เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 05:02:44 AM
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 38
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Black Sabbath  (อ่าน 241016 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #90 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 12:12:54 PM »

ขอพูดถึงอัลบั้ม Born Again นิดนึงว่า เป็นผลงานที่มิกซ์เสียงออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่นัก จึงทำให้คุณภาพของบทเพลงและพลังลดลงเยอะเหมือนกัน
แม้แต่ Tony Iommi ก็ยังไม่พอใจที่โพรดิวเซอร์ทำเนื้องานออกมาเช่นนี้

ผมเองเมื่อได้ฟังครั้งแรกก็ยังไม่ประทับใจเท่าที่ควร แต่พอเวลาล่วงเลยมาเรื่อยๆ ก็ยิ่งชอบ มากขึ้นๆ แม้ซาวด์โดยส่วนรวมจะหดหู่ไม่มีมิติก็ตามที

แผ่นเสียง Born Again ที่พี่โป่งมี เป็น gatefold รึเปล่าครับ ผมมีเป็นซองเดี่ยว แต่มี mini lp ของรัสเซีย เป็น gatefold สวยดีครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #91 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 12:36:09 PM »

แผ่นเสียง Born Again ที่พี่โป่งมี เป็น gatefold รึเปล่าครับ ผมมีเป็นซองเดี่ยว แต่มี mini lp ของรัสเซีย เป็น gatefold สวยดีครับ

แผ่นเสียงของผมผลิตใน USA ครับ เป็นรุ่นแรกเลย เพราะจำได้ว่าซื้อตั้งแต่วันแรกที่ออกวางจำหน่าย แต่หน้าปกมันไม่ใช่
Gatefold ครับ  แล้วผมก็ไม่ทราบด้วยว่ามีซองแบบ Gatefold ของอัลบั้มชุด Born Again อยู่ในโลกนี้   ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

คุณ Panyarak มีรูปมั้ยครับ? ผมอยากดูมากครับ!   ยิ้มกว้างๆ
panyarak

« ตอบ #92 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 01:21:40 PM »

แผ่นเสียงของผมผลิตใน USA ครับ เป็นรุ่นแรกเลย เพราะจำได้ว่าซื้อตั้งแต่วันแรกที่ออกวางจำหน่าย แต่หน้าปกมันไม่ใช่
Gatefold ครับ  แล้วผมก็ไม่ทราบด้วยว่ามีซองแบบ Gatefold ของอัลบั้มชุด Born Again อยู่ในโลกนี้   ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

คุณ Panyarak มีรูปมั้ยครับ? ผมอยากดูมากครับ!   ยิ้มกว้างๆ

ผมก็ไม่เคยทราบมาว่า แผ่นเสียงมีแบบ gatefold ด้วย ผมหารูปแบบกาง gatefold ออกไม่ได้เลยครับ ไว้วันเสาร์นี้จะติดไปด้วยครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #93 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 01:37:34 PM »

ขอพูดถึงอัลบั้ม Born Again นิดนึงว่า เป็นผลงานที่มิกซ์เสียงออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่นัก จึงทำให้คุณภาพของบทเพลงและพลังลดลงเยอะเหมือนกัน
แม้แต่ Tony Iommi ก็ยังไม่พอใจที่โพรดิวเซอร์ทำเนื้องานออกมาเช่นนี้

ผมเองเมื่อได้ฟังครั้งแรกก็ยังไม่ประทับใจเท่าที่ควร แต่พอเวลาล่วงเลยมาเรื่อยๆ ก็ยิ่งชอบ มากขึ้นๆ แม้ซาวด์โดยส่วนรวมจะหดหู่ไม่มีมิติก็ตามที

แต่เมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาปรากฏว่ามีแผ่นบู้ทเล็คของอัลบั้มชุดนี้เล็ดรอดออกมาให้ได้สัมผัสกันในแบบเวอร์ชั่นที่ยังไม่มีการมิกซ์เสียง...

พอได้ฟังแล้วถูกใจและทำให้รู้สึกว่า "ความดิบ" ของผลงานชิ้นนี้เพิ่มขึ้นมาในแบบอัตโนมัติ !!! 
นอกจากนี้ยังมีเพลงที่ชื่อว่า The Fallen ซึ่งโดนคัดออกรวมอยู่ด้วย

ใครต้องการฟังวันเสาร์ไปเจอกัน ผมจะก็อปปี้จากแผ่นซีดีไปให้ครับ.
แม้ใครจะพากันมองว่า Born Again จะเป็นผลงานที่ไม่ค่อยเข้าท่านักของ Black Sabbath แต่เป็นผลงานที่ทำให้ผมรู้สึกทึ่งและอึ้งที่ทราบว่ามี Ian Gillan จาก Deep Purple มาร้องนำให้อัลบั้มชุดนี้ครับ
panyarak

« ตอบ #94 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 01:43:10 PM »

หน้าปกซิงเกิ้ลของ Depeche Mode ที่ใช้เด็กทารกรูปเดียวกันเป็นต้นฉบ้บ

ต้นฉบับของเด็กทารกจากนิตยสาร

« ตอบ #95 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010 | 04:03:50 PM »

