เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149719 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 09:10:31 AM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ๆ  (อ่าน 4141 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 08:51:34 AM »

คือผมปลกใจมากๆเลยที่ เว็บเรา มีอายุเกือบ 2 ปี และมีสมาชิกเกือบ 400 คนแล้ว แต่มีคนเข้ามาคุยประมาณ 15 คนต่อวัน ที่พูดนี่ไม่ใช่ไม่พอใจ ช่างคุยมาก หรืออะไรหรอกครับ แต่เป็นความแปลกใจมากกว่า ที่เมื่อก่อนผมฟังเพลงอยู่กับเพื่อนไม่กี่คน อยากมีเพื่อนคุยมากๆเลย เวลาเจอคนคอเดียวกันนี่ คุยได้นานไม่รู้เบื่อ หาเรื่องมาคุยได้เรื่อยๆ แต่เว็บเราค่อนข้างนิ่งมาก ทั้งๆที่มีฟอรั่มให้คุยได้มากมาย เอ หรือว่ามีคนรู้จักเว็บเราเพิ่มขึ้นน้อยมากหว่า สงสัยจริงๆครับ ไม่มีอะไร แค่ สงสัย ๆ ....

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 09:14:06 AM »

ผมสังเกตว่ามีสมาชิกใหม่เพิ่มทุกวัน แต่ก็ไม่เห็นเข้ามาคุยกันเลย มีแต่หน้าเดิม ๆ  ฮืม ไปเจอกันที่งาน meeting นะครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 09:18:20 AM »

พี่ๆ น้องๆ อยากเปิดเว็บเข้ามาแล้วเจออะไรครับ
สำหรับผม
1.   มีกระทู้ที่ยังไม่ได้เปิดอ่านเยอะๆ
2.   มีข่าวคราวสั้นๆ ที่ตัดมาให้อ่าน พร้อมความเห็น
3.   มีรูปสวยๆ ทั้งที่ Quote มาหรือถ่ายมาเองเลย
4.   มีข้อความพูดถึงงานเพลงที่ฟังมาให้อ่านกันเพลินๆ
5.   มีสมาชิกใหม่ๆ ให้ความสนใจเข้ามาพูดคุยอย่างเป็นมิตร
6.   เว็บไม่ล่ม
7.   เห็นชื่อสมาชิก Log In เยอะๆ
แล้วสำหรับคุณล่ะ

ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 09:40:57 AM »

ไม่อยากเห็นพวกที่โพสอะไรไม่เข้าท่า ไม่ว่าจะเป็นด้วยความแค้นเก่าหรือต้องการก่อกวนอะไรก็แล้วแต่ เห็นแล้วรำคานลูกตาครับ แต่ก็ดีที่ช่วงนี้เพลาๆลงไปหน่อยแล้ว รู้สึกว่าสงบสุขขึ้นครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
bomb
Fragile

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 09:53:15 AM »

ผมว่าเวบบอร์ดอันนี้เป็นเวบบอร์ดที่ดีมากๆครับ ข้อมูลดีๆเยอะมาก จะมีข้อเสียก็แค่บางเวลาเวบก็โหลดช้ามากๆ

ถ้าว่างๆจากช่วงทำงาน ผมก้อมักจะเข้ามาอ่านกระทู้นะครับ ผมก็เห็นมีคนถามตอบกันตลอดเลย ถือว่า active ใช้ได้ครับ ถึงแม้ว่าจะเป็นการคุยกันเพียงคนจำนวนไม่มากนะ ที่ผมเห็น

สำหรับตัวผมเองก็มีข้อมูลไม่เยอะครับ ส่วนใหญ่จะเข้ามาอ่านซะมากกว่า ได้ความรู้ใหม่ๆ ได้เห็นอะไรใหม่ๆ มากมายจากบอร์ดอันนี้ กระทู้ไหนที่ผมมีข้อคิดเห็นหรือมีข้อมูล ก็จะพยายามตอบครับ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 07:12:32 PM »

ไม่อยากเห็นพวกที่โพสอะไรไม่เข้าท่า ไม่ว่าจะเป็นด้วยความแค้นเก่าหรือต้องการก่อกวนอะไรก็แล้วแต่ เห็นแล้วรำคานลูกตาครับ แต่ก็ดีที่ช่วงนี้เพลาๆลงไปหน่อยแล้ว รู้สึกว่าสงบสุขขึ้นครับ

อ่า ใช่ครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 11:58:58 PM »

