เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:09:42 AM
หน้า: 1 ... 40 41 [42] 43 44 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598480 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #615 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 10:59:12 AM »

แผ่น เครื่องเสียง ห้องฟัง มันน่าจะเป็นคนละเรื่องเดียวกันนะครับ

แผ่น           หมายถึงวัตถุดิบที่เรานำมาปรุงอาหาร เช่นผัก กุ้ง ปู ปลา ต่างๆ
   เครื่องเสียง   คงหมายถึงกุ๊กที่จะมาปรุงอาหารให้เรา
   ห้องฟัง        น่าจะหมายถึงร้านอาหาร

ถ้าได้วัตถุดิบที่ดีสด สะอาด ปรุงโดยกุ๊กที่มีฝีมือ นั่งทานในร้านที่บรรยากาศ
   สวยงาม น่านั่ง  อาหารมือนี้คงเป็นอาหารที่อร่อยที่สุด

เปรียบเทียบได้ดีทีเดียว อาหารอร่อยที่ว่านี้ก็ใช่ว่าชาวบ้านทุกคนจะได้มีโอกาสลิ้มลอง ถ้าเป็นผม ผมชอบทานอาหารอร่อยที่ร้านริมทางมากกว่าจะลงทุนไปขึ้นเหลา ยิ่งเหลาที่เป็นห้องสี่เหลี่ยมทึบติดอะไรไม่รู้พะรุงพะรังไปหมดเต็มห้อง ผมจะอึดอัดและทานอาหารไม่มีความสุข แต่ถ้ามีประตูหน้าต่างพอให้ชายตาออกไปชมวิวขณะนั่งทานอาหาร ผมจะมีความสุขมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 | 11:05:37 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #616 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 11:29:41 AM »

ครับ  ปกติโดยส่วนตัวผมก็ไม่ชอบห้องที่มีพวกรูมจูนปรับเสียงต่างๆติดไว้ในห้อง
  มันดูเหมือนเป็นห้องทดสอบเสียงมากกว่า   แต่ผมเข้าใจถึงความรู้สึกของนักเล่น
  บางคนที่ต้องการความสมบูรณ์ของเสียงเต็มที่จึงจำเป็นต้องมีอุปกรณ์เหล่านั้น

ถ้าผมจะทำห้องฟังเพลงผมก็ขอเลือกใช้อุปกรณ์ที่เป็นเบสิคทั่วๆไปมากกว่า เช่น
  พรหม ม่าน โซฟา ถึงจะไม่สมบูรณ์ 100 % แต่ก็คงช่วยได้มากพอสมควร

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #617 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 11:40:30 AM »

แผ่น เครื่องเสียง ห้องฟัง มันน่าจะเป็นคนละเรื่องเดียวกันนะครับ

แผ่น           หมายถึงวัตถุดิบที่เรานำมาปรุงอาหาร เช่นผัก กุ้ง ปู ปลา ต่างๆ
   เครื่องเสียง   คงหมายถึงกุ๊กที่จะมาปรุงอาหารให้เรา
   ห้องฟัง        น่าจะหมายถึงร้านอาหาร

ถ้าได้วัตถุดิบที่ดีสด สะอาด ปรุงโดยกุ๊กที่มีฝีมือ นั่งทานในร้านที่บรรยากาศ
   สวยงาม น่านั่ง  อาหารมือนี้คงเป็นอาหารที่อร่อยที่สุด

เปรียบเทียบได้ดีทีเดียว อาหารอร่อยที่ว่านี้ก็ใช่ว่าชาวบ้านทุกคนจะได้มีโอกาสลิ้มลอง ถ้าเป็นผม ผมชอบทานอาหารอร่อยที่ร้านริมทางมากกว่าจะลงทุนไปขึ้นเหลา ยิ่งเหลาที่เป็นห้องสี่เหลี่ยมทึบติดอะไรไม่รู้พะรุงพะรังไปหมดเต็มห้อง ผมจะอึดอัดและทานอาหารไม่มีความสุข แต่ถ้ามีประตูหน้าต่างพอให้ชายตาออกไปชมวิวขณะนั่งทานอาหาร ผมจะมีความสุขมากกว่าครับ

