เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149721 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 12:16:23 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The MachineThe Oreos ไซด์โปรเจ็คของวง Phi
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The Oreos ไซด์โปรเจ็คของวง Phi  (อ่าน 30530 ครั้ง)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 06:53:41 PM »

มาแจ้งข่าวให้ทราบนิดนึงครับ เกี่ยวกับวงและสถานการณ์ต่างๆ เนื่องจากตอนนี้สถานการณ์ของวง Phi ไม่ค่อยสู้ดีนัก เนื่องด้วยมือคีย์บอร์ดของเราคนนึง ดูเหมือนจะนัดซ้อมยากขึ้น ผมเองก็ไม่ค่อยแน่ใจกับอนาคตของสมาชิกท่านนี้ว่าจะยังได้เป็นสมาชิกวงต่อไปอีกหรือไม่ แล้วเนื่องด้วยวงเราเป็นวงใหญ่ ก็เลยทำให้การนัดซ้อมแบบเต็มวงทำได้ยากขึ้น อีกอย่างนึงคือสมาชิกของวงเรามีรสนิยมการฟังดนตรีแตกแขนงออกไปเยอะมาก คนนึงฟังแนวนึง คนนึงก็ฟังอีกแนวนึง พอมาซ้อมมันก็เลยทำให้ดูหลุดๆ จากกรอบไปมากพอสมควร

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาผมได้ไปเดินเล่นแถวห้างแฟชั่น ไอส์แลนด์ ซึ่งที่ชั้นบนมีงานเกี่ยวกับการแสดงดนตรีที่จัดโดย Yamaha ก็เลยได้มีโอกาสดูวงดนตรีที่ชื่อ OverMe เล่นสดที่นั่น ผมยืนดูอยู่ซักพักก็เหงื่อตก แล้วก็นึกไปถึงวง Phi ของเรา เพราะวง OverMe นี้ก็อายุรุ่นๆ ราวคราวเดียวกับผม กับน้องๆ แต่เล่นกันได้ดีและเนี๊ยบมาก โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับวง Phi ของเรา เค้าเล่นกันสามชิ้น+ร้องนำ แต่ก็เล่นได้กลมกลืนมาก ดูเข้าขากันดี ผมก็เลยฉุกคิดขึ้นมาว่า เป็นไปได้หรือเปล่าว่า วง Phi ของเราเป็นวงมือใหม่ แล้วเนื่องจากสมาชิกมากถึง 6 คน ทำให้่เวลาเล่นแล้วดูกระจัดกระจายไปคนละทาง

ผมเลยคิดว่า มันคงจะดีถ้าวง Phi ของเราไปซ้อมในส่วน Rhythm Section ให้แน่นและปึ๊กกันมากกว่านี้ เปรียบเสมือนกระดูกสันหลังของวงได้ออกกำลังกายและบริหารได้แข็งแกร่งยิ่งขึ้น ความคิดในการฟอร์มวง Trio เล่นๆ จึงเกิดขึ้น ตัวผมเองแน่นอนว่านอกจากฟลอยด์แล้ว การเล่นกีตาร์ที่ถนัดอีกแนวคือบลูส์ ซึ่งมีรูปแบบในการเล่นประมาณแคลปตันและ British Blues, Chicago Blues อะไรพวกนั้น ประกอบกับโชคดีที่น้องเหม่งเองก็ฟังบลูส์บ้าง และมีความคิดอยากฟอร์มวงบลูส์เ่ล่นเหมือนกัน เราเลยตกลงกันว่าอยากจะฟอร์ม Trio ที่เป็นไซด์โปรเจ็คของวง Phi ขึ้นมาเพื่อสร้างความหลากหลายให้กับวงดนตรีที่เราเล่นกันอยู่ทุกวันบ้าง และแล้วสันก็เข้ามาร่วมอีกคน เนื่องด้วยสันเองก็ชอบฟังแคลปตันอยู่ระดับนึงเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว คอนเซปต์ของวงนี้จึงเป็นวงขนาดเล็กคือ 3-4 ชิ้น กีตาร์ เบส กลอง และออร์แกน เน้นเล่นเพลงบลูส์ 12 Bars เพื่อฝึกความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของ Rhythm Section วง Phi เป็นหลัก เล่นเพลงแคลปตันตามความถนัดของผม และเพลงบลูส์คลาสสิคอื่นๆ เท่าที่จะเล่นได้

