เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:05:30 AM
หน้า: 1 ... 31 32 [33] 34 35 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598475 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #480 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 | 09:23:12 PM »

อั๋น501

ภาพนี้ดูคลาสสิคมากๆครับ เกิดมาท่ามกลางเสียงเพลงจริงๆ ผมสังเกตุว่าคนที่ฟังเพลงสากลบ้านเรารุ่นก่อนส่วนใหญ่ไ้ด้ิอิทธิพลการฟังเพลงเหล่านี้จากทางบ้านหลายคนเลยทีเดียว ผมก็เหมือนกันครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #481 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 | 10:07:39 AM »

มีแววหล่อมาตั้งแต่เล็กครับ แต่ถ้าเป็นผมในวัยขนาดนี้ ผมยังฟังรายการจิ๊กโก๋ยามบ่าย, มาร์มาเลดคลับ, ท็อปทีนทาเลนท์ ฯลฯ จากวิทยุทรานซิสเตอร์กระเป๋าหิ้วอยู่เลย ไม่มีปัญญาฟังเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรอกครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #482 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 | 03:29:21 PM »

มีท่านใดพอแนะนำได้บ้างว่าจะใช้แท่นรองเครื่องเล่นแผ่นเสียงเพื่อกันแรงสั่นสะเทือนจากภายนอกยี่ห้ออะไรหรือของผู้ผลิตรายใดดี? ไม่ต้องแพงมากและเอาแบบปรับมุมระนาบได้ด้วยนะครับ อย่าง Hi-Fi Base ของเฮียหั่งนี่ก็ดี แต่ผมรับราคาไม่ไหว อีกทั้งของมือสองตอนนี้ก็หายากมาก คิดว่าเจ้าตัวคงเลิกผลิตไปแล้วครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #483 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 | 08:26:33 PM »

มีท่านใดพอแนะนำได้บ้างว่าจะใช้แท่นรองเครื่องเล่นแผ่นเสียงเพื่อกันแรงสั่นสะเทือนจากภายนอกยี่ห้ออะไรหรือของผู้ผลิตรายใดดี? ไม่ต้องแพงมากและเอาแบบปรับมุมระนาบได้ด้วยนะครับ อย่าง Hi-Fi Base ของเฮียหั่งนี่ก็ดี แต่ผมรับราคาไม่ไหว อีกทั้งของมือสองตอนนี้ก็หายากมาก คิดว่าเจ้าตัวคงเลิกผลิตไปแล้วครับ

Target หรือ Solidtech ราคาของใหม่ประมาณ 8000-14000 บาทครับ มีหลายรุ่นให้เลือกครับ
  ตัวอื่นนอกเหนือจากนี้ ไม่กล้าแนะนำครับ เพราะแพงกว่า และไม่ได้คุณภาพที่เหนือกว่า

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #484 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 | 09:06:43 PM »

ผมแนะนำของยี่ห้อREZET รุ่นที่เป็นอะคิลลิคใสรองรับเครื่องด้วยแรงแม่เหล็กมันจะเหมือนกับเครื่องลอยตัวเองได้
ผมว่าเป็นหลักการที่ดีมากเลยครับเหมาะกับเอามารองเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาก ถ้าเป็นของนอกจะแพงมาก
แต่นี่เป็นของบ้านเราราคาไม่น่าแพงเป็นรุ่นเก่าแล้ว ผมเคยคุยกับเจ้าของมีของเหลืออยู่ไม่กี่ตัวเขาไม่ได้ผลิตออกมาอีกแล้ว
ลองไปดูซิครับที่FORTUNETOWN ชั้นสาม แต่ถ้าจะประหยัดงบลองทำกระบะทรายใช้ดูซิครับ
ผมเคยทำใช้เอง ไปจ้างช่างทำกระบะไม้มะค่าสวยดีครับใส่ทรายละเอียดอบแห้งแผ่นรองบนจะใช้แผ่นหินแกรตนิต
หรือแผ่นไม้ก็ได้ครับ ใช้งานได้ดีด้วยผมเคยไปลองเปรียบเทียบกับแท่นลมของนอกสู้ได้เลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #485 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 | 09:53:45 PM »

