เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 06:40:19 AM
หน้า: 1 ... 60 61 [62] 63 64 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598512 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #915 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 01:26:47 PM »

ผมดีใจมากเลยครับที่เว็ปของเราพูดคุยกันเรื่องไฟล์เพลงกันมากกว่าในเว็ปเครื่องเสียงเสียอีก
ทั้งๆที่เว็ปพวกเครื่องเสียงน่าจะมาสนใจกับเรื่องเหล่านี้กัน เพราะเวลานี้กระแสเรื่องไฟล์เพลงกำลังมาแรง
บริษัทผู้ผลิตเครื่องเสียงดังๆแทบทุกยี่ห้อ ผลิตUSB DACออกมาขายกัน เรียกว่าบริษัทใดไม่มีUSB DAC
ถือว่าตกยุดเลยครับ นี่แสดงว่าวงการเครื่องเสียงยอมรับการเล่นฟอร์แม็ทไฟล์เพลงแล้วครับ
เว็ปของเราทันสมัยกว่าเว็ปเครื่องเสียงเสียอีก

ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาของพวกเราที่เป็นนักสะสมซ้อฟท์แวร์ครับ ก็เลยมีการแลกเปลี่ยนความเห็นและพูดคุย
กันเรื่องไฟล์มากกว่าเว็ปเครื่องเสียง  บอกตามตรงตามความรู้สึกของผมคนเดียวนะครับว่า คนที่เล่นเครื่องเสียง
ที่พิถีพิถันกับเรื่องซ็อฟท์แวร์และเป็นนักสะสมระดับแนวหน้าจริงๆ ไม่ค่อยมีหรอกครับ ไม่เหมือนเว็ปนี้ที่นักสะสม
ทุกคนระดับคับแก้วทั้งนั้น แต่มีน้อยคนที่ยอมลงทุนหนักๆเล่นเครื่องเสียงดีๆ ระดับไฮเอนท์  เศร้า

เมื่อไหร่ที่มีทั้งสองอย่างแล้วเมื่อนั้นแหละครับ เว็ปเราจะเป็นอันดับหนึ่งของเมืองไทยเลย ใครไม่เชื่อก็ลองคอย
ดูในอนาคตว่าผมจะพูดถูกหรือผิด  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผู้ใหญ่ที่เคารพรักของผมท่านหนึ่งและเป็นคนกันเองแถว ๆ นี้มีครบทั้งสองอย่างแล้ว ทั้งซอฟต์แวร์จำนวนมากและชุดเครื่องเสียงไฮเอนด์ เมื่อไม่นานมานี้ก็เพิ่งถอยลำโพงที่ราคาสามารถซื้อรถเก๋งได้คันหนึ่งมาสด ๆ ร้อน ๆ ส่วนผมก็ขอลุ่ม ๆ ดอน ๆ ไปอีกสักสิบห้าปี แล้วตอนนั้นคงอาจจะตัดสินใจไฮเอนด์ทั้งชุดเลยก็ได้ครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #916 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 01:31:59 PM »

ผมขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับคุณภาพของบูลเรย์(Hi-Def)ว่าภาพมีความคมชัดสูงขนาดที่ว่าดาราหนังเรทX
ไม่อยากจะให้มีหนังเรทX(พวกฮาร์ทคอ)ทำเป็นบูลเรย์ เพราะความที่มันมีภาพคมชัดสูงทำให้เกิดปัญหากับนักแสดง
อย่างที่รู้ๆกันอยู่ดาราอย่างคุณเธอจะต้องโชว์รูปร่างคงไม่มีดาราคนใดที่จะไร้ตำนิที่ร่างกายหรอกครับ
บางคนถึงรีทัชอย่างไรกับภาพระดับบูลเรย์แล้วไม่รอด ต้องเห็นร่องรอยตำนิตามร่างกาย
เห็นไหมครับ ความคมชัดของภาพทำให้ดาราหนังเรทXยังกลัวเลยครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #917 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 01:47:15 PM »

