เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 06:50:45 AM
หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598523 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #225 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010 | 01:34:46 PM »

มีขายครับ ผมจะเอารายละเอียดและข้อมูลต่างๆลงให้อ่านกัน...ในตอนต่อไป

พอจะบอกนามสกุลของไฟล์หน่อยได้ไหมครับ อันนี้เป็นสิ่งที่ผมอยากรู้มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2010 | 03:53:41 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #226 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010 | 02:21:46 PM »

ผมจะขอแนะนำร้านขายไฟล์ออนไลน์ที่ให้บริการอาทิเช่น
linnrecords.com
music giants.com
itrax.com ฯลฯ
ที่มีให้คุณdownload ไฟล์ระดับhi resulation ที่ให้คุณภาพเสียงเหนือกว่าซีดี
มีขายให้เลือกแบบที่ปั๊มลงแผ่นดีวีดีหรือแผ่นบูลเรย์(ต้องเล่นกับเครื่องเล่นpc ที่มีโปรแกรมลงเล่นไว้หรือเครื่องเล่นบางเครื่องที่เล่นได้ เครื่องเล่นซีดีหรือดีวีดีเล่นไฟล์นี้ไม่ได้)
คุณtron ถ้าคุณอยากได้รายละเอียดมากกว่านี้คุณบอกเบอร์อีเมล์ของคุณมา ผมจะforward mail ส่งไปให้อ่านครับ
TRON

« ตอบ #227 เมื่อ: 11 มีนาคม 2010 | 03:36:19 PM »

pm ไปแล้ว ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #228 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010 | 07:02:52 AM »

ของวงการเพลงบ้านเราก็มีwww.baichasong.com เป็นผลงานของคุณบรรณ สุวรรณโณชิน
มีทั้งเป็นไฟล์ 24bit/96khz studio master และแผ่นเสียง ช่วยอุดหนุนกันหน่อยเป็นผลงานของคนไทย
ถ้ายังไม่เล่นไฟล์ เลือกซื้อเป็นแผ่นเสียงหรือซีดีก็ได้ อัลบั้มต้นฉบับเสียงหวาน"สวีทนุช"ที่เจ้าของผลงานตั้งใจทำมากครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #229 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:22:40 AM »

ขอคุยเรื่องเทปโอเพ่นรีลที่คุณปีศาจลายครามเคยถามหน่อยนะครับ
   ผมไม่เคยเล่นนะครับ แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปเจอพี่คนหนึ่งซึ่งสะสมไว้มาก เลยถือโอกาส
   ขอลองฟัง เครื่องทุกชิ้นเป็นของเก่า 30-40 ปีทั้งหมด เสียงที่ได้คมชัด สดใส แตกต่างจากเทป
   คาสเซ็ททั่วไป ทราบมาว่าอัดจากซีดีซึ่งพี่เขาบอกว่าเสียงใกล้เคียงต้นฉบับ 90-95 %
   แต่เหนืออื่นใดตัวเครื่องหน้าตาคลาสสิคมาก ยิ่งถ้าได้มาวางคู่กับแมคอินทอชด้วยแล้ว......
   สวรรค์ดีๆนี่เอง
อยากได้ Pioneer RT-909 น่ะครับ เห็นว่ามีขายในอเมริกา (มือสอง) เยอะเลย แต่ไฟ 110 ครับ เสียดายจัง คงต้องมองหาจากอีเบย์ในอังกฤษและเยอรมนีแล้วล่ะครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #230 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 11:58:58 AM »

ขอคุยเรื่องเทปโอเพ่นรีลที่คุณปีศาจลายครามเคยถามหน่อยนะครับ
   ผมไม่เคยเล่นนะครับ แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปเจอพี่คนหนึ่งซึ่งสะสมไว้มาก เลยถือโอกาส
   ขอลองฟัง เครื่องทุกชิ้นเป็นของเก่า 30-40 ปีทั้งหมด เสียงที่ได้คมชัด สดใส แตกต่างจากเทป
   คาสเซ็ททั่วไป ทราบมาว่าอัดจากซีดีซึ่งพี่เขาบอกว่าเสียงใกล้เคียงต้นฉบับ 90-95 %
   แต่เหนืออื่นใดตัวเครื่องหน้าตาคลาสสิคมาก ยิ่งถ้าได้มาวางคู่กับแมคอินทอชด้วยแล้ว......
   สวรรค์ดีๆนี่เอง
อยากได้ Pioneer RT-909 น่ะครับ เห็นว่ามีขายในอเมริกา (มือสอง) เยอะเลย แต่ไฟ 110 ครับ เสียดายจัง คงต้องมองหาจากอีเบย์ในอังกฤษและเยอรมนีแล้วล่ะครับ

