เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 08:43:35 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626605 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #90 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009 | 09:17:50 PM »

แต่ช้างที่ถือพู่กันอยู่เนี่ย ไม่แน่ใจว่าได้ idea มาจากช้างวาดรูปที่เมืองไทยรึเปล่านะครับ  ยิ้มกว้างๆ

คิดเหมือนผมเลยครับ ตอนมาทัวร์ที่ไทยเห็นว่าวันที่ได้พักหนึ่งวัน ทางวงไปเที่ยวรอบๆพระนครกันหมด (ยกเว้นน้าเมียงขอนั่งกรรมฐานที่โรงแรม) น่าจะประทับใจเมืองไทยหลายๆอย่างแน่ๆครับ

+1 ครับ แค่เห็นช้างก็นึกถึงประเทศไทยแล้ว

อาจจะเป็นช้างแอฟริกาก็ได้ครับ 55
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #91 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 08:28:42 AM »

แต่ช้างที่ถือพู่กันอยู่เนี่ย ไม่แน่ใจว่าได้ idea มาจากช้างวาดรูปที่เมืองไทยรึเปล่านะครับ  ยิ้มกว้างๆ

คิดเหมือนผมเลยครับ ตอนมาทัวร์ที่ไทยเห็นว่าวันที่ได้พักหนึ่งวัน ทางวงไปเที่ยวรอบๆพระนครกันหมด (ยกเว้นน้าเมียงขอนั่งกรรมฐานที่โรงแรม) น่าจะประทับใจเมืองไทยหลายๆอย่างแน่ๆครับ

+1 ครับ แค่เห็นช้างก็นึกถึงประเทศไทยแล้ว

อาจจะเป็นช้างแอฟริกาก็ได้ครับ 55

สังเกตว่าปกอัลบั้มนี้จะมีองค์ประกอบแปลกๆที่ดูไม่ค่อยจะเข้ากับปกอยู่หลายอย่างทั้ง นก หนู ช้างถือพู่กัน และผืนผ้าใบวาดภาพ (และในนั้นเป็นรูปลูกตาจากชุด Train of Thought ด้วย) ก็ไม่รู้ว่าชุดนี้จะมีปริศนาซ่อนเงื่อนให้เราไขกันเล่นๆแบบชุด Octavarium รึเปล่านะครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #92 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 08:29:04 AM »

น่าจะเป็นช้างไทยนะครับเพราะว่าหูสั้น
อันนี้ช้างไทย วาดรูป หน้าตาใจดี

อันนี้ช้างแอฟริกัน หูจะใหญ่ๆ หน้าตาดุๆ

กลายเป็นกระทู้สัตว์โลกน่ารักไปแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
bomb
Fragile

« ตอบ #93 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 09:25:39 AM »

สังเกตว่าปกอัลบั้มนี้จะมีองค์ประกอบแปลกๆที่ดูไม่ค่อยจะเข้ากับปกอยู่หลายอย่างทั้ง นก หนู ช้างถือพู่กัน และผืนผ้าใบวาดภาพ (และในนั้นเป็นรูปลูกตาจากชุด Train of Thought ด้วย) ก็ไม่รู้ว่าชุดนี้จะมีปริศนาซ่อนเงื่อนให้เราไขกันเล่นๆแบบชุด Octavarium รึเปล่านะครับ  ยิ้มกว้างๆ

มีแน่ๆเลยครับ ปริศนาบนปกอัลบัมนี้ แต่ยังแปลไม่ออก
ผมว่าช้างมันกำลังวาดรูปอยู่แล้วมันกลัวหนูก็เลยวิ่งหนีขึ้นไปบนกองหนังสือน่ะ เดามั่วน่ะครับ ไม่มีหลักการ  ยิ้มกว้างๆ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #94 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 11:21:43 AM »

