เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 02:56:23 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291338 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #60 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2011 | 04:29:13 PM »

Ben - Hur (1959)  ถ้ากล่าวถึงหนังเรื่อง "บัญญัติสิบประการ" The Ten Commandments (1956) แล้วจะต้องกล่าวถึงภาพยนต์อีพิดที่ยิ่งใหญ่ที่สุด
ของโลกภาพยนต์แสดงนำโดย ชาร์ลตัน เฮสตัน เหมือนกันเป็นภาพยนต์ที่คว้ารางวัลออสการ์มากถึง 12 รางวัลเป็นหนังอีพิดที่ผมชื่นชอบมากที่สุด
ตามเก็บซื้อดีวีดีไม่รู้กี่เวอร์ชั่น คงต้องรอเป็นบูลเรย์แล้วเนื้อเรื่องของเพื่อนรักต่างเชื้อชาติต้องมาหักหาญกัน  เป็นหนังที่เอาเรื่องจากคัมภีร์ไบเบิ้ล
ตามประวัติศาสตร์มาตีความให้สนุกมากครับ ฉากอันยิ่งใหญ่ที่สุดก็คือฉากแข่งม้าศึกของเบนเฮอร์(ชาร์ลตัน เฮสตัน)กับเมสซาล่า(สตีเฟ่น บอยด์)
ถือว่าเป็นฉากคลาสสิคเลยครับ ว่าไงคุณสมบุญ คนรักหนังเก่ามาขยายเรื่องต่อให้ผมด้วยเดี๋ยวผมจะกลับไปหาหนังอีโรติกต่อ
ผมขออนุญาตยกคำขยายความเรื่อง หนังเอพิค ที่ อ.แดง(กิตติศักดิ์ฯ) เคยกล่าวเอาไว้ มาแสดงไว้ที่นี้อีกครั้งนะครับ
เอพิค(epic) คือเรื่องราวที่แสดงถึงความยิ่งใหญ่ อาจจะเป็นเรื่องของตำนาน เรื่องจริงในประวัติศาสตร์หรือเรื่องที่แต่งขึ้นอาจจะเป็นเีรื่องของบุคคล เรื่องของชนชาติ หรือเหตุการณ์สำคัญเรื่องของการต่อสู้ครั้งยิ่งใหญ่ ไม่ว่าจะเป็นศัตรูหรือต่อสู้กับตนเองเรื่องของการผจญภัย เรื่องของการบุกเบิก อาจจะเป็นเรื่องกษัตริย์หรือคนธรรมดาสามัญหรือเรื่องราวของเทพเจ้า จุดเริ่มต้นของเอพิคคือมหากาพย์ lliad และ odyssey ของกรีก ซึ่งเทียบได้กับ มหาภารตะ  และ  รามายณะ  ของอินเดีย        พระอภัยมณี   พระลอ และวรรณคดีของไทยอีกมากมายก็ถือว่าเป็นเอพิคได้เช่นเดียวกัน จากจุดเริ่มต้นเช่นนี้ ทำให้มีการเข้าใจผิดกันไปบ้างว่าเอพิคจะต้องเป็นเรื่องโบราณ สมัยกรีก โรมัน หรือ อียิปต์ ซึ่งไม่จำเป็นเลย lawrence of arabia เรื่องราวการผจญภัยของนายทหารอังกฤษผู้ไปร่วมในการต่อสู้เพื่ออิสรภาพของอาระเบีย the longest day เรื่องของการบุกขึ้นฝั่งยุโรปของทหารพันธมิตรที่หาดนอร์มังดี หรือเรื่องราวของการต่อสู้เพื่อเอาชนะตนเองของนักมวยใน rocky ก็ถือได้ว่าเป็นเอพิคเหมือนกัน ตราบใดที่มีการแสดงถึงการต่อสู้ที่ยิ่งใหญ่พอ ยิ้ม 

ผมเคยคุยกับพี่แดงเหมือนกัน  พี่แดงนับได้ว่าเป็นพจนานุกรมหนังเคลื่อนที่ก็ว่าได้ ในบ้านเราบทวิจารณ์หนังของพี่แดงน่าเชื่อถือได้ที่สุดแล้ว
แต่ก่อนนี้เคยเจอกับพี่แดงนานมาแล้ว  พี่แดงแกสนิทกับเพื่อนผมครับคุณสมบุญ คนรักหนังเก่าเคยเจอตัวพี่แดงไหมครับ
Busoh_sensen
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #61 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011 | 12:04:57 AM »