เมื่อวันพุธที่ผ่านมา เราได้ลองไปทำการซ้อมครั้งแรกที่ห้องซ้อมแถวๆ หน้าราม ซึ่งผลและบรรยากาศของการซ้อมในวันนั้น ขอยกหน้าที่ให้เหม่งเป็นคนบรรยายแล้วกันนะครับ เรามีจุดมุ่งหมายที่จะอัดเดโมกันเล่นๆ สนุกๆ ด้วย เผื่อว่าวงนี้ไปได้ไกลกว่านี้ จะได้ใช้เดโมเทปนี้ไปเผยแพร่ หรือให้นายจ้างที่ไหนลองฟังเล่นๆ ก็ได้ วันแรกของการซ้อมนั้นเราเตรียมเพลงกันไป 5 เพลง ดังนี้
1. Hoochie Coochie Man
2. White Room
3. Fairy Tale Blues
4. Little Wing
5. Crossroads

ความจริง Trio ก็โอเคนะครับ แต่พอเล่นบางเพลงดูแล้ว อย่าง Little Wing มันฟังดูโหวงๆ ไปหน่อย เลยคิดว่าถ้ามีออร์แกนก็คงจะดีไม่น้อย หรือในเพลงบลูส์อื่นๆ ถ้ามีเปียโนก็จะเพิ่มรสชาติิ และกลิ่นหอมหวลให้ได้เพอร์ฟอร์มแมนซ์ได้่มากทีเดียว ก็เลยฝากประกาศรับมือคีย์บอร์ดที่สนใจเล่นดนตรีบลูส์ร่วมกับวง The Oreos ไว้ตรงนี้ด้วยครับ อยากได้คุณสมบัติตามด้านล่างที่เห็นกันใน Signature ของผมนั่นแหละ สำคัญคือขอให้เป็นคนที่มีประสบการณ์ในการฟังเพลงบลูส์มาพอสมควร แล้วก็จะเน้นเล่นแต่ Hammond B-3 กับเปียโนเท่านั้นนะครับ ไม่มีการเล่นซินธ์ใดๆ ทั้งสิ้น ถ้าหากเราได้มือคีย์บอร์ดมาก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร ก็เล่นแบบ Trio ไปก่อน ข้อสำคัญคือต้องขยันทำการบ้าน และมีเวลามาซ้อมกับพวกเราบ่อยๆ นัดง่าย สะดวกมาซ้อมแถวๆ หน้ารามนะครับ

ผมขอแจ้งเท่านี้ครับ ส่วนอื่นๆ เดี๋ยวเหม่งจะมาคอมเมนต์เพิ่มเติมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2009 | 06:57:08 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 06:56:00 PM »

ขอเป็นกำลังให้ครับ สู้ๆ  ยิ้มกว้างๆ

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 07:03:49 PM »

สู้ๆ ครับ เจ๋งๆ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 07:15:06 PM »

