เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:37:47 AM
หน้า: 1 ... 90 91 [92] 93 94 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598381 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1365 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 06:05:41 PM »

หลังจากเฮียเดจาวูมาเยี่ยมห้องฟังเพลงของผมที่เคยเล่าใว้ในกระทู้ว่ามันเป็นห้องฟังเพลงจริงอย่างที่เล่าไว้หรือเปล่า เฮียแกได้คุยกับเมียผม
ว่าทำไมถึงยอมให้ผมเอาห้องนอนมาทำห้องฟังเพลง (เพราะเฮียแกสงสัยมาโดยตลอดเมียแกไม่ยอมแบบเมียผมแน่ถ้าจะเอาห้องนอนใหญ่ของบ้าน
มาทำห้องฟัง)ก็ผมบอกแล้วเรื่องใหญ่ๆผมต้องเป็นคนตัดสินใจ ถ้าเรื่องเล็กๆเมียเป็นคนตัดสินใจครับตั้งแต่แต่งงานกันมาแปดเก้าปีแล้วยังไม่มีเรื่องใหญ่ๆ
ให้ผมตัดสินใจเลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #1366 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 06:16:21 PM »

ผมเห็นว่าคุณหมอชอบเล่นกับไฟ(คนมีไฟ)วันนี้เลยเอาเครื่องกรองไฟSHUNYATA  Hydra Model 6 มาให้ลองเล่นดูฝากเตือนคุณหมอด้วยนะครับ
ไฟมันร้อนระวัง!เงินจะไหม้ไฟ
อั๋น501

« ตอบ #1367 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 06:22:10 PM »

รูปนี้เก็บมาฝากท่านผีบ้าง เครื่องเล่นซีดีซีอีซีของท่านผีที่เล่นอยู่มันรุ่นเล็กไปต้องรุ่นนี้ถึงจะดีครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1368 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 06:34:57 PM »

ขอบคุณที่คิดถึงครัฟ  ยิ้มกว้างๆ

ว่าแต่ว่า รูปสาวๆพันทิพ แต่งยังกะเล่นเกมส์ คอนโซลแน่ะ..

อั๋น501

« ตอบ #1369 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 06:44:27 PM »

เมื่อผมกับเฮียเดจาวูมาถึงร้านมีสเตอร์บาลานซ์ เจ้าของร้านมีสเตอร์พอดีได้เปิดเพลงจากลำโพงแวนเดนทีนรอไว้เรียบร้อยแล้วเพื่อที่จะให้ฟัง
น้ำเสียงโดยลองเล่นกับแอมป์ยูนิโก้พีเป็นรุ่นเล็กกว่าของเฮียเดจาวู(ยูนิสัน)ยูนิโก้ เครื่องเล่นซีดีใช้ของยี่ห้อแครี่308เป็นรุ่นที่เฮียเดจาวูเล่นอยู่
ชุดซีสเต็มนั้นใกล้เคียงกับของเฮียเดจาวูที่ใช้อยู่ จะแตกต่างกันที่กำลังขับของแอมป์เท่านั้นเพราะทางร้านไม่มีแอมป์ยูนิโก้ตัวที่เฮียแกเล่นอยู่

สาวๆในรูปบังเอิญเดินผ่านเพื่อไปเข้าห้องน้ำ สงสัยเป็นสาวๆที่มาจากร้านขายคอมพิวฯ(เพราะกำลังจัดงานขายคอมพิวฯกันอยู่)
อั๋น501

« ตอบ #1370 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 06:53:44 PM »

เหตุการณ์จะเป็นเช่นใด เฮียเดจาวูจะเสียเงินกับลำโพงแวนเดอทีนสองซีอีหรือไม่ ติดตามในตอนต่อไป

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1371 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 11:01:52 AM »

คนนั่งดูรอชมรอฟังเรื่องของเฮียเดจาวู กำลังจะเสียเงินรอไม่ไหวแล้วคร้าบ...บ...บ
น้องๆ ไม่เดินผ่านมาแถวนี้บ้างหรือครับ ?  ดูดีกว่านั่งในตู้เยอะเลย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1372 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 12:19:46 PM »