อย่าเพิ่ง ทิ้งการดูหนัง นะครับ เพราะมันคือ ศาสนา หนึ่ง เห็นด้วย
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #62 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011 | 03:12:35 PM »

พี่ๆพอจะรู้จักหนังของ Fritz Lang   กันไหมครับ   
ผมเห็นในImdb  เรื่อง M ปี 1931 เนี่ย  คนโหวตกันเยอะมากเลย  หนังของเขาเป็นยังไงเหรอครับ

แล้วก็มีAkira Kurosawa อีกคนหนึ่ง      คนนี้ผมรู้จักมานานแล้ว   แต่ไม่เคยดูหนังเขาเลยครับ  หนังเขาดีถึงระดับคนทั่วโลกยอมรับจริงเหรอครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #63 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011 | 03:30:19 PM »

In The Heat Of The Night(1967)  ภาพยนต์ยอดเยี่ยมของผู้กำกับ นอร์แมน จีวิสัน หนังเรื่องนี้คว้ารางวัลออสการ์ถึง 5 รางวัล
นับว่าเป็นภาพยนต์ที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดของ นอร์แมน จีวิสัน ได้ดาราผิวดำอย่าง ซิดนี่ย์ ปอยเตียร์ และ ร็อค สไตเกอร์ คนหลังนี้
คว้านักแสดงนำยอดเยี่ยมติดมาด้วย เนื้อหาของเรื่องจับเอาประเด็นเหลื่อมล้ำทางสังคมการเหยียดผิว เกิดเรื่องฆาตกรรมที่เมืองเล็กในรัฐมิสซิปปี้
เป็นตัวเชื่อมโยงประเด็น เป็นการประชันบทระหว่างสองดารา  ซิดนี่ย์ ปอยเตียร์รับบทตำรวจ กับ ร็อค สไตเกอร์ เป็นหนังที่นอร์แมน ทำเรื่องนี้ได้
อย่างเข้มข้นมาก คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าว่าไงกับเรื่องนี้
ลองคิดดูเล่นๆนะครับว่า ถ้าบ้านเรามีเรื่อง การเหยียดผิว + มีกลุ่มคูคลักซ์แคลน บ้าง.....สังคมบ้านเราจะเป็นอย่างไรครับ ยิ้ม.....หนังของ ผกก. นอร์แมนฯ ผมพยายามเก็บสะสมให้ครบเป็นคอลเลคชั่นอยู่ครับ ยิ้ม
ลองคิดแล้ว
ถ้ามีจริงแบบเขา บ้านเราคงเจริญไปนานแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
เพราะทุกคนจะรู้สิทธิ และหน้าที่ ของตัวเองและของผู้อื่น
ไม่ใช่อะไรๆ ก็โทษๆไปเรื่อย ยกเว้นตัวกรูเอง แบบบ้านเราครับ
แบบว่าเด็กจะไปเป็นอีตัว ก็โทษละคร จนต่อมดัดจริตแตกครับ ต้องงดต้องห้าม
มันก็แค่อยากจะทำ ก็แค่นั้น (ผมถามเด็กมาแล้ว อยากเป็นแอร์มากค่ะ)
 เจ๋ง

พี่ๆพอจะรู้จักหนังของ Fritz Lang   กันไหมครับ  
ผมเห็นในImdb  เรื่อง M ปี 1931 เนี่ย  คนโหวตกันเยอะมากเลย  หนังของเขาเป็นยังไงเหรอครับ

แล้วก็มีAkira Kurosawa อีกคนหนึ่ง      คนนี้ผมรู้จักมานานแล้ว   แต่ไม่เคยดูหนังเขาเลยครับ  หนังเขาดีถึงระดับคนทั่วโลกยอมรับจริงเหรอครับ
ฟริทซ์ แลง ทำหนังล้ำยุคมากครับ
ตั้งแต่หนังยังขาวดำ และไม่มีเสียง
แกทำเรื่อง Metropolis มีหุ่นยนต์ ที่เป็นต้นแบบของ C3PO ในหนังสตาร์วอร์ ในอีก 50ปีต่อมาจ้า..