ครับ ต้องขอบอกว่าบรรยากาศการซ้อมครั้งแรกนั้นเป็นไปด้วยดีและสนุกมากครับ การเล่นบลูส์ทริโอนั้นทำให้ผมเล่นได้ฟรีสไตล์มากขึ้น สนุกขึ้น และไม่กดดันเหมือนตอนที่เล่นวง Phi ที่ผมรู้สึกว่าหลังๆมามันค่อนข้างคลุมเครือและกระจัดกระจายไปหน่อย อย่างน้อยตอนนี้ก็รู้สึก Fresh และมีความมั่นใจมากขึ้นครับ (และน่าจะเป็นประโยชน์กับการเล่นวง Phi ในอนาคตด้วย) ที่สำคัญการได้เล่นบลูส์แบบเครื่องดนตรีได้น้อยชิ้นนั้นมันทำให้ผมได้ยินอะไรเคลียร์มากขึ้น ทำให้การคุมระดับไดนามิคของผม "เนียน" ขึ้นกว่าเมื่อก่อนด้วย ส่วนในเรื่องผลของการซ้อมนั้นถือว่าเริ่มต้นได้ดีมากๆ อย่างเพลง White Room นั้นพูดได้เต็มปากเลยว่าเล่นได้ปึ้กสุดๆ จึงทำให้ผมรีเควสต์เล่นเพลงนี้ค่อนข้างบ่อย เช่นเดียวกับ Hoochie Coochie Man ที่เล่นได้เนียนมาก ส่วนเพลงอื่นๆก็เล่นดีครับ แต่คงต้องมีการปรับปรุงแก้ไขบ้างในบางจุด สรุปคือสนุกและสบายใจครับ กับไซด์โปรเจคต์นี้  ยิ้มกว้างๆ

....ส่วนเรื่องห้องซ้อมนั้นต้องขอชมว่าห้องซ้อมรามคำแหง 43 นั้นดีจริงๆครับ ถูกใจผม (และพี่บาส) มากๆ กลองและฉาบฉแที่นี่คุณภาพดีมากครับ เสียงดีทีเดียว ส่วนแอมป์กีตาร์นี่ไม่ต้องพูดถึงครับ นี่เป็นครั้งแรกที่ผมได้ยินเสียงกีตาร์ของพี่บาสที่ไพเราะและคมชัดจริงๆ จนบางทีผมฟังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าพี่บาสไม่ได้ใช้เอฟเฟคต์อะไรเลยในการเล่น ยอดจริงๆครับ (จะมีตินิดหน่อยก็ตรงที่แอร์ไม่เย็นถึงใจเท่านั้นเองครับ แต่ก็ไม่ได้เป้นปัญหาอะไรสักเท่าไร) 

ยังไงเดี๋ยวให้สันมาคอมเมนต์เพิ่มเติมอีกสักคนดีกว่านะครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2009 | 07:20:09 PM โดย Lilium Bloody Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 07:18:59 PM »

ไว้มีเดโมก็เอามาให้ฟังกันบ้างนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้  ยิ้มกว้างๆ
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 07:25:37 PM »

ซ้อมกับวงเล็กนี่ผมใช้เอฟเฟคต์แค่สองตัวเท่านั้น ไม่มีเอฟเฟคต์บอร์ดหนักๆ ให้ยกให้เหยียบอีกต่อไป ไม่ต้องพะวงว่าจะเหยียบโน่นเหยียบนี่ไม่ถูกหรือไม่ทัน ที่สำคัญคือหลายช่วงของการซ้อม ไม่มีการใช้เอฟเฟคต์ใดๆ เลย เสียงกีตาร์ที่ผมเล่นคือกีตาร์ต่อตรงกับแอมป์เท่านั้น ถือเป็นอีกประสบการณ์ในการเล่นกีตาร์ซ้อมวงของผมเลยครับ ต้องบอกว่าการเล่นกีตาร์และซาวน์ ต่างจากที่เล่นในวง Phi โดยสิ้นเชิง โดยเฉพาะความดิบและสด ต้องยกเครดิตให้แอมป์ที่ห้องซ้อมด้วยล่ะครับ

กลองของเหม่งก็ไม่ดังเกินไปแล้ว ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น อาจเป็นเพราะซ้อมวงเล็ก ผมเลยกล้าที่จะปรับเสียงกีตาร์ให้ดังขึ้นด้วยกระมังครับ ที่ยังขาดนิดหน่อยคือสันที่เมื่อวันพุธยังไม่ค่อยมั่นใจ เลยเล่นเบสเบาไปหน่อย คราวหน้าอยากให้เล่นได้หนักแน่นเต็มที่กว่านี้ครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 07:37:26 PM »

