เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:08:14 PM
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฺBlue Oyster Cult  (อ่าน 20523 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 07:05:31 PM »

Fire of Unknown Origin เป็นผลงานของ BOC ที่ผมชื่นชอบมากที่สุด เสียงร้องนำทำให้ผมนึกถึงวง April Wine ด้วยครับ

เท่าที่ลองหามาฟังดู ผมก็ชอบชุดนี้ที่สุดครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Pong-Wanchai

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 11:29:11 PM »

คณะ BÖC (ขอบคุณท่านผีฯ ที่สอนให้พิมพ์ umlaut ได้) นี่ผมชอบมากๆ เลยครับ  ฟังพวกเค้ามาตั้งแต่สมัยอัลบั้มชุด Secret Treaties
โดยเฉพาะเพลง ME262, Dominance and Submission, Career Of Evil, etc.  แล้วจึงค่อยย้อนมาฟังผลงานชุดแรก และ ชุดสอง ผมยังจำได้ดี
ด้วยว่าซื้อที่ร้านขายแผ่นเสียงหน้าไทยไดมารู (ซึ่งตอนหลังโดนไฟไหม้)

สตูดิโออัลบั้มช่วงแรกๆ ของวงนี้ฟังในปัจจุบันจะดูอ่อนๆ หลวมๆ ไม่หนักแน่น แต่ในคอนเสิร์ตนี่พวกเค้าเขย่าบัลลังก์วงดนตรีเฮฟวี่รุ่นเก๋า
อย่าง Sabbath หรือ Zeppelin ได้อย่างสบายๆ พิสูจน์ได้จาก live album ชุด On Your Feet... ครับ

ผมว่าแนวดนตรีของทางคณะ แบ่งออกได้เป็นสามยุคครับ คือ ช่วงแรกที่ดนตรีหนัก และ มีเสน่ห์ ช่วงสองขาดเสน่ห์ไปนิดแต่ติดตลาด
และ ช่วงสามคือหมดเสน่ห์ลงทะเลตกคลอง ไปไม่กลับหลับไม่ตื่นฟื้นไม่มี ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010 | 06:32:55 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 11:43:44 PM »

ฺฺBÖC
BÖC
อ้างถึง
Alt+0214
ทดลองอัมล็อท ที่ถูกต้องอุ่มเล้าท์ ใช่ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม
Blue Öyster Cult

อ้างถึง
คณะ BÖC (ขอบคุณท่านผีฯ ที่สอนให้พิมพ์ umlaut ได้)
คณะ BÖC (ขอบคุณท่านผีฯ ที่สอนให้พิมพ์ umlaut ได้)

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 11:50:55 PM »

ผมรู้จักสนิทกับคนที่เคยคุม fan club และ official website ของคณะ Blue Oyster Cult เลยครับ แกจะมีเทปแสดงสดของทางคณะ
เก็บไว้พอสมควร ผมก็เลยขอมาแล้วทำเป็นแผ่น CD-R ให้  สมัยนั้นแกยังไม่มีเครื่องอัด (CD Recorder)  รู้จักกันสนิทเลยเป็นชาว
สวีเดนแต่มาทำงานและอาศัยอยู่ในประเทศสหรัฐอเมริกาครับ

นอกจากนั้นผมยังหาแผ่นเรดิโอโชว์ที่แกขาดให้ได้อีกแผ่นนึงด้วย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

เอาไว้ว่างๆ จะเอาคอนเสิร์ตของพวกเค้ามาเล่าให้ฟัง ผมมีแผ่นเรดิโอโชว์ครบหมดทุกชุดครับ หลายชุดทีเดียว! คลิ้คดูได้เลยครับ...

http://www.blueoystercult.com/Studio-main.html   เข้าเว็ปได้แล้วคลิ้กที่ Radio Discs นะครับ จะมีรายชื่อโชว์ทั้งหมด  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2010 | 11:54:47 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 11:58:33 PM »

พี่โป่งคือจ้าวแห่งแผ่น Radio Show ระดับโลกเลย ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 12:03:07 AM »

ฺฺBÖC
BÖC
อ้างถึง
Alt+0214
ทดลองอัมล็อท ที่ถูกต้องอุ่มเล้าท์ ใช่ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

อ้างถึง

ไม่สำเร็จครับ  ตอนพิมพ์ก็เห็นมีตัวโอและจุดสองจุดตามปกติ แต่พอพิมพ์ข้อความเสร็จส่งบันทึกเพื่อเข้าเว็ป ไหงกลับ
กลายเป็น ตัว "Ö" ไปได้ก็ไม่ทราบ ผมทำแล้วทำอีกแก้อยู่หลายครั้งมันก็ยังเปลี่ยนได้ตลอดครับ  ฮืม  ฮืม  ฮืม

