เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149705 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

13 พฤษภาคม 2024 | 04:30:00 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingได้เวลาทำ Thai Prog Fanzine กันหรือยังครับ
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลาทำ Thai Prog Fanzine กันหรือยังครับ  (อ่าน 12292 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 13 มกราคม 2008 | 04:50:44 AM »

อยากให้มีเรื่องอื่นเสริมนอกจากดนตรีโปรเกรสสีฟด้วยครับ อาจมีการลงภาพที่คุณ Kongbei หรือท่านอื่นๆ เคยโพสต์ไว้เช่น ภาพ The Beatles ตอนมาเมืองไทย, รูป Dream Theater & Yes หรือรูปโบโน่ที่เพิ่งถูกโพสต์เมื่อไม่นานมานี้

รวมทั้งอาจมีการรีวิวหนังของพี่ปัญญารักษ์หรือพี่ไม่ประสงค์ออกนามด้วยครับ

นอกจากนั้นก็อย่างที่เคยบอกไปคือรวบรวม Articles และ Reviews ที่น่าสนใจ (โดยเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับเครื่องดนตรีที่เขียนโดยพี่ Agent Fox Mulder นั้นน่าสนใจมากๆ) รวมถึงกระทู้ต่างๆที่น่าสนใจในเว็บบอร์ดของเรา ภาพกิจกรรมเช่น Meeting หรือการซ้อมวง (Pink Floyd's Tribute Band) สุดท้ายก็อาจจะถ่ายเอกสารแล้วเย็บเป็นเล่มอย่างที่พี่ No.7 เสนอมาก็ได้ครับ (รูปแบบของการถ่ายเอกสารนี่มีพวก Zine ของพวกอันเดอร์กราวด์เมตัลทำเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร) 

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 08:47:52 AM »

ผมเก็บสำเนาบทความที่เคยเขียนลง Starpics และนิตยสารอื่นๆ ไว้ท้งหมด แต่บางอันพอมาอ่านในยุคดิจิตอลแล้วเชยมาก
ถ้าจะนำมาพิมพ์ใหม่ ขอ edit ก่อนนะครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 09:58:44 AM »

ผมเก็บสำเนาบทความที่เคยเขียนลง Starpics และนิตยสารอื่นๆ ไว้ท้งหมด แต่บางอันพอมาอ่านในยุคดิจิตอลแล้วเชยมาก
ถ้าจะนำมาพิมพ์ใหม่ ขอ edit ก่อนนะครับ
จะรออ่านครับ เพราะสมัยก่อน ผมพลาดบทความดี ๆ ของคุณ panyarak ไปหลายตอนเลยครับ เพราะไม่ได้ซื้อ Starpics ทุกเล่ม
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 11:21:47 AM »

เสนอว่า ถ้าจะทำ Yearbook เล่ม 1  ขอให้เป็นผลงานคุณ panyarak ทั้งเล่ม จะเป็นบทความเก่าๆจาก starpics ล้วนๆก็ได้ครับ ทำเป็น pdf  ด้วย น่าจะมีคุณค่าทางดนตรีมากครับ ตั้งชื่อเป็น Panyarak's Greatest Works หรือ From The  Beginning  อะไรทำนองนี้ก็ได้ครับ  สำหรับปก จะลอง mail ไปขอให้ Roger Dean วาดให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2008 | 12:38:19 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
No.7
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 12:38:36 PM »

อยากอ่านเรื่องหนังเกรดบีด้วยครับ เป็นคอลัมน์ที่ชอบมากในสมัยนั้นอีกหนึ่งคอลัมน์
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #20 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 04:50:14 PM »

ถ้า Roger Dean ทำปกให้จริง จะเป็นเรื่องที่วิเศษมากๆเลยครับ
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 04:59:23 PM »

อยากอ่านของคุณพัณณาศิสด้วยครับ เกิดไม่ทันจริงๆ

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 05:39:32 PM »

ถ้า Roger Dean ทำปกให้จริง จะเป็นเรื่องที่วิเศษมากๆเลยครับ

มี website ของ Roger Dean ครับ

http://www.rogerdean.com/

ถึงไม่คุยกับแก ถ้ายอมจ่ายเงินผ่าน website ก็ได้ปกไปใข้ แต่ไม่รู้ว่าราคาเท่าไร
     ถ้าไม่กลัวปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ scan ปกแผ่น วง yes มายำได้เลยครับ

มีแถมครับ (ของฟรี)

http://www.imageraptor.com/1/rdean1.htm

http://community.webshots.com/album/10354444loXhtMBMoj

http://en.wikipedia.org/wiki/Roger_Dean_%28artist%29

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มกราคม 2008 | 06:08:11 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 06:11:40 PM »

