เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 05:24:10 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesกรุสมบัติปีศาจลายคราม
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 46
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรุสมบัติปีศาจลายคราม  (อ่าน 225004 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #135 เมื่อ: 26 มกราคม 2009 | 01:53:47 PM »

คุณปีศาจมีวิธีดูอย่างไรครับ ว่าเป็น original copy  ขยิบตา
1. เชื่อข้อมูลที่ตัวเองได้มา
2. เชื่อคนขายที่เราไว้ใจได้
3. เชื่อใจตัวเอง

เพราะถ้ามันปลอมหรือ reissued ยังไงมันก็เป็นอัลบั้มนั้น ๆ อยู่ดี

แผ่นเสียง vintage มันคงไม่ปลอมหรือย้อมแมวกันอุตลุดเหมือนซีดียุคนี้กระมังครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #136 เมื่อ: 26 มกราคม 2009 | 02:06:23 PM »

ทราบว่าต้องตรวจสอบ Catalog Number กับเว็บบางเว็บ ใช่ไหมครับ คืออยากทราบรายละเอียดลึกๆหน่อยน่ะครับ  ขยิบตา

« ตอบ #137 เมื่อ: 26 มกราคม 2009 | 04:33:03 PM »

ทราบว่าต้องตรวจสอบ Catalog Number กับเว็บบางเว็บ ใช่ไหมครับ คืออยากทราบรายละเอียดลึกๆหน่อยน่ะครับ  ขยิบตา
ก่อนอื่นต้องเรียนให้ทราบว่า ผมไม่ได้เป็น serious collector ถึงขนาดต้องตรวจสอบ catalog หรือ matrix number กันอย่างละเอียดเหมือนพวกเซียนพระที่ส่องกล้องดูเนื้อพระเครื่องหรอกนะครับ อย่างแผ่นญี่ปุ่นที่ผมมีเนี่ย มันก็มีทั้ง first issue และ second, third... issues คละกันไป คือ โดยส่วนตัว ถ้าไม่ได้เล่นแผ่น first issue หรือ original copy ผมก็ไม่ซีเรียส ตราบใดที่ได้แผ่นสภาพดีมาเล่น เพราะแท้จริงแล้วคุณภาพเสียงมันก็ไม่ได้แตกต่างกันอย่างมีนัยสำคัญแต่อย่างใด เครื่องเล่นของผมมันก็ไม่ได้วิเศษหรือ hi-end อะไรมากมายนัก และหูของผมคงไม่ได้ฟังแบบจ้องจับผิดถึงขนาดเป็นพวก audiophile จ๋า ประเด็นคือผมถือเอาสาระของดนตรีเป็นสรณะมากกว่า ถ้าได้แผ่น original หรือ first pressing ไว้ครอบครองก็เป็นเรื่องที่น่าดีใจ แต่อย่าลืมว่าแผ่นพวกนี้หาสภาพที่ดีหรือสมบูรณ์ยาก ถ้าหาได้ก็จะต้องจ่ายแพง บางครั้งงบประมาณเราก็มีไม่ถึงพอที่จะเอื้อมหาเอาแผ่นเหล่านี้มาได้ ดังนั้น การมองหาแผ่น later pressing จึงน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า เพราะหาสภาพเนี้ยบได้ไม่ยากโดยที่ราคาไม่แพง

แผ่น prog ของพวกวงที่ไม่ดังแต่เล่นได้ดีมักจะพิมพ์ออกมาน้อย และทุกวันนี้ส่วนใหญ่มักมีราคาแพงสำหรับพวก original บางชุดก็มีแผ่นทำปลอม โดยเฉพาะพวกศิลปินอิตาลี ผมไม่เคยซื้อแผ่นปลอมของวงอิตาลี ถ้าซื้อก็ซื้อของญี่ปุ่นไปเลย หรือไม่ก็ซื้อแผ่น reissue ของ BTF หรือ Vinyl Magic จะชัวร์กว่าครับ (สำหรับอัลบั้มที่ไม่มี Japanese pressing)