+100 ครับ ผมเป็นคนเลือดน้อย อยู่ห้องแอร์นานๆ ไม่ได้ด้วยครับ อยู่ที่ทำงานก็ต้องเปิดหน้าต่างไว้ตลอด ถ้าอยู่ห้องแอร์หลายๆ ชั่วโมงแล้ว ตัวจะร้อนขึ้นเรื่อยๆ

« ตอบ #618 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 11:54:45 AM »

ครับ  ปกติโดยส่วนตัวผมก็ไม่ชอบห้องที่มีพวกรูมจูนปรับเสียงต่างๆติดไว้ในห้อง
  มันดูเหมือนเป็นห้องทดสอบเสียงมากกว่า   แต่ผมเข้าใจถึงความรู้สึกของนักเล่น
  บางคนที่ต้องการความสมบูรณ์ของเสียงเต็มที่จึงจำเป็นต้องมีอุปกรณ์เหล่านั้น

ถ้าผมจะทำห้องฟังเพลงผมก็ขอเลือกใช้อุปกรณ์ที่เป็นเบสิคทั่วๆไปมากกว่า เช่น
  พรหม ม่าน โซฟา ถึงจะไม่สมบูรณ์ 100 % แต่ก็คงช่วยได้มากพอสมควร

เห็นด้วยครับ ควรจะใช้อุปกรณ์เบสิคอย่างที่ว่าเป็นหลักก่อน ถ้ามีที่ว่างในห้องเหลือพอก็อาจจะใส่พวก tube traps, diffusers etc. เข้าไปบ้างพองามก็ได้ ผมเคยเห็นบางห้องเขาทำหิ้งวางแผ่นเสียงและซีดีไว้เต็มด้านหลังผนังฝั่งที่เป็นโซฟานั่งฟัง นัยว่าพอจะช่วยเรื่อง acoustic treatment ได้บ้าง แถมยังได้เรื่องความสวยงามและเป็นระเบียบเรียบร้อยอีกด้วย เรื่องนี้ผมว่านานาจิตตังของคนเล่นหรือเจ้าของห้องน่ะครับ และต่างคนก็ต่างมีไอเดียดัดแปลงแตกต่างกันออกไป คนเราควรจะสูญเสียบางอย่างเพื่อแลกกับสิ่งที่เราต้องการจริง ๆ เช่น ถ้าความต้องการที่แท้จริงของเราคือเพลงหรือดนตรี และการไม่ทำห้องฟังเป็นสิ่งที่ไม่มีเสียก็ได้ ก็ไม่จำเป็นต้องมีห้องฟังครับ แต่มองในมุมกลับกัน ถ้าบางคนถึงพร้อมทั้งห้องฟัง เครื่องเสียง และดนตรี ก็นับว่าโชคดีไปครับ (แต่ไม่ใช่ทุกคนที่โชคดีแบบนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 | 12:54:50 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #619 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 11:59:45 AM »

แผ่น           หมายถึงวัตถุดิบที่เรานำมาปรุงอาหาร เช่นผัก กุ้ง ปู ปลา ต่างๆ
   เครื่องเสียง   คงหมายถึงกุ๊กที่จะมาปรุงอาหารให้เรา
   ห้องฟัง        น่าจะหมายถึงร้านอาหาร

สวยงาม น่านั่ง  อาหารมือนี้คงเป็นอาหารที่อร่อยที่สุด

+100 ครับ ผมเป็นคนเลือดน้อย อยู่ห้องแอร์นานๆ ไม่ได้ด้วยครับ อยู่ที่ทำงานก็ต้องเปิดหน้าต่างไว้ตลอด ถ้าอยู่ห้องแอร์หลายๆ ชั่วโมงแล้ว ตัวจะร้อนขึ้นเรื่อยๆ
ผมเคยไปฟังเพลงที่ห้องตกแต่งเป็นห้องฟังของตัวแทนจำหน่ายเครื่องเสียงรายหนึ่ง ยอมรับว่าเสียงที่ได้จากซิสเต็มนั้นมันดีจริง แต่บรรยากาศในห้องทำให้ผมอยู่ไม่ได้นาน เพราะผมรู้สึกอึดอัดกับห้องสี่เหลี่ยมที่อับทึบติดแอร์และเต็มไปด้วยพวกอุปกรณ์ room tune ทั้งหลาย ถ้าเป็นห้องโล่งมีอากาศถ่ายเท มีสักด้านหรือสองด้านที่เปิดให้ชมวิวด้านนอกได้ แม้ไม่ได้ปรับอะคูสติคเลย จะให้ผมนั่งฟังเพลงในห้องนี้ทั้งวัน ผมก็นั่งได้ครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #620 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 02:01:29 PM »

