เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 02:04:21 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingได้เวลาทำ Thai Prog Fanzine กันหรือยังครับ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลาทำ Thai Prog Fanzine กันหรือยังครับ  (อ่าน 12297 ครั้ง)
No.7
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 09:00:05 PM »

พวกเราได้ร่วมแสดงความคิดเห็น ร่วมคุยกันมานาน บัดนี้ได้เวลาร่วมกันทำแฟนซีนหรือยังครับ ผมขอเสนอรูปแบบง่ายๆ ก่อนนะครับ
1. ทำเป็นรายสามเดือน หรือ หกเดือน หรือ ครบรอบปีไปเลย อย่างใดอย่างหนึ่ง เพราะทราบว่าสมาชิกแต่ละคนก็ไม่ค่อยมีเวลากันทั้งนั้น
2. สมาชิกร่วมกันเขียน เช่น คุณปีศาจฯ คุณ The Black Tulip คุณ Analog Kids คุณ Polotoon และ น้องๆวัยเรียนทั้งหลาย ฯลฯ
3. เผยแพร่แบบ fanzine ขาวดำ ออกจำหน่ายราคาถูก หรือไม่โพสต์อ่านกันเวบนี้ ในรูปแบบ PDF file
4. เนื้อหาว่าด้วยเรื่องโปรเกรสซีฟล้วนๆ เหมือนทั่วๆไปทำกัน หรือ ทำแบบปกิณกะ มีเรื่องอื่นด้วย เช่นแนะนำร้านอาหาร เครื่องเสียง ร้านแผ่นเสียง หนังสือน่าอ่าน สถานที่ท่องเที่ยวที่เพื่อนสมาชิกประทับใจ ถ่ายรูป collection แผ่นเสียงหรือซีดีมาให้ชมกัน หรือเอาแปลกๆหลุดออกไปเลย เช่นแนะนำการ์ตูนอนิเมะ หนัง JAV หรือ โมเดลกันดัม
5. มี บก.กลั่นกรองอย่างคุณปัญญรักษ์ พร้อมข้อเขียนซักสองสามคอลัมน์ เช่นหนังสยองขวัญเกรดบี ร้านซีดีในญีปุ่นและอเมริกา และเพลงโปรเกรสซีฟ
6. meeting ซักหน เพื่อทำ Fanzine ดีไหมครับ

ช่วยเสนอความเห็นกันด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2008 | 10:37:13 PM โดย No.7 » บันทึกการเข้า
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 09:35:46 PM »

เอวี ไม่ดีมั้งครับว่าแต่มีเน็ทแล้วจะไปนั่งทำหนังสือทำไมอะคับ คำถามผมอาจฟังดุไม่ค่อยดีเท่าไหร่ รอท่านอื่นเสนอความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 09:50:50 PM »

ถ้าทำเป็นหนังสือฉลองครบรอบ 1 ปีก็น่าสนครับ แต่ถ้าให้ออกเป็นรายเดือนคงไม่ไหวแน่ๆ
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 11:36:17 PM »

น่าสนนะ รอบ1ปี

mushroomcloud
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 11:38:04 PM »

เรื่อง fanzine เห็นด้วยกับคุณ V เพราะมีเนื้อที่ใน web เปิดให้กับบทความอยู่แล้ว   ลองทำ pilot study โดยส่งเอาบทความมา post ลงใน web ดูก่อน

เรื่อง meeting มีทั้งข้อดีและไม่ดี  แต่ผมสรุปว่าไม่เห็นหน้ากันมันดูขลังดี   ทั้งๆที่โยส่วนตัวผมก็อยากเจอคุณ panyarak คุณ black tulip และคุณ kong  
Delirium Demon
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2008 | 11:47:29 PM »

ค่าใช้จ่ายมันคงสูงอยู่นะครับถ้าทำเป็นเล่ม แต่ถ้าเป็นไฟล์คงพอได้ ถึงจะดูแปลกๆไปหน่อย
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 03:37:47 AM »

ผมคิดว่าการนำเสนอข้อมูลผ่านเว็บก็น่าจะสะดวกดีอยู่แล้ว ขณะนี้เว็บของเรายังขาดข้อมูลที่เป็นประโยชน์อยู่ ใครมีไอเดียสร้างสรรค์หรือบทวิจารณ์อะไรเกี่ยวกับโพรเกรสสีฟว์ก็สามารถนำเสนอผ่านช่องทางของเว็บได้อยู่แล้ว ส่วนตัวผมเองก็คงมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาเติมให้เรื่อย ๆ แต่ทว่าตั้งแต่เมื่อปลายปี 2550 เป็นต้นมา รู้สึกว่าภาระหน้าที่การงานชักจะหนักขึ้น กลับถึงบ้านก็เหนื่อยแล้ว เลยไม่ค่อยมีเวลาตั้งกระทู้หรือเขียนอะไรดี ๆ เพื่อนำเสนอสักเท่าไร แม้แต่โครงการ My Top 20 (30) Italian Progressive Albums ยังไม่ได้คืบหน้าไปไหนเลยครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 07:11:54 AM »