ที่บ้านเคยมีเครื่องยี่ห้อ Akai แต่พอเสียแล้ว หาอะไหล่ซ่อมไม่ได้ เลยจำหน่ายออกไปแล้วครับ แต่ยังมีเทปรีลม้วนใหญ่ๆ เก็บไว้ดูเล่นอยู่ประมาณ 20 ม้วนครับ

« ตอบ #231 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 01:26:22 PM »

คุณdeja vu พูดถึงเทปโอเพ่นรีล นี่ก็เป็นอีกฟอร์แม็ท ที่ยังมีบางท่านเล่นอยู่เลยครับ เป็นความชื่นชอบส่วนตัวล้วนๆ
เพื่อนผมคนหนึ่งเขาเก็บเทปโอเพ่นรีลไว้เหมือนกัน ไปเหมาซื้อมาจากเมืองนอกยังมาถามผมถึงพวกเครื่องเล่นเทปชนิดนี้
ซึ่งผมแนะนำเพื่อนไป ไม่อยากให้เขาเล่นเทปฟอร์แม็ทนี้  อันนี้ผมขอบอกก่อนว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมแนะนำเพื่อนไปว่า ลำพังเครื่องเล่นเทปหาเครื่องเก่าสภาพดีๆหาไม่ยาก ยังพอมีขายในตลาดเครื่องเสียงมือสอง
มีนักเล่นเครื่องเสียงบางคนเล่นกันอยู่ แต่ถ้าจะเล่นต้นฉบับที่เป็นเทปชนิดนี้หาซื้อยากมาก คนที่เล่นกันส่วนใหญ่ก็ต้องอัดเพลงจากต้นฉบับที่เป็น
แผ่นเสียงหรือซีดี(อย่างที่คุณdeja vu ได้ฟังมา)คุณภาพเสียงก็ได้ใกล้เคียงกับต้นฉบับเท่านั้น และผมเลยตั้งคำถามกลับไปว่า
ไม่เล่นแบบวีธีของผม(ไฟล์) มันไม่ง่ายกว่าหรือแถมคุณภาพเสียงดีกว่า หรือเราสามารถจะเลือกเล่นไฟล์ที่มีคุณภาพเสียงเท่ากับ
มาสเตอร์ต้นฉบับของการบันทึกโดยตรงจากห้องอัดเสียงเลย ยิ่งถ้าต้องการแค่ฟังจากการอัดเพลงเอง
บางท่านอาจจะมีมุมมองที่ต่างกับผม ความรู้สึกชื่นชอบส่วนตัวนั้นมันไม่เหมือนกันหรอกครับ ผมถึงได้บอกว่าถ้าจะพิสูจน์เรื่อง
คุณภาพเสียงของแต่ละฟอร์แม็ทนั้น จะต้องไม่เอาความชื่นชอบส่วนตัวมาเป็นเครื่องวัดคุณภาพเสียง   
เรื่องนี้เป็นความชอบส่วนตัวจริง ๆ ครับ ผมชอบเครื่องเล่นแผ่นเสียงและเทปโอเพ่นรีลก็เพราะว่า นอกจากชอบเสียงของมันแล้ว ยังชอบ look ของมัน ชอบดูแผ่นหรือรีลเทปหมุนบนเครื่องเวลาทำงานน่ะครับ บางทีก็ไปก้ม ๆ เงย ๆ ดูใกล้ ๆ เครื่อง ซึ่งความรู้สึกแบบนี้ เครื่องเล่นซีดีหรือคอมพิวเตอร์มันให้ไม่ได้หรอกครับ ส่วนถ้ามีเทปโอเพ่นรีลแล้วจะเอาไว้ทำอะไร ถ้าเป็นผม ผมจะอัดเพลงจากแผ่นเสียงหรือซีดีไว้ฟังเป็นประเภทรวมเพลงน่ะครับ ก็ถือว่าเป็นกิจกรรมแก้เบื่อยามว่างไปอีกแบบ
อั๋น501

« ตอบ #232 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010 | 03:53:57 PM »