สมมติมีเงินอยู่จำนวนหนึ่ง เจ้าของเงินคิดจะเล่นเครื่องเสียงแต่ยังไม่มีเครื่องเสียงที่เป็นชิ้นเป็นอัน และมีห้องที่ยังไม่ได้ปรับแต่งอยู่หนึ่งห้อง ขอถามความเห็นของเพื่อน ๆ ที่เล่นเครื่องเสียงหรืออยากจะเล่นเครื่องเสียงว่า เจ้าของเงินควรจะเลือกทำอะไรก่อนระหว่างซื้อเครื่องเสียงกับปรับแต่งห้อง?

บางคนว่า ห้องจะต้องสมบูรณ์แบบก่อน แล้วจึงค่อยซื้อเครื่องเสียง แต่บางคนก็ว่า ต้องซื้อเครื่องก่อนสิ ไม่งั้นฉันจะฟังอะไร (จะให้ฟังแต่อากาศที่ลอยไปมาอยู่ในห้องก็คงไม่เข้าที)

และกรุณาอย่าตอบว่าจะทำทั้งสองอย่างพร้อม ๆ กัน เพราะงบประมาณจำนวนนั้นจำกัดว่าให้เลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ

ถ้ากำหนดให้เลือกแบบนี้ก็ต้องเลือกซื้อเครื่องเสียงก่อนล่ะครับ อย่างน้อยก็ได้มีอะไรฟังบ้าง

ถ้าทำห้องก่อนแล้ว ห้องที่ทำเสร็จอาจไม่เข้ากันกับเครื่องเสียงก็ได้ (หรือแก้โดยซื้อเครื่องเสียงให้เข้ากันกับห้องแทน)
คำถามแบบนี้ตอบอย่างไม่ต้องคิดเลยว่า ต้องซื้อชุดเครื่องเสียงก่อนอยู่แล้วครับ
เพราะอะไรรู้ไหมครับ การที่เราจะมีห้องฟังเพลงที่สมบูรณ์แบบได้นั้นไม่ใช่จะทำได้ง่ายๆสำหรับทุกๆคนที่เล่นเครื่องเสียงนะครับ
คนธรรมดาทั่วๆไปที่แค่ชอบฟังเพลงแล้วเริ่มสนใจซื้อชุดเครื่องเสียงคงไม่มองข้ามไปถึงขนาดทำห้องฟังเพลงที่เป็นเรื่องเป็นราวหรอกครับ
ขนาดบางคนมีชุดเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์ราคาซีสเต็มมูลค่านับล้านบาทยังไม่สามารถมีห้องฟังเพลงที่สมบูรณ์แบบได้อย่างห้องของเพื่อนผม
รูปข้างบนได้เลยครับ ก็เหมือนกับบางท่านที่ชอบสะสมแผ่นเสียงเดือนๆหนึ่งเสียเงินกับการซื้อแผ่นเสียงเดือนละหลายๆหมื่นบาทปีๆหนึ่งรวมๆแล้ว
คิดเป็นเงินหลายแสนบาทเลยครับ แต่ต้องฟังเพลงจากแผ่นเสียงโดยใช้แอมป์ราคาไม่กี่พันบาทหรือบางทีค่าแผ่นเสียงบางแผ่นที่ลงทุนซื้อราคาแพงกว่า
เครื่องเสียงที่ตัวเองเล่นอยู่เสียอีก แล้วทำไมเราไม่แบ่งความสมดุลย์โดยการเดือนๆลดการซื้อแผ่นเสียงหรือซีดีลงแล้วเก็บเงินไว้ซื้อเครื่องเสียงดีๆมาฟัง
ผมว่าบางท่านที่เก็บสะสมแผ่นไว้ถ้าไม่ต้องซื้อแผ่นเพิ่มขึ้นเลยเป็นเวลา5ปีฟังจากของเก่าที่มีสะสมไว้5ปีที่ไม่ซื้อแผ่นก็ฟังของที่มีอยู่แล้วฟังกันไม่หมดแล้วครับ

« ตอบ #621 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 02:16:34 PM »

