เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 04:21:41 AM
หน้า: 1 ... 274 275 [276] 277 278 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1595102 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4125 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 | 03:18:42 PM »

Appril Music: Eximus DP1  เห็นพี่ผีของเราไปถอยเอา DAC ยี่ห้อคาลิกซ์ของพี่หลีมาเล่นเลยอดใจไม่ไหว  อยากเปลี่ยนรสชาติการฟังเพลงใหม่ๆ
อย่างพี่ผีบ้างผมเลยตัดสินใจไปถอยเอาเจ้า Eximus DP1 มาเล่นแก้เครียดบ้าง  เจ้าเครื่อง Eximus DP1 มันคืออะไร!  เดี๋ยวค่อยกลับมาขยายความ
ให้อ่านกันเป็นประเด็นใหม่ของกระทู้ต่อไป รูปดูเล่นๆไปก่อน ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน 2012 | 03:20:49 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4126 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012 | 03:35:05 PM »

ดูรูปหลายๆมุมของเจ้า Eximus DP1 ไปก่อนตัวจริงสวยมากครับ

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4127 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012 | 10:07:27 AM »

เครื่องตัวข้างบนน่าจะเป็น digital-to-analog converter (DAC) ซึ่งใช้ร่วมกับเครื่อง CD transport
กับซีดีแล้ว ผมไม่เคยเล่นไปไกลถึงขั้นนี้หรอกครับ เพราะฟังจากเครื่องเล่นธรรมดา ๆ เสียงมันก็โอเคอยู่แล้ว ไม่ซีเรียสว่าจะต้องแยกอุปกรณ์ให้ยุ่งยาก
ที่สงสัยอยู่อย่างหนึ่งคือ ทำไมพวกออดิโอไฟล์ที่เล่นซีดีถึงได้กลัวจิตเตอร์ (jitter) กันนัก?
จิตเตอร์มันคืออะไร? ใครทราบช่วยอธิบายหน่อยครับ

« ตอบ #4128 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 | 11:01:48 AM »

คำถามแรกที่ฝากไว้คือเรื่อง jitter ของเครื่องเล่นซีดี -- ยังไม่มีคนตอบ
คำถามที่สองคือ เนื่องจากได้เห็นแผ่นเสียงระบบสเตริโอสี่ช่อง หรือ quadraphonic stereo ออกจำหน่ายในยุค 70's ซึ่งจำเป็นต้องมีเครื่องเล่นและอุปกรณ์ระบบ quadraphonic จึงจะดึงเอาเสียงที่เหมาะสมที่สุดจากแผ่นเสียงออกมาได้ จึงอยากทราบว่าระบบสเตริโอสี่ช่องหรือสี่ทิศทางนี่ทำงานกันอย่างไร และใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง? ยุ่งยากและสิ้นเปลืองกว่าสเตริโอสองแชนแนลไหม? เหตุใดฮิตอยู่พักหนึ่งจึงเสื่อมความนิยมลง? รบกวนคุณอั๋น501 พี่โป่ง และนักเล่นเครื่องเสียงรุ่นเก๋าไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ
Bigmanrock
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4129 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 | 12:12:00 PM »

ยังมีรางวัลอะไรเหลือพอสำหรับสมาชิกใหม่ไม๊ครับ
อั๋น501

« ตอบ #4130 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 | 05:09:49 PM »

ยังมีรางวัลอะไรเหลือพอสำหรับสมาชิกใหม่ไม๊ครับ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ของรางวัลเหลือเสมอสำหรับสมาชิกชาวไทยพร็อกไม่ว่าจะเก่าหรือใหม่ ยิ้มเท่ห์  เลือกของรางวัลได้เลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #4131 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 | 05:31:05 PM »

เครื่องตัวข้างบนน่าจะเป็น digital-to-analog converter (DAC) ซึ่งใช้ร่วมกับเครื่อง CD transport
กับซีดีแล้ว ผมไม่เคยเล่นไปไกลถึงขั้นนี้หรอกครับ เพราะฟังจากเครื่องเล่นธรรมดา ๆ เสียงมันก็โอเคอยู่แล้ว ไม่ซีเรียสว่าจะต้องแยกอุปกรณ์ให้ยุ่งยาก
ที่สงสัยอยู่อย่างหนึ่งคือ ทำไมพวกออดิโอไฟล์ที่เล่นซีดีถึงได้กลัวจิตเตอร์ (jitter) กันนัก?
จิตเตอร์มันคืออะไร? ใครทราบช่วยอธิบายหน่อยครับ