มีแน่ๆเลยครับ ปริศนาบนปกอัลบัมนี้ แต่ยังแปลไม่ออก
ผมว่าช้างมันกำลังวาดรูปอยู่แล้วมันกลัวหนูก็เลยวิ่งหนีขึ้นไปบนกองหนังสือน่ะ เดามั่วน่ะครับ ไม่มีหลักการ  ยิ้มกว้างๆ
ช้างกลัวหนู เหมือนผมเคยเห็นในการ์ตูนอะไรซักอย่าง

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #95 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 12:25:41 PM »

ถอดรหัสจากหน้าปกแบบสุดมั่วเอามัน ไม่ต้องเชื่อตามนะครับ

ช้างคือไมค์พอร์ตนอยผู้รังสรรค์ศิลปะของวงเป็นแกนหลัก การที่ยืนอยู่บนหนังสืออาจแปลได้ว่าเค้าเป็นผู้เขียนเนื้อร้องเองทั้งหมดหรือส่วนมาก การใช้สัตว์ใหญ่บ่งบอกถึงอิทธิพลที่พยายามแสดงออกในวง

หนูคือจอห์น เมียงผู้เงียบขรึมและอ่อนน้อมซึ่งชุดนี่คงไม่ทำอะไรไปมากกว่ามาใส่ไลน์เบสอย่างเดียวเหมือน 2-3 ชุดที่ผ่านมา เลยใช้สัตว์ตัวเล็กผู้ดูไม่เป็นพิษภัยกับใคร แต่ใครล่ะจะรู้....

จอห์น เปตรุตซี่เป็นดั่งนกผู้หมายมั่นปั้นมือว่าชุดนี้จะต้องหนักหนืดกว่า Train of thought (ถ้าเล่นความหมายของดวงตา) แต่แท้จริงแล้วอาจซ่อนความนัยว่าจะต้องเป็นคอนเซปท์ลึกลับประดุจดั่งเรื่องลี้ลับทั้งหลายที่อเมริกาปกปิดไว้ เพราะรูปภาพบนกระดาษนั้นคือสัญลักษณ์ปิรามิดส่วนบนที่อยู่บนแบงค์หนึ่งดอลลาร์ครับ ซึ่งมีหลายคนเอาไปจับแพะชนแกะเป็นเรื่องลึกลับเกี่ยวกับอเมริกามากมายและตำแหน่งในรูปดูเกือบเท่าไมค์ พอร์ตนอย แสดงถึงอิทธิพลมากในวงพอๆหรือทัดเทียมกัน

จอร์แดนผู้มีภาพลักษณ์ประดุจพ่อมดหรือผู้วิเศษมาตลอดแม้ไม่ปรากฏตัว แต่ก็ร่ายมนต์ดำสร้างบรรยากาศให้หม่นดำไปทั่วทั้งหมด ที่สำคัญการซ้อนทับของดาวสองดวงนั้นอาจซ่อนความนัยได้ว่าเกิดการงัดข้อกับใครสักคนในวง

น้าเจมส์ซึ่งหลายๆคนอาจไม่รู้ว่าเจ้าอารมณ์มากๆเลยแทนตัวเองเป็นเด็ก หลังจากร่วมรังสรรค์ผลงานชุดนี้ (วาดรูป) เกิดรำคาญเฮียเปที่เข้ามายุ่มย่ามรบกวนตอนวาดรูปอยู่จึงเกิดไม่พอใจ ขว้างข้าวของกระจายเต็มพื้น ก่อนจะเดินหนีไปเปิดประตูเพื่อออกไปสู่สิ่งที่สดใสกว่า แต่ก็เดินไปอย่างภาคภูมิใจเพราะผลงานที่เคยสร้างไว้ก็เป็นระดับชั้นเยี่ยม

รูปภาพบนกระดาษนั้นสื่อถึงผลงานอันสุดลึกลับ น่าค้นหา แต่ว่าขาดๆเกินๆไม่สมบูรณ์ เพราะรูปนั้นถูกวาดขึ้นอย่างงดงามแต่ว่ามีส่วนที่ขาดหายไปตรงสามเหลี่ยมมุมซ้ายขวา

