เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 07:00:02 AM
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 38
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Black Sabbath  (อ่าน 241020 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #105 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 12:36:01 AM »

เล็งจะสอยแผ่น Live Evil ของ Black Sabbath ไม่ทราบว่าแผ่นคู่แสดงสดชุดนี้โอเคไหมครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #106 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 06:12:35 AM »

เล็งจะสอยแผ่น Live Evil ของ Black Sabbath ไม่ทราบว่าแผ่นคู่แสดงสดชุดนี้โอเคไหมครับ?

เป็นบันทึกการแสดงสดที่เปิดฟังบ่อยไม่เคยเบื่อเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม 2010 | 10:38:31 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

Pong-Wanchai

« ตอบ #107 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 11:33:36 PM »

แนะนำให้ "สอย" แผ่นเสียงผลิตในประเทศญี่ปุ่นมาฟังครับ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #108 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 | 11:44:04 PM »

รูปหน้าปกนี่
ผมดูมานานแล้ว
ไม่เข้าใจเลยครับ
ช่วยเฉลยให้หน่อยดิ๊.. พลีส

panyarak

« ตอบ #109 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 06:20:58 AM »

ตามความเข้าใจของผม เป็นการนำชื่อเพลงในอัลบั้มนี้มาสะท้อนเป็นตัวละครครับ อัศวินถือดาบแสงนีออนคือ Neon Knights คนบ้าใส่ชุดมัดแขนน่าจะเป็น Paranoid ไอ้โม่งถือโซ่คือ Mob Rules ไอ้โม่งถือไฟข้างหลังคือ Black Sabbath ทหารหน้าหมูคือ War Pigs นักกล้ามข้างหลังคือ Iron Man เด็กในเรือคือ Children of the Sea เทพบุตรมีปีกกับยมทูตตัวสีแดง น่าจะเป็น Heaven & Hell ชนเผ่าแอฟริกัน คือ Voodoo ฟ้าแลบคือ Sign of the Southern Cross ส่วนเพลง N.I.B. ผมยังไม่ทราบว่า คือตัวละครตัวไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2010 | 06:23:04 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #110 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 07:50:22 AM »

ความจริงแล้วมีเฉลยมาให้หมดแล้วตามนี้เลยครับ...

a screaming man in a straitjacket ("Paranoid")
a voodoo shaman ("Voodoo")
an angel and a devil ("Heaven and Hell")
a knight with a sword emitting an eerie glow ("Neon Knights")
a hooded man ("Black Sabbath"/"N.I.B.")
a metallic-skinned man flexing his muscles ("Iron Man")
a pig dressed as a sergeant ("War Pigs")
a group of children inside a casket ("Children of the Grave") floating on the water ("Children of the Sea")
a man with a whip ("The Mob Rules")
lightning in the shape of a devil's head ("E5150")
(On the back of the sleeve) an acoustic guitar washed up on the shore ("Fluff")
(On the back of the sleeve) the Southern Cross in the sky ("The Sign of the Southern Cross")

สองเพลงสุดท้ายต้องดูภาพจากปกด้านหลังด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
(จาก Wikiฯ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2010 | 07:58:08 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #111 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 08:11:36 AM »

แนะนำให้ "สอย" แผ่นเสียงผลิตในประเทศญี่ปุ่นมาฟังครับ  ยิ้มกว้างๆ
ครับ กะว่าจะไปปักธงไว้ในอีเบย์ซะหน่อย แต่คนขายเจ้าประจำปิดร้านชั่วคราว สงสัยหนีไปพักร้อน ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #112 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 08:37:20 AM »

ตามความเข้าใจของผม เป็นการนำชื่อเพลงในอัลบั้มนี้มาสะท้อนเป็นตัวละครครับ อัศวินถือดาบแสงนีออนคือ Neon Knights คนบ้าใส่ชุดมัดแขนน่าจะเป็น Paranoid ไอ้โม่งถือโซ่คือ Mob Rules ไอ้โม่งถือไฟข้างหลังคือ Black Sabbath ทหารหน้าหมูคือ War Pigs นักกล้ามข้างหลังคือ Iron Man เด็กในเรือคือ Children of the Sea เทพบุตรมีปีกกับยมทูตตัวสีแดง น่าจะเป็น Heaven & Hell ชนเผ่าแอฟริกัน คือ Voodoo ฟ้าแลบคือ Sign of the Southern Cross ส่วนเพลง N.I.B. ผมยังไม่ทราบว่า คือตัวละครตัวไหน

แหม ชอบจริง ๆ ครับ คอนเส๊ป์แบบนี้ ขอบคุณครับ
panyarak

« ตอบ #113 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 08:47:15 AM »

ความจริงแล้วมีเฉลยมาให้หมดแล้วตามนี้เลยครับ...

