เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:38:23 AM
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598382 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #60 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:16:53 PM »

บอกแล้วว่า งานนี้มียาว...
ใครสนใจมากๆ ลองเข้าไปที่ www.htg2.net นะครับ
เว็บคุณตู่คนไทย เล่นพวกนี้มานานหลายปีแล้ว

ส่วนผมก็ใกล้จะตกผลึกแล้วครับ
รอเสียเงินทีเดียวจบ
ใครจะเล่นใจเย็นสักนิดครับ เพราะสเป็คใหม่กำลังออก ดังนี้

1. จอภาพ - รอ LED TV ออกมาฆ่า LCD TV และ Plasma TV
2. HDMI - ยังมีปัญหาระหว่าง เวอร์ชั่น 1.2-1.3 ใครซื้อเร็วไป อาจจะมีปัญหาครับ
3. Graphic Card - ยังมีปัญหาระหว่าง Nvdia กับ ATI (Zigma & realtec)
ส่วนเรื่องเสียงน่าจะโอเคแล้วครับ ยอมรับเรื่องการ โอเวอร์แซมปลิ้ง และอัพบิทเร็ท ว่าดีกว่าจริงๆ

เอ๊ะ.. ตกลงผมพูดเรื่องเครื่องเสียง หรือเครื่องฉายภาพยนต์ กันแน่หว่า ขอโทษ..ผิดประเด็นกระทู้อ้ะ..  ร้องไห้

อั๋น501

« ตอบ #61 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:40:08 PM »

ผมขอตอบคุณdeja vu  ทำไมถึงเลิกเล่นเครื่องนะครับ  อันที่จริงแล้วเราเล่นคู่ไปการเล่นแผ่นเสียงหรือซีดีก็ได้  ผมเองตอนนี้ก็ไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเสียงมานานแล้วเหมือนกัน  จะเปลี่ยนอะไรที่คิดว่าคุ้มถึงจะเปลี่ยนเวลานี้ผมเล่นง่ายๆเอามารวมกันในชุดทั้งดูหนังฟังเพลงเลย  ขนาดแอมป์เอวียังใช้รุ่นเก่า  ชุดของผมเล่นดังนี้เวลาดูหนังผมใช้ตัว pc เป็นทางต่อanalot out ด้วยสายสัญญาณrcaแปดเส้นต่อเข้าแอมป์เอวีmarantzรุ่นsr6001ในช่องinput7.1ch.และมาฝากสัญญาณpreout คู่หน้าไปให้อินทีเกรทแอมป์ของkrell{400xispecial limited}ซึ่งมันทำตัวมันเองเป็นเพาเวอร์แอมป์ได้โดยช่องต่อสำหรับการนี้โดยเฉพาะและถึงไปลำโพงtriangle รุ่นsolis260คู่หน้าส่วนลำโพงsurround ใช้ยี่ห้อเดียวกันแต่เป็นแขวงผนัง ส่วนของการฟังเพลงผมก็ใช้เครื่องเล่นซีดีaudiomeca รุ่นmephisto2 มาต่อเข้าkrell เวลาฟังเพลง  เครื่องซีดีตัวนี้ผมเล่นมาหลายปีมากแล้วเป็นซีดีที่ให้เสียงดีมากๆ เอาแค่นี้ก่อนนะครับคืนนี้ผมจะมาต่อ
อั๋น501

« ตอบ #62 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:32:46 AM »

ถ้าใช้เครื่องpcที่สามารถฟังเพลงได้ดีต้องใช้ sound card ที่มีคุณภาพดีหน่อยงบประมาณหมื่นบาทคงน้อยไปผมว่าซักสองหมื่นน่าจะพอ  กัดกับเครื่องเล่นซีดีราคาสามหมื่นได้ แถมยังใช้ดูหนังได้อีก ถ้าอย่างง่ายสุดซื้อของยี่ห้อ dune รุ่นใหม่เล่นได้ทั้งไฟล์ทั้งแผ่นทุกประเภทลักษณะเหมือนเครื่องบูลเรย์แต่ดีกว่า มีคนที่เล่นอยู่บอกว่า้ฟังเพลงใช้ได้เลย
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #63 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:40:41 AM »