อยากให้คุณอั๋นช่วยแนะนำวิธีซื้อเครื่องเสียงมือสองด้วยครับ
   เผื่อจะเป็นประโยนช์สำหรับผู้ที่ชอบของดีราคาไม่แพงมาก
ขอตอบแทนคุณอั๋น501ก็แล้วกันครับ ผมเองก็ชอบเครื่องมือสองมากเลย เพราะราคามันจะถูกลงกว่าเครื่องใหม่อย่างน้อยก็ 60% แต่ก็ไม่เสมอไป หลักการก็ไม่มีอะไรมาก คือ

- โดยพื้นฐาน ควรซื้อเครื่อง (แอมป์ ลำโพง แหล่งกำเนิดเสียง เช่น ซีดีเพลเยอร์ เครื่องเล่นแผ่นเสียง ฯลฯ) ที่ยังมีตัวแทนจำหน่ายให้การสนับสนุนในเรื่องการซ่อมแซมและอะไหล่อยู่ ถ้าไม่มีก็ให้ดูว่าจะพอจัดหาจากแหล่งอื่นใดที่น่าเชื่อถือได้บ้าง เดี๋ยวนี้มีอินเตอร์เน็ตและร้านค้าออนไลน์ ก็ยังพอจะหาสิ่ง support ได้ง่ายขึ้น ในกรณีที่เครื่องตกรุ่นไปนานแล้ว

- ถ้ามีโอกาสตรวจดูของก่อนจ่ายเงิน ก็ควรจะตรวจสอบและคุยรายละเอียดกับคนขาย ผมเองก็ไม่ใช่นักดูนักส่องอะไรหรอกครับ เพียงตรวจสภาพว่ายังพร้อมใช้งานและฟังก์ชั่นทุกอย่างยังดีอยู่หรือเปล่า ถ้าเสียหรือขัดข้องจะเอาไปซ่อมที่ไหนดี ฯลฯ แค่นี้ก็พอครับ

- ถ้าไม่มีโอกาสตรวจดูของก่อนจ่ายเงิน เช่น การสั่งซื้อหัวเข็มมือสองทาง on-line อันนี้ก็ต้องอาศัยความไว้เนื้อเชื่อใจอย่างเดียวเลยครับ ผมเคยซื้อหัวเข็มมือสองจากคนที่โพสต์ขายในอินเตอร์เน็ต และโชคดีที่สินค้าเป็นไปตามที่เขาบอกทุกอย่าง ก็ถือว่าโชคดีไป แต่ยังมีอีกหลายคนที่โชคไม่ดีเท่าผม เพราะโดนหลอกหรือไม่ก็สินค้าไม่เป็นไปตามที่โฆษณาไว้ ซื้อของแบบนี้ก็เป็นความเสี่ยงที่ผู้ซื้อจะต้องรับไว้เองครับ

« ตอบ #622 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 02:31:55 PM »

สมมติมีเงินอยู่จำนวนหนึ่ง เจ้าของเงินคิดจะเล่นเครื่องเสียงแต่ยังไม่มีเครื่องเสียงที่เป็นชิ้นเป็นอัน และมีห้องที่ยังไม่ได้ปรับแต่งอยู่หนึ่งห้อง ขอถามความเห็นของเพื่อน ๆ ที่เล่นเครื่องเสียงหรืออยากจะเล่นเครื่องเสียงว่า เจ้าของเงินควรจะเลือกทำอะไรก่อนระหว่างซื้อเครื่องเสียงกับปรับแต่งห้อง?

บางคนว่า ห้องจะต้องสมบูรณ์แบบก่อน แล้วจึงค่อยซื้อเครื่องเสียง แต่บางคนก็ว่า ต้องซื้อเครื่องก่อนสิ ไม่งั้นฉันจะฟังอะไร (จะให้ฟังแต่อากาศที่ลอยไปมาอยู่ในห้องก็คงไม่เข้าที)

และกรุณาอย่าตอบว่าจะทำทั้งสองอย่างพร้อม ๆ กัน เพราะงบประมาณจำนวนนั้นจำกัดว่าให้เลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ

ถ้ากำหนดให้เลือกแบบนี้ก็ต้องเลือกซื้อเครื่องเสียงก่อนล่ะครับ อย่างน้อยก็ได้มีอะไรฟังบ้าง

