เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:08:49 AM
หน้า: 1 ... 106 107 [108] 109 110 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598346 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1605 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 08:24:56 AM »

ผมชอบลำโพงเล็กในแง่ความโดดเด่นของมิติ เวที และซาวน์ดสเตจ แต่ติดตรงที่มันขาดเสียงทุ้มต่ำซึ่งจำเป็นต่อการฟังเพลงในแนวร็อคและพ็อพ ฟังยังไงเสียงทุ้มจากลำโพงเล็กก็ยังไม่สะใจเสียที จึงอยากจะขยับไปหาลำโพงใหญ่มาฟังบ้าง ลำโพง Wharfedale EM-93 ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้เสียงก็โอเค เข้ากันได้ดีมากกับแอมป์ตัวใหม่ของผม ซึ่งให้ผลลัพธ์ทางเสียงในสไตล์เนียน ๆ สุภาพแบบอังกฤษ และฟังได้นานโดยไม่เบื่อ ความจริงตอนนี้ผมยังไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลยก็ได้ เพราะลงตัวหมดแล้ว แต่ผมก็ยังอยากได้ลำโพงตั้งพื้นอยู่ดีล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

เชียร์เล่นลำโพงตั้งพื้นครับ เสียงทุ้มดีกว่าแน่นอน ฟังเพลง Rock จะได้เสียงสมจริงมากขึ้น
อยากได้ Quad 22L ตามที่คุณ The Black Tulip แนะนำ เพราะดูมันช่างน่าใช้เสียจริง ๆ แต่ราคาก็ปาเข้าไปครึ่งแสน (อีกแล้ว) ท่าทางผมคงต้องรอ "ปาฏิหาริย์" อีกรอบซะแล้วล่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

http://www.audio-teams.com/aureview/speaker/quad22L/1.shtml

« ตอบ #1606 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 08:30:41 AM »

กลุ่มลำโพงเล็กที่พี่อั๋นลงรูปเอาไว้ล้วนน่าสนใจทุกตัวเลยครับ
ผมเคยได้ลอง 2 ใน 3 จากกลุ่มนี้ คือ PSB กับ Whaferdale ส่วนตัวแล้วถูกใจ PSB ครับ
จากที่เคยได้ทดลองฟังมา ผมชอบ Alpha B1 ถึงจะเป็นตัวเล็กที่สุดในซีรี่ส์
แต่เสียงมันนุ่มลึกดีจริงๆ  ตอนนั้นถ้าผมไม่ติดว่าอยากได้ตู้ที่ระบายเบสด้านหน้าผมคงซื้อไปแล้ว
ตอนนี้ยังนึกอยากขาย Mordaunt Short ไปซื้อ Alpha B1 มาใช้เลยครับ เสียงเกินขนาดจริงๆราคาก็ประหยัดมากด้วย

แต่ถ้างบถึงก็อยากสอย B&W ครับ
ผมก็ชอบ B&W เช่นกัน แต่ราคาซื้อใหม่ของลำโพงยี่ห้อนี้ ตอนนี้ซื้อไม่ค่อยลง เพราะค่อนข้างแพงถึงแพงมากทุกรุ่น แม้แต่ซีรี่ย์ส 6 ซึ่งถือว่าเป็นตระกูลราคาประหยัดของ B&W ก็ยังแพงเลย ถ้าเปรียบเทียบระดับราคาเดียวกันแล้ว นักเล่นมักจะหันไปหาลำโพงเจ้าอื่นกันแทบจะหมดแล้วครับ
ของเขาดี แต่ราคาไม่ค่อยดีครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1607 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 08:49:26 AM »

ไม่ทราบมีท่านใดเคยใช้สายลำโพงของ Kimber รุ่น 8TC กันบ้างครับ? เห็นเป็นที่ชื่นชมกันเหลือเกินว่าให้เสียงที่ดีเลิศเลอมาก แต่ราคาอาจแพงสักหน่อย (ตอนนี้เมตรละเกือบสองพันบาท) ผมสนใจจะลองเล่นดู ใครที่เคยเล่นสายรุ่นนี้แล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1608 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 09:34:14 AM »