คนนั่งดูรอชมรอฟังเรื่องของเฮียเดจาวู กำลังจะเสียเงินรอไม่ไหวแล้วคร้าบ...บ...บ
น้องๆ ไม่เดินผ่านมาแถวนี้บ้างหรือครับ ?  ดูดีกว่านั่งในตู้เยอะเลย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ผมไม่แปลกใจที่คุณอั๋นถึงชอบมาที่ร้านนี้ ผมอยู่ที่ร้านประมาณสองชั่วโมง
  มีแบบนี้เดินมาเข้าห้องน้ำเกือบสิบคน ไม่รู้ห้องน้ำชั้นนี้มันพิเศษยังไง  ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #1373 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 12:54:33 PM »

ผมตั้งใจจะไปเอา(ซื้อ)ลำโพง แวนเดอร์สทีน 2 CE ที่ร้านนี้ คุณอั๋นเลยชวนให้ไปลองฟังเพลงที่บ้าน
 เพื่อจะได้ยืนยันว่าห้องฟังที่ถ่ายรูปมาเป็นเป็นห้องของคุณอั๋นจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

บ้านของคุณอั๋นสะอาดเป็นระเบียบเรียบร้อยดีมาก เพราะเป็นฝีมือของ......คนใช้ที่บ้านน่ะครับ
 เห็นประตูเข้าห้องฟังเพลงแล้วนึกถึงประตูตู้เซฟเลยครับ เพราะหนามาก ใครทำอะไรกันข้างนอก
 คนข้างในคงไม่ได้ยิน (ในทางกลับกัน...คิดเอาเอง)

เมื่อเข้าไปอยู่ในห้องกับคุณอั๋นสองต่อสองแล้ว เกิดเหตุการ์ณต่างๆมากมาย เป็นประสพการ์ณแปลกใหม่
 เออ.. คือคุณอั๋นเปิดเพลงให้ฟังจากแผ่นซีดีทั้งเงินทั้งทอง ไฟล์เพลงไฟล์หนังอีกหลายเรื่อง จากลำโพง
 สองตู้ธรรมดา จนถึง 7.1 จากจอโปรเจกเตอร์ (เสียดายอย่างเดียวคือไม่ได้เปิดหนังที่พี่โป่งชอบให้ดูเลย)
 คุณอั๋นใส่ใจในรายละเอียดทุกๆจุด ไม่ว่าจะเป็นช่องแอร์ ช่องไฟ(ทั้งไฟเพดานและไฟทางเดินแบบโรงหนัง)
 ช่องสายไฟ เรียกว่าผนังทั้งหกด้านเป็นไปตามหลักไสยศาสน์ เอ๊ย..หลักของศาสตร์เครื่องเสียงที่จับต้อง
 และพิสูจน์ได้

รสนิยมในการ ฟังเพลง ของผมกับคุณอั๋นค่อนข้างคล้ายกัน แต่ในการ ฟังเสียง ค่อนข้างต่างกัน
 คุณอั๋นค่อนข้างฟังเพลงเสียงดัง ฟังเสียงที่ให้รายละเอียดคมชัดทุกต้วโน๊ต ลำโพงไหนมีหน้ากากมาด้วย
 แกต้องถอดออกทุกตัว  ส่วนผมฟังเพลงเสียงเบากว่ามาก ชอบรายละเอียดเยอะแต่เป็นแบบนุ่มนวลมากกว่า
 เอาไว้ถ้ามีเวลาจะมาเล่าเรื่องลำโพงต่อ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1374 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 01:11:59 PM »

ผมตั้งใจจะไปเอา(ซื้อ)ลำโพง แวนเดอร์สทีน 2 CE ที่ร้านนี้ คุณอั๋นเลยชวนให้ไปลองฟังเพลงที่บ้าน
 เพื่อจะได้ยืนยันว่าห้องฟังที่ถ่ายรูปมาเป็นเป็นห้องของคุณอั๋นจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

