เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 04:26:55 AM
หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 38
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Black Sabbath  (อ่าน 241061 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #360 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012 | 10:02:46 AM »

มีใครเตรียมเสียตังค์หรือยังครับ
http://store.universal-music.co.uk/restofworld/rock/boxset-black-sabbath-the-vinyl-collection-1970-1978-box-set-2012/invt/0602537153084/

พี่โ่ป่ง คงดีดลูกคิดเตรียมสอยแน่นอนครับ
ปล ผมว่า Artwork cover box ไม่น่าเอารูปสมาชิกมาขึ้นเลยครับ น่าจะทำเรียบ ๆ ง่าย ๆ แต่ดูขลัง ๆ ดีกว่า
BARRYTHESPROUT
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #361 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012 | 10:45:31 AM »

เห็นด้วยครับ ไหนๆ ทำบ็อกเซ็ตออกมาแล้วน่าจะทำให้เป็นกล่องไม้ไปเลย (เว่อร์ไปมั้ย) อีกอย่างถ้าปกอัลบั้ม paranoid ไม่ใช่แบบ gatefold นี่มีเคืองนะครับ ภาพสมาชิก 4 คนในปกนั้นผมว่าเป็นภาพที่ดูแล้วขลังมาก
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #362 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012 | 12:50:07 PM »

ราคา GBP 180.- นี่ต้องคิดหนักเลย...แพงเหมือนกัน !   ฮืม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #363 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012 | 12:08:45 PM »

ลายเซ็นต์ "ของแท้" จาก Tony Iommi ทั้งหมดในโลกนับได้เพียง 2,500 แผ่น ซึ่งชุดนี้ "จำกัด" จริงๆ ครับ
ผมล่ะก็ "โล่งอก" โดยทันทีที่เห็นแผ่นนี้สนนราคาประมาณเกือบ US$100.- ในบางเว็ป  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

ขอแซว

ถ้าพี่โป่งเฝ้า"หุ้น" เหมือนเผ้า"แผ่น"
ป่านนี้พี่ คง"รวยเละ"ไปแล้วคับ  ยิ้มเท่ห์

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #364 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012 | 08:43:18 PM »

พี่โป่ง มี CD box - black sabbath ที่กล่องเป็นรูปไม้กางเขนสีดำมั้ยครับ อยากดูว่ามันจัดวางอย่างไร

dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #365 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012 | 08:52:37 PM »

ถามพี่โป่งครับ
พอดีไปอ่านเจอว่าอัลบั้ม Born again มาได้รับการยกย่อง ย้อนหลัง ว่ามันเป็น Blueprint ของเหล่าเพลง Grunge ที่มันท่วมทะลัก ในยุค 90's หลังจาก เป็นผลงานที่ถูกมองข้ามมา10-20 ปี
พี่ว่ามันใช่มั้ย
อ้างอิงจาก Eddie Trunk ที่ทำรายการ That metal show เค้าเขียนไว้

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #366 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012 | 01:08:03 PM »

สมาชิกท่านใดอยากชมว่าในกล่องนี้มีอะไรบ้างต้องขอเชิญตามไปดูในกระทู้กรุสมบัติของ Pong-Wanchai ได้ครับ...

ขอบคุณพี่โป่ง ที่นำ Black Box มาเปิดบริสุทธิ์ให้ได้เชยชมกันนะครับ
ดูจากรูปลักษณ์แล้ว แพทเทริ์นทำออกมาแนว ๆ เดียวกับ Box Heaven and Hell ของค่าย Rhino เลย

« ตอบ #367 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 06:12:13 PM »

ขอแซว

ถ้าพี่โป่งเฝ้า"หุ้น" เหมือนเผ้า"แผ่น"
ป่านนี้พี่ คง"รวยเละ"ไปแล้วคับ  ยิ้มเท่ห์

ขอตอบ...