ผมรู้จักเครื่องเสียงยี่ห้อโน้นยี่ห้อนี้ว่าอันไหนเป็น hi-fi หรือ hi-end และอยากได้ด้วย แต่ไม่มีสตางค์จะซื้อหามาเล่นหรอกครับ รู้สึกอิจฉาพวกมีสตางค์ซื้อเครื่องเสียงแพง ๆ และเปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อย ๆ ไม่รู้ว่าชาติก่อนทำบุญมาด้วยอะไร (แต่เราคงจะสร้างกรรมไว้เยอะ จึงไม่มีปัญญาเล่นของแพง ๆ พวกนี้)
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #64 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:38:28 AM »

ก่อนที่ผมจะเล่นเคื่อง pc media processor ผมคิดเหมือนกันว่ามันจะยุ่งยาก ยิ่งเรื่องคอมพิวฯสำหรับผมแล้วมันเป็นอะไรๆที่ไม่ชอบเลย  เราต้องมาเล่นมัน แต่พอได้เล่นแล้วก็ต้องยอมรับว่ามีดีมากๆ ยิ่งเอามาดูหนัง hd มันเป็นอะไรๆที่แปลกใหม่ ลืมแผ่นกลมๆไปได้เลย  แค่คลิก.....ก็เปลี่ยนเรื่องแล้ว  ผมจะหาข้อมูลมาให้คุณw.r.u. ผมว่าพวกที่เล่นคอมพิวเตอร์เก่งๆน่าจะรู้

ขอบคุณมากครับ...
หากไม่รบกวนเกินไปผมอยากขอ สเปคของเจ้า TG200  เอ้ยไม่ใช่ต้องเครื่อง  pc media processor ซิ ว่าภายในมันประกอบด้วยอะไรบ้าง
คือ ผมคิดว่าถ้าผม มีสเปค จะไปสั่งร้านคอมฯ ช่วยประกอบให้น่ะ

อ้อ... แบบนี้มันต้องมีโปรแกรมสั่งการด้วยใช่ไหม....  แล้วใช้โปรแกรมอะไรครับ.... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ช่วยบอกหน่อยได้ไหม.... 
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:41:49 AM »

ผมรู้จักเครื่องเสียงยี่ห้อโน้นยี่ห้อนี้ว่าอันไหนเป็น hi-fi หรือ hi-end และอยากได้ด้วย แต่ไม่มีสตางค์จะซื้อหามาเล่นหรอกครับ รู้สึกอิจฉาพวกมีสตางค์ซื้อเครื่องเสียงแพง ๆ และเปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อย ๆ ไม่รู้ว่าชาติก่อนทำบุญมาด้วยอะไร (แต่เราคงจะสร้างกรรมไว้เยอะ จึงไม่มีปัญญาเล่นของแพง ๆ พวกนี้)

เหมือนผมเลยครับพี่... 
แบบนี้ลอง pc media processor กับผมไม๊ครับ (หวังว่าราคามันคงไม่แพงมาก)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #66 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:49:06 AM »

บอกแล้วว่า งานนี้มียาว...
ใครสนใจมากๆ ลองเข้าไปที่ www.htg2.net นะครับ
เว็บคุณตู่คนไทย เล่นพวกนี้มานานหลายปีแล้ว

ส่วนผมก็ใกล้จะตกผลึกแล้วครับ
รอเสียเงินทีเดียวจบ
ใครจะเล่นใจเย็นสักนิดครับ เพราะสเป็คใหม่กำลังออก ดังนี้

1. จอภาพ - รอ LED TV ออกมาฆ่า LCD TV และ Plasma TV
2. HDMI - ยังมีปัญหาระหว่าง เวอร์ชั่น 1.2-1.3 ใครซื้อเร็วไป อาจจะมีปัญหาครับ
3. Graphic Card - ยังมีปัญหาระหว่าง Nvdia กับ ATI (Zigma & realtec)
ส่วนเรื่องเสียงน่าจะโอเคแล้วครับ ยอมรับเรื่องการ โอเวอร์แซมปลิ้ง และอัพบิทเร็ท ว่าดีกว่าจริงๆ

เอ๊ะ.. ตกลงผมพูดเรื่องเครื่องเสียง หรือเครื่องฉายภาพยนต์ กันแน่หว่า ขอโทษ..ผิดประเด็นกระทู้อ้ะ..  ร้องไห้