บ้านของคุณอั๋นสะอาดเป็นระเบียบเรียบร้อยดีมาก เพราะเป็นฝีมือของ......คนใช้ที่บ้านน่ะครับ
 เห็นประตูเข้าห้องฟังเพลงแล้วนึกถึงประตูตู้เซฟเลยครับ เพราะหนามาก ใครทำอะไรกันข้างนอก
 คนข้างในคงไม่ได้ยิน (ในทางกลับกัน...คิดเอาเอง)

เมื่อเข้าไปอยู่ในห้องกับคุณอั๋นสองต่อสองแล้ว เกิดเหตุการ์ณต่างๆมากมาย เป็นประสพการ์ณแปลกใหม่
 เออ.. คือคุณอั๋นเปิดเพลงให้ฟังจากแผ่นซีดีทั้งเงินทั้งทอง ไฟล์เพลงไฟล์หนังอีกหลายเรื่อง จากลำโพง
 สองตู้ธรรมดา จนถึง 7.1 จากจอโปรเจกเตอร์ (เสียดายอย่างเดียวคือไม่ได้เปิดหนังที่พี่โป่งชอบให้ดูเลย)
 คุณอั๋นใส่ใจในรายละเอียดทุกๆจุด ไม่ว่าจะเป็นช่องแอร์ ช่องไฟ(ทั้งไฟเพดานและไฟทางเดินแบบโรงหนัง)
 ช่องสายไฟ เรียกว่าผนังทั้งหกด้านเป็นไปตามหลักไสยศาสน์ เอ๊ย..หลักของศาสตร์เครื่องเสียงที่จับต้อง

รสนิยมในการ ฟังเพลง ของผมกับคุณอั๋นค่อนข้างคล้ายกัน แต่ในการ ฟังเสียง ค่อนข้างต่างกัน
 คุณอั๋นค่อนข้างฟังเพลงเสียงดัง ฟังเสียงที่ให้รายละเอียดคมชัดทุกต้วโน๊ต ลำโพงไหนมีหน้ากากมาด้วย
 แกต้องถอดออกทุกตัว  ส่วนผมฟังเพลงเสียงเบากว่ามาก ชอบรายละเอียดเยอะแต่เป็นแบบนุ่มนวลมากกว่า
 เอาไว้ถ้ามีเวลาจะมาเล่าเรื่องลำโพงต่อ

แหม คิดว่าพี่เดจาวู น่าจะเล่าได้มากกว่านี้นะครับ (หรือว่ากำลังจะต่อภาค 2, 3... มาตามลำดับ)

เดียร์ พี่อั๋นครับ
ผมรอพี่เล่าเรื่องทำไมทุกวันนี้พี่ยังฟังซีดีอยู่นะครับ ทั้ง ๆ ที่พี่ไม่น่าจะสนใจเสียงจากแผ่นพลาสติกพวกนั้นแล้ว  ยิ้ม
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1375 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 02:20:31 PM »

สิ่งสำคัญคือมันล็อคประตูได้หรือเปล่าครับพี่  ขยิบตา

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
deja vu

« ตอบ #1376 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 03:58:46 PM »

สิ่งสำคัญคือมันล็อคประตูได้หรือเปล่าครับพี่  ขยิบตา

ฮั่นแน่...รู้นะว่าคิดอะไรอยู่  สมแล้วที่น้องโอได้ฉายาว่า พร๊อกซาโนว่า

ห้องฟังเพลงของคุณอั๋น ยังมีเก้าอี้ฟังเพลงคู่รุ่นใหม่ล่าสุดที่ไม่มีใครเคยเห็นจากที่ไหนๆมาก่อน  ยิ้มเท่ห์
อั๋น501

« ตอบ #1377 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 08:37:07 PM »

เพื่อจะได้ยืนยันว่าห้องฟังที่ถ่ายรูปมาเป็นเป็นห้องของคุณอั๋นจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

แกต้องถอดออกทุกตัว  ส่วนผมฟังเพลงเสียงเบากว่ามาก ชอบรายละเอียดเยอะแต่เป็นแบบนุ่มนวลมากกว่า