ผมเคยเล่น หุ้น เหมือนเล่น แผ่นเสียง
เมื่อก่อนนี้ "เจ้ง" ระนาวไปแล้วครับ!  อายจัง

« ตอบ #368 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 06:15:46 PM »

พี่โป่ง มี CD box - black sabbath ที่กล่องเป็นรูปไม้กางเขนสีดำมั้ยครับ อยากดูว่ามันจัดวางอย่างไร

ผมไม่มีกล่องนี้เก็บสะสมอยู่ครับ เพราะว่ามันซ้ำกันกับ Black Box ข้างในมีแต่อัลบั้มเหมือนกันก็เลยมองข้ามมัน
อีกตามเคยและปรากฏว่าราคาถีบไอ้กล่องที่ผมมีออกไปตกคลองเลยครับ ตอนนี้หาซื้อได้แต่แพงมาก  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2012 | 08:30:41 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #369 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 06:35:38 PM »

ถามพี่โป่งครับ
พอดีไปอ่านเจอว่าอัลบั้ม Born again มาได้รับการยกย่อง ย้อนหลัง ว่ามันเป็น Blueprint ของเหล่าเพลง Grunge ที่มันท่วมทะลัก ในยุค 90's หลังจาก เป็นผลงานที่ถูกมองข้ามมา10-20 ปี
พี่ว่ามันใช่มั้ย
อ้างอิงจาก Eddie Trunk ที่ทำรายการ That metal show เค้าเขียนไว้

อีตา Eddie Trunk นี่คล้ายกับผมนะครับแต่อายุไม่เท่ากัน พอดีได้เป็นดีเจและโฆษกและเหมือนจะรู้เรื่องเมทัลมากกว่าคนอื่นๆ
ซึ่งเค้ามีอายุพอสมควร กว่าจะดังมาได้ก็เรียกว่าหมดยุคฮาร์ดร็อคไปแล้วตั้งนาน  ยิงฟันยิ้ม

ตามความจริงเค้าเกิดมาในวงการมันเข้าไปในยุค 80's แล้ว ส่วนเรื่องอัลบั้ม Born Again นั้นผมไม่เชื่อครับ เพียงแต่ว่า
ซาวด์มัน ดิบ และ หนัก แถมยัง มืดมนต์ อีกต่างหากจากสาเหตุการมิกซ์ที่ไม่ได้ดั่งใจแค่นั้นเอง สำหรับไอ้สไตล์ Grunge
นี่มัน คนละเรื่อง กันนะครับเมื่อนำมาเทียบกับบทเพลงของคณะ Black Sabbath ในอัลบั้มชุดนี้  ฮืม

ด้วยความที่เทิดทูน "แบงค์สามบาท" มากเกินไป การที่ Eddie Trunk นำพวกเค้ามาเยินยออย่างนี้ ถ้าเป็นผม ผมคงไม่
ทำหรอกครับถึงแม้จะคลั่งไคล้วงนี้มาก เพราะว่ามันไม่ใช่ แต่ว่าถ้าหากเขียนให้ "อ่อน" ลงมาหน่อย เพียงบอกว่าพวกบรรดา
เหล่าวงกรั้นจ์ได้รับอิทธิพลมาจากซาวด์กีตาร์ของ Tony Iommi ก็คงจะไม่ผิดนักเพราะว่าในวงการเมทัลหรือว่าร็อค ใครๆ ก็
ยอมรับว่าเป็นเช่นนั้น  ยิ้ม

ส่วนเรื่องที่ผลงานชุดนี้ถูกมองข้ามมาเป็นเวลานานนั่นผมว่าเป็นเรื่องจริงครับ เนื่องจากตัวผมเองตอนซื้ออัลบั้มมาฟังในวันแรก
ที่ขายในประเทศสหรัฐอเมริกาประมาณเดือนสิงหาคม 1983 ผมยังไม่ค่อยประทับใจเลยครับ...

