เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:10:27 AM
หน้า: 1 ... 83 84 [85] 86 87 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598480 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1260 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 08:43:08 AM »

ขอบคุณพี่อั๋น, พี่ปิศาจฯ นะครับ สำหรับความคิดเห็น  ยิ้มกว้างๆ (สู้ต่อไป)  จุมพิต
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1261 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 09:12:08 AM »

ขอบคุณพี่อั๋น, พี่ปิศาจฯ นะครับ สำหรับความคิดเห็น  ยิ้มกว้างๆ (สู้ต่อไป)  จุมพิต
ถ้าคุณ JK อยากโชว์ปกแผ่นเสียงจริง ๆ ก็พอมีวิธีครับ ผมขออนุญาตยืมรูปถ่ายของท่านผีเพลงมาเป็นตัวอย่างนะครับ คือให้คุณ JK จัดในลักษณะตามรูปนี้ และผลัดเอาอัลบั้มที่อยากโชว์สับเปลี่ยนกันออกโชว์ ความเสี่ยงของการบิดงอจะน้อยลง แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ชอบการโชว์ในลักษณะนี้ เพราะกำลังสงสัยอยู่ว่าอุณหภูมิและแสงสว่าง (แดดที่เล็ดลอดเข้ามาทางหน้าต่าง หลอดไฟบนเพดาน) จะเป็นเหตุให้ปกแผ่นเสียงมีสีซีดจางลงในระยะยาวครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1262 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 09:23:47 AM »

ถ้าคุณ JK อยากโชว์ปกแผ่นเสียงจริง ๆ ก็พอมีวิธีครับ ผมขออนุญาตยืมรูปถ่ายของท่านผีเพลงมาเป็นตัวอย่างนะครับ คือให้คุณ JK จัดในลักษณะตามรูปนี้ และผลัดเอาอัลบั้มที่อยากโชว์สับเปลี่ยนกันออกโชว์ ความเสี่ยงของการบิดงอจะน้อยลง แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ชอบการโชว์ในลักษณะนี้ เพราะกำลังสงสัยอยู่ว่าอุณหภูมิและแสงสว่าง (แดดที่เล็ดลอดเข้ามาทางหน้าต่าง หลอดไฟบนเพดาน) จะเป็นเหตุให้ปกแผ่นเสียงมีสีซีดจางลงในระยะยาวครับ

ขอยืนยันว่า สีซีดจริงครับ เคยนำมาใส่กรอบติดผนังแล้ว พบว่า ในช่วงระยะเวลาเท่ากัน แต่ละปกจะมีคุณสมบัติสีซีดเร็ว/ช้าต่างกันด้วย ทางออกหนึ่งคือ ขอแนะนำให้นำปกไปถ่ายสำเนาสีแบบคุณภาพดีๆ แล้วมาวางโชว์แทนครับ

อั๋น501

« ตอบ #1263 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 09:41:14 AM »

