เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:53:16 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeกระทู้พูดคุยเรื่อง Star Wars
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 28
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยเรื่อง Star Wars  (อ่าน 172106 ครั้ง)
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #270 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 12:32:01 PM »

1. อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ แต่ผมคิดว่าเป็นการเล่าเรื่องอยากจะที่แหวกแนวนะ
2. ตั้งแต่ Force Unleashed ภาคแรกเนื้อเรื่องอยู่ที่ระหว่าง EP 3-4 ครับ (ส่วนตัวไม่ค่อยชอบตอนจบภาคสอง ทั้งสองด้านเลยครับ มันหาจุดต่อไม่ได้เท่าไหร่ ถ้าจบแบบภาคแรกพระเอกตายจะดีกว่า)
3. เฮีย Lucas เขาเอามา Remastered ครับ  DVD ยุคหลังจะกลายเป็นหน้าตอนหนุ่ม แต่ถ้าเป็นวีดีโออยู่เป็นตอนแก่ชัวร์ครับ เปลี่ยนเป็นหน้าอนาคินสมัยหนุ่มๆ คนที่แก่ๆนั่นคือ Sebastian Shaw ที่แสดงเป็นอนาคินตอนแก่แล้ว จะเห็นอยู่แค่สองฉากคือตอนถอดหน้ากากกับตอนจบของ EP 6 แต่ทั้งเรื่องใช้ David Prowse สวมชุดข้างในเล่นแล้วให้ James Earl Jones พากย์ครับ สำหรับ EP3 ตอนที่ใส่ชุดเวเดอร์ Hayden Christensen แสดงเองครับ (ส่วน Force Unleashed คนพากย์เป็น Matt Sloan ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 12:40:15 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Surrender[Me]
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #271 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 12:43:55 PM »

ถ้า force unleashed ระหว่าง 3กับ4 แล้วทำไมไม่ในหนังไม่เห็นตัวร่างโคลนอะครับ หรือว่าคนสร้างพึ่งคิด เนื่อเรื่องforce unleashed ได้หลังทำ 4 5 6เสร็จ
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #272 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 12:51:38 PM »

Force Unleashed เพิ่งมาคิดเนื้อเรื่องหลังหนังจบไปหมดแล้วครับ EP3 ฉายเมื่อปี 2005 Force Unleashed ภาคแรกออกมาปี 2008 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 12:53:44 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #273 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 12:55:44 PM »

ขอบคุณครับแล้ว  Star Wars จะมี Episode VII ต่อไปหรือเปล่าครับหรือว่าจบแค่VI
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #274 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:00:02 PM »

Lucas เคยบอกว่าจะไม่มีต่อ Episode VII อีกแล้วครับ แต่กำลังจะสร้าง TV Series ขึ้นมาเกี่ยวกับ Bounty Hunter ถ้าอยากหาเนื้อเรื่องหลัง (หรือก่อน) เนื้อเรื่องหลักต้องตามจากส่วน Expanded Universe มีทั้งนิยายและ Graphic Novel บางเรื่องก็สนุกบางเรื่องก็น่าเบื่อ มีทั้งเนื้อเรื่องต่อจริงๆกับไม่ต่อเนื่องกับซีรีย์หลักด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:03:02 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #275 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:03:37 PM »

ถ้าจะหาดูเนี่ยหาดูได้จากที่ไหนบ้างครับ แล้วStar Wars มีหนังสือหรือเปล่าถ้ามีสามารถซื้อได้จากไหนบ้างครับ แล้วก็ตะกี้ผมลองถามพี่เกิ้ลเห็นStar War EpisodeVII Knight of the new republic ด้วยนะครับหรือว่ข้อมูลปลอมอะครับ

เอ่อคือไม่ทราบว่าเมื่อวานใช่วันเกิดของ George Lucas หรือเปล่าครับเห็นเพื่อนบอกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:06:11 PM โดย Surrender[Me] » บันทึกการเข้า
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #276 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:16:22 PM »