เห็นมั้ยครับ ของท่านผีฯ ก็พลอยตกกระไดพลอยโจรไปด้วย เสียหมดเลย !!!!!!  หรือว่าต้องใช้ Firefox (ตอนนี้ใช้ Explorer อยู่)  โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010 | 12:06:07 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #21 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 09:53:43 AM »

เป็นวงแรกเลยครัฟ  ยิงฟันยิ้ม
ที่กระผมจะตอบ
ในหัวข้อกระทู้
"อัลบั้มที่หน้าปกหลอกให้ชาวProg หลงเข้าใจผิด"

วงบ้าไรก้อไม่รู้ หน้าปกหลายชุดทีเดียวที่สวย+ฉงน  ตกใจ

ผีเพลงชอบเพลงนี้ครับ Veteran of the Psychic Wars
ทั้งเวอร์ชั่นสด (Extraterrestrial Live) 8นาที
และเวอร์ชั่นเปื่อย(Fire of Unknown Origin) 4นาที

+1 ครับ หน้าปกชุด Extraterrestrial Live ก็สวยดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2010 | 09:56:25 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

panyarak

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 10:04:14 AM »

อย่างที่พี่โป่งว่าไว้ครับ อัลบั้มชุดหลังๆ ต่อไปนี้ พึงหลีกเลี่ยงอย่างที่สุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 สิงหาคม 2010 | 10:06:16 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 11:59:07 AM »

ช่วงหลังๆ ของคณะ Blue Oyster Cult นี้ แม้แต่อัลบั้มบันทึกการแสดงสดหรือว่า ดีวีดี คอนเสิร์ตอย่าง A Long Days Night ซึ่ง
คุณ Panyarak นำรูปมาให้ดูนั้น พอได้ชมแล้วยังไม่สามารถทำให้ กระเตื้อง หรือ ปลุกเร้าอารมณ์ ขึ้นได้แม้แต่นิดเดียว  โกรธ

พวกเค้าเข้าข่าย อายุมีปัญหา นำพาพลังหด หมดฝีมือ ยื้อไม่ไหว ยังงัยๆ ก็กู่ไม่กลับแล้วครับ และนี่เป็นตัวอย่างที่ดีของวงดนตรี
ที่ยังคงเวียนว่ายตายเกิดอยู่ในโลกดนตรีร็อค แต่นับวันยิ่งลบประวัติศาสตร์อันงดงามของตัวเองไปทีละนิด คล้ายๆ กับวงดนตรี
ที่ได้รับฉายาว่า ผู้ฮึกเหิม นั่นแหละครับ

บางวงก็ยังจัดว่ามีฝีมือไว้ลายได้อยู่นะครับ แต่สำหรับ BOC นั้น ตรงกันข้ามครับ เสียด้าย เสียดาย !!!   เศร้า  เศร้า  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2010 | 07:36:19 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 12:00:52 PM »

ช่วงหลังๆ ของคณะ Blue Oyster Cult นี้ แม้แต่อัลบั้มบันทึกการแสดงสดหรือว่า ดีวีดี คอนเสิร์ตอย่าง A Long Days Night ซึ่ง
Panyarak นำรูปมาให้ดูนั้น พอได้ชมแล้วยังไม่ กระเตื้อง หรือ ปลุกเร้าอารมณ์ ขึ้นได้แม้แต่นิดเดียว  โกรธ

พวกเค้าเข้าข่าย อายุมีปัญหา นำพาพลังหด หมดฝีมือ ยื้อไม่ไหว ยังงัยๆ ก็กู่ไม่กลับแล้วครับ และนี่เป็นตัวอย่างที่ดีของวงดนตรี
ที่ยังคงเวียนว่ายตายเกิดอยู่ในโลกดนตรีร็อค แต่นับวันยิ่งลบประวัติศาสตร์อันงดงามของตัวเองไปทีละนิด คล้ายๆ กับวงดนตรี
ที่ได้รับฉายาว่า ผู้ฮึกเหิม นั่นแหละครับ

บางวงก็ยังจัดว่ามีฝีมือไว้ลายได้อยู่นะครับ แต่สำหรับ BOC นั้น ตรงกันข้ามครับ เสียด้าย เสียดาย !!!   เศร้า  เศร้า  เศร้า

อยากจะมอบฉายาให้วงนี้ว่า ลัทธิหอยมะเขือเผา ครับ

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 12:07:51 PM »

อยากจะมอบฉายาให้วงนี้ว่า ลัทธิหอยมะเขือเผา ครับ

ขอเพิ่มเป็น มะเขือพวง ได้มั้ยครับ? เพราะว่าสมัยก่อนนี้ทางวงชอบยืนเรียงกันเล่นแสงเลเซอร์ เท่ห์ซะไม่มี ดังนั้นถ้าฉาย
แสงส่องพวกเค้าทุกวันนี้มันคงจะเห็นเรียงกันเป็นรายตัวเลยล่ะครับ  อายุมากกันแล้วทุกคน.
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010 | 08:03:42 PM »