ขอบคุณพี่อั๋น, พี่ปิศาจฯ นะครับ สำหรับความคิดเห็น  ยิ้มกว้างๆ (สู้ต่อไป)  จุมพิต

อุณหภูมิความร้อนและแสงสว่างจากแสงแดดจะมีผลกับแผ่นเสียงที่เราเก็บอยู่ครับ  ผมว่าพยายามเลี่ยงๆกับความร้อนเหล่านี้โดยตู้เก็บแผ่นเสียง
ควรจะอยู่ในห้องที่่มีอากาศถ่ายเทได้ดีห้องที่รับแสงแดดเต็มๆในช่วงบ่ายๆอย่างนี้ไม่ดีแน่อย่างว่าแต่แผ่นเสียงเลยครับเวลาเราอยู่ยังร้อนแย่เลย
อันที่จริงแล้วห้องที่ควบคุมอุณหภูมิได้จะดีที่สุดคือเปิดแอร์ปรับอากาศ(แบบคนมีเงินที่ทำห้องเก็บไวร์) แต่เราก็ไม่สามารถจะเปิดแอร์ทิ้งไว้ได้
ตลอดเวลา 24 ชั่วโมงอาจจะเปิดแอร์ได้เป็นบางช่วงเวลาที่เราใช้ห้องเท่านั้น  และเรื่องวางโชว์ปกแผ่นเพื่อความสวยงามผมว่าก็ไม่ควรถ้าอยาก
วางโชว์จริงๆ(ผมก็ชอบดูมันสวยดีครับ)ควรใช้วิธีแบบคุณหมอคือซื้อแผ่นซ้ำๆไว้หลายๆแผ่นแยกเอาไว้โชว์หรือแผ่นที่ต้องใช้ฟังจริงๆและแผ่นที่ใช้
เก็บสะสมอาจจะไม่ต้องซื้อแผ่นซ้ำเท่ากับของคุณหมอก็ได้หรือถ้ามีเงินจะซื้อก็ได้อยู่แล้วครับ

« ตอบ #1264 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 09:20:34 AM »

อยากทราบว่าโคมไฟเล็ก ๆ แบบนี้พอมีขายที่ใดบ้างในเมืองไทย
ผมอยากจะซื้อมาไว้ใช้ส่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงเวลาปิดไฟฟังมืด ๆ น่ะครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1265 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 12:46:11 PM »

อ่า ครับ เข้าท่าดีครับ
ส่วนเรื่องแสงแดด หรือแสงจากนีออนนี่ ผมเห็นด้วยครับ หรือไม่ ก็คงแค่เอาหน้าปกมาโชว์เป็นช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1266 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 01:15:55 PM »

ส่วนเรื่องแสงแดด หรือแสงจากนีออนนี่ ผมเห็นด้วยครับ หรือไม่ ก็คงแค่เอาหน้าปกมาโชว์เป็นช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง  ยิ้มกว้างๆ
ขนาดตู้เก็บแผ่นของผมตั้งอยู่ในมุมที่ไม่โดนแสงแดดและไม่ค่อยเปิดไฟแสงสว่าง แถมยังมีบานกระจกปิดตู้อีก สันปกแผ่นเสียงบางแผ่นยังดูสีซีดไปเลย ทั้ง ๆ ที่จำได้ว่าแรกที่ซื้อมา มันไม่ซีดขนาดนั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2010 | 01:18:26 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1267 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 01:54:56 PM »

ถูกต้องครับ
การเอาแผ่นมาโชว์แบบนั้น
นอกจากจะทำให้สีซีดแล้ว
ที่สำคัญ จะทำให้พลาสติค ห่อรั้งตัว ทำให้ปกกระดาษงอ และส่งผลถึงแผ่นไวนิลด้วย เพราะมันก็เป็นพลาสติค ชนิดหนึ่งเหมือนกันครับ

ผมจะเอามาตั้งโชว์ ตอนฟังเพลงเท่านั้น  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนการเก็บแผ่นให้ดีนั้น
นอกจากต้อง กันฝุ่น กันแสงแดดแล้ว
ไม่ควรมีช่องใหญ่ เกิน 15-20 แผ่น

อย่างของผม หรือคุณปีศาจ ถือว่ามากเกินไปครับ
ถ้าสั่งทำ ต้องทำให้กว้าง ไม่เกิน 6นิ้วครับ
เพราะจะทำให้แผ่นตั้งตรง 90 องศา

ซึ่งผมกับเฮียปีศาจ ก็ทราบดี ในข้อนี้
เลยพยายาม หาซื้อแผ่น มายัดๆ ให้ช่องมันเต็มนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ต่างกันตรงที่ ของเขา เล่นแผ่นซ้ำๆ (ของดีๆ)
ไอ้เรา เล่นแผ่นช้ำๆ (ของมั่วๆ)
555+