ถ้าผมเก็บสะสมแผ่นเสียงดีๆไว้มากมาย ผมก็ต้องชอบ Analog อย่างคุณปีศาจลายคราม เช่นกันครับ แผ่นเสียงเป็นอะไรๆ
ที่คลาสสิคอยู่ในตัวของมันเอง เหมือนเช่นแอมป์หลอดที่มีมนต์ขลังอยู่ตลอดกาล หรือลำโพงเก่าๆพวกVINTAGE นักเล่น
เครื่องเสียงบางท่านชื่นชอบ ของแบบนี้มันขึ้นอยู่รสนิยมส่วนตัวครับ แต่ถ้าถามผมว่าระหว่างฟอร์แม็ทAnalog กับ Digital
ผมชอบฟอร์แม็ทชนิดใด คำตอบคือผมชอบทั้งสองอย่าง ทั้งสองฟอร์แม็ทต่างมีข้อดีและเสียเหมือนกันครับ
ขึ้นอยู่ว่าเราจะมีมุมมองข้อดีและข้อเสียของแต่ละฟอร์แม็ทนั้นแตกต่างกันอย่างไร
ผมยกตัวอย่างเช่นการเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงมันต้องก้มๆเงยๆ มุมมองของคุณปีศาจลายครามอาจจะชอบดูเป็นข้อดี
มันให้ความรู้สึกที่ดีสำหรับตัวคุณ แต่กับผมอาจจะไม่ชอบอะไรที่มันยุ่งยากเช่นนี้ มุมมองของผมอาจจะเป็นข้อเสียก็ได้
เครื่องเล่นซีดีหรือเครื่องเล่นไฟล์ผมแค่ใช้ปลายนิ้วสัมผัสเท่านั้น
นี่เป็นแค่ตัวอย่างเล็กๆ ยังมีเรื่องอื่นๆอีกมากมายที่เป็นมุมมองของสองฟอร์แม็ทนี้ จะกล่าวถึงต่อไป>>>>
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #233 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 08:53:46 AM »

คุณdeja vu พูดถึงเทปโอเพ่นรีล นี่ก็เป็นอีกฟอร์แม็ท ที่ยังมีบางท่านเล่นอยู่เลยครับ เป็นความชื่นชอบส่วนตัวล้วนๆ
เพื่อนผมคนหนึ่งเขาเก็บเทปโอเพ่นรีลไว้เหมือนกัน ไปเหมาซื้อมาจากเมืองนอกยังมาถามผมถึงพวกเครื่องเล่นเทปชนิดนี้
ซึ่งผมแนะนำเพื่อนไป ไม่อยากให้เขาเล่นเทปฟอร์แม็ทนี้  อันนี้ผมขอบอกก่อนว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมแนะนำเพื่อนไปว่า ลำพังเครื่องเล่นเทปหาเครื่องเก่าสภาพดีๆหาไม่ยาก ยังพอมีขายในตลาดเครื่องเสียงมือสอง
มีนักเล่นเครื่องเสียงบางคนเล่นกันอยู่ แต่ถ้าจะเล่นต้นฉบับที่เป็นเทปชนิดนี้หาซื้อยากมาก คนที่เล่นกันส่วนใหญ่ก็ต้องอัดเพลงจากต้นฉบับที่เป็น
แผ่นเสียงหรือซีดี(อย่างที่คุณdeja vu ได้ฟังมา)คุณภาพเสียงก็ได้ใกล้เคียงกับต้นฉบับเท่านั้น และผมเลยตั้งคำถามกลับไปว่า
ไม่เล่นแบบวีธีของผม(ไฟล์) มันไม่ง่ายกว่าหรือแถมคุณภาพเสียงดีกว่า หรือเราสามารถจะเลือกเล่นไฟล์ที่มีคุณภาพเสียงเท่ากับ
มาสเตอร์ต้นฉบับของการบันทึกโดยตรงจากห้องอัดเสียงเลย ยิ่งถ้าต้องการแค่ฟังจากการอัดเพลงเอง
บางท่านอาจจะมีมุมมองที่ต่างกับผม ความรู้สึกชื่นชอบส่วนตัวนั้นมันไม่เหมือนกันหรอกครับ ผมถึงได้บอกว่าถ้าจะพิสูจน์เรื่อง
คุณภาพเสียงของแต่ละฟอร์แม็ทนั้น จะต้องไม่เอาความชื่นชอบส่วนตัวมาเป็นเครื่องวัดคุณภาพเสียง   
เรื่องนี้เป็นความชอบส่วนตัวจริง ๆ ครับ ผมชอบเครื่องเล่นแผ่นเสียงและเทปโอเพ่นรีลก็เพราะว่า นอกจากชอบเสียงของมันแล้ว ยังชอบ look ของมัน ชอบดูแผ่นหรือรีลเทปหมุนบนเครื่องเวลาทำงานน่ะครับ บางทีก็ไปก้ม ๆ เงย ๆ ดูใกล้ ๆ เครื่อง ซึ่งความรู้สึกแบบนี้ เครื่องเล่นซีดีหรือคอมพิวเตอร์มันให้ไม่ได้หรอกครับ ส่วนถ้ามีเทปโอเพ่นรีลแล้วจะเอาไว้ทำอะไร ถ้าเป็นผม ผมจะอัดเพลงจากแผ่นเสียงหรือซีดีไว้ฟังเป็นประเภทรวมเพลงน่ะครับ ก็ถือว่าเป็นกิจกรรมแก้เบื่อยามว่างไปอีกแบบ