Jitter คืออะไร  จิตเตอร์คือการผิดพลาดทางเวลาของข้อมูลทางดิจิตอลครับ  แต่เมื่อสมัยก่อนคอออดิโอไฟล์มักจะไม่ชอบกับเรื่องจิตเตอร์นี้
ซึ่งอาจจะส่งผลเรื่องคุณภาพเสียงสำหรับการเล่นซีดี  แต่มาวันนี้จิตเตอร์สำหรับ DAC รุ่นใหม่ซื่งเป็น Asynchronous แทบจะแก้ปัญหาเรื่องจิตเตอร์
ได้หมดแล้ว  ผมว่าหูเราจับความผิดพลาดเรื่องของจิตเตอร์แทบไม่ได้หรอกครับเพราะว่าไปเชื่อทางทฤษฏีมากเกินไป  โดยเฉพาะพวกเล่นอนาล็อก
แผ่นเสียงใช่ว่าจะปราศจากสัญญาณรบกวน  พี่ปีศาจฯเชื่อไหมแผ่นเสียงมี Noise รบกวนมากกว่าซีดีหรือไฟล์ดิจิตอลมากมายนักหลายสิบเท่า
อาจจะเรียกได้ว่าแผ่นเสียงก็มีจิตเตอร์  อยากรู้ไหมว่าสัญญาณรบกวน(Noise)ของแผ่นเสียงมีมากขนาดไหน ลองเปิดแผ่นเสียงไปสุดร่องสุดท้าย
ปล่อยให้หมดเพลงแล้วเร่งวอลลุ่มดังๆจะได้ยินเสียง  Noise มากมายแถมบางทีมีเสียงฮัมขึ้นอีกด้วย ซึ่งเสียง Noise เหล่านี้จะเกิดขึ้นตลอดในเวลา
ที่เข็มลงแผ่นเสียง ซึ่งต่างจากซีดีมากมายนัก  แต่ทำไมคอแผ่นเสียงจึงรับได้  ผมว่าอะไรที่รักมักจะจะถูกมองข้ามชอบจะอ้างหาสาเหตุผลเข้าข้างเสมอ
สิ่งที่ตัวเองชอบว่าดีกว่า Noise ซึ่งก็คือสัญญาณรบกวนจะมาจากอะไรก็แล้วแต่  ซึ่งถูกพบเจอในแผ่นเสียงกับรับได้ว่าดี ก็แปลกดีนะ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2012 | 05:42:38 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4132 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012 | 05:55:38 PM »

คำถามแรกที่ฝากไว้คือเรื่อง jitter ของเครื่องเล่นซีดี -- ยังไม่มีคนตอบ
คำถามที่สองคือ เนื่องจากได้เห็นแผ่นเสียงระบบสเตริโอสี่ช่อง หรือ quadraphonic stereo ออกจำหน่ายในยุค 70's ซึ่งจำเป็นต้องมีเครื่องเล่นและอุปกรณ์ระบบ quadraphonic จึงจะดึงเอาเสียงที่เหมาะสมที่สุดจากแผ่นเสียงออกมาได้ จึงอยากทราบว่าระบบสเตริโอสี่ช่องหรือสี่ทิศทางนี่ทำงานกันอย่างไร และใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง? ยุ่งยากและสิ้นเปลืองกว่าสเตริโอสองแชนแนลไหม? เหตุใดฮิตอยู่พักหนึ่งจึงเสื่อมความนิยมลง? รบกวนคุณอั๋น501 พี่โป่ง และนักเล่นเครื่องเสียงรุ่นเก๋าไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ

อธิบายแค่ผิวๆ เมื่อสมัยก่อนที่บ้านผมก็มีแอมป์ 4 แชลแนลซึ่งเป็นระบบเสียง 4 รอบทิศทางอาจจะเรียกได้ว่าเป็นต้นแบบระบบเสียง 5.1 ch. ยุดนี้  ยิ้มกว้างๆ
อันที่จริงแล้วมันเป็นแค่ทำสัญญาณเสียง 2 แชลแนลให้เป็น 4 แชลแนลโดยการใช้ไทม์รีเลย์ช่วยเท่านั้นไม่ได้เป็นระบบรอบทิศทาง 4 แชลแนลจริงๆ
เหมือนระบบเสียง 5.1 ch ในยุดปัจจุบัน ไว้ค่อยอธิบายความให้อ่านกันใหม่ไปก่อนล่ะ ยิงฟันยิ้ม กำลังลองของใหม่อยู่น้องนางสวยบาดใจเหลือเกิน ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4133 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 | 06:59:11 AM »