« ตอบ #138 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 | 10:10:49 AM »

ด้วยความนับถือครับ ยังไม่เข้าใจอยู่ดีครับ ว่า แผ่นเสียงแผ่นใดแผ่นหนึ่ง จะทราบได้อย่างไรว่าเป็น Original Copy, First Pressing ได้อย่างไรครับ  ขยิบตา

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #139 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 | 10:58:52 AM »

ด้วยความนับถือครับ ยังไม่เข้าใจอยู่ดีครับ ว่า แผ่นเสียงแผ่นใดแผ่นหนึ่ง จะทราบได้อย่างไรว่าเป็น Original Copy, First Pressing ได้อย่างไรครับ  ขยิบตา

ผมว่าเรื่องนี้สังเกตค่อนข้างยากนะครับ First pressed หรือ Original pressed
แม้ว่าคนที่สะสมแบบซีเรียสจริง ๆ จัง ๆ ก็ยังยากที่จะฟันธงว่า ของที่ได้มานั้นเป็น First, Original pressed ครับ

(บางครั้งความรู้สึกของเราอาจจะบอกเองว่านั่นเป็น First, Original Pressed หรือไม่ก็ใกล้เคียงมากที่สุดน่ะครับ)  ขยิบตา
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #140 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 | 03:07:21 PM »

ต้องดูที่ Cat. No. ครับ สำหรับแผ่นนั้นๆ ก็จะรู้ได้ครับ ว่าป็นแผ่น First Pressing หรือไม่

« ตอบ #141 เมื่อ: 27 มกราคม 2009 | 03:28:28 PM »

ต้องดูที่ Cat. No. ครับ สำหรับแผ่นนั้นๆ ก็จะรู้ได้ครับ ว่าป็นแผ่น First Pressing หรือไม่
ดูแล้ว ทราบได้อย่างไรครับ ว่าใช่หรือไม่ เลขไหนบ้างเป็น Original หรือ First Pressing ( ความหมายเดียวกันรึเปล่าครับ สองคำนี้ ) ขยิบตา

« ตอบ #142 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 | 11:27:31 AM »

ดูแล้ว ทราบได้อย่างไรครับ ว่าใช่หรือไม่ เลขไหนบ้างเป็น Original หรือ First Pressing ( ความหมายเดียวกันรึเปล่าครับ สองคำนี้ ) ขยิบตา
คนที่เริ่มซื้อแผ่นญี่ปุ่นที่เป็นมือใหม่มักไม่ทราบว่าอันไหนเป็น first หรือ later pressing หรอกครับ นอกจากจะมีคนบอกหรือประสบการณ์จะสอนเราเอง ยกตัวอย่างในการดูว่าแผ่นไหนเป็น older หรือ later pressing กรณีของวง Yes, ELP, King Crimson ซึ่งมีผลงานออกในสังกัด Warners-Pioneer Japan อัลบั้มของวงเหล่านี้ที่ออกก่อนปี 1975 ถ้าเป็นรุ่นแรก catalog no. จะมีรหัสสี่ตัวและขึ้นต้นด้วยเลข 8 สำหรับแผ่นเดี่ยว ส่วนพวก later pressing จะมีรหัสห้าตัวและขึ้นต้นด้วยเลข 1 สำหรับแผ่นเดี่ยวครับ ส่วนแผ่นคู่หรือสามแผ่นคู่จะมีรหัสสี่ตัวที่ขึ้นต้นด้วยเลข 5 แต่การจะดูว่าอันไหนเก่ากว่าต้องดูเลขสองตัวท้าย เป็นต้น

เนื่องจากแผ่นเสียงของวงดังกล่าวข้างต้นเหล่านี้มีราคาในตลาดไม่ค่อยแพง ดังนั้น ถ้ามีโอกาสและมีทุนทรัพย์ก็ซื้อเก็บไว้ทั้งสองรุ่นจะดีกว่าครับ เป็นผมถ้ามีโอกาสเจอในราคาที่ไม่แพงนัก ผมก็มักจะซื้อเก็บไว้เสมอ แม้จะซ้ำกันหลาย copy ก็ตาม