(On the back of the sleeve) the Southern Cross in the sky ("The Sign of the Southern Cross")

สองเพลงสุดท้ายต้องดูภาพจากปกด้านหลังด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
(จาก Wikiฯ)

มันอยู่ตรงไหนของปกหลังหรือครับ หาไม่เจอ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #114 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 09:12:42 AM »

ขอบคุณทั้งสองพี่ครับ
ช่วยอธิบาย เจ้าฮูดแมนหน่อยครับ ว่ามันเป็น N.I.B. ยังไงอ่ะ (มันย่อมาจากอะไรครับ)
แล้วก็ สายฟ้ารูปปีศาจ มันเป็น E5150(แปลว่าอะไร ฮืม)

ส่วนคลื่นที่ปกหลัง ดูๆไป เหมือนจะเป็นตัวหนังสือด้วยนะ ฮืม
และที่ในวิกิไม่มีแน่นอน
คือ ถ้ามองปกนี้นานๆ เราจะเห็นหน้าออซซี่ออกมาด้วยครับ
จริงๆนะ ไม่ได้โม้ ลองดูได้ครับ ในคอมฯนี่แหละ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #115 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 09:17:27 AM »

ช่วยอธิบาย เจ้าฮูดแมนหน่อยครับ ว่ามันเป็น N.I.B. ยังไงอ่ะ (มันย่อมาจากอะไรครับ)
แล้วก็ สายฟ้ารูปปีศาจ มันเป็น E5150(แปลว่าอะไร ฮืม)

ส่วนคลื่นที่ปกหลัง ดูๆไป เหมือนจะเป็นตัวหนังสือด้วยนะ ฮืม
คือ ถ้ามองปกนี้นานๆ เราจะเห็นหน้าออซซี่ออกมาด้วยครับ
จริงๆนะ ไม่ได้โม้ ลองดูได้ครับ ในคอมฯนี่แหละ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็สมแล้วกับที่ท่านผีฯได้ตั้งฉายาว่าเป็น "ค้างคาววิปลาส" จริง ๆ ครับ
panyarak

« ตอบ #116 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 09:21:57 AM »

จริงๆนะ ไม่ได้โม้ ลองดูได้ครับ ในคอมฯนี่แหละ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเขียน E5150 เป็นเลขโรมัน จะเป็น EVIL ครับ V = 5, I = 1, L = 50

ผมไม่ทราบว่า wiki เอาข้อมูลเรื่อง N.I.B. มาจากไหน แต่จากดีวีดี The Last Supper มีการอธิบายว่า N.I.B. คือชื่อเล่นที่ทางวงตั้งให้ Bill Ward ว่า nibby เพราะตอนนั้น Ward ไว้เคราเหมือนหัวปากกาหมึกซึมครับ

มองปกจนตาแทบหลุดแล้ว ยังไม่เห็นหน้า Ozzy เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 สิงหาคม 2010 | 09:32:35 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #117 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 09:50:00 AM »

พี่แจ็คดูเข้าไปได้ยังไงว่ามีหน้า Ozzy อยู่ ยากยิ่งกว่าดูภาพสามมิติอีก
แต่ไิอ้สายฟ้าฟาดนั้น ฟาดเป็นรูปหัวปิศาจเลย (2 เขา)

ไอ้สายฟ้านี้สื่อถึงเพลง N.I.B (Nativity in Black) หรือเปล่า?
ท่านผีเพลง

« ตอบ #118 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 10:23:35 AM »

โอ้ว.. ชัดเลยครับ พี่ตั๊ม
E5150 = EVIL = LIVE (อ่านกลับหลัง)
แต่ เซาเธิร์นครอส ยังหาไม่เจอ -อาจจะเป็นตัวเล็กๆ ต้องดูของจริงอีกที

ส่วนหน้าอ็อซซี่นั้น
ไม่ต้องเพ่งครับ ทำตาสบายๆ เดี๋ยวเห็นเอง
จะว่าไป ผมก็เพิ่งเห็นว่า มีหน้าของน้าค้างคาวแก ตั้ง 2 หน้าแน่ะ  ฮืม
อยู่ทั้ง ปกหน้า-ปกหลังเลยครับ

กำลัง ทำไฟล์โฟโต่ช็อปให้ดูอยู่ครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #119 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 | 12:06:38 PM »

สองเพลงสุดท้ายต้องดูภาพจากปกด้านหลังด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
(จาก Wikiฯ)

มันอยู่ตรงไหนของปกหลังหรือครับ หาไม่เจอ

เห็นจุด 4-5 จุด บนท้องฟ้ามั้ยครับ มันก็เหมือนดวงดาวของจริงที่เราเห็นทุกคืนนั่นแหละครับ แต่ต้อง ลากเส้น กันเอาเอง  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 38
พิมพ์