ดนตรี prog และพวก classic rock ทั้งหลาย หากจะนับอายุย้อนไปถึงเมื่อวันวานซึ่งเป็นยุครุ่งเรือง ก็ร่วมสี่สิบกว่าปีเห็นจะได้ และตลอดระยะเวลาสี่สิบกว่าปีที่ผ่านมา ดนตรีในแนวนี้ได้สั่งสมแฟนเพลงที่เติบโตมาพร้อม ๆ กับมันไว้เป็นจำนวนมาก ซึ่งแน่นอนว่าเมื่อเดินทางมาถึงพ.ศ.นี้ แฟนเพลงดังกล่าว อย่างน้อย ๆ ก็น่าจะต้องมีอายุสามสิบห้าปีขึ้นไป หรือสูงขึ้นไปอีกก็เป็นรุ่นห้าสิบหกสิบปีโน่นเลย และผมคิดว่าแฟนเพลงเหล่านี้จะมีความรู้เกี่ยวกับเพลงหรือดนตรีประเภทนี้จากประสบการณ์จริง เพราะเป็นบุคคลร่วมสมัยกัน ต้องได้ฟังดนตรีและสัมผัสบรรยากาศในยุครุ่งเรืองมาแล้วอย่างแน่นอน และจะต้องมีประสบการณ์ที่สามารถจะนำมาแชร์ให้คนรุ่นหลังทราบได้ แต่ผมรู้สึกแปลกที่มีคนอายุรุ่นราวคราวนี้เข้ามาคุยด้วยแทบจะนับคนได้ ทั้ง ๆ ที่ควรจะมีมากกว่านี้เสียด้วยซ้ำ

ที่กล่าวมาก็ไม่มีอะไรครับ, ก็แค่สงสัยเช่นกัน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009 | 12:11:21 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 05:23:02 AM »

ดนตรี prog และพวก classic rock ทั้งหลาย หากจะนับอายุย้อนไปถึงเมื่อวันวานซึ่งเป็นยุครุ่งเรือง ก็ร่วมสี่สิบกว่าปีเห็นจะได้ และตลอดระยะเวลาสี่สิบกว่าปีที่ผ่านมา ดนตรีในแนวนี้ได้สั่งสมแฟนเพลงที่เติบโตมาพร้อม ๆ กับมันไว้เป็นจำนวนมาก ซึ่งแน่นอนว่าเมื่อเดินทางมาถึงพ.ศ.นี้ แฟนเพลงดังกล่าว อย่างน้อย ๆ ก็น่าจะต้องมีอายุสามสิบห้าปีขึ้นไป หรือสูงขึ้นไปอีกก็เป็นรุ่นห้าสิบหกสิบปีโน่นเลย และผมคิดว่าแฟนเพลงเหล่านี้จะมีความรู้เกี่ยวกับเพลงหรือดนตรีประเภทนี้จากประสบการณ์จริง เพราะเป็นบุคคลร่วมสมัยกัน ต้องได้ฟังดนตรีและสัมผัสบรรยากาศในยุครุ่งเรืองมาแล้วอย่างแน่นอน และจะต้องมีประสบการณ์ที่สามารถจะนำมาแชร์ให้คนรุ่นหลังทราบได้ แต่ผมรู้สึกแปลกที่มีคนอายุรุ่นราวคราวนี้เข้ามาคุยด้วยแทบจะนับคนได้ ทั้ง ๆ ที่ควรจะมีมากกว่านี้เสียด้วยซ้ำ

ที่กล่าวมาก็ไม่มีอะไรครับ, ก็แค่สงสัยเช่นกัน 

ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะคนวัยที่ว่านี้ส่วนใหญ่มีครอบครัวแล้วเลยอาจไม่มีเวลา หรืออีกอย่างคือบางคนไม่ค่อยตามเทคโนโลยีกล่าวคืออาจไม่เล่นเน็ตหรือเล่นแต่ไม่มาก อันนี้เป็นประสบการณ์จริงเพราะกลุ่มเพื่อนๆพี่ผมที่ฟัง prog จริงๆจังๆทุกวันนี้กระจัดกระจายไปหมด บางคนสั่งของทางเน็ตยังไม่เป็นเลยครับ หนึ่งในกลุ่มเพื่อนพี่ผมก็คือคุณกอล์ฟเจ้าของร้าน HOF ไม่รู้พี่แกรู้จักเว็บ thaiprog หรือยัง ใครผ่านไป Fashion Island ช่วยชวนแกหน่อยสิครับ คนนี้เคยเปิดร้านขายแผ่นเสียง prog ด้วย ไหนจะคุณ X ที่สะสมแผ่นญี่ปุ่นพวก King Crimson กับ Yes และอื่นๆอีกมากมายพี่หนุ่มที่ฟังเพลงหลากหลายแต่ก็ฟัง prog มาก่อนเช่นกัน เป็นต้น ใครได้เจอพี่กอล์ฟก็ฝากส่งข่าวไปให้คนเหล่านี้ใหรู้จัก thaiprog ด้วยนะครับ ผมไมอยู่แถวนั้นนานหลายปีจะไปเสียที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009 | 09:43:53 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 06:28:18 AM »

