เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:53:53 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeกระทู้พูดคุยเรื่อง Star Wars
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 28
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยเรื่อง Star Wars  (อ่าน 172106 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #255 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011 | 05:15:40 PM »

อย่างของป่องเครื่องเล่นDUNE MAX นั้นปล่อยสัญญาณเสียงTrue HD ทั้งหลายมาสองทางคือ
1 ทางช่องสัญญาณ HDMI 1.3 แต่ถ้าต่อช่องนี้ซึ่งจะต้องมีเอวีแอมป์ที่มีภาคถอดรหัส True HD เพราะเราจะต้องใช้ภาคถอดรหัสจากเอวีแอมป์เท่านั้น
2 ทางช่องสัญญาณเสียงอะนาล็อก OUT (RCA) สังเกตุว่าจะเป็นRCA 7.1 ch มี 8 ช่องเสียบอยู่ด้านหลังเครื่องเล่นDUNE
   การใช้ช่องสัญญาณนี้ก็ต่อเมื่อเราใช้ภาคถอดรหัสเสียง True HD จากเครื่องเล่น DUNE เพราะฉะนั้นเอวีแอมป์ก็ไม่จำเป็นต้องมีภาคถอดรหัส
   เสียงTrue HD มาให้นี้คือข้อดีของเครื่องเล่น DUNE หรือเครื่องเล่นบูลเรย์บางรุ่นให้ช่องสัญญาณนี้มาให้ด้วย เดี๋ยวจะตอบคำถามของสิทธิ์ให้นะ
อั๋น501

« ตอบ #256 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011 | 05:24:35 PM »

ตามความเข้าใจผมเครื่อง Dune Prime ที่ผมมีอยู่มีภาคถอดรหัสสูงสุดที่ 24 bit/192khz อยู่แล้ว เวลาเปิดเสียง True HD ก็น่าจะได้ความละเอียดที่ 24 bit ถึงแม้จะฟังผ่านแอมป์ที่ไม่สามารถถอดรหัส True HD ได้ใช่หรือเปล่าครับ? เพราะเวลาผมดูดีวีดีกับบลูเรย์ ผมรู้สึกถึงความแตกต่างเสียงอย่างชัดเจน

เครื่องเล่นDUNE Prime ก็ใช้ได้เหมือนรุ่น MAX ครับถ้าอยากฟังเสียงที่เป็น True HD 24bit นั้นสิทธิ์ต้องปรับเลือกเมนูมาที่หมวดเสียงTrue HD
ของตัวหนังที่จะมีให้เลือกเล่นว่าจะเอาหมวดใดสเตริโอ 2 ch.หรือ True HD 5.1 ch. ทีนี้คำของสิทธิ์ว่าเวลาเราเลือกเล่นแค่ 2ch. นั้นเสียงจะได้เป็น
24bit หรือเปล่าอันนี้คงได้เป็นแค่ PCM ตามมาตรฐานระบบเสียงสเตริโอมากกว่าครับ
อั๋น501

« ตอบ #257 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011 | 05:31:33 PM »

จะตอบคำถามต่อไปเลยผมคิดว่าสิทธฺ์จะต้องถามถึงเวลาเราฟังเพลงจากไฟล์ Hi-Res.24/96khz ทั้งหลาย
ที่เป็นสเตริโอนั้นไม่เหมือนกับดูหนังเพราะไฟล์มาเป็น 24/96khz ภาคถอดรหัสในเครื่องเล่นDUNE ก็ใช้ได้อยู่แล้วครับ
ตัวหนังส่วนมากจะไม่ค่อยเป็น24/48 khz หรอกครับแต่ก็ไม่แน่ บอกก่อนหนังTrue HD ทั้งหลายเป็นแค่ 24/48khz เท่านั้นครับ
อั๋น501

« ตอบ #258 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011 | 05:33:05 PM »