พวกเวปเกี่ยวกับเครื่องเสียงก็เคยเข้าไปอยู่เหมือนกันครับ  แต่ละเวปก็จะมีเทคนิคและวิธีการเล่น
   ไม่เหมือนกัน  บางอย่างผมก็รับไม่ค่อยได้เพราะมันทำให้เครื่องเสียงที่มีคนว่าเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์
   กลายเป็นไสยสาสน์ไปเลยก็มี

ได้ยินมาว่า คุณแจ็คก็เล่นพอสมควรเลยนะครับ
อั๋น501

« ตอบ #67 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:55:08 AM »

ผมว่ากรุสมบัติุแผ่นเสียงของคุณปีศาจลายคราม  ถ้าตีเป็นตัวเงินแล้วสามารถซื้อเครื่องเสียงระดับไฮเอนได้หลายชุด  คุณปีศาจลายคราม ไม่ได้สนใจเล่นเครื่องเสียงเองมากกว่า  ผมเองก็ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงอะำไรมากมายนักแค่ชอบ หากเราไม่มีเครื่องเสียงที่ดีแล้ว(เครื่องเสียงที่เสียงดีไม่ใช่ต้องเป็นเครื่องไฮเอนเสมอไป) เราก็ไม่สามารถจะได้รับฟังผลงานของศิลปินที่ได้ชื่นชอบได้แบบสมบูรณ์  เหมือนเราไปดูเรื่อง avatar ภาพยนต์เรื่องนี้ใครที่ไม่ไปดูที่โรง3มิติ คุณภาพที่ได้ดูต่างกันอย่างมากกับโรงธรรมดาทั้งๆที่เป็นเรื่ิองเดียวกัน  
deja vu

« ตอบ #68 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:07:08 AM »

ผมขอตอบคุณdeja vu  ทำไมถึงเลิกเล่นเครื่องนะครับ  อันที่จริงแล้วเราเล่นคู่ไปการเล่นแผ่นเสียงหรือซีดีก็ได้  ผมเองตอนนี้ก็ไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเสียงมานานแล้วเหมือนกัน  จะเปลี่ยนอะไรที่คิดว่าคุ้มถึงจะเปลี่ยนเวลานี้ผมเล่นง่ายๆเอามารวมกันในชุดทั้งดูหนังฟังเพลงเลย  ขนาดแอมป์เอวียังใช้รุ่นเก่า  ชุดของผมเล่นดังนี้เวลาดูหนังผมใช้ตัว pc เป็นทางต่อanalot out ด้วยสายสัญญาณrcaแปดเส้นต่อเข้าแอมป์เอวีmarantzรุ่นsr6001ในช่องinput7.1ch.และมาฝากสัญญาณpreout คู่หน้าไปให้อินทีเกรทแอมป์ของkrell{400xispecial limited}ซึ่งมันทำตัวมันเองเป็นเพาเวอร์แอมป์ได้โดยช่องต่อสำหรับการนี้โดยเฉพาะและถึงไปลำโพงtriangle รุ่นsolis260คู่หน้าส่วนลำโพงsurround ใช้ยี่ห้อเดียวกันแต่เป็นแขวงผนัง ส่วนของการฟังเพลงผมก็ใช้เครื่องเล่นซีดีaudiomeca รุ่นmephisto2 มาต่อเข้าkrell เวลาฟังเพลง  เครื่องซีดีตัวนี้ผมเล่นมาหลายปีมากแล้วเป็นซีดีที่ให้เสียงดีมากๆ เอาแค่นี้ก่อนนะครับคืนนี้ผมจะมาต่อ

ก่อนเลิกก็ห่างๆมาพอสมควรครับ ที่เลิกอย่างจริงๆจังๆแบบขายชุดทิ้งเลยก็เพราะ
     มันตันเรื่องเวลา  เรื่องเงิน   และเรื่องห้อง โดยเฉพาะเรื่องสุดท้ายนี้แก้ยาก  ชุดล่าสุด
     แอมป์ Alchemis apd 6A MK II  กับ Proac 1 sc ห้อง 3.5 x 4 ม. เอาไม่อยู่เลย
     เสียดายลำโพงมาก  ถ้ามีเวลาและโอกาสก็จะกลับมาเล่นอีกครับ  เลยอยากสะสม
     ความรู้ใหม่ๆเกี่ยวกับ PC เพื่อเป็นทางเลือกด้วยครับ