กลุ่มลำโพงเล็กที่พี่อั๋นลงรูปเอาไว้ล้วนน่าสนใจทุกตัวเลยครับ
ผมเคยได้ลอง 2 ใน 3 จากกลุ่มนี้ คือ PSB กับ Whaferdale ส่วนตัวแล้วถูกใจ PSB ครับ
จากที่เคยได้ทดลองฟังมา ผมชอบ Alpha B1 ถึงจะเป็นตัวเล็กที่สุดในซีรี่ส์
แต่เสียงมันนุ่มลึกดีจริงๆ  ตอนนั้นถ้าผมไม่ติดว่าอยากได้ตู้ที่ระบายเบสด้านหน้าผมคงซื้อไปแล้ว
ตอนนี้ยังนึกอยากขาย Mordaunt Short ไปซื้อ Alpha B1 มาใช้เลยครับ เสียงเกินขนาดจริงๆราคาก็ประหยัดมากด้วย

เปลี่ยนจาก MS เป็น B1 ผมว่าจะได้อะไรเพิ่มขึ้นอีกไม่เท่าไหร่ นอกจากลักษณะเสียงที่เปลี่ยนไปเล็กน้อย
  ผมว่ายอมเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อยแล้วเปลี่ยนทีเดียวคุ้มกว่า (ยิ่งเปลี่ยนบ่อยๆยิ่งขาดทุนมาก)

B&W เคยฟังรุ่น 600 series 3 ตัวเล็กสุด เสียงครบเครื่องเลยครับทุ้ม กลาง แหลมกลมกลืนน่าฟังดี
  ราคาตอนนั้น(3-4ปี) ประมาณสองหมื่นต้นๆ

« ตอบ #1609 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 09:56:32 AM »

เปลี่ยนจาก MS เป็น B1 ผมว่าจะได้อะไรเพิ่มขึ้นอีกไม่เท่าไหร่ นอกจากลักษณะเสียงที่เปลี่ยนไปเล็กน้อย
  ผมว่ายอมเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อยแล้วเปลี่ยนทีเดียวคุ้มกว่า (ยิ่งเปลี่ยนบ่อยๆยิ่งขาดทุนมาก)

B&W เคยฟังรุ่น 600 series 3 ตัวเล็กสุด เสียงครบเครื่องเลยครับทุ้ม กลาง แหลมกลมกลืนน่าฟังดี
  ราคาตอนนั้น(3-4ปี) ประมาณสองหมื่นต้นๆ
ผมว่าราคาลำโพง B&W แม้แต่รุ่นเล็กของเขาเองดูไม่ค่อยจะเป็นมิตรต่อกระเป๋าสตางค์ของผู้บริโภคอีกต่อไปแล้ว อย่างซีรี่ย์ส 600 ซึ่งเป็นตระกูลราคาประหยัด รุ่นเล็ก ๆ ราคายังสองหมื่นกว่า เกือบสามหมื่น ราคาขนาดนี้ถ้าหันไปเลือกเล่นลำโพงอังกฤษยี่ห้ออื่น อาจได้แบบตั้งพื้นไปเลย ดีกว่าจะมานั่งฟังลำโพงเล็กที่ขาดเสียงทุ้มต่ำ
ผมเองก็สงสัยว่า B&W คงยังไม่ย้ายฐานการผลิตมายังเอเชีย (ยังผลิตในอังกฤษอยู่) ต้นทุนก็เลยต้องแพง ในขณะที่เจ้าอื่นหลายเจ้าเขาย้ายมาผลิตที่เอเชียแล้ว ต้นทุนก็เลยต่ำกว่าครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1610 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 11:07:55 AM »

ไม่รู้เขาทำอย่างไรกันที่เอาหน้าหนังสือลงในกระทู้ผมลองย่อดูแล้วเดี๋ยวใหญ่ไปเดี๋ยวเล็กไป หมดปัญญาครับ
ผมอ่านได้ ไม่มีปัญหาครับ
อ่านได้ครับ
จบด้วยคำพี่อั๋น ประมาณว่า...

ไม่ว่าเทคโนโลยี่ จะก้าวล้ำนำหน้าไปเช่นไร
แผ่นเสียง ก็ยังเป็นสิ่งที่นักเล่นต้องการ
และไม่มีวันตาย ไปจากโลกนี้หรอกครับ..