« ตอบ #1268 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 02:16:15 PM »

ถูกต้องครับ
การเอาแผ่นมาโชว์แบบนั้น
นอกจากจะทำให้สีซีดแล้ว
ที่สำคัญ จะทำให้พลาสติค ห่อรั้งตัว ทำให้ปกกระดาษงอ และส่งผลถึงแผ่นไวนิลด้วย เพราะมันก็เป็นพลาสติค ชนิดหนึ่งเหมือนกันครับ

ผมจะเอามาตั้งโชว์ ตอนฟังเพลงเท่านั้น  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนการเก็บแผ่นให้ดีนั้น
นอกจากต้อง กันฝุ่น กันแสงแดดแล้ว
ไม่ควรมีช่องใหญ่ เกิน 15-20 แผ่น

อย่างของผม หรือคุณปีศาจ ถือว่ามากเกินไปครับ
ถ้าสั่งทำ ต้องทำให้กว้าง ไม่เกิน 6นิ้วครับ
เพราะจะทำให้แผ่นตั้งตรง 90 องศา

ซึ่งผมกับเฮียปีศาจ ก็ทราบดี ในข้อนี้
เลยพยายาม หาซื้อแผ่น มายัดๆ ให้ช่องมันเต็มนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ต่างกันตรงที่ ของเขา เล่นแผ่นซ้ำๆ (ของดีๆ)
ไอ้เรา เล่นแผ่นช้ำๆ (ของมั่วๆ)
555+
ทำม่านรูดปิดชั้นวางแผ่นเสียงเพื่อกันแสงดีมั้ยครับ?
(อ้าว ถ้างั้นก็ไม่ได้โชว์แผ่นน่ะสิ) ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #1269 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 02:21:06 PM »

ส่วนเรื่องแสงแดด หรือแสงจากนีออนนี่ ผมเห็นด้วยครับ หรือไม่ ก็คงแค่เอาหน้าปกมาโชว์เป็นช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง  ยิ้มกว้างๆ
ขนาดตู้เก็บแผ่นของผมตั้งอยู่ในมุมที่ไม่โดนแสงแดดและไม่ค่อยเปิดไฟแสงสว่าง แถมยังมีบานกระจกปิดตู้อีก สันปกแผ่นเสียงบางแผ่นยังดูสีซีดไปเลย ทั้ง ๆ ที่จำได้ว่าแรกที่ซื้อมา มันไม่ซีดขนาดนั้นครับ

ฝาตู้แผ่นเสียงผมเป็นไม้ทึบ สันปกไม่ซีดครับ แต่ตู้ซีดี ฝาเป็นกระจก แผ่นที่อยู่ใกล้หน้าต่าง สันปกสีซีดไปแล้วครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #1270 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:01:03 PM »

หน้าปกแผ่นเสียงผมก็ซีดเหมือนกันครับ เลยเลิกโชว์ไปแล้ว แต่สันปกมันซีดก็ช่วยไม่ได้เพราะว่าตู้ของผมออกแบบ
แบบลักกะปิดลักกะเปิด ไม่ได้ทึบหมดเพราะแลดูแล้วมัน อึดอัด ครับ  ฮืม

ถ้าทำเป็น "ม่านรูด" ผมว่า "หน้าซีด" เพราะว่ากว่าจะ(เลือกแผ่น)ออกมา หน้าก็เขียว แล้วก็ เหนื่อย ด้วย เนื่องจากแผ่นมันเยอะ
เลือกไม่ค่อยถูก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #1271 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 | 03:11:30 PM »

ถ้าทำเป็น "ม่านรูด" ผมว่า "หน้าซีด" เพราะว่ากว่าจะ(เลือกแผ่น)ออกมา หน้าก็เขียว แล้วก็ เหนื่อย ด้วย เนื่องจากแผ่นมันเยอะ
เลือกไม่ค่อยถูก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเจอ "ตำรวจบ้าน" หน้าม่านรูด พี่โป่งจะหน้าซีดกว่ามั้ยครับ?
อั๋น501