เครื่องเล่นซีดีและลำโพงของคุณอั๋นผมนึกหน้าตาไม่ออกเลยจริงๆ  แต่รู้สึกว่าแอมป์
     มันจะโดดออกมาอยู่พอสมควรนะครับถ้าจำไม่ผิด   

อั๋น501

« ตอบ #69 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:11:05 AM »

ข้อมูลของเครื่องtg2000 ต้องรอถามรัฐบาลก่อน  ส่วนข้อมูลลับสเปคของเครื่อง pc media processr ต้องรอถามเพื่อนผมก่อนเพราะเขาเป็นคนทำให้ผม  เอาอย่างนี้ไหมครับถ้ามีโอกาสผมอย่างจะให้เพื่อนสมาชิกที่สนใจมาลองดูและเอาข้อมูล ถ่ายรูป(เพราะผมยังไม่มีปัญญาเอารูปลงกระทู้ได้เลย)เอาเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องนี้ลงในกระทู้ได้อ่านกัน
อั๋น501

« ตอบ #70 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:24:34 AM »

เรื่องที่เอาเรื่อง pc media processor มาพูดคุยในกระทู้นี้ก็เพื่อจะเป็นทางเลือกให้กับเพื่อนๆสมาชิกในเว็บของเรานี้  มีทางเลือกกับเทคโนโลยียุดใหม่และมันเป็นของใกล้ตัวมาก  เพราะเพื่อนสมาชิกคงใช้คอมพิวเตอร์กันทุกคนอยู่แล้ว ขนาดผมซึ่งใครรู้จักส่วนตัวจะรู้เลยว่าเรื่องอะไรๆคุยได้หมดเว้นเรื่องคอมพิวฯ  ยังต้องเล่นกับเทคโนโลยีนี้ 
deja vu

« ตอบ #71 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:37:06 AM »

ผมว่ากรุสมบัติุแผ่นเสียงของคุณปีศาจลายคราม  ถ้าตีเป็นตัวเงินแล้วสามารถซื้อเครื่องเสียงระดับไฮเอนได้หลายชุด  คุณปีศาจลายคราม ไม่ได้สนใจเล่นเครื่องเสียงเองมากกว่า  ผมเองก็ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงอะำไรมากมายนักแค่ชอบ หากเราไม่มีเครื่องเสียงที่ดีแล้ว(เครื่องเสียงที่เสียงดีไม่ใช่ต้องเป็นเครื่องไฮเอนเสมอไป) เราก็ไม่สามารถจะได้รับฟังผลงานของศิลปินที่ได้ชื่นชอบได้แบบสมบูรณ์  เหมือนเราไปดูเรื่อง avatar ภาพยนต์เรื่องนี้ใครที่ไม่ไปดูที่โรง3มิติ คุณภาพที่ได้ดูต่างกันอย่างมากกับโรงธรรมดาทั้งๆที่เป็นเรื่ิองเดียวกัน  

+1000000 ครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง ผมเคยพยายามชักชวนเพื่อนๆในเวปแล้ว  แต่ไม่ค่อยได้รับ
     ความสนใจเท่าไหร่  จนคุณอั๋นเข้ามานี่แหละ

ไม่ได้เฉพาะคุณปีศาจลายครามเท่านั้นนะครับ  สมบัติของคุณป่อง  คุณปัญญลักษณ์  ท่านอื่นๆอีกหลายท่าน
     เห็นแล้วเสียดายแทน  ผมเคยเห็นคนมีเครื่องเสียงราคาหลายแสนซื้อแผ่นตามหนังสือแนะนำอยู่ไม่กี่แผ่น
     และไม่ค่อยมีเวลาฟังด้วยอันนี้เสียดายเครื่อง    ส่วนสมาชิกในเวปนี้ที่เป็นนักฟังที่แท้จริงมีแผ่นที่ดีๆมากมาย
     แต่.... อันนี้ผมเสียดายแผ่นครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #72 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:43:19 AM »