ตอนนี้ผมมีคิวรีวิวอัลบั้มรออยู่เพียบเลยครับ โดยเฉพาะวงโปรเกรสสีฟหน้าใหม่ๆที่ผมคิดว่าเว็บไซต์ของเรายังขาดตรงจุดนี้อยู่ ซึ่งตอนนี้อีกประมาณ 2 เดือนผมก็จะปิดเทอมแล้ว คงจะมีเวลารีวิวอัลบั้มให้อ่านกันเยอะแยะเลยล่ะครับ ส่วนเรื่องทำ Zine นั้น ผมเสนอให้ทำเป็น YearBook จะดีกว่าครับ (แต่อย่างไรก็ตามผมคิดว่าลำพังการนำเสนอข้อมูลในหน้าเว็บไซต์ของเราก็น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ ก็ช่วยๆกัน Post ละกันครับ ใครมีอะไรน่าสนใจก็เอามาแบ่งปันกัน เพราะการทำหนังสือมันคงต้องลงทุนมากน่าดู)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2008 | 07:14:46 AM โดย Lilium » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
The Black Tulip

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 07:20:00 AM »

พวกเราได้ร่วมแสดงความคิดเห็น ร่วมคุยกันมานาน บัดนี้ได้เวลาร่วมกันทำแฟนซีนหรือยังครับ ผมขอเสนอรูปแบบง่ายๆ ก่อนนะครับ
1. ทำเป็นรายสามเดือน หรือ หกเดือน หรือ ครบรอบปีไปเลย อย่างใดอย่างหนึ่ง เพราะทราบว่าสมาชิกแต่ละคนก็ไม่ค่อยมีเวลากันทั้งนั้น
2. สมาชิกร่วมกันเขียน เช่น คุณปีศาจฯ คุณ The Black Tulip คุณ Analog Kids คุณ Polotoon และ น้องๆวัยเรียนทั้งหลาย ฯลฯ
3. เผยแพร่แบบ fanzine ขาวดำ ออกจำหน่ายราคาถูก หรือไม่โพสต์อ่านกันเวบนี้ ในรูปแบบ PDF file
4. เนื้อหาว่าด้วยเรื่องโปรเกรสซีฟล้วนๆ เหมือนทั่วๆไปทำกัน หรือ ทำแบบปกิณกะ มีเรื่องอื่นด้วย เช่นแนะนำร้านอาหาร เครื่องเสียง ร้านแผ่นเสียง หนังสือน่าอ่าน สถานที่ท่องเที่ยวที่เพื่อนสมาชิกประทับใจ ถ่ายรูป collection แผ่นเสียงหรือซีดีมาให้ชมกัน หรือเอาแปลกๆหลุดออกไปเลย เช่นแนะนำการ์ตูนอนิเมะ หนัง JAV หรือ โมเดลกันดัม
5. มี บก.กลั่นกรองอย่างคุณปัญญรักษ์ พร้อมข้อเขียนซักสองสามคอลัมน์ เช่นหนังสยองขวัญเกรดบี ร้านซีดีในญีปุ่นและอเมริกา และเพลงโปรเกรสซีฟ
6. meeting ซักหน เพื่อทำ Fanzine ดีไหมครับ

ช่วยเสนอความเห็นกันด้วยครับ

ถ้าตอบคำถามเหล่านี้ได้ ค่อยมาคิดทำนิตยสาร

1. ทำไปทำไม ในเมื่อรูปแบบเว็บดีอยู่แล้ว
   2. ใครจะเป็นคนทำ แบ่งงานกันยาก ทำระยะยาวเสียเวลามาก เป็นภาระผูกพัน
   3. จะเอาเงินทุนมาจากไหนครับ

อันที่จริงเว็บนี้ยังพัฒนาได้อีกมากครับ ที่ผมเคยเสนอ
  1. จ้างเด็กนักเรียนตอนปิดเทอมพิมพ์บทความเก่าๆที่ดีๆลงบนเว็บ เช่นบทความเก่าๆจากสตาร์พิคส์
  2. รีวิวทุกอัลบั้ม แยกเป็นชุดๆ ไว้สำหรับค้นคว้า ถ้ามีเวลา จะช่วยเขียนให้ครับ
  3. สมาชิกช่วยกันเขียนบทความครับ  contribute ให้กับเว็บ เป็นเรื่องๆ หรือเป็นวงๆ ก็ได้ครับ
  4. แยกบทความที่มีประโยชน์มาก ให้ค้นได้ง่ายๆ หรือไว้อีกหมวดต่างหาก ซึ่งตอนนี้ก็มีแล้ว แต่ยังไม่มีคนเขียนบทความครับ