จะตอบคำถามต่อไปเลยผมคิดว่าสิทธฺ์จะต้องถามถึงเวลาเราฟังเพลงจากไฟล์ Hi-Res.24/96khz ทั้งหลาย
ที่เป็นสเตริโอนั้นไม่เหมือนกับดูหนังเพราะไฟล์มาเป็น 24/96khz ภาคถอดรหัสในเครื่องเล่นDUNE ก็ใช้ได้อยู่แล้วครับ
ตัวหนังส่วนมากจะไม่ค่อยเป็น24/48 khz หรอกครับแต่ก็ไม่แน่ บอกก่อนหนังTrue HD ทั้งหลายเป็นแค่ 24/48khz เท่านั้นครับ

อันนี้ว่ากันที่เราเลือกหมวดเล่นจากตัวหนังเป็นแค่ 2 ch.เท่านั้นนะ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #259 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 03:05:54 PM »

คุณ☠ Jack The Ripper ®
ตอนนี้ผมได้รับของที่คุณ Jack ส่งมาให้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณครับ

"ขอพลังอยู่กับท่าน"

ยินดีครับ
คงพอแก้ขัดได้บ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Surrender[Me]
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #260 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 04:34:18 PM »

ครับ ไม่ทราบว่าEpisodeIII มีปัญหาป่าวครับ ดูไม่ได้อะครับ คือแบบว่าตรงใต้แผ่นส่วนข้อมูลเหมือนโดนแกะออกอะครับ
แผ่นอื่นปกติสุขทุกอย่างครับ แล้วไม่ทราบว่าEpIV,V,VI ติดกาวไว้รึป่าวครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #261 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 09:23:31 PM »

อาจจะเป็นไปได้นะ
ผมไม่ได้เปิดเช็คให้หละ

แล้วติดกาวตรงไหนเอ่ย

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #262 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 11:00:36 PM »

ครับ ไม่ทราบว่าEpisodeIII มีปัญหาป่าวครับ ดูไม่ได้อะครับ คือแบบว่าตรงใต้แผ่นส่วนข้อมูลเหมือนโดนแกะออกอะครับ
แผ่นอื่นปกติสุขทุกอย่างครับ แล้วไม่ทราบว่าEpIV,V,VI ติดกาวไว้รึป่าวครับ

กาวที่ว่าหมายถึงมีจุดคล้ายๆกาวอยู่ใต้แผ่นหรือเปล่าครับ? ปกติแผ่นผีจะมีไอ้กาวแบบนี้ทุกแผ่นไม่รู้เพราะอะไร
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #263 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 06:25:28 PM »

ใช่ครับ แบบที่คุณ Tron บอกนั้นแหละครับ มันคืออะไรหรอครับ เพราะต้องขัดๆออกนิดนึงถึงดูได้อ่ะนะครับ(ผมลองดูกับคอมนะครับ ยังไม่ได้ดูกับเครื่ง)
*

« ตอบ #264 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 06:27:46 PM »

กาวที่ว่าหมายถึงมีจุดคล้ายๆกาวอยู่ใต้แผ่นหรือเปล่าครับ? ปกติแผ่นผีจะมีไอ้กาวแบบนี้ทุกแผ่นไม่รู้เพราะอะไร

กาวที่่ว่านี้หนะครับ มีเฉพาะกับแผ่นรุ่นเก่าใช่ไหมครับเพราะแผ่นรู่นใหม่ๆผมไม่รู้เพราะไม่ค่อยซื้อคัรบจะโหลดbitเอาอย่างเดียวเลยครับเพราะไม่ค่อยมีเวลาออกไปซื้อเท่าไหร่
TRON

« ตอบ #265 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011 | 06:55:43 PM »

มักจะมีเฉพาะแผ่นผีหรือแผ่นก๊อปนี่แหละครับ แผ่นแท้ไม่มี

กาวที่่ว่านี้หนะครับ มีเฉพาะกับแผ่นรุ่นเก่าใช่ไหมครับเพราะแผ่นรู่นใหม่ๆผมไม่รู้เพราะไม่ค่อยซื้อคัรบจะโหลดbitเอาอย่างเดียวเลยครับเพราะไม่ค่อยมีเวลาออกไปซื้อเท่าไหร่
*

« ตอบ #266 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 09:06:07 AM »