อันนี้ผมเห็นด้วยนะครับ บางคนยังเล่นจูนเนอร์หรือเทปคาสเส็ทอยู่เลยทั้งที่เสียงไม่มีทางเทียบซีดีได้
  แต่จะได้อารมณ์และความรู้สึกอีกแบบ  เหมือนผู้ชายบางคนที่มีเมียทั้งสวยทั้งดีแต่ก็ไม่วายไปมีกิ๊กอีก
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #234 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 09:59:21 AM »

วู้ วู้ คุณเดชา เดจา วู้   แหล่มมาก ฮาฮา ยิงฟันยิ้ม

ถ้าผู้ชายคิดได้ยังงี้..
ระบบสากล เขาก็ต้องให้เกียรติฝ่ายหญิงด้วยนะครับ แฮ่ม..

ผู้ชายก็ต้องยอมรับด้วยซิ ถ้าผู้หญิงจะขอมีกิ๊กมั่งอ้ะ..
มันจะยุ่งกันใหญ่นา

ส่วนผมไร้ปัญหา เมียบอกว่า ไม่ต้องมีกิ๊กหรอกเปลือง
พามาเลย เดี๋ยวดูแลให้
(เลยปอดแหกเลยอ้ะ)  ขยิบตา

« ตอบ #235 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 10:59:48 AM »

อันนี้ผมเห็นด้วยนะครับ บางคนยังเล่นจูนเนอร์หรือเทปคาสเส็ทอยู่เลยทั้งที่เสียงไม่มีทางเทียบซีดีได้
  แต่จะได้อารมณ์และความรู้สึกอีกแบบ  เหมือนผู้ชายบางคนที่มีเมียทั้งสวยทั้งดีแต่ก็ไม่วายไปมีกิ๊กอีก
อึ้ก... วาทะของท่าน ช่างกระแทกโดนใจของข้าพเจ้าเสียจริง ๆ ข้าน้อยขอคารวะหนึ่งจอก

« ตอบ #236 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 01:07:02 PM »

ขอเปิดประเด็นถามท่านนักเล่นเครื่องเสียงหน่อยครับว่ามีความเห็นอย่างไร หากนิตยสารวิจารณ์เครื่องเสียงทางฝั่งอังกฤษฉบับหนึ่งบอกว่า เครื่องเสียง A ดีมาก ให้ห้าดาวเต็ม แต่นิตยสารทางฝั่งอเมริกาวิจารณ์เครื่องเดียวกันนี้แล้วบอกว่าไม่ดีเท่าที่ควร และไม่ติดคลาสส์ด้วย

ถ้าเผอิญเราอยากเล่นเครื่องเสียงเครื่องนั้นอยู่ เราจะเอาความเห็นของใครเป็นบรรทัดฐานในการตัดสินใจซื้อดีครับ?
TRON

« ตอบ #237 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 01:25:50 PM »

ถ้าเป็นผมคงลองฟังเองดีที่สุด ถ้าลองไม่ได้ผมขอเชื่ออังกฤษก่อนครับ
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #238 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 01:27:51 PM »

ถ้าเป็นผม เปรียบเทียบ คำวิจารณ์ทั้งสอง แล้วเอาหูไปฟังตาไปดู แล้วถามตัวเอง ว่าเราจะยอมจ่ายเงินหรือไม่ ยิ้มกว้างๆ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #239 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 | 02:06:27 PM »

TRON  + Otallica ครับ

มีประเด็นนึง ที่นักเล่นมักมองข้ามไป
คิระบบไฟอังกฤษ คือ 220 โวลท์ ความถี่ 60 เฮิร์ต
แต่ไฟอเมริกา 110 โวลท์ ความถี่ 50 เฮิร์ต

ในทางฟิสิกส์ หรือนักออกแบบเครื่องไฟฟ้า ยอมรับว่า ความถี่ต่ำ (50) จะดีกว่าเล็กน้อย เพราะ
1. ความถี่สูงจะมีการสูญเสียกระแสไฟเกิดขึ้นมากกว่าแบบความถี่ต่ำกว่า เนื่องจาก เกิดปรากฏการแม่เหล็กไฟฟ้า
2. ความถี่ก็ยังมีผลต่อการสุญเสียจากกระแสไหววนอีกด้วย (ฟลักส์แม่เหล็ก)

สังเกตุได้ว่า เครื่องฝั่งอังกฤษ ข้ามไปนิยมฝั่งอเมริกา แทบทุกตัว
แต่ในทางตรงกันข้าม จะนิยมเฉพาะยี่ห้อ และรุ่น เท่านั้น

แต่ก็เป็นแค่ข้อสังเกตุนะครับ
ในความเป็นจริง ถึงเราจะนั่งฟังเปรียบเทียบ ก็ฟังไม่ออกหรอกครับ เพราะใช้เวลาแค่แป็บแป็บ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 325
พิมพ์