บร๊ะเจ้ามากมาย ทายถูกเผง
งวดหน้าบอกเลขมั่งซิก๊าบ..

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1611 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 11:11:26 AM »

ไม่ทราบมีท่านใดเคยใช้สายลำโพงของ Kimber รุ่น 8TC กันบ้างครับ? เห็นเป็นที่ชื่นชมกันเหลือเกินว่าให้เสียงที่ดีเลิศเลอมาก แต่ราคาอาจแพงสักหน่อย (ตอนนี้เมตรละเกือบสองพันบาท) ผมสนใจจะลองเล่นดู ใครที่เคยเล่นสายรุ่นนี้แล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ

ไม่น่าสนใจครับ เป็นสายลำโพงรุ่นเล็กของ Kimber
  เสียงไม่น่าจะดีกว่า Supra Ply 3.4

ถ้า Kimber รุ่น 12TC หรือ 16TC  อาจจะพอไหว หรือใช้ 8TC 2 ชุดพร้อมกันก็ได้

ถ้าเป็น Kimber รุ่นสูงกว่านี้ เช่น Select 3033 น่าสนใจกว่ามากครับ แต่ราคาก็แพงเหมือนกัน  ซึ่งระดับราคานี้ เล่น PAD Venustat น่าจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011 | 01:21:52 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #1612 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 01:31:27 PM »

ไม่รู้เขาทำอย่างไรกันที่เอาหน้าหนังสือลงในกระทู้ผมลองย่อดูแล้วเดี๋ยวใหญ่ไปเดี๋ยวเล็กไป หมดปัญญาครับ
ผมอ่านได้ ไม่มีปัญหาครับ
อ่านได้ครับ
จบด้วยคำพี่อั๋น ประมาณว่า...

ไม่ว่าเทคโนโลยี่ จะก้าวล้ำนำหน้าไปเช่นไร
แผ่นเสียง ก็ยังเป็นสิ่งที่นักเล่นต้องการ
และไม่มีวันตาย ไปจากโลกนี้หรอกครับ..

บร๊ะเจ้ามากมาย ทายถูกเผง
งวดหน้าบอกเลขมั่งซิก๊าบ..

ผมเขียนบอกว่าเมื่อ 7-8 ปีที่แล้วช่วงนั้นกระแสSACD และ DVD-Audio กำลังแข่งขันกันแรงมาก
สิ่งที่ผมบอกว่านั้นก็เป็นจริง SACD กับ DVD-Audio เดินการตลาดผิดพลาดตั้งแต่ต้นแล้วครับ ทั้งสองมัวแต่ไปมุ่งแข่งขันกัน
กับเรื่องระบบเสียงมัลติแชนแนล 5.1ch. จะไปเปลี่ยนพฤติกรรมคนจากการที่เคยฟังเพลงแบบสองแชนแนล(STEREO)
มาเป็น 5.1 แชนแนล ผมว่าแค่คิดระบบการฟังแบบมัลติแชนแนลก็พลาดแล้ว  ฟังเพลงไม่เหมือนกับดูภาพยนต์มันแตกต่างกันมาก
จะมาใช้วิธีฟังเพลงเหมือนดูคอนเสิร์ตก็ไม่ได้อีก ทั้งสองฟอร์แม็ตนี้ตายก็เพราะแพ้ภัยตัวเองครับ ไม่ใช่ว่าตายเพราะเทคโนโลยีทั้งๆที่มันดีกว่า
มาวันนี้บทเรียนของฟอร์แม็ตSACD และ DVD-Audio น่าจะเป็นตัวอย่างได้ดี  ทางเลือกใหม่ไฟล์เพลงผมขอบอกไว้ในวันนี้เลยครับ
บันทึกไว้วันที่ 6 ม.ค. 2554 อนาคตของไฟล์เพลงจะไม่เป็นแบบฟอร์แม็ต SACD กับ DVD-Audio แน่ๆแล้วในปี 2560 กลับมาอ่านข้อเขียน
ของผมก็แล้วกัน  จะขอทายอนาคตของแผ่นเสียงไว้ด้วย "ถึงแม้มนต์เสน่ห์ของVinyl ยังคงอยู่แต่ก็จะอยู่แบบเฉพาะกลุ่มที่เล่นแคบลงเรื่อยๆ
ไม่ตายแต่ก็ไม่โตแล้วรอเวลาให้คนรุ่นใหม่มันแช่แข็งไว้เท่านั้น"