ส่วนคูโรซาว่า
ถือเป็นเอเซียคนแรก ที่ฝรั่งต้อง"ลอกเลียน"
อย่างหนังเรื่อง "ราโชมอน" (ประตูผี) มีฉากที่ไม่เคยมีใครถ่ายทำมาก่อน
คือ การถ่ายท้องฟ้าขึ้นไปตรงๆ 3-4 นาที
ดูแล้วอึ้งง่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2011 | 03:37:20 PM โดย ☠ Jack The Ripper ® » บันทึกการเข้า

Fragile

Philosophy

« ตอบ #64 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011 | 03:36:19 PM »

ขอบคุณมากครับ   
ผมพอจะหาหนังของทั้งสองท่านนี้  ได้ที่ไหนเหรอครับ  คลองถมมีมั้ย

(ผมกลัวว่าหนัง Fritz Lang จะไม่มีแปลไทยนี่สิ)

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #65 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011 | 03:51:55 PM »

Metropolis [Reconstructed & Restored] (1927) PAL DVD9
http://dl.btjunkie.org/torrent/Metropolis-Reconstructed-amp-Restored-1927-PAL-DVD9/4358bf86f61b3db635bc822a34b03066e8ca894086e1/download.torrent

อันบน 7กิ๊ก
อันล่าง 0.7 กิ๊ก

http://dl.btjunkie.org/torrent/Metropolis-1927-Fritz-Lang/4358266dfc5f6e51cf0392d1fb909b3f3242aeb2553f/download.torrent

ส่วนของคุโรซาว่า มีแผ่นจีนแทบทุกเรื่องแล้วครับ

Fragile

Philosophy

« ตอบ #66 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011 | 05:13:13 PM »

ขอบคุณอีกครั้งครับ ยิ้มกว้างๆ

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #67 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 09:23:29 AM »

Ben - Hur (1959)  ถ้ากล่าวถึงหนังเรื่อง "บัญญัติสิบประการ" The Ten Commandments (1956) แล้วจะต้องกล่าวถึงภาพยนต์อีพิดที่ยิ่งใหญ่ที่สุด
ของโลกภาพยนต์แสดงนำโดย ชาร์ลตัน เฮสตัน เหมือนกันเป็นภาพยนต์ที่คว้ารางวัลออสการ์มากถึง 12 รางวัลเป็นหนังอีพิดที่ผมชื่นชอบมากที่สุด
ตามเก็บซื้อดีวีดีไม่รู้กี่เวอร์ชั่น คงต้องรอเป็นบูลเรย์แล้วเนื้อเรื่องของเพื่อนรักต่างเชื้อชาติต้องมาหักหาญกัน  เป็นหนังที่เอาเรื่องจากคัมภีร์ไบเบิ้ล
ตามประวัติศาสตร์มาตีความให้สนุกมากครับ ฉากอันยิ่งใหญ่ที่สุดก็คือฉากแข่งม้าศึกของเบนเฮอร์(ชาร์ลตัน เฮสตัน)กับเมสซาล่า(สตีเฟ่น บอยด์)
ถือว่าเป็นฉากคลาสสิคเลยครับ ว่าไงคุณสมบุญ คนรักหนังเก่ามาขยายเรื่องต่อให้ผมด้วยเดี๋ยวผมจะกลับไปหาหนังอีโรติกต่อ
ผมขออนุญาตยกคำขยายความเรื่อง หนังเอพิค ที่ อ.แดง(กิตติศักดิ์ฯ) เคยกล่าวเอาไว้ มาแสดงไว้ที่นี้อีกครั้งนะครับ
เอพิค(epic) คือเรื่องราวที่แสดงถึงความยิ่งใหญ่ อาจจะเป็นเรื่องของตำนาน เรื่องจริงในประวัติศาสตร์หรือเรื่องที่แต่งขึ้นอาจจะเป็นเีรื่องของบุคคล เรื่องของชนชาติ หรือเหตุการณ์สำคัญเรื่องของการต่อสู้ครั้งยิ่งใหญ่ ไม่ว่าจะเป็นศัตรูหรือต่อสู้กับตนเองเรื่องของการผจญภัย เรื่องของการบุกเบิก อาจจะเป็นเรื่องกษัตริย์หรือคนธรรมดาสามัญหรือเรื่องราวของเทพเจ้า จุดเริ่มต้นของเอพิคคือมหากาพย์ lliad และ odyssey ของกรีก ซึ่งเทียบได้กับ มหาภารตะ  และ  รามายณะ  ของอินเดีย        พระอภัยมณี   พระลอ และวรรณคดีของไทยอีกมากมายก็ถือว่าเป็นเอพิคได้เช่นเดียวกัน จากจุดเริ่มต้นเช่นนี้ ทำให้มีการเข้าใจผิดกันไปบ้างว่าเอพิคจะต้องเป็นเรื่องโบราณ สมัยกรีก โรมัน หรือ อียิปต์ ซึ่งไม่จำเป็นเลย lawrence of arabia เรื่องราวการผจญภัยของนายทหารอังกฤษผู้ไปร่วมในการต่อสู้เพื่ออิสรภาพของอาระเบีย the longest day เรื่องของการบุกขึ้นฝั่งยุโรปของทหารพันธมิตรที่หาดนอร์มังดี หรือเรื่องราวของการต่อสู้เพื่อเอาชนะตนเองของนักมวยใน rocky ก็ถือได้ว่าเป็นเอพิคเหมือนกัน ตราบใดที่มีการแสดงถึงการต่อสู้ที่ยิ่งใหญ่พอ ยิ้ม 