« ตอบ #1272 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 08:54:03 AM »

เรื่องตู้เก็บแผ่นเป็นประเด็นที่น่าสนใจมากครับ  ต่างคนต่างมีวิธีการเก็บแผ่นที่แตกต่างกันไปผมว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับที่เอาข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกัน
ใครมีเรื่องราวอะไรที่เกี่ยวกับตู้เก็บแผ่นอีกไหมครับ ถ้าหากไม่มีแล้วผมจะหาประเด็นอื่นๆมากล่าวถึงกันต่อไป

« ตอบ #1273 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 09:30:17 AM »

เรื่องตู้เก็บแผ่นเป็นประเด็นที่น่าสนใจมากครับ  ต่างคนต่างมีวิธีการเก็บแผ่นที่แตกต่างกันไปผมว่าเป็นเรื่องที่ดีนะครับที่เอาข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกัน
ใครมีเรื่องราวอะไรที่เกี่ยวกับตู้เก็บแผ่นอีกไหมครับ ถ้าหากไม่มีแล้วผมจะหาประเด็นอื่นๆมากล่าวถึงกันต่อไป
ฝุ่น ความชื้น อุณหภูมิ และแสงแดดในบ้านเมืองเราเป็นอุปสรรคในการเก็บแผ่น ผมว่าแผ่นบันทึกเสียงไม่ว่าจะเป็นแผ่นเสียงหรือซีดี หรือแม้กระทั่งเทปคาสเสทก็ตาม เป็นวัฒนธรรมของพวกฝรั่งหรือชาวตะวันตกและถือกำเนิดขึ้นในบ้านเมืองของเขา สิ่งเหล่านี้สามารถอยู่ได้อย่างปกติในสภาพแวดล้อมหนึ่ง แต่พอมาอยู่ในสภาพแวดล้อมอื่นที่แตกต่างกันมาก ผมว่าชักจะมีปัญหาในการดูแลรักษาเสียแล้ว แม้กระทั่งซีดีที่เอาใส่ตู้ปิดกระจกอย่างดี พอเวลาผ่านไป หยิบออกมาดูอีกที ก็ยังมีฝุ่นเกาะจนได้ คนที่เป็นเจ้าของสิ่งเหล่านี้ต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษ บางทีผมก็เบื่อที่จะต้องปัดกวาดเช็ดฝุ่นตามชั้นวางแผ่นและเครื่องเสียง พอทำความสะอาดไปได้ไม่กี่วัน มัน (ฝุ่น) ก็มาอีกแล้วครับ
blueframe
Moving Pictures

« ตอบ #1274 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2010 | 09:38:48 AM »

ไม่มีที่เก็บดีๆ ตู้เก็บแผ่นสวยๆจะอวดครับ
ทุกวันนี้ใช้วิธีเก็บแผ่นซีดีโดยการซื้อลิ้นชักพลาสติกที่เจตนาเค้าคงผลิตมาเพื่อไว้ใส่เสื้อผ้า
ตอนซื้อทดลองเอาแผ่นซีดีไปลองวางแล้วกะดูว่าจะวางแผ่นตั้งสองแถวพอหรือไม่ ก็ซื้อมาใส่
กันแสง ฝุ่นได้ระดับหนึ่ง มิดชิดพอประมาณ แต่โชว์ไม่ได้ครับเพราะมองไปก็เจอแต่ชั้นพลาสติกทื่อๆ
ดึงลิ้นชักออกมาก็เจอแต่สันกล่องซีดี  จริงๆไม่ชอบเพราะไม่สะดวกในการหยิบจับ การค้นหาเลย แต่แผ่นปลอดภัยดีครับ:P
หน้า: 1 ... 83 84 [85] 86 87 ... 325
พิมพ์