อ้างถึง
กลองของเหม่งก็ไม่ดังเกินไปแล้ว ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น อาจเป็นเพราะซ้อมวงเล็ก ผมเลยกล้าที่จะปรับเสียงกีตาร์ให้ดังขึ้นด้วยกระมังครับ ที่ยังขาดนิดหน่อยคือสันที่เมื่อวันพุธยังไม่ค่อยมั่นใจ เลยเล่นเบสเบาไปหน่อย คราวหน้าอยากให้เล่นได้หนักแน่นเต็มที่กว่านี้ครับ

มีหลายสาเหตุครับ ส่วนนึงเพราะซ้อมวงเล็กลง เครื่องดนตรีน้อยชิ้น ทำให้ได้ยินอะไรเคลียร์ยิ่งขึ้น ทำให้ไม่ต้องเล่นกลองเสียงดังกัมปนาถอีกต่อไป อีกอย่างเพราะกลองที่นี่เสียงดีจริงๆครับ รู้สึกได้เลย และเก้าอี้ที่นี่ก็ปรับระดับได้ ทำให้ผมที่ถนัดนั่งสูงกว่ากลองและฉาบแฉนั้นตีได้สะดวกขึ้น ทำให้คุมเสียงได้ดีขึ้นครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
JM-Sarn
Phi

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 07:53:45 PM »

ส่วนตัวผมเองก็ประทับใจกับการที่ได้เล่นวงแบบนี้ครับ ถึงจะมีกันแค่ 3 คน บวกกับที่ตัวเองชอบฟังผลงานของ Eric Clapton อยู่แล้ว มาเล่นกันคราวนี้ แต่ผมเองก็เล่นได้ไม่ดีเท่าไหร่เพราะฝืมือการเล่นดนตรีแนวนี้ของยังนับว่าสอบไม่ผ่านอยู่ครับ ยังมีหลุดอยู่เยอะมาก (โดยเฉพาะ Crossroad)

ถ้าในวันนั้นไม่ได้พี่บาสมาสอนการเล่น 12 Bars นี่ผมเองก็คงหลงทะเลไปแล้ว ขอบคุณจริงๆครับ  ยิ้มกว้างๆ

ส่วนห้องซ้อมส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้คิดอะไรมากครับ แต่ห้องมันดูมืดๆทึบๆไปหน่อยบวกกับโปสเตอร์ด้วย 5555
แอมป์กีต้าร์ที่นั่นพอผมได้ฟังเวลาที่พี่บาสเล่นแล้วคนละชั้นเลยครับ เสียงสุดยอดมาก
กลองก็ชอบครับ ฟังดูเสียงออกดุดันกว่าที่
แอมป์เบสผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ เพราะผมขยับตัวทีไรแจ๊คมีปัญหาเสียงดังซ่าๆทุกที ส่วนตัวชอบแอมป์เบสที่ไปซ้อมวง phi มากกว่า เสียงแน่นกว่าครับ

อีกอย่าง ยุงเยอะครับ ข้างนอกห้องซ้อม

แต่โดยรวมก็ไม่ได้แย่อะไรมากมายครับ

ตอนขากลับนักรถเมล์เกือบหลง รถวนไปวนมา แถมช้าด้วย  แลบลิ้น

ปล.หวังว่าเราคงหามือคีย์บอร์ดหญิงแบบมุกิได้นะครับ 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน 2009 | 10:57:09 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Blackfield

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 07:58:32 PM »

"มุกิจัง!" (ทำเสียงโมเอะแบบยูอิด้วย)

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 08:03:07 PM »

ไปซ้อมราม อยู่สามสี่ครั้ง ของเขาดีครับ แต่กลองชอบของที่ซอย 87 (ห้องซ้อม Edit Room) มากกว่า (สแนร์เสียงดีจริงๆ) แต่แอมป์กีตาร์นี่เจ๋งจริงๆ