ผมสงสารน้องๆครับ เพราะต้องเรียนหนังสือ ไม่อยากให้เสียการเรียนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2008 | 07:31:27 AM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 07:44:30 AM »

ผมต้องขอโทษด้วย ถ้าความคิดของผมไปขัดแย้งกับใคร ไม่มีเจตนาจะไปขัดแย้งหรือขัดขวางความคิดดีๆเหล่านี้
   ผมชอบนะครับ ความคิดสร้างสรรค์ ในเชิงบวกเหล่านี้ เพียงแต่อาจจะนำมาปฏิบัติยาก เพราะเรื่องข้อจำกัดในเรื่องเวลาของสมาชิก และเรื่องเงินทุน คลอดจนเรื่องด้านบริหารจัดการ
   ทุกวันนี้ รู้สึกดีใจที่มีสังคมเล็กๆแห่งนี้ เกิดขึ้นมา เป็นเหมือนความผูกพัน (Commitment) ทางใจที่มีต่อกัน
   เรื่องบางเรื่อง คิดได้ แต่ทำยากครับ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 09:36:24 AM »

จริงๆ ผมก็ค่อนข้างสนใจที่จะทำหนังสืออยู่เหมือนกันนะครับ จะลบคำครหาของเพื่อนผมที่ชอบบอกว่า "แกก็ทำได้แค่แต่ในเน็ทเท่านั้นแหละ" (เกี่ยวกันไหมเนี่ย)

เรื่องของการจัดทำเป็นรูปเล่ม เข้าเล่ม งานเอกสารพวกนี้ผมสามารถทำได้ครับ ที่มหาลัยผมมีร้านซีร็อกที่รับทำงานพวกนี้อยู่เต็มไปหมด ที่สำคัญคือราคาไม่แพง ยิ่งสั่งเยอะๆ ยิ่งถูก ถ้าหากจะทำกันจริงๆ แบบไม่จริงจังนี่ก็คงพอทำได้ เพียงแต่ว่าอย่างที่บอกล่ะครับ คนส่วนใหญ่ที่สนใจหรือต้องการหนังสือของเราไปอ่าน ก็มักจะเป็นคนที่เป็นสมาชิกเว็บเราหรือเล่นอินเตอร์เน็ทอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว ถ้าเช่นนั้น จะไปทำออกมาเป็นกระดาษอีกทำไม? แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ ในแง่ของคุณค่าทางใจมันคงมีมากกว่าข้อมูลในจอภาพ มันอาจเป็นของสะสมที่มีคุณค่าก็ได้ ใครจะไปรู้

อีกประเด็นคือ ถ้าทำแล้วจะแจกใคร แล้วทำซักกี่เล่มดี ลองคิดดูกันเล่นๆ นะครับ ว่าถ้านับเฉพาะคนที่อยากได้หนังสือของเราจริงๆ จังๆ จะมีถึง 20 คนไหม บวกเพิ่มคนที่ผมอยากจะยัดเยียดแจกให้อีกซัก 10 คน เป็น 30 คน 30 เล่ม จะคุ้มไม๊เนี่ย?

บทความเก่าๆ ของพี่ panyarak นั้น ผมขอรับอาสาเสนอพิมพ์ลงเว็บเองครับ เพียงแต่ว่า ผมไม่มีต้นฉบับหรือหนังสืออะไรอยู่เลย คือว่าผมไม่เคยได้อ่านเลย คือว่าพี่ panyarak ยังมีต้นฉบับอยู่ หรือใครก็ได้ที่มี ซีร็อกส่งมาให้ผมเลย ผมก็ยินดีที่จะพิมพ์ให้ครับ เพื่อเป็นการเพิ่มเนื้อหาของหัวข้อ Articles ในเว็บของเราด้วยครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 11:55:33 AM »

จริงๆ ผมก็ค่อนข้างสนใจที่จะทำหนังสืออยู่เหมือนกันนะครับ จะลบคำครหาของเพื่อนผมที่ชอบบอกว่า "แกก็ทำได้แค่แต่ในเน็ทเท่านั้นแหละ" (เกี่ยวกันไหมเนี่ย)