« ตอบ #143 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 | 11:37:56 AM »

Last Update 23/02/09

My Recently Purchased LPs

1. ELP - Pictures At An Exhibition (Japan + Obi)***
2. ELP - Brain Salad Surgery (Japan + Obi)****
3. Wallenstein - No More Love (promotional copy, Japan + Obi)
4. Seventh Wave - Psi-Fi (promotional copy, Japan + Obi)
5. King Crimson - In The Wake Of Poseidon (Japan + Obi)***
6. Pholas Dactylus - Concerto delle Menti (Italian prog reissue, Black Widow Records)
7. Jane - Jane III (Brain, Germany, Green Label)

* คือแผ่นที่ได้มาซ้ำกับของที่มีอยู่เดิม

เที่ยวนี้ได้แผ่นของญี่ปุ่นมาในสภาพดีมากและราคาไม่แพงด้วยครับ รู้สึก happy จริง ๆ

yakyim
In The Court Of The Crimson King
*

Heaven & Hell Music Shop

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #144 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009 | 02:45:01 PM »

แนะนำตัวน้องใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2009 | 08:00:54 AM โดย yakyim » บันทึกการเข้า

666

« ตอบ #145 เมื่อ: 13 มีนาคม 2009 | 12:47:51 PM »

Last Update 13/03/09

1. Celeste - Celeste (Italian prog, Japan + Obi)**
2. Ciro Dammicco - s/t (Italian prog, Japan + Obi)
3. Uriah Heep - Look at Yourself (Japan + Obi)**

* จำนวน copy ซ้ำที่มีอยู่ในขณะนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2009 | 03:38:52 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #146 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 03:38:28 PM »

Last Update 16/03/09

1. Rare Bird - As Your Mind Flies by (Japan + Obi)**
- มีแผ่นนี้อยู่แล้วหนึ่งแผ่น แต่ชอบดนตรีชุดนี้มาก ก็เลยซื้อเก็บอีกหนึ่งแผ่น

2. Uriah Heep - Look at Yourself (Japan, first pressing, yellow medallion Obi)
- ก่อนหน้านี้เพิ่งได้แผ่น orange obi (ไม่ใช่ first pressing) แต่ไม่ทันไรก็ bid ได้แผ่น first pressing มาในราคาที่ต่ำเหลือเชื่อ เพราะปกติแผ่นเสียง first pressing ของ Uriah Heep ที่สภาพดีนั้นมักมีราคาค่อนข้างแพงถึงแพงมากครับ

3. Barclay James Harvest - Live Tapes (UK original double LPs)
- เคยขายแผ่นอังกฤษให้เพื่อนไปหนหนึ่งแล้ว แต่คราวนี้ต้องซื้อกลับมาเก็บไว้ เพราะชอบเสียงจากแผ่น Made in England มากกว่าแผ่นญี่ปุ่น (สำหรับชุดนี้) -- ราคาแผ่นนี้แค่หนึ่งปอนด์อังกฤษ แค่ค่าส่งล่อเข้าไปเจ็ดปอนด์ -- รวมแล้วก็สี่ร้อยกว่าบาทเท่านั้น -- ถูกกว่าซื้อในเมืองไทยเสียอีกครับ และประการสำคัญ ไม่ทราบว่าเมื่อไรจะหาเจอในเมืองไทย

* จำนวน copy ซ้ำที่มีอยู่ในขณะนี้
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #147 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009 | 05:03:25 PM »

แผ่นที่ชอบเสียงทางยุโรปมากกว่าญี่ปุ่นมีเยอะไหมครับ

« ตอบ #148 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009 | 08:28:25 AM »

