เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 12:44:54 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291338 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #180 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2011 | 09:19:37 PM »

Around The World In 80 Days <1956>

ที่ชอบเรื่องนี้เพราะมีฉากที่บอลลูนลอยผ่านประเทศไทยเราด้วย แต่สมัยนั้นไม่รู้ว่ามาถ่ายที่เมืองไทยจริงๆ หรือว่าแค่ใช้ภาพฉากตัดต่อ รู้สึกว่าจะเป็นภาพเรือพระที่นั่งอะไรนี่แหละค่ะ จำไม่ได้เพราะดูเรื่องนี้ไปแค่รอบเดียวเอง ส่วนเวอร์ชั่นของเฉินหลงดันดูไปตั้ง 2รอบ 55++ ยิงฟันยิ้ม

Around The World In 80 Days(1956)  ภาพยนต์เรื่องนี้คว้ารางออสการ์ 5 รางวัลรวมทั้งรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วยครับ  เป็นหนังที่ผมได้ดู
ตอนสมัยเด็กๆกับพี่สาว ณ โรงภาพยนต์แถวๆบ้านรู้สึกว่าเอากลับมาฉายเป็นครั้งที่เท่าไรจำไม่ได้แล้วและได้ดูจากดีวีดีอีกในช่วงหลังๆ เป็นหนังที่สนุก
มาก กำกับโดย ไมเคิล แอนเดอร์สัน แสดงนำโดย เดวิด นิเวน, เชอร์ลี่ย์ แม็คเลน หนังว่าด้วยเรื่องราวของสุภาพบุรุษอังกฤษรับบทโดยเดวิด นิเวน
ไปท้าพนันด้วยเงินทั้งหมดในธนาคารกับเพื่อนว่าเค้าสามารถเดินทางรอบโลกได้ถายใน 80 วันซึ่งเพื่อนเชื่อว่าทำไม่ได้  เค้าออกเดินทางพร้อมคนรับใช้
ต้องประสบอุปสรรคมากมายในระหว่างเดินทาง หนังถ่ายทำตั้งแต่อินเดีย อเมริกา อังกฤษ สเปน และประเทศไทยเราเป็นหนังแนวผจญภัยสนุกมากครับ  หนังฉบับรีเมคของเฉินหลงนั้นเทียบกันไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง เดี๋ยวให้คุณสมบุญมาขยายความให้ต่อดีกว่าครับผมเปิดน้ำจิ้มให้

เอาฉบับของเฉินหลงมาเทียบ แค่คิดก็ผิดแล้วค่ะ 55++   ยิงฟันยิ้ม นอกจากเอาความฮา แหะๆๆ  ยิ้มกว้างๆ

คุณ Harvest ชอบดูหนังแนวอะไรครับ
ชอบดูแนวดราม่า สืบสวน คอเมดี้ เขย่าขวัญ และก็หนังอิงประวัติศาสตร์ อะไรประมาณนี้ค่ะ ส่วนหนังที่ไม่ค่อยดู อาจจะไม่ค่อยชอบด้วยน่ะแหละ คือแอคชั่น บู๊ล้างผลาญ อะไรประมาณนี้  ยิ้ม อ่อ แล้วก็พวกแบบสิ้นโลก น้ำท่วมโลก มหันตภัย อะไรต่างๆ นานาๆ พวกนี้ค่ะ จะไม่ค่อย(ชอบ)ดู เพราะรู้สึกว่าทำไมอเมริกาต้องเป็นคนกู้โลกได้ทุกครั้งเลยก็ไม่รู้ 55++ ยิงฟันยิ้ม แต่ก็นะก็ส่วนใหญ่หนังพวกนี้ก็จะมาจาก Hollywood ทั้งนั้น  ยิ้ม

The Texas Chainsaw Massacre(1974)  แนะนำหนังเขย่าขวัญแนวที่คุณ Harvestชอบเรื่องนี้อาจจะไม่ใช่คลาสสิคแต่อย่างไรก็เป็นหนังสยองขวัญ
แนวที่เพื่อนๆสมาชิกชื่นชอบกันมาก  หนังของผู้กำกับ Tobe Hooper เป็นหนังสยองขวัญทุนต่ำของผู้กำกับมือใหม่ในสมัยนั้น  ทำออกมาได้อย่าง
มีพลังความดิบ ไม่ได้สนใจว่าหนังจะขายได้หรือเปล่า  ถ้าจัดหนังแนวสยองขวัญคลาสสิคเรื่องนี้ของ โทบี้ ฮูเปอร์ ต้องติดหนึ่งในนั้นด้วยแน่
ไม่รู้ว่าคุณ Harvest เคยดูเรื่องนี้หรือเปล่าครับ

ผมชอบเรื่องนี้มาก ดูซ้ำไม่ต่ำกว่า 10 รอบ แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมจึงตั้งชื่อไทยว่า สิงหาสับ

พอพี่ panyarak พูดชื่อไทยผมนึกได้เลยว่าเคยดูผ่านๆสมัยเด็กๆพี่ชายคนโตผมเอาวีดีโอมาเปิด พี่ชายคนโตผมชอบหนังสยองขวัญ เลือกสาดเหมือนมากกันสมัยก่อน
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #181 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011 | 05:52:08 AM »