ขอเพิ่มเป็น มะเขือพวง ได้มั้ยครับ? เพราะว่าสมัยก่อนนี้ทางวงชอบยืนเรียงกันเล่นแสงเลเซอร์ เท่ห์ซะไม่มี ดังนั้นถ้าฉาย
แสงส่องพวกเค้าทุกวันนี้มันคงจะเห็นเรียงกันเป็นรายตัวเลยล่ะครับ  อายุมากกันแล้วทุกคน.
ไทยพร็อกขอมอบฉายา ลัทธิหอยครามมะเขือเผา ให้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

แต่แผ่น นี่ดีจริงๆนะครับ ทำเป็นเล่นไป

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2010 | 07:58:36 AM »

เอาเป็นว่าใครที่อยากลองฟังเพลงของคณะ Blue Oyster Cult ก็พยายามหาผลงานยุคแรกที่ผมได้เอ่ยถึงมาฟังได้ หรือ ไม่ก็
ยุคที่สองอย่างชุด Fire Of Unknown Origin กับ Cultosaurus Erectus ที่มี Martin Birch (Deep Purple, Iron Maiden, etc.)
กุมบังเหียนเป็นโปรดิวเซอร์ให้ หรือไม่ก็ Spectres กับ Mirrors แต่ว่าก็สู้สองอัลบั้มที่เอ่ยบรรทัดข้างบนไม่ได้นะครับตามความคิด
ของผม (อัลบั้มหลังได้ Tom Werman เป็นโปรดิวเซอร์)

อัลบั้มบันทึกการแสดงสดที่ดีอีกชุดนึงก็คือ Some Enchanted Evening ซึ่งปัจจุบันผลิตออกมาแบบ Legacy Edition แถมแผ่น
ดีวีดีคอนเสิร์ตด้วย พร้อมเพิ่มเพลงอีกหลายแทร็ค

ส่วน Live Album ลำดับที่สามที่ชื่อว่า  E.T. Live (ออกปีเดียวกันกับหนังเรื่อง ET) พลังก็ลดลงตามลำดับอย่างที่บอกน่ะครับ แต่ว่า
สมัยนั้นก็ยัง มันส์ อยู่  แต่ว่าหลังจากนี้แล้ว ทำตามคำแนะนำและดูรูปของ คุณ Panyarak เอาไว้ด้วยนะครับ แล้วจะหาว่าไม่เตือน  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #28 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 07:35:35 AM »

มีเรื่องน่าแปลกอีกอย่างนึงว่า แม้คณะ Blue Oyster Cult จะมีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วโลก แต่ว่าสมัยผลงานประเภท tribute ติดตลาด
ไม่มีใครนำบทเพลงของพวกเค้ามาทำเพื่อสดุดีในแบบเต็มอัลบั้มเสียทีจนถึงทุกวันนี้ (ผมเองอาจจะตกข่าวก็ได้) เท่าที่ทราบและติดตาม
มาไม่น่าจะมีซักชุดเลย อันนี้ไม่นับที่เอาไป cover กันหลายๆ เพลงนะครับ ผมอยากให้ผลิตเป็นทั้งอัลบั้มเพื่อให้เกียรติกับวงดนตรีคณะ
นี้หน่อย เพราะว่าก็เป็นหนึ่งในประวัติศาสตร์ของวงการเฮฟวีเมทัลไม่แพ้วงดนตรีคณะอื่นๆ ในยุคเดียวกัน

นึกขึ้นได้ว่าคณะ Grand Funk Railroad ก็ไม่มี tribute album ยกชุดอีกเหมือนกันครับ  ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2010 | 07:38:33 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #29 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010 | 08:03:43 AM »

มีเรื่องน่าแปลกอีกอย่างนึงว่า แม้คณะ Blue Oyster Cult จะมีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วโลก แต่ว่าสมัยผลงานประเภท tribute ติดตลาด
ไม่มีใครนำบทเพลงของพวกเค้ามาทำเพื่อสดุดีในแบบเต็มอัลบั้มเสียทีจนถึงทุกวันนี้ (ผมเองอาจจะตกข่าวก็ได้) เท่าที่ทราบและติดตาม
มาไม่น่าจะมีซักชุดเลย อันนี้ไม่นับที่เอาไป cover กันหลายๆ เพลงนะครับ ผมอยากให้ผลิตเป็นทั้งอัลบั้มเพื่อให้เกียรติกับวงดนตรีคณะ
นี้หน่อย เพราะว่าก็เป็นหนึ่งในประวัติศาสตร์ของวงการเฮฟวีเมทัลไม่แพ้วงดนตรีคณะอื่นๆ ในยุคเดียวกัน

นึกขึ้นได้ว่าคณะ Grand Funk Railroad ก็ไม่มี tribute album ยกชุดอีกเหมือนกันครับ  ฮืม

ผมมีชุดนี้อยู่ แต่ไม่ค่อยน่าประทับใจครับ

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์