Eximus DP1  เป็นมากกว่า DAC ครับมีฟังก์ชั่นการทำงานทั้งเป็นปรีแอมป์, เฮดโฟนแอมป์ชั้นดีและ Asynchronous DAC 24/192khz(ไม่มีจิตเตอร์)
เป็นแบรนด์ภายใต้ Appril Music แห่งแดนกิมจิซึ่งจะมีโพรดักต์ไลน์ผลิตอยู่ 3 แบรนด์คือ Aura แบรนด์จากอังกฤษ Stello และ Eximus
โพรดักต์จากค่าย Appril Music นั้นจะเน้นเรื่องคุณภาพเสียงและรูปโฉมที่สวยงาม เรียกว่า "รูปสวยจูบหอม"  ยิ้มกว้างๆ  เดี๋ยวจะกลับมาเล่าเรื่องเปิดซิง
น้องนาง Eximus  เธอนั้นขาวสวยบาดใจผมเหลือเกิน ยิ้มกว้างๆ เมื่อคืนเล่นเอานอนดึก  ยิงฟันยิ้ม เข้าใจเลยว่าทำไมพี่ผีถึงหลงไหลน้องนางคาลิกซ์จากแดนกิมจิ

DAC น้องนาง Calyx จากแดนกิมจิของพี่ผีนั้นรูปโฉมสวยงามเช่นกัน

Stello อีกหนึ่งแบรนด์ภายใต้ Appril Music
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2012 | 07:24:15 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4134 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012 | 05:30:25 PM »

Mr. Simon Lee ชื่อนี้สำหรับนักเล่นเครื่องเสียงคงไม่มีใครรู้จักเท่านาย Nelson Pass แต่หากว่าแบรนด์ Aura คนที่คุ้นเคยกับเจ้าอินทิเกรทแอมป์ AV100ในอดีตคงจำกันได้เป็นแบรนด์จากประเทศอังกฤษที่เคยโด่งดังในบ้านเราเมื่อหลายๆปีก่อนเป็นที่ชื่นชอบของนักเล่นกระเป๋าเบาแต่ต้องการเน้นคุณภาพเสียงภายหลังชื่อแบรนด์ Aura ได้เงียบหายไปจากวงการเครื่องเสียงบ้านเรา  เมื่อไม่นานมานี่เองชื่อของยี่ห้อ Aura กลับเข้ามาพร้อมกับตัวแทนใหม่ ด้วยลุดโฉมใหม่อยู่ภายใต้ชายคาของบริษัท April Music แห่งแดนกิมจิเกาหลี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2012 | 05:51:32 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4135 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012 | 02:53:02 PM »

อินทิเกรทแอมป์ Vitus Audio RI-100 สัญชาติเดนมาร์กเก็บเอามาฝากพี่ปีศาจฯเห็นเคยบอกว่าชื่นชอบกับอินทิเกรทแอมป์
กำลังขับ 300 วัตต์/ข้าง ขอบอกก่อนว่าเป็นอินทิเกรทแอมป์ที่ไม่ใช่สำหรับมือใหม่หัดเล่นแน่  ต้องเป็นประเภทผู้ที่เคยมีประสบการณ์
เล่นพวกปรี-เพาเวอร์แอมป์มาก่อน  เพราะราคาประมาณ 475,000 บาทเลือกที่จะเล่นชุดแยกชิ้นปรี-เพาเวอร์แอมป์ชั้นดีได้เลย  ยิ้มเท่ห์
หากพี่ปีศาจฯสนใจทดลองไปฟังดูได้ ยิ้มกว้างๆ  เพิ่มออฟชั่นโฟโนสเตจอันนี้น่าจะถูกใจพี่ปีศาจฯและ DAC ได้ด้วยแต่อันนี้ถูกใจผม  ต้องจ่ายเงินเพิ่ม
(ช่องสีแดง 2 ช่องที่ถูกปิดไว้เป็นออฟชั่น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2012 | 04:18:11 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4136 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 | 08:33:11 AM »

1. ผีปีศาจฯ จองหนังสือ audiophile/videophile จัดให้ครับต้องการฉบับใดบ้างระบุฉบับมาได้เลย **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว
2. เสี่ย Tron อยากได้ทรัมไดร์จัดให้ครับ เลือกแบบทรัมไดร์ด้วย
3. เฮียสมบุญฯต้องการซีดีจัดให้ครับ
4. พี่ป่องอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
5. เฮียเดจาวูอยากได้เสื้อยืด BAV 2012 (XL) จัดให้ครับ **รับของรางวัลไปแล้ว
6. noprock อยากได้ดีวีดี Iron Maiden จัดให้ ต้องเลือกเอาอย่างเดียวครับ **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว
7. undeath อยากได้ซีดี Megadeth จัดให้ครับ
8. phil-wc อยากได้ซีดีของวง ELOY จัดให้ครับ
9. JKNoremorse อยากได้หนังสือ ออดิโอไฟล์ จัดให้ครับ
10. คุณหมอ นักเพลงอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ **รับของรางวัลไปแล้ว
11. จอมยุทธน้ำเมา อยากได้ซีดีจากท่านรองฯจัดให้ครับพร้อมน้ำเมาให้ด้วย ยิ้มกว้างๆ
12.  เรย์ ณ ยโสธร **ส่งของรางวัลไปให้แล้ว