ครั้นพอเวลาผ่านมาจนถึงปัจจุบันผมค่อยๆ ชอบมันมากขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะภาคดนตรีของทุกเพลง  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2012 | 07:21:29 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #370 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 07:25:36 PM »

ขอบคุณพี่โป่ง ที่นำ Black Box มาเปิดบริสุทธิ์ให้ได้เชยชมกันนะครับ

ผมแอบโซโล่ปุดบริเสิดมันมาหลายหนแล้วครับเมื่อครั้งได้มาใหม่ๆ แต่เพิ่งนำมาโชว์ให้ได้ดูกัน  ยิงฟันยิ้ม

ดูจากรูปลักษณ์แล้ว แพทเทริ์นทำออกมาแนว ๆ เดียวกับ Box Heaven and Hell ของค่าย Rhino เลย

...ก็ทั้งสองกล่องมันมาจาก Rhino เหมือนกันนี่ครับ!  ยิ้มเท่ห์
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #371 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012 | 04:02:20 PM »

ขอถามพี่โป่งว่า Black Sabbath เคยนำเพลง She's Gone กับ It's Alright เล่นแสดงสดมั้ยครับ

« ตอบ #372 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012 | 11:23:27 AM »

ขอถามพี่โป่งว่า Black Sabbath เคยนำเพลง She's Gone กับ It's Alright เล่นแสดงสดมั้ยครับ

เท่าที่ผมทราบทั้งสองเพลงทางคณะ Black Sabbath ไม่เคยนำมาเล่นสดบนเวทีเลยครับ...

แต่เพลง It's Alright คณะ Guns 'N' Roses เกิดประทับใจอะไรไม่ทราบเลยบรรจุไว้ในผลงานบันทึกการ
แสดงสดชุด Live Era ซึ่งฟังแล้วก็ไม่เลวทีเดียวครับ  ยิ้มกว้างๆ

โดยส่วนตัวผมชอบเพลงที่ Ozzy ร้องมากกว่า Bill Ward ร้องนะครับ แล้วความจริงมันก็ดีทั้งสองเพลงนั่นแหละเพียง
แต่ว่ามันให้คนละอารมณ์เท่านั้นเอง  ยิ้ม

« ตอบ #373 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012 | 08:40:22 AM »

ผมลองคิดดูเล่นๆ ว่าทำไมคณะ Black Sabbath ถึงปล่อยกล่องระดับ "บิ้ก" ออกมาให้แฟนเพลงได้ซื้อกันอีกในรูปแบบแผ่นเสียง
ทั้งๆ ที่สมาชิกนักดนตรียังขาดอีกหนึ่งคน....

บางที่อาจเป็นเรื่องของธุรกิจที่ได้วางแผนงานเอาไว้แล้วจึงไม่สามารถหยุดหรือยับยั้งมันได้ แต่สำหรับ "ราคา" นี่สิครับ ผมอ่านดูในเว็ป
แล้วส่วนใหญ่จะ "บ่น" กันมากกว่าที่จะชื่นชมว่า "คุ้ม" หรือ "ไม่คุ้ม"  ฮืม

สิ่งที่น่าสนใจนอกเหนือจากอัลบั้มทั้งหมดแล้วน่าจะเป็น Booklet ซึ่งรวบรวมทัวร์โปรแกรมไว้หลายปีเหมือนกันแต่ไม่ครบหมดนะครับ
ซึ่งความจริงแล้วบรรดานักสะสมระดับฮาร์ดคอร์ก็น่าจะเป็นเจ้าของกันหมดแล้ว!  เจ๋ง

สำหรับความเห็นของผมแทนที่จะนำสตูดิโออัลบั้มและไลฟ์อัลบั้มที่ปั้มแล้วปั้มอีกออกมา น่าจะรวมผลงานชุดนี้เข้าไปด้วย...

« ตอบ #374 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012 | 08:43:36 AM »

สมัยที่อัลบั้มคุ่ชุด Past Lives ว่างจำหน่ายใหม่ๆ ผมซื้อมาทั้งสองรูปแบบเลยคือ Jewel Case กับ Digipak ครับและที่เห็น
อยู่้ด้านล่างคือภาพถ่ายของแพ็คเก็จแรกที่ผมกล่าวถึง...

หน้า: 1 ... 23 24 [25] 26 27 ... 38
พิมพ์