ผมก็ไม่เคยทราบมาว่า แผ่นเสียงมีแบบ gatefold ด้วย ผมหารูปแบบกาง gatefold ออกไม่ได้เลยครับ ไว้วันเสาร์นี้จะติดไปด้วยครับ

อย่าลืมนะครับ...ขอบคุณมากๆ อีกทีครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #96 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 02:28:24 PM »

ผมได้รูปมาแล้วครับ เลยเอามาให้ทุกคนดูด้วย  เมื่อวานก็เห็นของจริงที่คุณ Panyarak นำติดตัวมาด้วยในงาน meeting
ขอบอกว่า...สวยครับ

ปกด้านในที่กางออกมานำมาจาก inner sleeve ของ US LP แต่เติมสีสันให้ดูดีขึ้น ไอเดียดีจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #97 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 08:31:53 PM »

ชุด Heaven & Hell ของ Sabbath นี่มันสะใจจริงๆ ไม่ได้ฟังเพลงร๊อคบรรยากาศแบบนี้มานาน
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #98 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 08:44:50 PM »

ชุด Heaven & Hell ของ Sabbath นี่มันสะใจจริงๆ ไม่ได้ฟังเพลงร๊อคบรรยากาศแบบนี้มานาน

จบชุดนี้ต้องฟัง Mob Rules ต่อเลยครับ มันส์ไม่แพ้กัน แต่ผมว่าติดหูกว่านิดหน่อย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #99 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010 | 03:01:41 PM »

จบชุดนี้ต้องฟัง Mob Rules ต่อเลยครับ มันส์ไม่แพ้กัน แต่ผมว่าติดหูกว่านิดหน่อย

รึอาจจะมันส์กว่าด้วยนะ
.. polotoon ..

« ตอบ #100 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:14:47 AM »

ผมได้ไฟล์อัลบั้มนี้มา ฟังดูแล้วบางเพลงก็ไม่ค่อยเหมือนงานของ Black Sabbath เลย ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับ มีมั่วมาบ้างหรือเปล่า ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #101 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:54:10 AM »

ผมได้ไฟล์อัลบั้มนี้มา ฟังดูแล้วบางเพลงก็ไม่ค่อยเหมือนงานของ Black Sabbath เลย ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับ มีมั่วมาบ้างหรือเปล่า ยิ้มกว้างๆ

บางเพลงอาจเป็นงาน tribute นะครับ แล้วก็บางเพลงที่เล่นไลฟ์ รู้สึกมีศิลปินบางคนไปแจมด้วย
ซื้อแผ่น official ฟังละกันครับ ชัวร์ดี  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #102 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 11:56:15 AM »

มีมั่วมาหนึ่งเพลงครับ คือ Electric Sleep ซึ่งต้นตอมาจากแผ่นบู้ทเล็คแล้วบอกว่าเป็นเพลงเดโมของวง Earth (ชื่อเก่าของคณะ Black Sabbath)
แต่ความจริงแล้วเป็นวงโนเนมโคลนนิ่งสไตล์ Sabbath มาครับ

เพลง The Warning ก็บอกแล้วว่าเป็น original version ของ Ansley Dunbar (ที่ Sabbath นำไป cover ในอัลบั้มชุดแรก)

นอกนั้นเป็นของจริงทั้งนั้น เพียงแต่ว่าบางเพลงที่กำกับเอาไว้ว่าแจมร่วมกับใครนั้น ดนตรีที่บรรเลงไม่ใช่สมาชิกคณะ BS ทั้งหมดหรือทุกคน
น่ะครับ  อาจจะเป็นโซโล่อัลบั้มของ Tony Iommi, Glenn Hughes หรือว่า Ozzy Osbourne  

บางแทร็คก็เป็นการแจมของ Ozzy หรือ Iommi ร่วมกับศิลปินอื่น เลยทำให้ดนตรีฟังแล้วไม่คุ้นหู ไม่ใช่สไตล์ในแบบต้นฉบับของ
"ผู้หนักแน่นดุจภูผาถล่มทะลาย"

แล้วก็เพลง Hello กับ Superman ผมไม่เคยได้ยินครับ ต้องฟังก่อนถึงจะบอกได้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 | 12:02:24 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #103 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 12:14:53 AM »

เพิ่งรู้ว่า Big Country วงโปรดของผมเคยคัฟเวอร์ Paranoid ด้วย  ตกใจ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=_CJb839JWjI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=_CJb839JWjI</a>

« ตอบ #104 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010 | 09:30:02 AM »

นี่คือหน้าปกของแผ่นซีดีบู้ทเล็คที่นำเพลงของคนอื่นมา "ย้อมแมว" รวมกับผลงานของคณะ Black Sabbath ครับ...

จำได้แล้วครับว่าวงดนตรีที่เล่นเพลง Electric Sleep ได้เหมือนคณะ Black Sabbath มากชื่อว่า Sheavy อัลบั้มชุด The Electric Sleep (1998)

เป็นวงดนตรีจากประเทศ Canada ซึ่งสื่อสารมวลชนบอกว่าเป็นวงโคลนนิ่งคณะ Black Sabbath ที่มีฝีไม้ลายมือดีมากวงหนึ่ง  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม 2010 | 09:52:16 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 38
พิมพ์