เรื่องของการจัดทำเป็นรูปเล่ม เข้าเล่ม งานเอกสารพวกนี้ผมสามารถทำได้ครับ ที่มหาลัยผมมีร้านซีร็อกที่รับทำงานพวกนี้อยู่เต็มไปหมด ที่สำคัญคือราคาไม่แพง ยิ่งสั่งเยอะๆ ยิ่งถูก ถ้าหากจะทำกันจริงๆ แบบไม่จริงจังนี่ก็คงพอทำได้ เพียงแต่ว่าอย่างที่บอกล่ะครับ คนส่วนใหญ่ที่สนใจหรือต้องการหนังสือของเราไปอ่าน ก็มักจะเป็นคนที่เป็นสมาชิกเว็บเราหรือเล่นอินเตอร์เน็ทอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว ถ้าเช่นนั้น จะไปทำออกมาเป็นกระดาษอีกทำไม? แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ ในแง่ของคุณค่าทางใจมันคงมีมากกว่าข้อมูลในจอภาพ มันอาจเป็นของสะสมที่มีคุณค่าก็ได้ ใครจะไปรู้

อีกประเด็นคือ ถ้าทำแล้วจะแจกใคร แล้วทำซักกี่เล่มดี ลองคิดดูกันเล่นๆ นะครับ ว่าถ้านับเฉพาะคนที่อยากได้หนังสือของเราจริงๆ จังๆ จะมีถึง 20 คนไหม บวกเพิ่มคนที่ผมอยากจะยัดเยียดแจกให้อีกซัก 10 คน เป็น 30 คน 30 เล่ม จะคุ้มไม๊เนี่ย?

บทความเก่าๆ ของพี่ panyarak นั้น ผมขอรับอาสาเสนอพิมพ์ลงเว็บเองครับ เพียงแต่ว่า ผมไม่มีต้นฉบับหรือหนังสืออะไรอยู่เลย คือว่าผมไม่เคยได้อ่านเลย คือว่าพี่ panyarak ยังมีต้นฉบับอยู่ หรือใครก็ได้ที่มี ซีร็อกส่งมาให้ผมเลย ผมก็ยินดีที่จะพิมพ์ให้ครับ เพื่อเป็นการเพิ่มเนื้อหาของหัวข้อ Articles ในเว็บของเราด้วยครับ

เป็นเรื่องที่ดีนะครับ สำหรับบทความดีๆใน web  หรือในกรณีที่รวมเล่มเป็นหนังสือ ถ้าทำได้ครับ  แต่เสนอว่าควรทำปีละเล่ม เป็น Yearbook ไม่ได้ทำสำหรับแจก แต่เป็น file pdf  ใครอยากพิมพ์ ก็ไป print เองครับ
    ความเห็นผมเป็นเรื่องมองต่างมุมนะครับ อาจจะนำเสนอในมุมมองของผม ไม่ได้ขัดเกลาสำนวน อ่านแล้วแรงไปหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2008 | 12:08:42 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 12:36:39 PM »

อาจเป็นการรวม Articles, Reviews, Gallery และกระทู้ต่างๆที่น่าสนใจในรอบ 1 ปีมาประมวลใหม่ในรูปแบบ YearBook ก็ดีครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
No.7
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 08:37:41 PM »

ดีครับ ช่วยกันแสดงความเห็นกันพอสมควร
สรุป สั้นๆก่อน รูปแบบ ก็คงมีความเห็นแตกต่างกันระหว่างจะเป็น Year Book หรือเป็น PDF file ให้โหลดอ่านกันแบบ E-Zine ทั่วไป เช่น Gibraltar Encyclopedia of Progressive Rock
                 contributor - หลายคนไม่ค่อยมีเวลากันจริงๆ อย่างที่พี่ The Black Tulip เตือน ผมห่วงน้องๆจะเสียการเรียนจริงๆ เหมือนตอนที่ผมเคยถามเรื่อง Internet Radio Programme
                 ทุนที่จะทำ กรณีถ้าจะพิมพ์แบบ Year Book คงต้องใช้เงินพอควร ผมว่ามาถึงตรงนี้ลองทำแบบขาวดำถ่ายเอกสารเป็น Fanzine สนุกๆ ก่อนดีไหมครับ แค่16-32 หน้า ก็พอ
                 เนื้อหา - เท่าที่เสนอความเห็น คงจะมีแค่เรื่องดนตรี Prog อย่างเดียวแหงๆ

ขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิกอื่นๆเพิ่มเติมครับ 

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 มกราคม 2008 | 11:03:31 PM »

ก็ระดมสมองกันสักพัก อาจมีแนวคิดดีๆก็ได้ครับ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์