แหม คิดว่าพี่เดจาวู น่าจะเล่าได้มากกว่านี้นะครับ (หรือว่ากำลังจะต่อภาค 2, 3... มาตามลำดับ)

เดียร์ พี่อั๋นครับ
ผมรอพี่เล่าเรื่องทำไมทุกวันนี้พี่ยังฟังซีดีอยู่นะครับ ทั้ง ๆ ที่พี่ไม่น่าจะสนใจเสียงจากแผ่นพลาสติกพวกนั้นแล้ว  ยิ้ม

ยุดของซีดีสำหรับผมแล้วยังไม่หมดครับ  ทำไมผมถึงยังฟังเพลงจากแผ่นซีดีอยู่หลายๆคนสงสัยทั้งๆที่ผมเป็นคนเปิดประเด็นเรื่องไฟล์เพลง
รายละเอียดสูงพวกไฟล์Hi-Res. เรื่องคุณภาพเสียงของไฟล์Hi-Res.(24/96khz)นั้นมันเหนือกว่าซีดีมากครับทั้งๆที่รู้ว่ามันดีกว่าแล้วทำไมผมถึง
ยังซื้อแผ่นซีดีมาฟังอยู่ นี่คือคำถามผมจะขอแจงรายละเอียด เนื่องจากผมเป็นคนที่ใส่ใจเรื่องคุณภาพเสียงถือเป็นเรื่องสำคัญอย่างที่เพื่อนๆสมาชิก
คงรู้ถึงขนาดลงทุนลงแรงทำห้องฟังเพลงส่วนตัวโดยเน้นเรื่องอคูสติกส์เป็นสิ่งสำคัญและให้ความสำคัญของชุดซีสเต็มที่เล่นด้วย เมื่อผมไม่ได้เล่น
แผ่นเสียงมานานแล้วแห่งโปรแกรมต้นสัญญาณก็คือเครื่องเล่นซีดีโดยยึดเป็นฟอร์แม็ตหลักใช้ในการฟังเพลง ผมเริ่มเล่นซีดีมานานพอกับเลิกเล่น
แผ่นเสียงได้ผ่านเครื่องเล่นซีดีมามากมายหลายๆยี่ห้อหลายรุ่นจากเครื่องเล่นถูกๆยันแพง จึงมีประสพการณ์กับเครื่องเล่นซีดีอยู่มากปัญหาส่วนใหญ่
ที่ผมมีมากับซีดีก็คือเรื่องคุณภาพของตัวแผ่นซีดีเองที่บันทึกเสียงมาไม่ดีพอ ยิ่งเพลงร็อคอย่างที่พวกเราฟังด้วยแล้วห่วยมากๆมายุดหลังนี่ซีดี
ได้มีการพัฒนาการบันทึกเสียงขึ้นมีการรีมาสเตอร์ทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นตามลำดับจนถึงปัจจุบัน มาเมื่อไม่นานนี้ผมได้รู้จักกับการฟังเพลงจากไฟล์
รายละเอียดสูง24/96khzและได้ทดลองเล่นจึงได้รู้ว่ามันให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าและใกล้เคียงกับความเป็นดนตรีจริงมากกว่าซีดีมาก ผมยอมรับเรื่อง
คุณภาพเสียงของไฟล์เพลงได้เลย  แต่มันก็สร้างปัญหาให้กับผมอย่างมากในการเล่นไฟล์เพลงก็เพราะว่าเวลาที่ผมฟังเพลงจากไฟล์นั้นผมเล่นผ่าน
USB-DAC จากภายนอกเครื่องเล่นPC มีเดียของผมโดยที่ไม่ได้ใช้DAC หรือซาวน์การ์ดจากตัวPC ถึงแม้ซาวน์การ์ดของผมจะมีคุณภาพดีแล้วก็ตาม
เพราะUSB-DAC ที่ผมใช้เล่นนั้นเป็นยี่ห้อระดับเทพๆทั้งนั้นราคาบางตัวเป็นหลักแสนบาท พวกUSB-DAC เหล่านี้พวกๆให้ผมยืมมาเล่นทั้งนั้นครับ