ส่วนใหญ่หาพวกนิยายได้ที่ Kinokuniya พารากอนกับเซ็นทรั่ลเวิลด์ครับ แต่ต้องถามก่อนว่าอยากรู้เรื่องราวช่วงไหน ก่อนหรือหลัง เป็นเกมส์ก็มี อย่างที่ดังๆก็ Jedi Outcast และ Knights of The Old Republic (KOTOR) ครับสองเกมนี้เป็นจุดเริ่มที่น่าสนใจถ้าสนใจเรื่อง Expanded Universe (EU) เรื่อง Jedi Outcast เป็นเรื่องหลัง EP6 ผมจำไม่ผิดประมาณ 10 ปี ส่วน KOTOR มาก่อน EP1 อยู่ 4 พันปีครับ ส่วน Force Unleashed ผมไม่รู้จะเรียกว่า EU ดีรึเปล่าเพราะมันสามารถประติดประต่อเนื้อเรืองจาก 3 ไป 4 ได้ และเป็นเกมส์ที่บอกจุดกำเนิดของ Rebel Alliance ด้วยครับ

ส่วน Knight of the new republic คิดว่าเป็น Fan-novel มากกว่า ที่นับเป็นเนื้อเรื่องต่อจริงส่วนใหญ่ (Canon) จะได้รับการตีพิมพ์เป็นหนังสือหรือว่า Graphic Novel ครับ

ส่วนวันเกิดเฮีย Lucas นี่ผมไม่รู้แฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:26:01 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #277 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:22:36 PM »

ครับ Jedi outcast กับ KOTOR จะมีแค่ 2 เรื่องที่ดังๆหรือครับ ถ้าทั้งหมดเนี่ยจะมีกี่ภาคครับที่เป็ยนิยายนะครับ
KOTOR ภาคกำเนิดเจไดเลยหรือเปล่าครับนั้น 4000 ปี

ไม่ทราบว่าพวกเจไดเนี่ยมีอายุหลักร้อยๆปีเลยหรืเปล่าครับ(เห็นโยดาอายุ 8-9ร้อยปีเลยมั่วๆไปอะครับ)

JM-Sarn
Phi

« ตอบ #278 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:40:07 PM »

นิยายผมเองก็นับไม่หมดครับเพราะมีเยอะมากเหลือเกิน ทั้ง Canon และ Non-canon ผมว่ามีเกินร้อยเรื่องละมั้ง เรื่องเกมส์มีหลายเกมครับที่ดังๆและสนุก แต่ผมก็จำไม่ได้ละ ที่ผมเคยเล่นแล้วสนุกดีก็ Republic Commando, Battlefront 2, Jedi Academy แล้วก็ Force Unleashed ครับ ที่แนะนำให้เล่นก็มี Jedi Outcast กับ KOTOR เกมส์หลังนี่ผมเล่นมาหลายรอบละไม่เคยเบื่อเลย เคยพูดถึงเกมนี้ประมาณหน้าที่ 13 มั้ง ส่วนเนื้อเรื่องนี่ไม่ใช่กำเนิด Jedi ครับแต่เป็นช่วงที่สมัย Republic เก่า (Jedi) กับกองทัพ Sith Empire ตีกันครับ เราเล่นเป็นเจไดความจำเสื่อมกระจอกๆคนหนึ่ง แต่เล่นไปเรื่อยจะค่อยๆเผยไต่ประวัติทุกอย่าง(โดยย่อ)ครับ

ส่วนอายุ Jedi จำไม่ผิดประมาณ 25000 ปีครับ พวก Dark Jedi มาหลังกว่าหมื่นปีรึเปล่าผมไม่แน่ใจ แล้วก็กลายมาเป็น Sith Empire
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:43:51 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #279 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:43:31 PM »