ผมขอเล่าเรื่องเกี่ยวกับคุณภาพของบูลเรย์(Hi-Def)ว่าภาพมีความคมชัดสูงขนาดที่ว่าดาราหนังเรทX
ไม่อยากจะให้มีหนังเรทX(พวกฮาร์ทคอ)ทำเป็นบูลเรย์ เพราะความที่มันมีภาพคมชัดสูงทำให้เกิดปัญหากับนักแสดง
อย่างที่รู้ๆกันอยู่ดาราอย่างคุณเธอจะต้องโชว์รูปร่างคงไม่มีดาราคนใดที่จะไร้ตำนิที่ร่างกายหรอกครับ
บางคนถึงรีทัชอย่างไรกับภาพระดับบูลเรย์แล้วไม่รอด ต้องเห็นร่องรอยตำนิตามร่างกาย
เห็นไหมครับ ความคมชัดของภาพทำให้ดาราหนังเรทXยังกลัวเลยครับ

Thank you!

« ตอบ #918 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 01:51:30 PM »

ท่านผู้ใหญ่ที่เคารพรักของผมท่านหนึ่งและเป็นคนกันเองแถว ๆ นี้มีครบทั้งสองอย่างแล้ว ทั้งซอฟต์แวร์จำนวนมากและชุดเครื่องเสียงไฮเอนด์ เมื่อไม่นานมานี้ก็เพิ่งถอยลำโพงที่ราคาสามารถซื้อรถเก๋งได้คันหนึ่งมาสด ๆ ร้อน ๆ ส่วนผมก็ขอลุ่ม ๆ ดอน ๆ ไปอีกสักสิบห้าปี แล้วตอนนั้นคงอาจจะตัดสินใจไฮเอนด์ทั้งชุดเลยก็ได้ครับ

ผมยอมรับและขอคารวะด้วยครับ เพราะเจอท่านมาแล้วถึงสองหนในงานพบปะของเรา ท่านเป็นผู้นำของเราครับ แล้วก็อีก
ท่านนึงก็คือ (ไอ้)คุณอั๋น501 นี่แหละครับ แต่ไม่ค่อยเน้นเรื่องซ็อฟท์แวร์ ทว่าความรู้นี้ระดับปรมาจารย์เหมือนกัน ซึ่งผมว่า
ยังมีอีกหลายคนในที่นี้ที่ใกล้ถึงจุดสุดยอดแล้วล่ะครับ ผมว่าแนวทางของเว็ปเรากำล้งไปในทางที่ถูกแล้วล่ะครับ ไม่ใช่มา
พูดกันแต่เรื่องเพลง เครื่องเล่นก็มีความสำคัญเท่าๆ กันเลยก็ว่าได้ ถ้าอยากฟังเพลงอย่างมีความสุขร้อยเปอร์เซ็นต์เต็ม  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #919 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 02:03:13 PM »

คุณหมอ The Black Tulipเป็นแบบอย่างที่ดีของนักเล่นเครื่องเสียงและสนใจกับตัวซอฟต์แวร์ด้วย
สร้างความสมดุลกับการฟังเพลงจากชุดซีสเต็มชั้นดีผลที่ได้ตามมาก็คือความไพเราะของดนตรี
ปัจจัยเรื่องการเงินความพร้อมของแต่ละคนนั้นย่อมแตกต่างกัน ถ้าเรารู้จักเล่นเครื่องเสียงพอกับความสามารถความต้องการของเรา
รู้จักซื้อ รู้จักหา รู้จักยอมรับกับสิ่งนั้นๆเราก็จะเสพสุขกับเสียงเพลงที่เรารักได้อย่างมีความสุขครับ
ที่ผมเอาเรื่องไฟล์เพลงมาบอกกล่าวกันนั้น ก็เพราะว่าการเล่นไฟล์เป็นหนทางที่เพื่อนสมาชิกที่มีปัจจัยน้อยจะได้ฟังเพลงที่ได้
คุณภาพเสียงเกินกว่างบที่เราลงทุนเล่นกับมัน  เพราะการเล่นฟอร์แม็ทอื่นอย่างเช่นแผ่นเสียงหรือซีดี(Mini Lp Cd)ก็ไม่ได้ให้คุณภาพเสียง
ที่เหนือกว่าไฟล์ แต่ต้องใช้ปัจจัยลงทุนที่สูงกว่ามาก ถ้าเราพร้อมเรื่องปัจจัยรอบด้านก็ไม่มีปัญหาว่าอยากจะกับฟอร์แม็ทอะไรก็ได้ทั้งนั้น
ผมอยากให้กระทู้เรื่องเครื่องเสียงของเว็ปเรานี้ เป็นเหมือนประตูเปิดสู่โลกแห่งเสียงเพลงซึ่งไร้ขอบเขต ถ้าเกิดประโยชน์บ้างแค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ

« ตอบ #920 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 02:14:29 PM »

อ่านกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้นจนถึงวันนี้มีแต่ความรู้สึกดีๆ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

เออ..อ...อ   ว่าแต่ว่ามีแผ่นที่ไม่อยากเก็บอีกแล้วอยากให้คนที่รักแผ่นจริงๆ เหลือบ้างไหมครับ
อั๋น501

« ตอบ #921 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 02:16:25 PM »

หลายคนที่ใกล้ถึงจุดสุดยอดนี่มีใครบ้างครับเฮียโป่ง อยากรู้จัง

« ตอบ #922 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 03:01:23 PM »

อ่านกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้นจนถึงวันนี้มีแต่ความรู้สึกดีๆ  ร้องไห้  ร้องไห้  ร้องไห้

เออ..อ...อ   ว่าแต่ว่ามีแผ่นที่ไม่อยากเก็บอีกแล้วอยากให้คนที่รักแผ่นจริงๆ เหลือบ้างไหมครับ
พี่โป่งรู้สึกดี ๆ ทำไมต้องร้องไห้ด้วยล่ะครับ? 

« ตอบ #923 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 03:03:52 PM »

คุณหมอ The Black Tulipเป็นแบบอย่างที่ดีของนักเล่นเครื่องเสียงและสนใจกับตัวซอฟต์แวร์ด้วย
สร้างความสมดุลกับการฟังเพลงจากชุดซีสเต็มชั้นดีผลที่ได้ตามมาก็คือความไพเราะของดนตรี
ปัจจัยเรื่องการเงินความพร้อมของแต่ละคนนั้นย่อมแตกต่างกัน ถ้าเรารู้จักเล่นเครื่องเสียงพอกับความสามารถความต้องการของเรา
รู้จักซื้อ รู้จักหา รู้จักยอมรับกับสิ่งนั้นๆเราก็จะเสพสุขกับเสียงเพลงที่เรารักได้อย่างมีความสุขครับ
ที่ผมเอาเรื่องไฟล์เพลงมาบอกกล่าวกันนั้น ก็เพราะว่าการเล่นไฟล์เป็นหนทางที่เพื่อนสมาชิกที่มีปัจจัยน้อยจะได้ฟังเพลงที่ได้
คุณภาพเสียงเกินกว่างบที่เราลงทุนเล่นกับมัน  เพราะการเล่นฟอร์แม็ทอื่นอย่างเช่นแผ่นเสียงหรือซีดี(Mini Lp Cd)ก็ไม่ได้ให้คุณภาพเสียง
ที่เหนือกว่าไฟล์ แต่ต้องใช้ปัจจัยลงทุนที่สูงกว่ามาก ถ้าเราพร้อมเรื่องปัจจัยรอบด้านก็ไม่มีปัญหาว่าอยากจะกับฟอร์แม็ทอะไรก็ได้ทั้งนั้น
ผมอยากให้กระทู้เรื่องเครื่องเสียงของเว็ปเรานี้ เป็นเหมือนประตูเปิดสู่โลกแห่งเสียงเพลงซึ่งไร้ขอบเขต ถ้าเกิดประโยชน์บ้างแค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ

เป็นกระทู้เดียวที่ครบเครื่องนานาทัศนะและสารพันเครื่องเสียงที่ยากจะหาอ่านได้จากที่อื่นใด แม้หนังสือเครื่องเสียงร้อยเล่มก็ยังไม่เทียมเท่ากระทู้นี้กระทู้เดียว -- ผมดีใจด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010 | 03:34:53 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #924 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 03:45:37 PM »

เมื่อเช้าได้ฟังไฟล์ Born To Run 24bit /96khz ที่ rip จาก 1984 vinly เสียงดีสุดยอดมากฟังต่างจากซีดีอย่างเห็นได้ชัดเช่นจริงๆ ไม่มีเสียงกร๊อบแกร๊บติดมาด้วย ว่าแต่ถามพี่อั๋นหน่อยครับเห็นพี่มี Born In The USA ที่ rip จากแผ่นเสียง 1984 vinyl และ 2007 reissue (180 gram vinyl) อยากถามว่่าทำไมแผ่น 1984 vinyl เสียงดีกว่า 2007 reissue ครับ เกี่ยวไหมครับว่าคนที่ rip มาตั้งระดับเสียงไม่เท่ากัน หรือต้นฉบับ 1984 vinyl เสียงดีกว่า?
แย่งพี่อั๋นตอบ  ยิ้มกว้างๆ

ลงมาเล่นไวนิลซิครับ เดี๋ยวจะบอกให้
เมื่อก่อนคุณโปโลตูน ก็เคยสงสัย
เดี๋ยวนี้ หาแต่แผ่น first pressing ทั้งนั้น ฮะฮะอ่า

แล้วขอบอกว่า Born To Run ที่ rip จาก 1984 vinly นั้น สามารถทำให้เสียงดีสุดยอดมากๆๆๆ ขึ้นไปได้อีกนะครับ
แต่ต้องเล่นแผ่นเสียงแหละนะ พร้อมกับบวกกับเงินเพิ่มอีกมากมาย  โกรธ

ถ้าระดับเราๆ ไม่มีตังค์ ไม่มีเวลา ไม่มีความรู้ มีแต่เพื่อนดีๆ น่ารักๆ สมควรเล่นไฟล์ครับ ผมฟันธงเอง  เจ๋ง
อีกไม่นานเกินรอ จะไปเล่นมั่ง
ตอนนี้ขอสะสมเพื่อนดีๆ ไว้เยอะๆก่อนครับ  ยิ้มเท่ห์

การเล่นไฟล์เพลงที่Ripมาจากแผ่นเสียงนั้นมันแตกต่างกับไฟล์(24/96khzหรือ24/192khz)จากมาสเตอร์ของห้องบันทึกเสียงครับ
เมื่อมีที่มาจากต้นทางแตกต่างกัน คุณภาพเสียงต้องดูจากแหล่งต้นทางด้วยครับอย่างเช่นคนที่ปล่อยต้นทางRipมาเป็นไฟล์
เราต้องไม่ลืมว่าแผ่นเสียงจะต้องใช้เครื่องเล่นแผ่นเสียงและอุปกรณ์ประกอบอาทิเช่นหัวเข็ม โทนอาร์มและปรีPhonoกับพวกเส้นสายสัญญาณอีก
สิ่งเหล่านี้ส่งผลกับเรื่องคุณภาพเสียงทั้งสิ้น แม้แต่เราฟังแผ่นเสียงจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นยังให้คุณภาพเสียงที่แตกต่างกันเลย
จึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร แผ่นเสียงหรือแผ่นซีดีแต่ละเวอร์ชั่นคุณภาพเสียงจะไม่เหมือนกัน ทั้งๆที่เป็นอัลบั้มชุดเดีนวกัน