ถ้าทำห้องก่อนแล้ว ห้องที่ทำเสร็จอาจไม่เข้ากันกับเครื่องเสียงก็ได้ (หรือแก้โดยซื้อเครื่องเสียงให้เข้ากันกับห้องแทน)
คำถามแบบนี้ตอบอย่างไม่ต้องคิดเลยว่า ต้องซื้อชุดเครื่องเสียงก่อนอยู่แล้วครับ
เพราะอะไรรู้ไหมครับ การที่เราจะมีห้องฟังเพลงที่สมบูรณ์แบบได้นั้นไม่ใช่จะทำได้ง่ายๆสำหรับทุกๆคนที่เล่นเครื่องเสียงนะครับ
คนธรรมดาทั่วๆไปที่แค่ชอบฟังเพลงแล้วเริ่มสนใจซื้อชุดเครื่องเสียงคงไม่มองข้ามไปถึงขนาดทำห้องฟังเพลงที่เป็นเรื่องเป็นราวหรอกครับ
ขนาดบางคนมีชุดเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์ราคาซีสเต็มมูลค่านับล้านบาทยังไม่สามารถมีห้องฟังเพลงที่สมบูรณ์แบบได้อย่างห้องของเพื่อนผม
รูปข้างบนได้เลยครับ ก็เหมือนกับบางท่านที่ชอบสะสมแผ่นเสียงเดือนๆหนึ่งเสียเงินกับการซื้อแผ่นเสียงเดือนละหลายๆหมื่นบาทปีๆหนึ่งรวมๆแล้ว
คิดเป็นเงินหลายแสนบาทเลยครับ แต่ต้องฟังเพลงจากแผ่นเสียงโดยใช้แอมป์ราคาไม่กี่พันบาทหรือบางทีค่าแผ่นเสียงบางแผ่นที่ลงทุนซื้อราคาแพงกว่า
เครื่องเสียงที่ตัวเองเล่นอยู่เสียอีก แล้วทำไมเราไม่แบ่งความสมดุลย์โดยการเดือนๆลดการซื้อแผ่นเสียงหรือซีดีลงแล้วเก็บเงินไว้ซื้อเครื่องเสียงดีๆมาฟัง
ผมว่าบางท่านที่เก็บสะสมแผ่นไว้ถ้าไม่ต้องซื้อแผ่นเพิ่มขึ้นเลยเป็นเวลา5ปีฟังจากของเก่าที่มีสะสมไว้5ปีที่ไม่ซื้อแผ่นก็ฟังของที่มีอยู่แล้วฟังกันไม่หมดแล้วครับ

แน่นอนว่าถ้าเป็นคนรักเพลงตัวจริง ราคาซอฟต์แวร์มันจะต้องท่วมราคาเครื่องเป็นหลายเท่าตัวอยู่แล้ว เพราะต้องซื้อมันเข้ามาเรื่อย ๆ (ไม่ใช่สูบนะครับ) ในขณะที่เครื่องเสียงยังคงที่ ไม่ได้ขยับขยายไปไหน เพราะเปลี่ยนแปลงช้า แต่ใช่ว่าจะไม่เปลี่ยนแปลงเลย

ทำไมคนบางคนยังชอบขับรถเก่า ๆ บุโรทั่งอยู่? (รถก็เก่า คนก็แก่) ทั้ง ๆ ที่ควรจะเปลี่ยนคันใหม่ได้แล้ว นั่นก็เพราะเขายังมีความคุ้นเคยและความผูกพันอยู่กับรถคันนั้นอยู่ยังไงล่ะครับ ผมยังใช้แอมป์ราคาหมื่นกว่าบาทที่ซื้อมาตั้งแต่ปี 2535 ผมก็ยังมีความสุขได้ แม้จะถูกเพื่อนบางคนค่อนว่า เออนะ... แผ่นที่ฟังก็มีแต่ของดี ๆ ราคาแพง แต่ทำไมใช้แอมป์กระจอกจัง คำตอบของผมก็เหมือนกับคนแก่ที่ขับรถบุโรทั่งนั่นแหละครับ คิดเสียว่าจะรถเก่าหรือใหม่มันก็ถึงที่หมายเหมือนกัน

และผมไม่ใช่เจ้าของรถที่เปลี่ยนหรือเทิร์นรถเป็นว่าเล่น ของแพง ต้องซื้อครั้งเดียว และเล่นให้คุ้มครับ