ทำไมผมถึงบอกว่าไฟล์เพลงอนาคตจะแตกต่างกับSACD และ DVD-Audio เพราะอะไร
ในรูปเป็นUSB-DAC ยี่ห้อ Arcam - rDAC ที่กำลังมาแรงทั้งราคาและคุณภาพ เดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อในตอนต่อไป

อั๋น501

« ตอบ #1613 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 01:48:54 PM »

ผมว่าราคาลำโพง B&W แม้แต่รุ่นเล็กของเขาเองดูไม่ค่อยจะเป็นมิตรต่อกระเป๋าสตางค์ของผู้บริโภคอีกต่อไปแล้ว อย่างซีรี่ย์ส 600 ซึ่งเป็นตระกูลราคาประหยัด รุ่นเล็ก ๆ ราคายังสองหมื่นกว่า เกือบสามหมื่น ราคาขนาดนี้ถ้าหันไปเลือกเล่นลำโพงอังกฤษยี่ห้ออื่น อาจได้แบบตั้งพื้นไปเลย ดีกว่าจะมานั่งฟังลำโพงเล็กที่ขาดเสียงทุ้มต่ำ
ผมเองก็สงสัยว่า B&W คงยังไม่ย้ายฐานการผลิตมายังเอเชีย (ยังผลิตในอังกฤษอยู่) ต้นทุนก็เลยต้องแพง ในขณะที่เจ้าอื่นหลายเจ้าเขาย้ายมาผลิตที่เอเชียแล้ว ต้นทุนก็เลยต่ำกว่าครับ

B & W ซีรี่ส์ 600 ผลิตที่ประเทศจีนครับ  ผมว่ายี่ห้อดังๆทั้งหลายผลิตในประเทศจีนเกือบหมดแล้วแม้แต่ลำโพงยี่ห้อQuad ซีรี่ส์ L ก็ผลิตที่จีนครับ
ซีรีส์สูงๆยังผลิตที่อังกฤษอยู่ ถ้าจะเล่นลำโพงB & W ให้เลือกหาซื้อพวกมือสองรุุ่นเก่าๆหน่อยราคาพอจับต้องได้บ้าง

อย่างเช่นซี่รี่ส์ 805S เป็นรุ่นเก่าสภาพสวยๆราคายังเป็นหลักหมื่นอยู่แต่ถ้าเป็นพวกซีรี่ส์ D หรือ Diamond อาจต้องรอปาฏิหาริย์แบบคุณปีศาจฯว่าไว้

deja vu

« ตอบ #1614 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 02:03:16 PM »

B & W ซีรี่ส์ 600 ผลิตที่ประเทศจีนครับ  ผมว่ายี่ห้อดังๆทั้งหลายผลิตในประเทศจีนเกือบหมดแล้วแม้แต่ลำโพงยี่ห้อQuad ซีรี่ส์ L ก็ผลิตที่จีนครับ
ซีรีส์สูงๆยังผลิตที่อังกฤษอยู่ ถ้าจะเล่นลำโพงB & W ให้เลือกหาซื้อพวกมือสองรุุ่นเก่าๆหน่อยราคาพอจับต้องได้บ้าง

อย่างเช่นซี่รี่ส์ 805S เป็นรุ่นเก่าสภาพสวยๆราคายังเป็นหลักหมื่นอยู่แต่ถ้าเป็นพวกซีรี่ส์ D หรือ Diamond อาจต้องรอปาฏิหาริย์แบบคุณปีศาจฯว่าไว้

" รุ่นเก่าสภาพสวยๆราคายังเป็นหลักหมื่นอยู่ " สำนวนคุ้นๆเหมือนพระเครื่องเลย  ยิ้มกว้างๆ

B&W นอกจากราคาดี(แพง)แล้ว การออกแบบและความสวยงามก็ดีด้วย โดยเฉพาะพวกลำโพงหัวจุกทั้งหลาย
อั๋น501

« ตอบ #1615 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 02:17:56 PM »

ผมเอาลำโพงตัวพ่อ 801 S3 มาฝากเฮียเดจาวูถ้าตัวลูก 802 มันเล็กไปเอาตัวพ่อไปเล่นก็ได้นะ
อั๋น501