ผมว่า มันขึ้นอยู่กับรสนิยมน่ะครับ บางคนเน้นเครื่อง บางคนเน้นแผ่น คิดว่าทุกคนก็อยากให้ได้ดีทั้งคู่ แต่ก็โอนเอียงไปเพราะรสนิยมนี่แหละครับ ผมไม่ได้รังเกียจ หรือต่อต้านใดๆหรอกครับพี่ๆ รู้สึกขอบคุณที่ช่วยเปิดโลกทรรศน์ให้กว้างขวางขึ้นด้วยซ้ำ สักวันผมก็อาจจะรัีับเอาแนวคิดใหม่ เทคโนโลยี่ใหม่ๆ เข้ามาใช้อย่างเต็มที่ก็ได้ครับ step by step น่ะครับ please ....    ยิ้มเท่ห์

TRON

« ตอบ #73 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:01:16 AM »

โดยส่วนตัวสำหรับผมแล้ว ความสุขกับการฟังเพลงก็คือการได้สะสมแ่ผ่นด้วยครับ ผมเคยฟังเพลงพวกไฟล์ออกชุดเครื่องเสียงที่บ้าน โดยไม่มีปกไม่อะไรให้ถือในมือมันรู้สึกเหมือนมันขาดอะไรบางอย่างไป อาจเป็นเพราะผมโตมากับการนั่งฟังเทปหรือแผ่นเสียงในสมัยเด็กโดยได้นั่งดูปกอัลบั้ม ดูรายละเอียดนักดนตรี ดูเนื้อเพลงพยายามเข้าใจสิ่งที่ศิลปินสื่อให้คนฟัง มันเป็นความสุขที่บอกไม่ถูกครับ อย่างปัจจุบันนี้ให้ผมฟังพวกไฟล์แล้วมานั่งหน้าคอมเปิด wikipedia อ่านดูรายละเอียดของแต่ละอัลบั้มไปด้วยก็พอแก้ขัดได้ แต่มันก็รู้สึกไม่เหมือนเดิมอยู่ดีครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่เรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆผมชอบและคอยติดตามตลอดอยู่แล้ว แต่ยังไงเสียจะให้ผมเปลี่ยนจากการซื้อแผ่นมานั่งโหลดฟังอย่างเดียว ผมคงทำไม่ได้ครับ ศิลปินคนไหนที่ผมชอบจริงๆผมก็ยังอยากเสียเงินซื้องานของเขาอยู่ดีครับ มันเหมือนเราเคารพศิลปินคนที่เรารักน่ะครับ คนไหนไม่ชอบมากเอาแค่ฟังเล่นๆก็โหลดฟังได้ครับ  ถ้ามีแต่คนโหลดฟังฟรีกันเยอะๆ อีกหน่อยเราก็คงไม่มีศิลปินคนไหนอยากทำเพลงออกมาแล้วครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:04:09 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #74 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:02:06 AM »

ชุดเครื่องเสียงของคุณ deja vu ถือว่าดีมาก แต่ทำไมเลิกเล่นครับ  ลำโพง proac 1sc เป็นลำโพงเล็กในวงการถือว่าเป็นตำนานไปแล้ว ผมก็เคยเล่นมาตั้งแต่ช่วงออกมาใหม่ๆราคาสามหมื่นกว่าบาทเท่านั้น ราคาสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็นรุ่น d1 ขึ้นถึงแปดหมื่น ตลาดมือสองก็ราคาดี  ห้องฟังเพลงของคุณเล็กไปหน่อย ถ้าสัก สี่คูณห้าเมตรน่าจะเหมาะ  เครื่องเล่นซีดีของผมยี่ห้อ audiomeca รุ่น mephisto 2 เป็นเครื่องที่ทำในฝรั่งเศสมี บริษัทมูฟวี่แอนด์มิวสิคเลิฟเวอร์นำเข้าขายเมื่อหลายปีแล้ว เป็นเครื่องซีดีที่ให้เสียงใกล้เคียง analog มากผมเลยชอบและที่สำคัญเป็นเครื่องท็อปโหลด ใส่แผ่นด้านบน ส่วนลำโพง triangle รุ่น solis260 ทำในฝรั่งเศสเช่นกันเป็นลำโพงวางหิ้งขนาดค่อนข้างใหญ่สามทางใช้ลำโพงยิ่งออกด้านหลังขับความถี่ต่า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 325
พิมพ์