เรื่องการป้องกันแรงสั่นสะเทือนจากภายนอกกับเครื่องเล่นแผ่นเสียง 
ผมมีเรื่องราวในอดีตสมัยที่ผมเล่นเครื่องแผ่นเสียงมาเล่าให้อ่านกันกับเรื่องนี้
ตอนนั้นผมอาศัยอยู่กับคุณแม่ บ้านซึ่งเป็นเรือนไม้พื้นบ้านจะเป็นแผ่นกระดานไม้วางอยู่กับคานไม้
อยู่เหนือพื้นดินประมาณสามสิบเซ็นติเมตร ความแข็งแรงของพื้นบ้านจึงไม่แน่นเหมือนพื้นปูน
ชุดเครื่องเสียงของผมจึงต้องวางบนพื้นกระดานอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ สมัยนั้นแหล่งโปรแกรมหลัก
คงหนีไม่พ้นเครื่องเล่นแผ่นเสียงซีดียังไม่เกิด ชั้นวางเครื่องเล่นจึงวางบนพื้นกระดานที่ไม่แข็งแรงพอ
รองรับกับแรงสั่นสะเทือนจากภายนอกได้ ปัญหาจึงตามมาเวลาผมเล่นแผ่นเสียงต้องคอยระวังเวลาคนเดิน
มันจะสะเทือนมาจากพื้นบ้านทำให้เข็มแผ่นเสียงกระโดด ผมพยายาม หาสาราพัดวิธีกับการแก้ปัญหานี้
จนมาได้ความคิดว่าต้องเจาะพื้นบ้านให้เป็นสี่เหลี่ยมใหญ่กว่าชั้นวางเครื่องแล้วเทปูนทำเป็นแท่นปูน
เหมือนตอมหม้อบ้านขุดลงไปในพื้นดินลงให้ลึกแล้วเทปูนให้เสมอกับพื้นกระดาน เสร็จแล้วนำพรม
มาปิดพื้นกระดานบ้านไว้ ผมแก้ปัญหากับแรงสั่นสะเทือนจากภายนอกได้แต่ต้องมาแก้ปัญหากับคุณแม่
ที่ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องมาเจาะพื้นบ้านด้วย ผมมีเรื่องราวเกี่ยวกับประสบการณ์การทำแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงเอง
วันหลังจะมาเล่าให้อ่านกันครับ เวลานี้เห็นมีร้านรับทำแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงVINTAGEแบบที่ผมเคยทำเล่นเมื่ออดีต
เห็นแล้วคิดถึงวันวานจริงๆครับ 
TRON

« ตอบ #486 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 | 09:58:30 PM »

นับถือความพยายามของคุณอั๋นในการเล่นแผ่นเสียงสมัยก่อนจริงๆครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #487 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 | 10:17:32 PM »

ผมแนะนำของยี่ห้อREZET รุ่นที่เป็นอะคิลลิคใสรองรับเครื่องด้วยแรงแม่เหล็กมันจะเหมือนกับเครื่องลอยตัวเองได้
ผมว่าเป็นหลักการที่ดีมากเลยครับเหมาะกับเอามารองเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาก ถ้าเป็นของนอกจะแพงมาก
แต่นี่เป็นของบ้านเราราคาไม่น่าแพงเป็นรุ่นเก่าแล้ว ผมเคยคุยกับเจ้าของมีของเหลืออยู่ไม่กี่ตัวเขาไม่ได้ผลิตออกมาอีกแล้ว
ลองไปดูซิครับที่FORTUNETOWN ชั้นสาม

ฝากถามราคาให้ด้วยครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #488 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010 | 09:32:13 AM »