ผมเคยคุยกับพี่แดงเหมือนกัน  พี่แดงนับได้ว่าเป็นพจนานุกรมหนังเคลื่อนที่ก็ว่าได้ ในบ้านเราบทวิจารณ์หนังของพี่แดงน่าเชื่อถือได้ที่สุดแล้ว
แต่ก่อนนี้เคยเจอกับพี่แดงนานมาแล้ว  พี่แดงแกสนิทกับเพื่อนผมครับคุณสมบุญ คนรักหนังเก่าเคยเจอตัวพี่แดงไหมครับ
สวัสดีเช้าวันทำงานครับ  ผมเจอแกครั้งแรกประมาณปี 2527 ที่หอศิลป์ฺถนนเจ้าฟ้า(หอภาพยนตร์แห่งชาติเดิม) และอีกหลายครั้งต่อมา ส่วนใน สตาร์พิคส์ ผมก็ติดตามอ่านมาตลอดครับ

« ตอบ #68 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 09:45:20 AM »

พี่ๆพอจะรู้จักหนังของ Fritz Lang   กันไหมครับ   
ผมเห็นในImdb  เรื่อง M ปี 1931 เนี่ย  คนโหวตกันเยอะมากเลย  หนังของเขาเป็นยังไงเหรอครับ

แล้วก็มีAkira Kurosawa อีกคนหนึ่ง      คนนี้ผมรู้จักมานานแล้ว   แต่ไม่เคยดูหนังเขาเลยครับ  หนังเขาดีถึงระดับคนทั่วโลกยอมรับจริงเหรอครับ
สำหรับ ฟริทซ์ แลงก์ ผมขอแนะนำให้เก็บสะสมครับ เพราะว่าเขาเป็น ผกก. ระดับโลกจริงๆ สำคัญที่สุดคือ ความคิด ของเขานั้นล้ำหน้ามากกว่าการพัฒนาของโลก(ในขณะนั้น)ในหลายๆด้าน  .........ส่วนคูโรซาว่า ก็เช่นกัน เขามีฉายาว่า เป็นผู้กำกับระดับจักรพรรดิ และยึดหลักการ มนุษยนิยม......หนังของทั้งสองท่านถ้าหากเสาะแสวงหาเรื่องใดไม่ได้ก็บอกได้นะครับ ทางชมรมฯ ยินดีเผื่อแผ่แบ่งปันครับ ยิ้ม

« ตอบ #69 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 10:28:50 AM »