แค่แตกต่างกันที่แหล่งผลิตหรือวิธีการในการปั้มแผ่นก็ให้คุณภาพเสียงต่างกันแล้วครับ  ผมถึงได้บอกว่าไฟล์นั้นถ่ายเปลี่ยนข้อมูลบน
hard diskจะกี่พันกี่หมื่นครั้งก็ต้องเหมือนต้นฉบับของต้นทางเสมอ  คราวนี้เรามาว่ากันเรื่องที่คุณTRON ถามทำไมเสียงของVinyl Rip
ของอัลบั้มBorn to Run ทำไมคุณภาพเสียงถึงไม่เหมือนกันของอัลบั้มเดียวกันแต่ต่างเวอร์ชั่น ก็จะเป็นอย่างที่ผมเล่ามานี้
และที่ท่านผีบอกว่าเสียงของVinyl ของอัลบั้มBorn to Runให้เสียงดีสุดยอดมากๆๆๆต้องมาเล่นกับเครื่องแผ่นเสียง
ผมก็ต้องถามกลับไปเหมือนกันว่าใช้เครื่องแผ่นเสียงยี่ห้ออะไรรุ่นอะไร เข็มยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรฯลฯ แล้วเอาเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือหัวเข็ม
ที่ท่านผีบอกให้เป็นตัวต้นทางใช้ในการRip Vinyl และถ้าหากวันข้างหน้าต้นสังกัดปล่อยไฟล์เพลง24/96khzจริงๆออกมาขาย
เมื่อนั้นต้นทางของไฟล์จะมาจากแหล่งต้นฉบับเดียวกับแผ่นเสียงเลยครับ รูปแบบคงไม่ใช่แอปเปิ้ลเขียวแล้วครับ

เฮียอั๋นถามมา เราต้องรีบตอบ  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าไฟล์นี้ มาจากเว็บ AVAXHOME คนริปเขาจะลงเครื่องเคราด้วยนะ
ประมาณนี้..
อ้างถึง
RCM Hannl 'limited' with "Rotating Brush"
Music Hall MMF 5.1 Turntable with Pro-Ject Speedbox
Goldring 1042GX reference Cartridge
Belari VP-129 Tube Phono PreAmp with Sylvania 12AX7WA
E-MU 0404 external USB 2.0 Audiointerface
Interconnections by "Goldkabel"
Wavelab 5 recording software
iZotope RX Advanced 1.21 for redbook convertion

Vacuum cleaning > TT > Belari > Laptop > Wavelab 5.01 (24/96) > manual click removal >
analyze (no clipping, no DC Bias offset) > split into individual Tracks > FLAC encoded (Vers. 1.21)

No silence been removed, please burn gapless to match original tracklayout.
แต่คนเล่น คงไม่ต้องสนใจหรอก  ยิงฟันยิ้ม
แต่สำหรับผม นี่คือลายแทงชนิดหนึ่ง ในการเล่นเครื่องเสียง
เล่นเพื่อความมันส์ และสนุก มากกว่าจะเอาชนะ หรือ เปรียบเทียบแบบแข่งขัน
เรียกว่า ใครรู้อะไรใหม่ๆ ก็เฮฮาเล่าสู่กันฟัง

และระหว่าง แผ่นเสียง / ซีดี / ไฟล์เพลงละเอียด / ไฟล์เพลงหยาบ
ถ้ามีใครถามผม ว่าจะเลือกแบบไหน

ผมคงไม่ตอบกลางๆ แบบว่า ก็แล้วแต่ชอบ นานาจิตตัง
และก็ไม่ตอบแบบ ไอ้นั่นดีกว่าไอ้นี่ โดยอ้างหลักการตามฝรั่ง
และก็ไม่ตอบแบบ ฟันธง โดยอ้างหูของตัวเอง และหูของคนอื่น