เรื่องการป้องกันแรงสั่นสะเทือนจากภายนอกกับเครื่องเล่นแผ่นเสียง 
ผมมีเรื่องราวในอดีตสมัยที่ผมเล่นเครื่องแผ่นเสียงมาเล่าให้อ่านกันกับเรื่องนี้
ตอนนั้นผมอาศัยอยู่กับคุณแม่ บ้านซึ่งเป็นเรือนไม้พื้นบ้านจะเป็นแผ่นกระดานไม้วางอยู่กับคานไม้
อยู่เหนือพื้นดินประมาณสามสิบเซ็นติเมตร ความแข็งแรงของพื้นบ้านจึงไม่แน่นเหมือนพื้นปูน
ชุดเครื่องเสียงของผมจึงต้องวางบนพื้นกระดานอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ สมัยนั้นแหล่งโปรแกรมหลัก
คงหนีไม่พ้นเครื่องเล่นแผ่นเสียงซีดียังไม่เกิด ชั้นวางเครื่องเล่นจึงวางบนพื้นกระดานที่ไม่แข็งแรงพอ
รองรับกับแรงสั่นสะเทือนจากภายนอกได้ ปัญหาจึงตามมาเวลาผมเล่นแผ่นเสียงต้องคอยระวังเวลาคนเดิน
มันจะสะเทือนมาจากพื้นบ้านทำให้เข็มแผ่นเสียงกระโดด ผมพยายาม หาสาราพัดวิธีกับการแก้ปัญหานี้
จนมาได้ความคิดว่าต้องเจาะพื้นบ้านให้เป็นสี่เหลี่ยมใหญ่กว่าชั้นวางเครื่องแล้วเทปูนทำเป็นแท่นปูน
เหมือนตอมหม้อบ้านขุดลงไปในพื้นดินลงให้ลึกแล้วเทปูนให้เสมอกับพื้นกระดาน เสร็จแล้วนำพรม
มาปิดพื้นกระดานบ้านไว้ ผมแก้ปัญหากับแรงสั่นสะเทือนจากภายนอกได้แต่ต้องมาแก้ปัญหากับคุณแม่
ที่ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องมาเจาะพื้นบ้านด้วย ผมมีเรื่องราวเกี่ยวกับประสบการณ์การทำแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงเอง
วันหลังจะมาเล่าให้อ่านกันครับ เวลานี้เห็นมีร้านรับทำแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงVINTAGEแบบที่ผมเคยทำเล่นเมื่ออดีต
เห็นแล้วคิดถึงวันวานจริงๆครับ 

คุณอั๋นนี่ใจถึง+กล้าได้กล้าเสียจริงๆ  เมื่อก่อนบ้านผมก็เป็นพื้นไม้เหมือนกันแถมข้างล่าง
   เป็นน้ำทะเลอีกต่างหาก เวลาเดินแต่ละทีต้องย่องเบาเหมือนแอบหนีแม่เที่ยวเลย  แต่ก็สนุก
   ดีครับ

อยากให้คุณอั๋นเล่าเรื่องการทำแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงเองด้วยครับ เห็นหลายคนทำออกมาแล้ว
   สวยมาก บางคนใช้ต้นไม้ทั้งต้นทำก็มี  พูดแล้วคิดถึงวันวานเหมือนกันครับ ตอนที่ยังไม่ได้ทำงาน
   ใช้ชีวิตแบบฮิปปี้(ไร้สาระ)นี่มีความสุขจริงๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #489 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010 | 01:48:29 PM »

ยิงฟันยิ้ม
นับถือเลยครับคุณอั๋น

อายุเท่าๆกัน
ผมยังจับจิ้งหรีดกัดกันอยู่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ข้างๆบ้านมีเครื่องเล่นแผ่นเสียง อาศัยนั่งฟัง ช่วยหาซอง
นานๆไป ถึงจะได้ช่วยเช็ดแผ่น ซึ่งต้องได้รับความไว้วางใจ ในการจับ ถือแผ่นอย่างถูกวิธีเสียก่อน

ส่วนเรื่องวางเข็มนะฝันไปเลย  ร้องไห้
แต่ผมก็ไปเล่นเครื่องที่โรงเรียนเพลงชาติ เพลงข่าววอฯ ลงเข็มที ครูใหญ่เรียกมาด่าซะ 555

เรื่องแท่นวางเทิร์น
ถ้าพื้นเป็นไม้ละก้อ
เลิกเสียเงินไปได้เลยครับ
เปลืองเงินเปล่าๆ

ส่วนฝรั่งพื้นปูน เขายังหนีไปแขวนกับฝาผนังครับ
คือแขวนแบบหิ้งพระครับ
แม้จะมีแรงสั่นที่ผนัง แต่จะหักมุมกับแรงที่กระทำต่อเครื่อง จึงไม่มีผลต่อหัวเข็มครับ

ลินน์ แอลพี12 จะอยู่กับผนังครับ
ตัวล่าง คือโทเร็นส์ 150 ตั้งบนชั้นธรรมดาๆ

ส่วนของผมพื้นปูน ปูด้วยไม้ลามิเนต 8 มิล สอดใส้แผ่นโพลี่โฟมบางๆ ก็พอได้ ซัก 70% ครับ

อั๋น501

« ตอบ #490 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010 | 02:57:11 PM »