แผ่นที่ชอบเสียงทางยุโรปมากกว่าญี่ปุ่นมีเยอะไหมครับ
โดยหลักทั่วไปของการซื้อแผ่นเสียงคือ ควรซื้อแผ่นต้นฉบับ original ที่ผลิตในประเทศต้นกำเนิดของศิลปินรายนั้น อย่างเช่น Pink Floyd เป็นวงดนตรีจากอังกฤษ ถ้าจะซื้อ (แผ่นเสียง) ผลงานยุคแรกของวงนี้ ควรจะซื้อแผ่นที่ผลิตในประเทศอังกฤษ เพราะ master tape ต้นฉบับมันอยู่ที่นั่น แผ่นอังกฤษของ Pink Floyd ที่โลกยกย่องกันนักหนาว่าเสียงดีคือแผ่นเบอร์ SHVL 804 ซึ่ง Made in Great Britain ครับ หรืออย่างผลงานของ Barclay James Harvest ในยุครุ่งเรืองเนี่ย อย่างไรเสีย ผมก็ให้คะแนนแผ่นต้นฉบับที่ผลิตในอังกฤษว่ามีคุณภาพเสียงดีเลิศในขณะที่ราคาซื้อขายในตลาดมือสองก็ไม่ค่อยจะแพงสักเท่าไร บางทีคุณอาจได้มาในราคาเพียงแผ่นละ 2-3 ปอนด์อังกฤษ ในขณะที่อัลบั้มเดียวกันที่ผลิตในญี่ปุ่นอาจมีราคานับสิบเหรียญสรอ.ก็ได้

โดยส่วนตัว เหตุที่ชอบแผ่น Made in Japan เสียเป็นส่วนใหญ่ก็เพราะคุณค่าในแง่ของการสะสม, สภาพของเนื้อไวนิลที่เป็นมันวาวและแทบไม่ได้ยินเสียงรบกวนหรือ background noise ในขณะที่ฟัง, เนื้อเสียงที่สด โปร่ง คมชัด และเสียงปลายแหลมทอดไปได้ไกล ซึ่งคุณสมบัติทางเสียงเช่นนี้ผมว่าเหมาะสำหรับเพลงร็อค (ซึ่งในข้อนี้บางคนอาจติว่าแผ่นญี่ปุ่นเสียงจัดเกินไปก็ได้) และประการสุดท้าย เรื่องของ packaging และ cosmetics หรือบรรดาสิ่งบรรจุและอุปกรณ์ประกอบ เช่น พวก insert sheet, sticker, obi ทั้งหลายที่มาพร้อมกับแผ่นนั้น ผมว่าสิ่งละอันพันละน้อยเหล่านี้ทำให้แผ่นญี่ปุ่นดูดีมีคุณค่าน่าสะสมมากยิ่งขึ้น ดังนั้น ในระยะหลังมานี้ผมจะมองหาแผ่นญี่ปุ่นเป็นหลัก แต่ถ้าผลงานที่อยากฟังชุดไหนไม่มีออกเป็นแผ่นญี่ปุ่น ผมก็จะหาแผ่นที่ทำในประเทศอื่นมาแทนครับ

« ตอบ #149 เมื่อ: 03 เมษายน 2009 | 07:57:13 AM »

Last Update 03/04/09

1. Kayak - Royal Bed Bouncer (Japan + Obi)
2. Mike Oldfield - QE2 (Japan + Obi)**
3. Ange - Au Dela du Delire (French prog, Japan + Obi)**
4. Latte e Miele - Papillon (Italian prog, promotional copy, Japan + Obi)***
5. ELP - Trilogy (Japan + Obi)****
6. Atila - Intencion (Spanish prog, reissued copy, Wah Wah Records)

ที่ได้มาคราวนี้ส่วนใหญ่ก็ราคาต่ำทั้งนั้น แถมสภาพดีอีกด้วย เห็นแล้วหากปล่อยไป ไม่ bid ไม่ซื้อก็เสียดายแย่เลยครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 46
พิมพ์