รายชื่อคนที่ได้รับของรางวัล หากใครที่ต้องการอีกให้จองของรางวัลมาได้เลยทั้งสมาชิกเก่าและใหม่
ผมจะจัดส่งของรางวัลไปให้โปรดแจ้งที่อยู่ทาง PM ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2012 | 02:52:37 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4137 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 | 08:54:19 AM »

1. ผีปีศาจฯ จองหนังสือ audiophile/videophile จัดให้ครับต้องการฉบับใดบ้างระบุฉบับมาได้เลย
2. เสี่ย Tron อยากได้ทรัมไดร์จัดให้ครับ เลือกแบบทรัมไดร์ด้วย
3. เฮียสมบุญฯต้องการซีดีจัดให้ครับ
4. พี่ป่องอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
5. เฮียเดจาวูอยากได้เสื้อยืด BAV 2012 (XL) จัดให้ครับ
6. noprock อยากได้ดีวีดี Iron Maiden จัดให้ ต้องเลือกเอาอย่างเดียวครับ
7. undeath อยากได้ซีดี Megadeth จัดให้ครับ
8. phil-wc อยากได้ซีดีของวง ELOY จัดให้ครับ
9. JKNoremorse อยากได้หนังสือ ออดิโอไฟล์ จัดให้ครับ
10. คุณหมอ นักเพลงอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
11. จอมยุทธน้ำเมา อยากได้ซีดีจากท่านรองฯจัดให้ครับพร้อมน้ำเมาให้ด้วย ยิ้มกว้างๆ
12.  เรย์ ณ ยโสธร

รายชื่อคนที่ได้รับของรางวัล หากใครที่ต้องการอีกให้จองของรางวัลมาได้เลยทั้งสมาชิกเก่าและใหม่
ผมจะจัดส่งของรางวัลไปให้โปรดแจ้งที่อยู่ทาง PM ด้วยครับ
ขออนุญาตไปดูหมายเลขเล่มก่อนนะครับ แต่ไม่ต้องจัดส่งให้ผมทางไปรษณีย์ก็ได้ เอาไว้เจอกันแล้วค่อยให้ดีกว่า ขอบคุณมากครับ ยิ้มกว้างๆ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #4138 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 | 09:03:10 AM »

1. ผีปีศาจฯ จองหนังสือ audiophile/videophile จัดให้ครับต้องการฉบับใดบ้างระบุฉบับมาได้เลย
5. เฮียเดจาวูอยากได้เสื้อยืด BAV 2012 (XL) จัดให้ครับ
6. noprock อยากได้ดีวีดี Iron Maiden จัดให้ ต้องเลือกเอาอย่างเดียวครับ
10. คุณหมอ นักเพลงอยากได้แผ่นเสียงจัดให้ครับ
12.  เรย์ ณ ยโสธร

ขออนุญาตไปดูหมายเลขเล่มก่อนนะครับ แต่ไม่ต้องจัดส่งให้ผมทางไปรษณีย์ก็ได้ เอาไว้เจอกันแล้วค่อยให้ดีกว่า ขอบคุณมากครับ ยิ้มกว้างๆ
+1 ครับ   เย็นวันศุกร์ที่ 29 นี้จะได้พบกันไหมครับ ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4139 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012 | 09:56:31 AM »

สำหรับของรางวัลที่มีบางคนอยากมารับด้วยตัวเองย่อมได้เสมอครับ  ส่วนใครไม่สะดวกมารับเองก็แจ้ง PM ที่อยู่มาบอกผมด้วย
ผมจะได้จัดส่งไปให้และของรางวัลที่เหลือไว้โอกาสหน้ามีการ meeting หรืออาจจะเป็นงานเลี้ยงต้อนรับพี่ตั๊มกลับบ้านช่วงเดือนสิงหาคมนี้
แล้วค่อยนำมาแจกกันต่อไป  ยิ้มเท่ห์

ฝากคอลัมน์บทความเรื่อง Vitus Audio RI-100 ในหนังสือออดิโอไฟล์ฉบับต้นเดือนกรกฎาคมนี้ ถ้าพี่ปีศาจฯจะเอาฉบับใหม่นี้ด้วยก็ได้นะ ยิ้มเท่ห์
ลองเช็ดดูว่าขาดฉบับใดบ้างจะได้ไปขอมาให้พร้อมกันเลย
หน้า: 1 ... 274 275 [276] 277 278 ... 325
พิมพ์