วิธีการแขวนลอยไว้กับผนังสำหรับบ้านเก่าของผมซึ่งผนังกั้นห้องเป็นฝาไม้ตีซ้อนทับกันแขวนแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง
ไม่ได้ครับ ถ้าเป็นผนังคอนกรีตแบบบ้านสมัยใหม่คงไม่มีปัญหาครับ ผมเคยลองขนาดแขวนลอยไว้กับคานบนชั้นสอง
ก็ไม่ได้อีกเวลาคนที่อยู่ชั้นบน(บ้านไม้สองชั้น)เดินทีก็สะเทือนมาที่คานรับพื้นชั้นสองอีก บ้านไม้สมัยก่อน
เสา คานทุกอย่างเป็นไม้หมดแค่เปิดปิดประตูห้องก็สะเทือนไปที่ผนังห้องด้วยเลยครับ ผมเลยแยกแท่นเครื่องเล่นให้ออก
จากพื้นกระดานไม้ของบ้านโดยเว้นช่องโดยรอบประมาณหนึ่งเซ็นติเมตรแท่นปูนก็จะไม่ติกกับพื้นบ้านแล้วหาพรมมาปิดทับ
ไว้ไม่ให้เห็นแท่นปูน
พื้นบ้านสมัยใหม่ที่ปูพื้นไม้ลานิเนตผมว่าไม่เหมาะกับทำพื้นห้องฟังเพลงนะครับ จะสังเกตุได้ว่าเวลาเราเดินมันจะไม่แนบแน่น
เหมือนกับพื้นไม้ปาเก้เข้าลิ้น(ไม้แท้)ผมไม่แนะนำให้ใช้ครับ ให้ดีควรใช้พื้นคอนกรีตแล้วปูพรมทั้งห้องหรือถ้าไม่ชอบพรม
กลัวว่าจะดูแลยาก ก็ใช้พื้นไม้จริงเข้าลิ้นแล้วลงสีธรรมชาติด้านๆโชว์เนื้อไม้ได้เลยครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #491 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010 | 06:45:25 PM »

ผมมองว่าพวกแท่นรองเครื่อง ที่รองสายลำโพงหรือชั้นวางเครื่องที่ราคาแพงๆ
  เหมาะสำหรับชุดที่มีคุณภาพถึงระดับหนึ่งแล้ว 
  ถ้าชุดระดับกลางๆหรือชุดที่มีทางปรับปรุงได้อีก  ถ้าต้องซื้อแท่นรองสัก
  หมื่นบาท นำเงินตัวนี้มาเพิ่มคุณภาพพวกสายต่างๆจะเห็นผลมากกว่า
  และในทางเดียวกัน ถ้านำเงินค่าสายหมื่นบาทมาเปลี่ยนจากแอมป์ราคา
  หมื่นบาทเป็นสองหมื่นบาท การเปลี่ยนแอมป์ก็จะเห็นผลมากกว่า 
อั๋น501

« ตอบ #492 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010 | 01:30:50 PM »

ลองไปดูซิครับที่FORTUNETOWN ชั้นสาม

ฝากถามราคาให้ด้วยครับ
ผมลองสอบถามราคาแท่นรองเครื่องของยี่ห้อREZET รุ่นที่ทำจากอะคริลิคทั้งตัวรองรับตัวเครื่องด้วยแม่เหล็กแรงดูดสูง
เป็นรุ่นNd-1001และ1002 สองรุ่นที่มีขนาดรับน้ำหนักเครื่องที่แตกต่างกัน ซึ่งตอนนี้จะเหลืออยู่เป็นรุ่นเล็กNd-1002
รองรับน้ำหนักได้ไม่เกิน18กิโลกรัมมีอยู่แค่สามตัวเท่านั้นราคาตั้งไว้13000บาท ผมว่าลองต่อรองดูได้เจ้าของอยากจะขาย
ให้หมดๆผมว่าไม่เกินหมื่นบาทก็น่าซื้อได้ ถ้าสนใจลองไปดูซิครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #493 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010 | 01:52:06 PM »

Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #494 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010 | 04:00:49 PM »

ลำโพง และ ระบบเครื่องเสียงดี ๆ มันเป็นอย่างไรกัน (กระทู้อธิบายปรากฏการณ์หูทอง)
หยิบมาจาก wintar-thaidvd
Cr:James Cook - pantip.com

ถ้าเคยอ่านหรือทราบกันแล้วขออภัย มา ณ ที่นี่ด้วยนะครับ

แก้ไขลิ้งค์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิถุนายน 2010 | 10:46:50 PM โดย Otallica » บันทึกการเข้า

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
หน้า: 1 ... 31 32 [33] 34 35 ... 325
พิมพ์