วันก่อนได้พบกับเพื่อนสมัยโรงเรียนมัธยม จบสถาปนิก เขาเป็นคนแนะนำให้ผมฟัง Yes, Genesis, ELP และพวกฮาร์ดร็อคอีกมากมายในยุคนั้น ผมกะว่าจะแนะนำเว็ปของพวกเราเสียหน่อย เขาสารภาพว่า เปิด/ปิดเครื่องคอมพ์ไม่เป็น (ใช้ลูกน้องตลอด) ไม่เคยใช้อีเมล์ เข้าเน็ตไม่เป็น ไม่เคยซื้อของ online เพิ่งส่ง SMS เป็นได้ไม่กี่วัน ไม่เคย copy แผ่นซีดี/DVD ไม่เคยใช้โปรแกรม Auto CAD สำหรับเขียนแบบ ฯลฯ เลยจบกัน
อีกคนจบวิศวะคอมพิวเตอร์ ฟังเขาพูดแล้วน่าตกใจ ไม่รู้จบวิศวะคอมพ์มาได้ยังไง ไม่เคยเล่นเน็ต ไม่เคยสั่งของ online ไม่เคย copy แผ่นซีดี/DVD ไม่เคยเล่นเกมทางคอมพ์ พอจะส่ง SMS ได้บ้าง !!! ... ฟังแล้ว เหมือนว่าเป็นความล้มเหลวของระบบการศึกษาของไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009 | 06:29:51 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

Nosferatu ZoDD
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 01:52:41 PM »

คนที่พอจะใช้คอมพ์เป็น / copy CD ได้ / โหลดเพลงเป็น / สั่งของทาง internet เป็น / ส่ง SMS ได้อย่างเรา กลับไม่มีความรู้เรื่องเพลงมากพอที่จะมาคุย ... เลยได้แต่เกาะติดกระทู้อื่นๆ ไปซะอย่างนั้น  แลบลิ้น

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 07:47:22 PM »

ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะคนวัยที่ว่านี้ส่วนใหญ่มีครอบครัวแล้วเลยอาจไม่มีเวลา หรืออีกอย่างคือบางคนไม่ค่อยตามเทคโนโลยีกล่าวคืออาจไม่เล่นเน็ตหรือเล่นแต่ไม่มาก อันนี้เป็นประสบการณ์จริงเพราะกลุ่มเพื่อนๆพี่ผมที่ฟัง prog จริงๆจังๆทุกวันนี้กระจัดกระจายไปหมด บางคนสั่งของทางเน็ตยังไม่เป็นเลยครับ หนึ่งในกลุ่มเพื่อนพี่ผมก็คือคุณกอล์ฟเจ้าของร้าน HOF ไม่รู้พี่แกรู้จักเว็บ thaiprog หรือยัง ใครผ่านไป Fashion Island ช่วยชวนแกหน่อยสิครับ คนนี้เคยเปิดร้านขายแผ่นเสียง prog ด้วย ไหนจะคุณ X ที่สะสมแผ่นญี่ปุ่นพวก King Crimson กับ Yes และอื่นๆอีกมากมายพี่หนุ่มที่ฟังเพลงหลากหลายแต่ก็ฟัง prog มาก่อนเช่นกัน เป็นต้น ใครได้เจอพี่กอล์ฟก็ฝากส่งข่าวไปให้คนเหล่านี้ใหรู้จัก thaiprog ด้วยนะครับ ผมไมอยู่แถวนั้นนานหลายปีจะไปเสียที

พี่กอล์ฟคนนี้นี่ผมเองสมัยก่อนก็ไปคุยด้วยบ่อยๆ ครับ เพราะสมัยที่ยังโหลดเพลงไม่เป็นก็เป็นลูกค้าประจำของแก เทปงานเดี่ยวของ Roger Waters เก่าๆ ก็ได้มาจากร้านนี้แหละครับ ในราคาม้วนละ 25 บาท (มือสอง) แล้วแกก็เคยขนเทปมือสอง Prog เก่าๆ ของแกมาขายให้ผมด้วย อย่าง Rick Wakeman ชุด Jouney to The Centre... ของผมก็เป็นของเก่าของพี่กอล์ฟเนี่ยแหละครับ เสียดายที่หลังๆ ผมเิลิกซื้อแผ่นไปแล้ว แต่ก็ยังแวะเวียนไปร้านบ้าง แต่ไม่ค่อยได้คุยกันมากครับ เค้าคงยังจำผมได้ แต่อาจลืมไปแล้วว่าชอบฟังเพลงแบบไหน

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 10:21:42 PM »

พี่กอล์ฟคนนี้นี่ผมเองสมัยก่อนก็ไปคุยด้วยบ่อยๆ ครับ เพราะสมัยที่ยังโหลดเพลงไม่เป็นก็เป็นลูกค้าประจำของแก เทปงานเดี่ยวของ Roger Waters เก่าๆ ก็ได้มาจากร้านนี้แหละครับ ในราคาม้วนละ 25 บาท (มือสอง) แล้วแกก็เคยขนเทปมือสอง Prog เก่าๆ ของแกมาขายให้ผมด้วย อย่าง Rick Wakeman ชุด Jouney to The Centre... ของผมก็เป็นของเก่าของพี่กอล์ฟเนี่ยแหละครับ เสียดายที่หลังๆ ผมเิลิกซื้อแผ่นไปแล้ว แต่ก็ยังแวะเวียนไปร้านบ้าง แต่ไม่ค่อยได้คุยกันมากครับ เค้าคงยังจำผมได้ แต่อาจลืมไปแล้วว่าชอบฟังเพลงแบบไหน
ได้ข่าวว่าพี่แกรุ่งกับงาน J-rock, J-pop อยู่พักนึงด้วย  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1]
พิมพ์