« ตอบ #1616 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 02:24:55 PM »

ผมได้ลองเล่นCom/Dac/Amp. ชุดซีสเต็มเริ่มต้นประหยัดมาแล้วครับ

deja vu

« ตอบ #1617 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 02:52:03 PM »

ผมเอาลำโพงตัวพ่อ 801 S3 มาฝากเฮียเดจาวูถ้าตัวลูก 802 มันเล็กไปเอาตัวพ่อไปเล่นก็ได้นะ

ตรงหัวจุกหมุนได้ด้วยหรือครับ  แล้วขาตั้งนี่มีเฉพาะรุ่น 801 หรือเปล่า

อ้อ คุณอั๋น ..ขอโทษครับ อาจาร์ยอั๋น เคยฟัง KEF Reference one หรือเปล่าครับ
  เห็นคุณพอดีบอกว่าเสียงนุ่มนวลดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011 | 02:55:55 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #1618 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 03:13:58 PM »

ตรงหัวจุกหมุนได้ด้วยหรือครับ  แล้วขาตั้งนี่มีเฉพาะรุ่น 801 หรือเปล่า

อ้อ คุณอั๋น ..ขอโทษครับ อาจาร์ยอั๋น เคยฟัง KEF Reference one หรือเปล่าครับ
  เห็นคุณพอดีบอกว่าเสียงนุ่มนวลดี

ลำโพงบนเสียงกลางและแหลมหมุนได้ครับ  ขาลำโพงที่ใช้กับ 801 นั้นจำเป็นมากเลยครับแต่ขาในรูปนี้เป็นขาลำโพงยี่ห้อทำในบ้านเรา
ออกแบบมาเพื่อลำโพง 801 โดยเฉพาะถ้าไม่ใช้ขาลำโพง(บางคนใส่ลูกล้อ)เสียงเบสจะล้น  ส่วนลำโพงKEF รุ่นนี้จำไม่ได้ต้องเห็นตัวก่อน
ว่าเคยฟังมาบ้างหรือเปล่า  เฮียพอดีเขาบอกไว้ก็น่าลองฟังดู(ไม่เสียเงินไม่เป็นไรอยู่แล้ว) ผมเป็นอาจาร์ยอะไรครับเฮียสงสัยเป็นอาจาร์ยใบ้เลข
พี่ผีขอเลขไว้ด้วย  เอา....ไปเลย  802  งวดนี้มาแน่
deja vu

« ตอบ #1619 เมื่อ: 06 มกราคม 2011 | 03:47:43 PM »

ตรงหัวจุกหมุนได้ด้วยหรือครับ  แล้วขาตั้งนี่มีเฉพาะรุ่น 801 หรือเปล่า

ลำโพงบนเสียงกลางและแหลมหมุนได้ครับ  ขาลำโพงที่ใช้กับ 801 นั้นจำเป็นมากเลยครับแต่ขาในรูปนี้เป็นขาลำโพงยี่ห้อทำในบ้านเรา
ออกแบบมาเพื่อลำโพง 801 โดยเฉพาะถ้าไม่ใช้ขาลำโพง(บางคนใส่ลูกล้อ)เสียงเบสจะล้น  ส่วนลำโพงKEF รุ่นนี้จำไม่ได้ต้องเห็นตัวก่อน
ว่าเคยฟังมาบ้างหรือเปล่า  เฮียพอดีเขาบอกไว้ก็น่าลองฟังดู(ไม่เสียเงินไม่เป็นไรอยู่แล้ว) ผมเป็นอาจาร์ยอะไรครับเฮียสงสัยเป็นอาจาร์ยใบ้เลข
พี่ผีขอเลขไว้ด้วย  เอา....ไปเลย  802  งวดนี้มาแน่

มีลูกศิษย์ที่น่ารักตั้ง 3 คน ( ผม คุณแจ็ค คุณTRON ) แบบนี้เรียกอาจาร์ยได้แล้วครับ
  อาจาร์ย Hi - Def น่ะครับ

แต่ถ้างวดนี้ออก 801 หรือ 802 ต้องได้เป็นอาจาร์ยใบ้หวยอีกตำแหน่งหนึ่งครับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 106 107 [108] 109 110 ... 325
พิมพ์