เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 06:27:37 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626598 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 15 มีนาคม 2009 | 08:50:27 PM »

รู้สึกว่าจะโพสต์ซ้ำนะครับพี่ ผมล่ะก็รอพี่ไปตอบกระทู้อยู่เลย  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2363.0

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #76 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 08:42:08 AM »

วงนี้อยู่มาพอสมควรแล้ว ชอบที่ไม่เปลี่ยนฟ้อนท์ชื่อวงไป ยังคงรักษาแบบเดิมๆไว้  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #77 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 08:54:56 AM »

ดูจากรายชื่อเพลงแล้ว คล้าย ๆ ว่าจะเป็น concept album เลย
มาตรฐานงานชุด ๆ หลังมาตั้งแต่ Six Degree ถือว่าไม่ตกไปเลย แม่ว่าจะออกงานถี่

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #78 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 08:59:53 AM »

ดูจากรายชื่อเพลงแล้ว คล้าย ๆ ว่าจะเป็น concept album เลย
มาตรฐานงานชุด ๆ หลังมาตั้งแต่ Six Degree ถือว่าไม่ตกไปเลย แม่ว่าจะออกงานถี่

ผมคิดว่าไม่น่าใช่คอนเซปต์อัลบั้มครับ เพราะยังไงทางวงก็ต้องเอาให้มหากาพย์บำบัดเหล้าของ Mike Portnoy จบลงก่อน ซึ่งถ้าดูจากชื่อเพลงแล้วมหากาพย์นี้น่าจะจบลงที่ The Shattered Fortress ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #79 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 09:03:00 AM »

ผมคิดว่าไม่น่าใช่คอนเซปต์อัลบั้มครับ เพราะยังไงทางวงก็ต้องเอาให้มหากาพย์บำบัดเหล้าของ Mike Portnoy จบลงก่อน ซึ่งถ้าดูจากชื่อเพลงแล้วมหากาพย์นี้น่าจะจบลงที่ The Shattered Fortress ครับ

เห็นว่าอีกหน่อยพี่แกจะรวมอัลบั้มบำบัดเหล้าออกมาด้วย

« ตอบ #80 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 09:08:57 AM »

เห็นว่าอีกหน่อยพี่แกจะรวมอัลบั้มบำบัดเหล้าออกมาด้วย

ไม่ใช่ว่าจะเอาไปเล่นรวดเดียวต่อเนื่องกันในคอนเสิร์ตหรือครับ จำได้ว่าเคยได้ยินพี่แกว่ายังงั้นอ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #81 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 09:26:01 AM »

ไม่ใช่ว่าจะเอาไปเล่นรวดเดียวต่อเนื่องกันในคอนเสิร์ตหรือครับ จำได้ว่าเคยได้ยินพี่แกว่ายังงั้นอ่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

อาจใช่ครับ สงสัยจำผิด  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #82 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 11:59:06 AM »

ผมลืมไปเลยครับว่าตาไมค์กะจบซีรีส์เลิกเหล้าในชุดนี้
โอ...คอนเซปท์อัลบั้มยังต้องรอชุดต่อๆไปอีกหรือนี่

เคยอ่านเจอเหมือนกันครับว่ามีโอกาสที่ตาไมค์จะหัวใสเอาเพลงซีรีส์เลิกเหล้ามารวมอยู่ในแผ่นเดียวหรือโชว์เดียว เพื่อออกแผ่นบันทึกการแสดงสด ดูจากเพลงที่ผ่านๆมาความยาวรวมมันจะยาวกว่า Six degree ที่เล่นในแผ่น score อีกนะครับเนี่ย ยิงฟันยิ้ม ประมาณว่าเล่นจบไปครึ่งโชว์เลยกระมัง

ปล. ตอนนี้ทางวงเก็บเนื้อเก็บตัวไม่ออกอัพเดตกันเท่าไร ยกเว้นน้าจอร์แดนที่อัพตัวเองลงเวปส่วนตัวบ่อยมาก เลยไม่รู้ว่าตอนนี้แต่ละคนหน้าตาเป็นไงบ้าง

เป็นอย่างงี้รึเปล่าหว่า

รู้สึกว่าจะโพสต์ซ้ำนะครับพี่ ผมล่ะก็รอพี่ไปตอบกระทู้อยู่เลย  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2363.0