"แล้วเอ็งจะตอบว่าไงวะ"  โกรธ ผู้อ่านท่านหนึ่ง คงนึกในใจ)

ผมก็คงตอบว่า ผมฟังเพลง ก็แค่ต้องการความสุขครับ
และคงไม่มี ความสุขใด เท่ากับการมีเพื่อนฝูงมิตรสหายอีกแล้ว
(เชื่อผมเถอะ)  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ต่อให้มีเทิร์นตัวละล้าน ลำโพงตัวละเท่าเครื่องบินเจ็ท สายไฟเส้นเท่าท่อระบายน้ำ
มีไฟล์ละเอียด 108บิท/1009 กิโลเฮิร์ตเรซฯ เต็มฮาร์ดดิส์ก ลูกเท่าตู้เย็น
มีมินิแอลพี ทุกชุดจาก ซีดีเจแปน มีแผ่นเสียงโมบายทุกชุด

..แต่ถ้าไม่มีเพื่อน  โกรธ
ผมก็ไม่รู้จะฟังเพลงไปทำไม
ซื้อกีต้าร์มาดีดเล่น ยังมันส์ซะกว่า ใช่ไหม  ขยิบตา

ผมเชื่อว่า ที่ทุกท่านเล่าสู่กันฟัง
ก็ด้วยความปรารถนาดีกันทั้งนั้นแหละคร้า..บ
มันก็อยู่บนพื้นฐาน ของมิตรภาพ ทั้งนั้น

ส่วนประเด็นของพี่โป่ง ที่ว่า กระด้างภัณฑ์ สัมพันธ์ กับ ละมุนภัณฑ์ อะไรนั้น
ขอเถียงว่า เหมือนจะจริง แต่ ไม่จริงครับ
ขอเวลารวบรวมหลักฐานอีกนิด จะมาเถียงต่อ  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #925 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 04:39:04 PM »

เวลาที่ฟังไฟล์เพลงVinly Ripเมื่อต้นฉบับคนปล่อยไฟล์มาโชว์เครื่องเครามาแบบนี้ ก็ต้องฟังเทียบกับเครื่องเล่นแผ่นเสียง
และอุปกรณ์ข้างเคียงของคนปล่อยไฟล์มาถึงจะรู้ว่าเสียงจากแผ่นเสียงสุดยอดกว่าจริงหรือเปล่า หรือคนปล่อยไฟล์อีกคนใช้เครื่องเล่น
ชุดซีสเต็มที่เหนือกว่าของคนแรกแต่อัลบั้มชุดเดียวกัน พอมาเป็นไฟล์แล้วคุณภาพเสียงที่ได้จากคนหลังย่อมดีกว่า อันนี้ผมให้ท่านผีเป็นข้อคิดเล่นๆ ยิ้มกว้างๆ

ระหว่างแผ่นเสียง ซีดี ไฟล์เพลง24/96khzหรือ24/192khzและไฟล์เพลงMP3
ถ้ามีใครถามผมว่าเลือกแบบไหน
ผมก็ต้องตอบว่าเลือกฟังสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวผม(ไม่ใช่ของคนอื่น) ตกใจ
เวลาผมฟังเพลงไม่ต้องใช้หูของเพื่อนมาฟังหรอกครับ เมียยังไม่มาฟังด้วยเลย ยิงฟันยิ้ม
พอมีเพื่อนมาฟังเพลงทีไรไม่ค่อยเห็นจะฟังกันดูแต่หนังของชอบๆทั้งนั้น ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #926 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 05:50:54 PM »

พี่โป่งรู้สึกดี ๆ ทำไมต้องร้องไห้ด้วยล่ะครับ? 