การเดินจากไปของเด็กคนนั้น ตอกย้ำว่า แม้พวกเอ็งที่เหลือจะพยายามวาดรูป (สร้างผลงาน) อีกก็ไม่สวยงามเท่าเดิมหรอก หากไม่มีข้าสักคน เพราะยังไงช้าง หนู นก ก็วาดรูปไม่สวยเท่าคน ถึงแม้จะเป็นเด็กใช่ไหม? ดูจากสายตาของช้างและหนูพวกเขาคงยังอาลัยเด็กคนนั้นอยู่

การเปิดประตูของเด็กคนนั้นทำให้สัญลักษณ์ของวงค่อยๆเลือนจางลง สัตว์ทุกตัวหันหน้าเข้าหาสัญลักษณ์เหมือนอยากให้มันดำรงอยู่ แต่ทว่า....

เฮ้ย!!!!!!........................ไม่ใช่

เค้าบอกพวกโปรเกรสซีฟเป็นคนคิดเยอะ คิดลึก คิดซับซ้อนกว่าปกติ

ลองทายความหมายบนปกเล่นๆกันดูครับ ขำๆไม่ต้องคิดมาก ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #96 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 01:08:34 PM »

คุณเพชรเป็นคนช่างดีครับ สมมุติเล่นๆแสดงว่าเจมส์จะลาออกจากวงหรือเปล่า ?

"เพราะพวกเอ็ง (สมาชิกคนอื่น) ไม่ค่อยให้ข้าออกไอเดียเลย ให้แหกปากร้องอย่างเดียว" ขำๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009 | 01:10:45 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
bomb
Fragile

« ตอบ #97 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009 | 01:21:36 PM »

โอ...ล้ำลึกมากๆครับ คิดได้เป็นเรื่องเป็นราวที่ดูเป็นเหตุเป็นผลซึ่งกันและกันครับ ชอบๆ  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #98 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009 | 04:40:52 PM »

james ก็มีส่วนร่วมแต่งเพลงบ้างเหมือนกันนะครับ
TRON

« ตอบ #99 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009 | 04:55:26 PM »

james ก็มีส่วนร่วมแต่งเพลงบ้างเหมือนกันนะครับ

มีแต่น้อยมั๊งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2009 | 06:27:46 PM โดย kongbei » บันทึกการเข้า
Fog
Blade Runner

« ตอบ #100 เมื่อ: 24 มีนาคม 2009 | 04:02:34 PM »

มีแต่น้อยมั๊งครับ

มีแต่น้อยจริงๆครับ

bomb
Fragile

« ตอบ #101 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009 | 08:49:23 AM »

ข่าวล่าสุดของ DT ครับ

ตอนนี้ได้วง Cynic เป็น special guest สำหรับคอนเสิร์ต European Tour ของ DT เป็นจำนวน 3 โชว์ครับ

2009 European Summer Tour Dates

Progressive Metal pioneers CYNIC have been confirmed as Dream Theater's Special Guests at the following shows on their European tour in June:

June 27th - Wettingen Switzerland
June 30th - Prague Czech Rep
July 1st - Budapest Hungary

GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #102 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009 | 09:44:49 AM »

ข่าวล่าสุดของ DT ครับ

ตอนนี้ได้วง Cynic เป็น special guest สำหรับคอนเสิร์ต European Tour ของ DT เป็นจำนวน 3 โชว์ครับ

2009 European Summer Tour Dates

Progressive Metal pioneers CYNIC have been confirmed as Dream Theater's Special Guests at the following shows on their European tour in June:

June 27th - Wettingen Switzerland
June 30th - Prague Czech Rep
July 1st - Budapest Hungary

โอ้โห สุดยอดเลยครับ อยากดูๆ ตกใจ

neliell
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #103 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009 | 10:21:06 AM »

น่าจามา เเถบเอเชียมั้งเนอะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #104 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009 | 11:07:11 AM »

น่าจามา เเถบเอเชียมั้งเนอะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปีหน้า 2010 คงได้มีลุ้น 90% มาไทยเที่ยวที่ 3
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 102
พิมพ์