สรุปว่า ผมเป็นคนที่ชอบ...
- ขับรถเก่า
- กินอาหารอร่อยตามร้านข้างถนนหรือร้านลมโชย ไม่ชอบขึ้นเหลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 | 02:39:53 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #623 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 02:47:11 PM »

อยากให้คุณอั๋นช่วยแนะนำวิธีซื้อเครื่องเสียงมือสองด้วยครับ
   เผื่อจะเป็นประโยนช์สำหรับผู้ที่ชอบของดีราคาไม่แพงมาก
ขอตอบแทนคุณอั๋น501ก็แล้วกันครับ ผมเองก็ชอบเครื่องมือสองมากเลย เพราะราคามันจะถูกลงกว่าเครื่องใหม่อย่างน้อยก็ 60% แต่ก็ไม่เสมอไป หลักการก็ไม่มีอะไรมาก คือ

- โดยพื้นฐาน ควรซื้อเครื่อง (แอมป์ ลำโพง แหล่งกำเนิดเสียง เช่น ซีดีเพลเยอร์ เครื่องเล่นแผ่นเสียง ฯลฯ) ที่ยังมีตัวแทนจำหน่ายให้การสนับสนุนในเรื่องการซ่อมแซมและอะไหล่อยู่ ถ้าไม่มีก็ให้ดูว่าจะพอจัดหาจากแหล่งอื่นใดที่น่าเชื่อถือได้บ้าง เดี๋ยวนี้มีอินเตอร์เน็ตและร้านค้าออนไลน์ ก็ยังพอจะหาสิ่ง support ได้ง่ายขึ้น ในกรณีที่เครื่องตกรุ่นไปนานแล้ว

- ถ้ามีโอกาสตรวจดูของก่อนจ่ายเงิน ก็ควรจะตรวจสอบและคุยรายละเอียดกับคนขาย ผมเองก็ไม่ใช่นักดูนักส่องอะไรหรอกครับ เพียงตรวจสภาพว่ายังพร้อมใช้งานและฟังก์ชั่นทุกอย่างยังดีอยู่หรือเปล่า ถ้าเสียหรือขัดข้องจะเอาไปซ่อมที่ไหนดี ฯลฯ แค่นี้ก็พอครับ

- ถ้าไม่มีโอกาสตรวจดูของก่อนจ่ายเงิน เช่น การสั่งซื้อหัวเข็มมือสองทาง on-line อันนี้ก็ต้องอาศัยความไว้เนื้อเชื่อใจอย่างเดียวเลยครับ ผมเคยซื้อหัวเข็มมือสองจากคนที่โพสต์ขายในอินเตอร์เน็ต และโชคดีที่สินค้าเป็นไปตามที่เขาบอกทุกอย่าง ก็ถือว่าโชคดีไป แต่ยังมีอีกหลายคนที่โชคไม่ดีเท่าผม เพราะโดนหลอกหรือไม่ก็สินค้าไม่เป็นไปตามที่โฆษณาไว้ ซื้อของแบบนี้ก็เป็นความเสี่ยงที่ผู้ซื้อจะต้องรับไว้เองครับ
เครื่องเสียงมือสอง คนที่ไม่เคยซื้อมาเล่นมักจะกลัวว่าจะถูกหลอกบ้างย้อมแมวบ้างยิ่งซื้อขายกันในเว็ปเครื่องเสียงสองมือสอง ไม่รู้ประวัติเคยซ่อมมาก่อนหรือเปล่า
วิธีการที่คุณปีศาจลายครามแนะนำเป็นเรื่องที่ถูกครับ สำหรับการสั่งซื้อทางon-lineต้องตรวจให้ดีก่อนครับ
สำหรับผมเล่นเครื่องเสียงมือสองมายี่สิบกว่าปีแล้วครับ ถ้ารักจะเล่นเครื่องมือสองต้องหาคนขายที่ไว้ใจได้ครับ ถ้าเป็นร้านขายเครื่องเสียงมือสองต้องหาเจ้าของร้านที่ไว้ใจได้เช่นกัน
เพราะเราไม่มีวันรู้ได้เลยว่าเครื่องนั้นๆผ่านอะไรมาบ้างถ้าได้ร้านขายดีๆเขาจะบอกประวัติเครื่องและทำการตรวจสอบเครื่องให้แล้วคราวนี้อยู่ที่ราคาและความรับผิดชอบหากเครื่อง
มีปัญหาต้องเปลี่ยนเครื่องให้เราได้หรือเปลี่ยนรุ่นที่ใกล้เคียงกันจะเพิ่มเงินลดเงินก็ได้ วันหลังจะเล่าเรื่องนี้ให้อ่านกันผมมีประสบการณ์กับเรื่องเหล่านี้ไว้มากมายครับ
TRON