ขอถามหน่อยนะครับ ว่าStar Wars EpisodeIV ตอนที่โอบีวันโดนเวเดอร์ฟันทำไมถึงไม่ขาดครึ่งอะครับแต่ร่างกายหายไปเฉยเลย
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #267 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 09:51:15 AM »

ถ้าดูไล่มาจาก EP1-6 อาจจะไม่รู้เรื่องว่าทำไมโอบีถึงหายไป แต่ใน EP3 มีใบ้หน่อยแล้วนะครับสำหรับกรณี Qui-gon-jinn ถ้ายังดูไม่ถึง EP5 ผมว่าแนะนำให้ดูครับ เดี๋ยวจะเข้าใจเอง EP5 เป็นหนึ่งตอนที่สุดยอดที่สุดของทั้ง Saga แล้วครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON

« ตอบ #268 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 09:53:39 AM »

เหตุการณ์นี้เป็นที่สงสัยและถกเถียงกันมากว่า 30 ปีกว่ามาเฉลยใน Episode III นั่นก็คืออาจารย์ของโอบีวันที่ชื่อไควกอนจินน์ที่หลังจากถูกดาร์ธมอลล์ฆ่าตายใน Episode I ได้ค้นพบว่าเขาสามารถที่จะแยกจิตออกจากร่างกายได้ในภายหลังและสามารถสื่อสารกับเจไดที่ยังมีชีวิตอยู่ไ้ด้เหมือนเดิม ซึ่งไควกอนจิินน์ได้สื่อสารกับโยดาและบอกเรื่องการแยกจิตนี้ให้ ทำให้โยดาสามารถมาสอนโอบีวันเรื่องการแยกจิตหรือกายทิพย์ให้โอบีวัน ก่อนที่ดาร์ธเวเดอร์จะฟันดาบเข้าที่ตัวโอบีวัน โอบีวันได้ทำการรวบรวมสมาธิก่อน การที่โอบีวันทำเช่นนี้ในเวลานั้นน่าจะมีเหตุผลดังนี้ครับ

1. เพื่อให้ลุคหนีไปก่อนในเวลานั้น เราจะได้ยินเสียงโอบีวันบอกให้ลุคหนี หลังจากที่ร่างโอบีวันหายไปแล้ว
2. ร่างกายโอบีวันชรามากแล้วในเวลานั้น ไม่มีความจำเป็นต้องฝืนสังขารอีกต่อไป จึงเลือกที่จะแยกกายทิพย์ออกมาเพื่อสื่อสารกับลุคได้ทุกที่ทุกเวลา เพื่อแนะนำแนวทางให้ลุคได้ไปเจอโยดาและฝึกวิชาเจไดในภายหลังได้ เพราะ ณ เวลานั้นโอบีวันรู้ีดีว่าลุคคือความหวังสุดท้ายที่จะกำจัดดาร์ธเวเดอร์และจักรวรรดิ์นี้ได้ ตามชื่อตอนที่ว่า A New Hope (ความหวังใหม่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 11:57:17 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #269 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011 | 11:57:05 AM »

ขอบคุณครับเข้าใจแล้วครับ

ถามต่ออีกนะคับ
1.อยากรู้มากๆเลยว่าทำไม Star Wars ถึงได้มาสร้าง Episode IV,V,VI ก่อน I,II,III หรือว่าเช็ค เรตติ้ง(มั่วครับ)
2.ตัวเกมStar Wars Force Unleashed ภาค2นั้นตอนจบถ้าเลือกแบบด้านดี ที่เวเดอร์จะโดนจับ แล้วถ้าเราจบด้านมืดจะมีตัวร่างโคลนตัวใหม่ของเรามาอะครับตอนนั้นมันอยู่ในช่วงEpIV,V,VI หรือว่าก่อนนั้นครับ
3.ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับเคยดูEpVI มาตั้งแต่นานแล้วตอนจบจำได้ว่า ร่างวิญญาณของอนาคินมันเป็นลุงแก่ๆ แต่ตอนนี้มาดูใหม่กลายเป็นอนาคินVer.EpIII เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011 | 12:14:48 PM โดย Surrender[Me] » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 28
พิมพ์