ลืมครับ ฝากไว้นิดนึง

http://www.youtube.com/watch?v=2OcPRfbrtOI&eurl=http%3A%2F%2Fpramoolmusic.com%2F%2Fcontest%2Findex.php%3Fp%3Dview_clip.php%26vdo%3D00000037&feature=player_embedded

วงผม รู้สึกว่ายังไม่เคย เอามาลงเลย ซ้อมกันเล่นๆ ครับ (เพื่อนเอาส่งประกวดในเว็บด้วย) เทคแรกก็ผ่านเลย ลองเอามาให้พี่ๆ เพื่อนๆ ลองรับชมดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2009 | 08:05:50 PM โดย ไำอแอมตองสาม » บันทึกการเข้า

.. polotoon ..

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 08:47:21 PM »

ไปซ้อมราม อยู่สามสี่ครั้ง ของเขาดีครับ แต่กลองชอบของที่ซอย 87 (ห้องซ้อม Edit Room) มากกว่า (สแนร์เสียงดีจริงๆ) แต่แอมป์กีตาร์นี่เจ๋งจริงๆ

http://www.youtube.com/watch?v=2OcPRfbrtOI&eurl=http%3A%2F%2Fpramoolmusic.com%2F%2Fcontest%2Findex.php%3Fp%3Dview_clip.php%26vdo%3D00000037&feature=player_embedded

วงผม รู้สึกว่ายังไม่เคย เอามาลงเลย ซ้อมกันเล่นๆ ครับ (เพื่อนเอาส่งประกวดในเว็บด้วย) เทคแรกก็ผ่านเลย ลองเอามาให้พี่ๆ เพื่อนๆ ลองรับชมดูครับ
มันส์ดีนะครับ ดูสบายๆ เล่นกันอย่างมั่นใจดี เพลงนี้ร้องยาก เล่นเอานักร้องแทบแย่ไปเหมือนกัน

เอาอีก ๆๆๆๆ    ยิ้ม

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 09:19:28 PM »

มันส์ดีนะครับ ดูสบายๆ เล่นกันอย่างมั่นใจดี เพลงนี้ร้องยาก เล่นเอานักร้องแทบแย่ไปเหมือนกัน

เอาอีก ๆๆๆๆ    ยิ้ม

เดี๋ยวจะไปซ้อมเพลง Overture 1928 (แต่ไม่มีคีย์บอร์ด 55) แล้วจะอัดมาให้รับชมครับ  ยิงฟันยิ้ม

Blackfield

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 09:44:55 PM »

นักร้องสาวคนนั้นไปอยู่เตรียมใหญ่แล้วเหรอครับ เสียงเพราะ อยากเห็นหน้าค่าตาจังเลย ยิงฟันยิ้ม

ไอแอมตองสาม

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009 | 09:57:02 PM »

นักร้องสาวคนนั้นไปอยู่เตรียมใหญ่แล้วเหรอครับ เสียงเพราะ อยากเห็นหน้าค่าตาจังเลย ยิงฟันยิ้ม

ครับ 5555

ก็เสียดายอยู่เหมือนกันตอนแรก แต่ก็ไม่คิดอะไรแล้วครับ เพราะตอนจะไปก็ไม่บอกกันก่อน  ยิงฟันยิ้ม

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009 | 01:33:24 PM »

ครับ 5555

ก็เสียดายอยู่เหมือนกันตอนแรก แต่ก็ไม่คิดอะไรแล้วครับ เพราะตอนจะไปก็ไม่บอกกันก่อน  ยิงฟันยิ้ม
แล้วนักร้องหญิงผมยาว ที่เข้ามาร้องคำรามตอนต้น เสียงเธอดีเหมือนกันนะครับ ฮิฮิ
มือเบส หน้าตาน่ากลัวจังเลย

พี่ว่าท่าเล่นกีต้าร์ของตอง ดูดีกว่าตัวเป็นตั้งเยอะแนะ
ดู controllable, confidence and cool !
 ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์