« ตอบ #624 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 02:55:33 PM »

ตั้งแต่ผมได้มารู้จักเว็บ thaiprog นี้ ผมรู้ถึงสัจจะธรรมเลยว่าคนเรานั้น"นานาจิตตัง"ครับ บางคนชอบเล่นแผ่นเสียง บางคนชอบเล่นซีดี บางคนเล่น ipod หรือ mp3 บางคนฟังจาก youtube ทางคอมทั้งๆที่เสียงไม่ดีก็ยังมีเลย หรือบางคนชอบเล่นเครื่องเสียง บางคนชอบสะสมโมเดล สะสมเสื้อทัวร์ สะสม box set สะสมแผ่น gimmick หรือ mini lp ถึงแม้ซื้อมาจะฟังบ้างไม่ได้ฟังบ้าง เพราะทุกคนคงเคยฟังจากเทปสมัยก่อนมาจนปรุแล้ว แต่ก็ยังอยากได้แผ่นสวยๆมาสะสมอยู่ดี ทุกสิ่งล้วนเป็นความสุขของแต่ละคนจริงๆครับ และมันยากที่จะเปลี่ยนพฤติกรรมการเสฟดนตรีของแต่ละบุคคลด้วย แต่ท้ายที่สุดคือทุกคนมีความสุขกับสิ่งที่ได้ทำ ได้ฟังดนตรีที่ทุกคนรักไม่ว่าจะฟังในรูปแบบไหน แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้ว

« ตอบ #625 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 02:56:22 PM »

อันที่จริงผมมองเรื่องการเล่นเครื่องเสียงว่าเป็นอนิจจังมานานแล้ว เพราะ...
- เครื่องเสียง ซื้อแล้ว สักพักก็ต้องเปลี่ยน
- ห้องฟัง ทำแล้ว สักพักก็ต้องรื้อ
- วันใดเกิดเบื่อทั้งเครื่องเสียงและห้องฟังขึ้นมา สุดท้ายก็เลิกเล่นไปเลย

อยากจะบอกว่าชีวิตการเล่นเครื่องเสียงมันมีสัจธรรมเท่านี้จริง ๆ ดังนั้นก็ไม่รู้จะตะเกียกตะกายไปให้สุดยอดทำไม สู้หาความสุขจากดนตรีที่เราพอใจจากชุดเครื่องเสียงที่พอเพียงจะดีกว่า เขาว่าฟังเพลงแค่วันละสิบนาทีอายุจะยืนยาว แต่ถ้ามัวเม้คมันนี่เพื่อซื้อเครื่องเสียงแพง ๆ และทำห้องฟังที่สมบูรณ์นี่อายุอาจไม่ยืนยาวก็ได้ เพราะจะเครียดและเจ็บป่วยเสียก่อนครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #626 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 02:59:32 PM »

แต่ผมก็เครียด เพราะซื้อแผ่นแพงๆ เยอะๆ เหมือนกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #627 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 03:32:48 PM »

แต่ผมก็เครียด เพราะซื้อแผ่นแพงๆ เยอะๆ เหมือนกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ
อ้าว ไม่ใช่ยิ่งซื้อแล้วยิ่งสุขใจหรอกหรือครับ? ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #628 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 03:36:30 PM »

อ้าว ไม่ใช่ยิ่งซื้อแล้วยิ่งสุขใจหรอกหรือครับ? ยิ้มกว้างๆ
สุขใจ แต่สมองมันเครียด เพราะต้องใช้กำลังกาย ไปแลกมาครับ ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #629 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 03:50:15 PM »

ผมเครียดนิดๆเวลาซื้อแผ่นมาเยอะ แต่พอขายแผ่นเก่าได้บ้างก็หายเครียด ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 40 41 [42] 43 44 ... 325
พิมพ์