหละครับผม  ยิงฟันยิ้ม

งั้นก็วงแนวเมโลดิกเดธหลายๆวงเลยครับที่มักใช้เสียงร้องคลีนสลับกับเสียงสำรอกเพื่อสร้างความแตกต่างและยังทำให้ท่อนที่เป็นเสียงคลีนฟังดูไพเราะโดดเด่นขึ้นมากอีกด้วย (ภายหลังวงแนวเมทัลคอร์ก็เอารูปแบบนี้ไปใช้กันเพียบ) วงตัวอย่างก็เช่น Solution.45, Scar Symmetry, Mercenary, Soilwork, Disarmonia Mundi, Before the Dawn, In Flames (ยุคหลังๆ), The Bereaved, Dark Age, Eternal Tears of Sorrow, Raintime (สองชุดแรก), Mnemic, Deadlock, Dagoba, Tracedawn และ Into Eternity เป็นต้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2010 | 06:18:55 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #159 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 07:32:31 PM »

ผมว่ามี Six Feet Under นี่แหละครับ ที่เล่นเดธเมทัล แล้วฟังออกมาเป็นคำๆเลยว่ามันร้องอะไร (แต่ไม่ทั้งหมด)

ด้วยความที่แนวดนตรีของวงนี้มันไม่อัดกระหน่ำ เน้นเป็นเดธเมทัลจังหวะโจ๊ะๆหรือที่เรียกกันว่า Groove Death หรือ Death n' Roll มันเลยป็นแนวที่ฟังและทำความเข้าใจง่ายสำหรับคนที่อยากหัดฟังเดธนะครับ แต่ไม่แนะนำเลยสำหรับคนที่ถนัดฟังเดธแบบบลาสต์หนักๆคงไม่ชอบเท่าไหร่
lCraken
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #160 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:10:45 AM »

เห็นด้วยครับว่า Six Feet Under น่าจะเหมาะสำหรับคนเริ่มฟังเดธ

พูดถึง Deathcore แล้วมีอยู่เพลงนึง

Wage Slave ของ All Shall Perish ครับ

ตอนเเรก เคาะโป๊กๆ เป็นเพลงลูกทุ่งเลย จุมพิต
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #161 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:32:37 AM »

เอาประวัติศาสตร์ death ในเมืองไทยมาฝากครับ

http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/2007/11/C5986637/C5986637.html

อ่านแล้วเพลินดี พอดีชอบเรื่องประวัติศาสตร์หรืออะไรเก่าๆน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #162 เมื่อ: 19 เมษายน 2010 | 11:34:29 PM »

จริงๆต้องบอกว่าแวดวงเมทัลของไทยเริ่มมาจากเดธเมทัลเป็นหลักเลย ถึงแม้ก่อนนั้นจะมีวงเมทัลที่เล่นเฮฟวี่อยู่บ้าง แต่ก็ยังไม่มีการรวมกลุ่มขึ้นมาเหมือนในยุคเดธเมทัล งานหลักๆที่ออกมาสมัยนั้นเท่าที่มีเทปอยู่กับตัวนะครับ ก็มี Deathguy, Macaroni, Heretic Angel, Dezember. Black Fire, Growing Pain (old), She's Gore, Lacerate, Last Revenge ส่วนวงอื่นๆที่ค้นเจอแต่ไม่มีเทปในครอบครองก็มีอีกเพียบเลย

ถ้าพวกแธรชที่ออกมานอกจากดอนผีบินก็มี Metal Project, Speedydog, วิปลาส, พล่าน, I Thong, Instinct นี่แหละครับ

Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #163 เมื่อ: 20 เมษายน 2010 | 02:59:22 AM »

ผมว่ามี Six Feet Under นี่แหละครับ ที่เล่นเดธเมทัล แล้วฟังออกมาเป็นคำๆเลยว่ามันร้องอะไร (แต่ไม่ทั้งหมด)

ด้วยความที่แนวดนตรีของวงนี้มันไม่อัดกระหน่ำ เน้นเป็นเดธเมทัลจังหวะโจ๊ะๆหรือที่เรียกกันว่า Groove Death หรือ Death n' Roll มันเลยป็นแนวที่ฟังและทำความเข้าใจง่ายสำหรับคนที่อยากหัดฟังเดธนะครับ แต่ไม่แนะนำเลยสำหรับคนที่ถนัดฟังเดธแบบบลาสต์หนักๆคงไม่ชอบเท่าไหร่

Six Feet ผมชอบอะ โดยเฉพาะการเล่นสด มันส์มากครับ Torture Killer ชุดที่ ตาคริสต์ ไปร้องก็ชอบอีก รู้สึกติดใจสไตล์เดธเมทัลจังหวะแบบนี้ ผมว่ามีเอกลักษณ์ดีครับ
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #164 เมื่อ: 20 เมษายน 2010 | 10:27:13 AM »

Six Feet ผมชอบอะ โดยเฉพาะการเล่นสด มันส์มากครับ Torture Killer ชุดที่ ตาคริสต์ ไปร้องก็ชอบอีก รู้สึกติดใจสไตล์เดธเมทัลจังหวะแบบนี้ ผมว่ามีเอกลักษณ์ดีครับ

Torture Killer ผมว่าดีกว่า SFU เยอะ มีความเป็นเดธมากกว่า งานของ SFU ชุด True Carnage พี่แกเอา Ice T มาแรปเฉย

ชุดที่ฟังแล้วรู้สึกว่างานโอเคก็น่าจะเป็น Haunted, Maximum Violence, Bringer of Blood แล้วก็ชุดล่าสุด Death Ritual ครับ

ถ้าชอบแนวๆนี้แนะนำอีกวงคือ Manos จากเยอรมันที่เล่น Death n' Rollได้เด็ดขาดมากจนพวกบรรพบุรุษต้องอาย ว่าแต่มีใครชอบ Entombed ยุคที่เป็นเดธแอนด์โรลมั้ย?
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 21
พิมพ์