ครับขอบคุณสำหรับการแนะนำครับเด๋วผมจะไปหามาเล่นครับ

ที่อายุ 25000 ปีรวมพวกเจได้แบบมนุษย์ด้วยรึเปล่าครับแล้ว จะมีโอกาสมั้ยถ้ามนุษย์กลายเป็นเจไดติดต่อสื่อสารกับมนุษย์ต่างดาวได้ 5555 ถ้าเป็นไปได้คงดี

แล้วก็พลัง Force สายฟ้า เนี่ยใช้ได้เฉพาะพวกSithใช่มั้ยครับคือต้องฝึกพลังด้านมืด(ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:46:12 PM โดย Surrender[Me] » บันทึกการเข้า
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #280 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:48:18 PM »

สมัยก่อนเป็นที่ทราบกันว่า Star Wars มีทั้งหมด 9 ตอน แน่ไปๆมาๆลูคัสมาบอกทีหลังว่ามี 6 ตอนจบ ทำเอาแฟนๆเสียอารมณ์พอสมควร
เท่าที่เคยอ่านมา เหตุผลที่เขาต้องการสร้าง Ep IV ก่อนเพราะเทคนิคในสมัยก่อนและงบประมาณที่มีจำกัดมากในการสร้างเรื่องแรกตอนนั้น เพราะเนื้อเรื่องใน Ep IV มีตัวละครไม่มากและมีฉากในอวกาศเยอะหน่อย จึงตกลงใจสร้าง Ep IV อันนี้ก่อน เพราะถ้าย้อนสร้างแต่แรกที่มีฉากหลังเป็นสงครามโคลนคงต้องใช้งบมากกว่าครับ

เรื่องราวที่นอกเหนือจากที่สร้างเป็นหนัง 9 ตอน ทั้งในนิยาย เกมส์ หรือซีรีส์อะไรก็แล้วแต่ ถึงแม้่ไม่ใ่ช่ลูคัสเขียนพล๊อตเองแต่ก็ต้องผ่านการอนุมัติจากลูคัสครับ
*

« ตอบ #281 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:57:35 PM »

ครับสรุปคือลูคัส เป็นคนแรกที่คิดเรื่องStar Warsสินะครับ แล้วสิ่งที่เกี่ยวกับ Star Wars อะไรคือสิ่งแรกที่ลูคัสทำขึ้นครับ
JM-Sarn
Phi

« ตอบ #282 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 01:59:50 PM »

สมัยนั้นรวมมนุษย์แหละครับเป็นแกนนำหลังในการก่อตั้ง Jedi ขึ้นมา ก็ไม่ได้มีแต่มนุษย์ครับสายพันธุ์อื่นก็เกิดมาพร้อมๆมนุษย์ใน Star Wars นี่แหละ  ส่วน Force Lighting ไม่เป็นต้องสายมืด อย่างสายสว่างที่ใช้เป็นก็มี Kyle Katarn ครับ รายนี่เขาเทพทั้งพลังด้านมืดกับสว่าง Kyle Katarn อยู่ในเกมส์ Jedi Outcast ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 02:02:52 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #283 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 02:01:42 PM »

ครับสรุปคือลูคัส เป็นคนแรกที่คิดเรื่องStar Warsสินะครับ แล้วสิ่งที่เกี่ยวกับ Star Wars อะไรคือสิ่งแรกที่ลูคัสทำขึ้นครับ

หมายถึงทำอะไรก่อนสำหรับ Star Wars ใช่ไหมครับ? ก็สร้างหนัง Star Wars (Episode IV - 1977) นี่แหละครับคือสิ่งแรกที่เขาทำครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #284 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 02:04:19 PM »

พลังของเราตอนนี้ ออกไปทางสล้วๆ ฮะ
ไม่มืดไม่สว่างฮะ
อิๆ

่ก่อนสตาร์วอร์ ลูกัสทำหนังเรื่อง อเมริกัน กราฟฟิตี้ สนุกมากๆครับ น่าดูๆ

หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 28
พิมพ์