การหลั่งน้ำตามีสองแบบครับ คือเสียใจ แต่ของผมอีกแบบนึงครับ คือ ตื้นตันใจครับ มันไมเหมือนกันนะ
ไม่เห็นหน้าตอนคุยกันมันก็แบบนี้แหละครับ บางทีอาจเข้าใจผิดได้
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #927 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 08:13:10 PM »

ถ้าผมซื้อเครื่องเล่น HD คงต้องไปขอดูดไฟล์คอนเสิร์ตจากพี่อั๋นซะแล้ว
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #928 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 08:26:14 PM »

แสดงว่าคุณปีศาจฯก็ยังไม่เข้าใจประเด็นของผมอยู่ดี
(นี่ขนาดพวกเดียวกัน ที่เล่นแผ่นเสียงนะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม)

ผมบอกแล้วว่า ไม่เคยสนใจว่า เสียงอะไร หรือของใคร จะดีกว่ากัน
อ้างถึง
แต่สำหรับผม นี่คือลายแทงชนิดหนึ่ง ในการเล่นเครื่องเสียง
เล่นเพื่อความมันส์ และสนุก มากกว่าจะเอาชนะ หรือ เปรียบเทียบแบบแข่งขัน
เรียกว่า ใครรู้อะไรใหม่ๆ ก็เฮฮาเล่าสู่กันฟัง

นั่นคือ ดูว่าเขามีกระด้างภัณฑ์อะไร เล่นละมุนภัณฑ์อะไร ใช้โปรแกรมอะไร ใช้ซาวด์การ์ดอะไร ต่างๆพวกนี้
ถอดลายแทง มาปรับกับของเรา เท่าที่มีอยู่
เอาผลลัพท์ที่ได้ ไปแลกเปลี่ยนกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
ความมันส์ถึงบังเกิดในหมู่เพื่อนฝูง ยิ่งเราบอกข้อมูลออกไป ยิ่งได้ประโยชน์ และแก้ข้อผิดพลาดของเราด้วย

ส่วนเรื่องเครื่องเสียงนี่
พักหลังผมเล่นแนว vintage อย่างที่เคยบอก
ไม่ได้เล่น ออดิโอไฟล์ แล้วครับ
รื้อ แยก ประกอบ ทำเอง หาชิ้นส่วน มาดัดแปลง ก็สนุกไปอีกแนวทางครับ  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #929 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 08:43:52 PM »

ถ้าผมซื้อเครื่องเล่น HD คงต้องไปขอดูดไฟล์คอนเสิร์ตจากพี่อั๋นซะแล้ว

ได้เลยไอ้น้อง ไม่ใช่ของพี่ที่มีไฟล์คนเดียวแล้วนะพี่TRONก็มีเหมือนกันลองจีบๆแกดูเผื่อพี่แกจะให้ดูดได้เช่นกัน
ฝากบอกพี่TRONด้วยเครื่องเล่นHD-DUNEของพี่เล่นไฟล์Blu-Ray Audio(24/192khz)ได้ด้วยนะว่างๆจะเอาไฟล์ไปฝาก
สำหรับBlu-Ray Audioมีออกมาแล้ว ผมได้ฟังแล้วครับเพลงที่ออกมาช่วงแรกๆนี้จะเป็นเพลงพวกแนวคลาสสิค
ถ้าอยากจะลองฟังก็บอกมาจัดให้ ลักษณะเมนูภาพจะเหมือนกับดีวีดีAudioครับเล่นได้ถึง7.1ch.
ผมจะบอกรายละเอียดไว้นิดตัวBlu-Ray Audioความจุของมันก็คือ50GB(เท่าบูลเรย์หนัง)SACDประมาณ5GB
ซีดีไม่ถึง1GB ดีวีดี5-9GB เทียบขนาดความจุของBlu-Ray Audioดูก็แล้วกันเฉพาะความจุข้อมูลเสียงเพียงอย่างเดียวเท่านั้น
ลองคิดดูซิครับคุณภาพเสียงจะขนาดไหนแอปเปิ้ลไฟล์ของThe Beatles(24/44.1khz)รวมสิบกว่าอัลบั้มยังแค่8GB

หน้า: 1 ... 60 61 [62] 63 64 ... 325
พิมพ์