แลบลิ้น โทษทีครับ พอดีทราบข่าวปุ๊ป ก็รีบเอามาโปะที่นี่เลย กะให้มันเป็นศูนย์รวมของข้อมูลของวงไปทีเดียวเลยน่ะครับ แฮ่ๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
bomb
Fragile

« ตอบ #83 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 12:20:31 PM »

แลบลิ้น โทษทีครับ พอดีทราบข่าวปุ๊ป ก็รีบเอามาโปะที่นี่เลย กะให้มันเป็นศูนย์รวมของข้อมูลของวงไปทีเดียวเลยน่ะครับ แฮ่ๆ

ดีครับ เอาไว้ถ้าผมมีข้อมูลอะไร update จะช่วยเข้ามาเพิ่มให้นะครับ  ยิ้มเท่ห์

Winter Rose
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #84 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 03:56:20 PM »

หึๆ มาดูรอโปรเจคต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2009 | 04:02:17 PM โดย Winter Rose » บันทึกการเข้า
bomb
Fragile

« ตอบ #85 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 | 08:49:22 AM »

ผมชอบชื่ออัลบัมนี้ครับ Black Clouds & Silver Linings น่าจะมาจากสำนวน "Every Cloud has a Silver Lining"

บอกตรงๆว่าผมเพิ่งเคยเห็นสำนวนนี้ ก็เลยไปค้นความหมายมาจาก www.phrases.org.uk ได้ดังนี้ครับ

It means that a negative situation has produced something that is very positive. The very positive thing or situation is the "silver lining".

For instance, many people agree that one of the "silver linings" of World War 2 was the increae in technology that hastened the development and start of the computer era.

I think this comes from thunder clouds, which are often very dark and threatening but which often may have a silver gleam of sunlight along one edge - the 'silver lining' to the cloud

พิจารณาจากปกอัลบัม ก็ดูจะเข้ากันกับชื่ออัลบัมครับ เป็นประตูที่เปิดจากห้องมืดดำไปเจอท้องฟ้าที่สว่างสดใส  ยิ้มเท่ห์

bomb
Fragile

« ตอบ #86 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 | 09:02:23 AM »

แต่ช้างที่ถือพู่กันอยู่เนี่ย ไม่แน่ใจว่าได้ idea มาจากช้างวาดรูปที่เมืองไทยรึเปล่านะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #87 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 | 04:31:19 PM »

แต่ช้างที่ถือพู่กันอยู่เนี่ย ไม่แน่ใจว่าได้ idea มาจากช้างวาดรูปที่เมืองไทยรึเปล่านะครับ  ยิ้มกว้างๆ

คิดเหมือนผมเลยครับ ตอนมาทัวร์ที่ไทยเห็นว่าวันที่ได้พักหนึ่งวัน ทางวงไปเที่ยวรอบๆพระนครกันหมด (ยกเว้นน้าเมียงขอนั่งกรรมฐานที่โรงแรม) น่าจะประทับใจเมืองไทยหลายๆอย่างแน่ๆครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #88 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 | 04:37:06 PM »

คิดเหมือนผมเลยครับ ตอนมาทัวร์ที่ไทยเห็นว่าวันที่ได้พักหนึ่งวัน ทางวงไปเที่ยวรอบๆพระนครกันหมด (ยกเว้นน้าเมียงขอนั่งกรรมฐานที่โรงแรม) น่าจะประทับใจเมืองไทยหลายๆอย่างแน่ๆครับ

+1 ครับ แค่เห็นช้างก็นึกถึงประเทศไทยแล้ว พอรู้ว่ามีภู่กันกับภาพวาดวางอยู่นี่ ต้องได้ไอเดียจากเราแน่นอน
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #89 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009 | 04:41:32 PM »

+1 ครับ แค่เห็นช้างก็นึกถึงประเทศไทยแล้ว พอรู้ว่ามีภู่กันกับภาพวาดวางอยู่นี่ ต้องได้ไอเดียจากเราแน่นอน

น่าลองเอา"ลุมพินี" มาใส่ดูด้วยนะเนี่ย

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 102
พิมพ์