ไอ้ประสพการณ์การฟังไฟล์เพลงจากUSB-DAC ดีๆนั้นมันอาจจะเป็นดาบสองคมเหมือนกัน ได้ฟังอะไรที่ดีๆเลยเสียงติดหูครับกลับไปฟังเสียงจาก
ซาวน์การ์ดไม่ได้แล้วซิแล้วผมจะทำยังไง จะลงทุนซื้อUSB-DAC ระดับเทพๆราคาก็แพงเหลือหลายไม่มีปัญญาซื้ออีกก็ต้องรอไปก่อนหาUSB-DAC
ที่มีคุณภาพดีๆราคาถูกหน่อยหรือรอหาDACมือสองอะไรแบบนี้  ที่สำคัญผมยังมีเครื่องเล่นซีดีที่มีคุณภาพดีเล่นอยู่ เครื่องเล่นซีดีของผมเป็นเครื่อง
เล่นซีดีที่ให้น้ำเสียงใกล้เคียงกับความเป็นธรรมชาติมากยี่ห้อAudiomeca รุ่นMephisto 2 เป็นเครื่องเล่นซีดีจากประเทศฝรั่งเศสในบ้านเราอาจจะไม่
ค่อยมีใครรู้จักมากนักเป็นหนึ่งในเครื่องเล่นซีดีระดับไฮเอ็นด์เหมือนกัน ขอบอกเลยเป็นเครื่องเล่นซีดีที่สวยมากๆเป็นงานดีไซน์ของมือออกแบบ
ชั้นเซียนPierre Lurne ตัวเครื่องใช้วัสดุ2อย่างผสมกันคืออคริลิคกับสเตนเลสผสานกันได้อย่างลงตัวแถมเป็นระบบTop Load ใส่แผ่นซีดีด้านบน
เหมือนเครื่องเล่นแผ่นเสียงแยกหม้อแปลงไฟออกจากตัวเครื่อง ระบบกันสะเทือนใช้สปิงแขวนลอยตัว4จุดแบบเครื่องเล่นแผ่นเสียง ภาคDACใช้ชิพ
24/192khzโอเวอร์แซมปลิ้ง16/44.1khzได้มีขั้วต่อสัญญาณXLRให้ด้วย(ราคา7500เหรียญยูเอส) เมื่อผมยังมีเครื่องเล่นซีดีชั้นดีเล่นอยู่จะขายทิ้ง
อาจจะได้ไม่เท่าไรเพราะเครื่องเล่นซีดีราคาตกลงมากๆ มีคนมาขอซื้อแต่ผมยังไม่อยากขายคิดๆดูแล้วได้เงินมาก็ไม่พอซื้อUSB-DAC ดีๆเล่น
อยู่ดีก็เลยยังต้องเล่นซีดีกันต่อไปก่อนเอาไว้วันข้างหน้าหากมีเงินแล้วค่อยซื้อUSB-DAC ชั้นดีแล้วเอามาต่อกับเครื่องเล่นซีดีตัวนี้ของผมโดยใช้เล่นซีดี
ผ่านUSB-DAC ภายนอกพร้อมทั้งเล่นไฟล์เพลงไปด้วยเมื่อนั้นผมค่อยหยุดซื้อซีดีครับ
อั๋น501

« ตอบ #1378 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 08:44:40 PM »

นี่เป็นรูปเครื่องเล่นซีดีAudiomeca Mephisto 2 ตัวเครื่องเป็นอคริลิคสีดำผสมกับสเตนเลส
อั๋น501

« ตอบ #1379 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2010 | 08:57:47 PM »

ประตูห้องฟังเพลงดูหนังของผมล็อคได้ครับ จะใช้เป็นโรงหนังส่วนตัวจริงๆได้ด้วยน้องเพชรมาใช้บริการได้นะ(มีเก้าอี้คู่พิศสวาทให้ด้วย)
หน้า: 1 ... 90 91 [92] 93 94 ... 325
พิมพ์