In The Heat Of The Night(1967)  ภาพยนต์ยอดเยี่ยมของผู้กำกับ นอร์แมน จีวิสัน หนังเรื่องนี้คว้ารางวัลออสการ์ถึง 5 รางวัล
นับว่าเป็นภาพยนต์ที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดของ นอร์แมน จีวิสัน ได้ดาราผิวดำอย่าง ซิดนี่ย์ ปอยเตียร์ และ ร็อค สไตเกอร์ คนหลังนี้
คว้านักแสดงนำยอดเยี่ยมติดมาด้วย เนื้อหาของเรื่องจับเอาประเด็นเหลื่อมล้ำทางสังคมการเหยียดผิว เกิดเรื่องฆาตกรรมที่เมืองเล็กในรัฐมิสซิปปี้
เป็นตัวเชื่อมโยงประเด็น เป็นการประชันบทระหว่างสองดารา  ซิดนี่ย์ ปอยเตียร์รับบทตำรวจ กับ ร็อค สไตเกอร์ เป็นหนังที่นอร์แมน ทำเรื่องนี้ได้
อย่างเข้มข้นมาก คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าว่าไงกับเรื่องนี้
ลองคิดดูเล่นๆนะครับว่า ถ้าบ้านเรามีเรื่อง การเหยียดผิว + มีกลุ่มคูคลักซ์แคลน บ้าง.....สังคมบ้านเราจะเป็นอย่างไรครับ ยิ้ม.....หนังของ ผกก. นอร์แมนฯ ผมพยายามเก็บสะสมให้ครบเป็นคอลเลคชั่นอยู่ครับ ยิ้ม
ลองคิดแล้ว
ถ้ามีจริงแบบเขา บ้านเราคงเจริญไปนานแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
เพราะทุกคนจะรู้สิทธิ และหน้าที่ ของตัวเองและของผู้อื่น
ไม่ใช่อะไรๆ ก็โทษๆไปเรื่อย ยกเว้นตัวกรูเอง แบบบ้านเราครับ
แบบว่าเด็กจะไปเป็นอีตัว ก็โทษละคร จนต่อมดัดจริตแตกครับ ต้องงดต้องห้าม
มันก็แค่อยากจะทำ ก็แค่นั้น (ผมถามเด็กมาแล้ว อยากเป็นแอร์มากค่ะ)
 เจ๋งผมขอยกประโยคหนึ่งมาบันทึกไว้ตรงนี้นิดหนึ่งนะครับ ....อาการความเป็นไทยเสื่อม ...." เรายินดีต้อนรับ ถ้าเพียงแต่คุณจะกลับมา เป็นไทย อย่างสมัครใจ ยินยอมพร้อมใจ กระทั่งแข็งขันกระตือรือร้นถึงขั้นที่ว่าห้ามปรามไม่ให้ตามไม่ให้เป็นไทยก็ยังไม่ยอมฟังด้วยซ้ำไป "

พี่ๆพอจะรู้จักหนังของ Fritz Lang   กันไหมครับ  
ผมเห็นในImdb  เรื่อง M ปี 1931 เนี่ย  คนโหวตกันเยอะมากเลย  หนังของเขาเป็นยังไงเหรอครับ

แล้วก็มีAkira Kurosawa อีกคนหนึ่ง      คนนี้ผมรู้จักมานานแล้ว   แต่ไม่เคยดูหนังเขาเลยครับ  หนังเขาดีถึงระดับคนทั่วโลกยอมรับจริงเหรอครับ
ฟริทซ์ แลง ทำหนังล้ำยุคมากครับ
ตั้งแต่หนังยังขาวดำ และไม่มีเสียง
แกทำเรื่อง Metropolis มีหุ่นยนต์ ที่เป็นต้นแบบของ C3PO ในหนังสตาร์วอร์ ในอีก 50ปีต่อมาจ้า..

ส่วนคูโรซาว่า
ถือเป็นเอเซียคนแรก ที่ฝรั่งต้อง"ลอกเลียน"
อย่างหนังเรื่อง "ราโชมอน" (ประตูผี) มีฉากที่ไม่เคยมีใครถ่ายทำมาก่อน
คือ การถ่ายท้องฟ้าขึ้นไปตรงๆ 3-4 นาที
ดูแล้วอึ้งง่ะ..
อั๋น501

« ตอบ #70 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 11:58:42 AM »

JAWS (1975) -นี่อาจจะไม่ได้จัดว่าเป็นหนังคลาสสิค แต่สำหรับผมแล้วเป็นหนังคลาสสิคที่สุดของผู้กำกับ สตีเว่น สปีลเบิร์ก  และถือได้ว่าเป็น
ภาพยนต์ที่สมบูรณ์ที่สุดของ สตีเว่น สปีลเบิร์ก เป็นหนังตื่นเต้นระทึกขวัญเล่นเอาคนทั้งโลกกลัวฉลาม หนังเปิดเรื่องด้วยสาววัยรุ่นเปลือยกายเล่นน้ำ
ทะเลตอนกลางคืนแล้วโดนฉลามฆ่าตายเป็นฉากที่ทำให้คนนับล้านไม่มีวันลืมกับฉากนี้  นักแสดงอย่าง รอย ไชเดอร์ นายตำรวจจากนิวยอร์ก
ซึ่งมาประจำการรักษาความปลอยภัยของเมืองชายทะเลท่องเที่ยวตากอากาศ แต่กลัวน้ำ โรเบิร์ต ชอร์ แสดงเป็นนายพรานนักล่าฉลามมืออาชีพ 
ริชาร์ด ไดรย์ฟัสส์ เป็นหนุ่มนักสัตว์วิทยาทางทะเลอ่อนหัด ทั้งสามต้องไปร่วมกันล่าเจ้าฉลามยักษ์ นับเป็นหนังระทึกขวัญที่ดีที่สุดแห่งยุด' 70
HARVEST