อยากอ่านของคุณพัณณาศิสด้วยครับ เกิดไม่ทันจริงๆ

ถ้าหาต้นฉบับ (จากสตาร์พิคส์)ได้ ขออนุญาตคุณพัณณาศิส นำมาลงใน website  น่าจะได้ครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 07:43:52 PM »

อันที่จริง ผมได้เชื้อเชิญให้พี่ panyarak ช่วยพิมพ์บทวิจารณือัลบั้มของศิลปินเป็นรายๆไป (collection) และได้รับความกรุณาจากพี่ Panyarak อย่างเช่นในกระทู้ Van Der Graaf Generator ครับ ผมคิดว่าพี่ panyarak คงจะไม่รังเกียจที่จะค่อยๆวิเคราะห์วิจารณ์ศิลปินรายอื่นๆเป็นลำดับไป โดยขึ้นอยู่กับความเหมาะสมในเรื่องของเวลาของพี่ panyarak
โดยผมเสนอว่า ค่อยๆคุยกันไปช้าๆทีละเล็กละน้อย เปิดโอกาสให้เพื่อนสมาชิกได้หยิบงานมาฟังและร่วมแสดงความคิดเห็นไปด้วยครับ
ใครอยากเสนอให้พูดคุยถึงศิลปินรายไหนก่อนก็มาออกเสียงกัน จะดีไหมครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 09:16:03 PM »

อันที่จริง ผมได้เชื้อเชิญให้พี่ panyarak ช่วยพิมพ์บทวิจารณือัลบั้มของศิลปินเป็นรายๆไป (collection) และได้รับความกรุณาจากพี่ Panyarak อย่างเช่นในกระทู้ Van Der Graaf Generator ครับ ผมคิดว่าพี่ panyarak คงจะไม่รังเกียจที่จะค่อยๆวิเคราะห์วิจารณ์ศิลปินรายอื่นๆเป็นลำดับไป โดยขึ้นอยู่กับความเหมาะสมในเรื่องของเวลาของพี่ panyarak
โดยผมเสนอว่า ค่อยๆคุยกันไปช้าๆทีละเล็กละน้อย เปิดโอกาสให้เพื่อนสมาชิกได้หยิบงานมาฟังและร่วมแสดงความคิดเห็นไปด้วยครับ
ใครอยากเสนอให้พูดคุยถึงศิลปินรายไหนก่อนก็มาออกเสียงกัน จะดีไหมครับ

ถ้าทำได้ก็ดีมากครับ น่าจะเริ่มจากวงโปรด Renaissance / Focus / BJH / Moody Blues

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 09:49:02 PM »

พี่ panyarak คิดเห็นอย่างไรครับ    ขยิบตา

panyarak

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 มกราคม 2008 | 06:35:08 AM »

1. ทำแบบ VDGG บ่อยๆ คงไม่ไหวครับ พิมพ์จนเมื่อยแขนเลย ขอแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ
2. ถ้ามีใครจะหานักเรียนรับสำเนาบทความเก่าผมไปพิมพ์ แล้วส่งไฟล์ให้ผมทางอีเมล์เพื่อตรวจ + edit ก็สะดวกดีครับ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 มกราคม 2008 | 06:49:11 AM »

เข้ามาให้กำลังใจนะครับ แต่ลึกๆในใจก็อยากเห็นทำมือของเว็ป Thai Progressvie Rock นะครับ สมัยก่อนเมื่อราวๆ 6-7 ปีที่แล้ว ที่บ้านเราฮิตหนังสือทำมือมากๆ ผมยังเคยทำเองออกมา 2 เล่มเลย คือ รวมบทวิจารณ์หนังแบบบ้าบอคอแตก และรวมเรื่องสั้นด่าชาวบ้าน แต่นอกจากแฟนและเพื่อนสนิทๆหน่อยแล้ว ไม่กล้าให้ใครดูเลย (อายครับ อาย)  แลบลิ้น

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 มกราคม 2008 | 08:13:37 AM »

1. ทำแบบ VDGG บ่อยๆ คงไม่ไหวครับ พิมพ์จนเมื่อยแขนเลย ขอแบบค่อยเป็นค่อยไปดีกว่าครับ
2. ถ้ามีใครจะหานักเรียนรับสำเนาบทความเก่าผมไปพิมพ์ แล้วส่งไฟล์ให้ผมทางอีเมล์เพื่อตรวจ + edit ก็สะดวกดีครับ
1. ครับ ค่อยเป็นค่อยไปก็ดีเลยครับ ว่าแต่จะพูดถึงศิลปินรายไหนต่อไปดีครับ
2. อ้อ ถ้าพี่ส่งสำเนาให้ผมทางไหนก็ได้ ผมค่อยๆพิมพ์ส่งกลับให้พี่ได้นะครับ ตอนนี้ที่มีอยู่ตรงหน้าเป็น penguin orchrestra ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2008 | 08:15:30 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์