เปลวไฟในห่าฝน

« ตอบ #71 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 12:40:50 PM »

ชอบ Taxi Driver (เพราะรู้สึกว่าตอนนั้นRobert DeNiro หล่อมาก 55++ ยิงฟันยิ้ม)

YOU TALKIN' TO ME?

"จงบินให้สูงกว่าที่คิด เพราะชีวิตสั้นกว่าที่หวัง
จงพูดให้น้อยกว่าที่ฟัง และทำให้มากกว่าที่พูด
จงดีให้มากกว่าที่ร้าย และอภัยให้มากกว่าที่ชัง
จงกลัวให้น้อยกว่าที่กล้า และศรัทธาให้มากกว่าที่เห็น"
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #72 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 01:38:15 PM »

JAWS (1975) -นี่อาจจะไม่ได้จัดว่าเป็นหนังคลาสสิค แต่สำหรับผมแล้วเป็นหนังคลาสสิคที่สุดของผู้กำกับ สตีเว่น สปีลเบิร์ก  และถือได้ว่าเป็น
ภาพยนต์ที่สมบูรณ์ที่สุดของ สตีเว่น สปีลเบิร์ก เป็นหนังตื่นเต้นระทึกขวัญเล่นเอาคนทั้งโลกกลัวฉลาม หนังเปิดเรื่องด้วยสาววัยรุ่นเปลือยกายเล่นน้ำ
ทะเลตอนกลางคืนแล้วโดนฉลามฆ่าตายเป็นฉากที่ทำให้คนนับล้านไม่มีวันลืมกับฉากนี้  นักแสดงอย่าง รอย ไชเดอร์ นายตำรวจจากนิวยอร์ก
ซึ่งมาประจำการรักษาความปลอยภัยของเมืองชายทะเลท่องเที่ยวตากอากาศ แต่กลัวน้ำ โรเบิร์ต ชอร์ แสดงเป็นนายพรานนักล่าฉลามมืออาชีพ  
ริชาร์ด ไดรย์ฟัสส์ เป็นหนุ่มนักสัตว์วิทยาทางทะเลอ่อนหัด ทั้งสามต้องไปร่วมกันล่าเจ้าฉลามยักษ์ นับเป็นหนังระทึกขวัญที่ดีที่สุดแห่งยุด' 70

เป็นหนังเรื่องแรกๆที่แม่ผมพาไปดูที่โรงหนังสมัยยังเด็กๆและผมชอบมากๆครับ กลายเป็นชอบปลาฉลามไปเลย
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #73 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 01:40:03 PM »

ชอบ Taxi Driver (เพราะรู้สึกว่าตอนนั้นRobert DeNiro หล่อมาก 55++ ยิงฟันยิ้ม)

YOU TALKIN' TO ME?

You talkin' to me?

ไม่น่าเชื่อว่าฉากที่พูดประโยคนี้ดูธรรมดาๆ แต่กลับกลายเป็นฉากที่ใครๆก็จดจำได้ดี

« ตอบ #74 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 | 02:48:24 PM »

JAWS (1975) -นี่อาจจะไม่ได้จัดว่าเป็นหนังคลาสสิค แต่สำหรับผมแล้วเป็นหนังคลาสสิคที่สุดของผู้กำกับ สตีเว่น สปีลเบิร์ก  และถือได้ว่าเป็น
ทะเลตอนกลางคืนแล้วโดนฉลามฆ่าตายเป็นฉากที่ทำให้คนนับล้านไม่มีวันลืมกับฉากนี้  นักแสดงอย่าง รอย ไชเดอร์ นายตำรวจจากนิวยอร์ก
สวัสดีตอนบ่ายครับ  .....ลองช่วยกันคิดดูเล่นๆนะครับว่า บทนักล่าฉลาม ถ้าไม่ใช่ ชอว์ แสดงได้อย่างสมบทบาท บทนี้ดาราคนไหนในยุคนั้นน่าจะเหมาะที่จะมารับบทนี้?  ยิ้ม
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 51
พิมพ์