Around The World In 80 Days <1956>

ที่ชอบเรื่องนี้เพราะมีฉากที่บอลลูนลอยผ่านประเทศไทยเราด้วย แต่สมัยนั้นไม่รู้ว่ามาถ่ายที่เมืองไทยจริงๆ หรือว่าแค่ใช้ภาพฉากตัดต่อ รู้สึกว่าจะเป็นภาพเรือพระที่นั่งอะไรนี่แหละค่ะ จำไม่ได้เพราะดูเรื่องนี้ไปแค่รอบเดียวเอง ส่วนเวอร์ชั่นของเฉินหลงดันดูไปตั้ง 2รอบ 55++ ยิงฟันยิ้ม

Around The World In 80 Days(1956)  ภาพยนต์เรื่องนี้คว้ารางออสการ์ 5 รางวัลรวมทั้งรางวัลภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วยครับ  เป็นหนังที่ผมได้ดู
ตอนสมัยเด็กๆกับพี่สาว ณ โรงภาพยนต์แถวๆบ้านรู้สึกว่าเอากลับมาฉายเป็นครั้งที่เท่าไรจำไม่ได้แล้วและได้ดูจากดีวีดีอีกในช่วงหลังๆ เป็นหนังที่สนุก
มาก กำกับโดย ไมเคิล แอนเดอร์สัน แสดงนำโดย เดวิด นิเวน, เชอร์ลี่ย์ แม็คเลน หนังว่าด้วยเรื่องราวของสุภาพบุรุษอังกฤษรับบทโดยเดวิด นิเวน
ไปท้าพนันด้วยเงินทั้งหมดในธนาคารกับเพื่อนว่าเค้าสามารถเดินทางรอบโลกได้ถายใน 80 วันซึ่งเพื่อนเชื่อว่าทำไม่ได้  เค้าออกเดินทางพร้อมคนรับใช้
ต้องประสบอุปสรรคมากมายในระหว่างเดินทาง หนังถ่ายทำตั้งแต่อินเดีย อเมริกา อังกฤษ สเปน และประเทศไทยเราเป็นหนังแนวผจญภัยสนุกมากครับ  หนังฉบับรีเมคของเฉินหลงนั้นเทียบกันไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง เดี๋ยวให้คุณสมบุญมาขยายความให้ต่อดีกว่าครับผมเปิดน้ำจิ้มให้

เอาฉบับของเฉินหลงมาเทียบ แค่คิดก็ผิดแล้วค่ะ 55++   ยิงฟันยิ้ม นอกจากเอาความฮา แหะๆๆ  ยิ้มกว้างๆ

คุณ Harvest ชอบดูหนังแนวอะไรครับ
ชอบดูแนวดราม่า สืบสวน คอเมดี้ เขย่าขวัญ และก็หนังอิงประวัติศาสตร์ อะไรประมาณนี้ค่ะ ส่วนหนังที่ไม่ค่อยดู อาจจะไม่ค่อยชอบด้วยน่ะแหละ คือแอคชั่น บู๊ล้างผลาญ อะไรประมาณนี้  ยิ้ม อ่อ แล้วก็พวกแบบสิ้นโลก น้ำท่วมโลก มหันตภัย อะไรต่างๆ นานาๆ พวกนี้ค่ะ จะไม่ค่อย(ชอบ)ดู เพราะรู้สึกว่าทำไมอเมริกาต้องเป็นคนกู้โลกได้ทุกครั้งเลยก็ไม่รู้ 55++ ยิงฟันยิ้ม แต่ก็นะก็ส่วนใหญ่หนังพวกนี้ก็จะมาจาก Hollywood ทั้งนั้น  ยิ้ม

The Texas Chainsaw Massacre(1974)  แนะนำหนังเขย่าขวัญแนวที่คุณ Harvestชอบเรื่องนี้อาจจะไม่ใช่คลาสสิคแต่อย่างไรก็เป็นหนังสยองขวัญ
แนวที่เพื่อนๆสมาชิกชื่นชอบกันมาก  หนังของผู้กำกับ Tobe Hooper เป็นหนังสยองขวัญทุนต่ำของผู้กำกับมือใหม่ในสมัยนั้น  ทำออกมาได้อย่าง
มีพลังความดิบ ไม่ได้สนใจว่าหนังจะขายได้หรือเปล่า  ถ้าจัดหนังแนวสยองขวัญคลาสสิคเรื่องนี้ของ โทบี้ ฮูเปอร์ ต้องติดหนึ่งในนั้นด้วยแน่
ไม่รู้ว่าคุณ Harvest เคยดูเรื่องนี้หรือเปล่าครับ

ผมชอบเรื่องนี้มาก ดูซ้ำไม่ต่ำกว่า 10 รอบ แต่ไม่เข้าใจว่า ทำไมจึงตั้งชื่อไทยว่า สิงหาสับ

รอให้พี่ตั๊มเปิดหัวกระทู้เรื่องหนังเขย่าขวัญ, สยองขวัญ เป็นหนังแนวถนัดของพี่ตั๊มเพราะเพื่อนๆสมาชิกของเราชื่นชอบหนังแนวนี้กันแยะ
เอาเลยครับเดี๋ยวผมจะขอเข้ามาแจมด้วย
อั๋น501

« ตอบ #182 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2011 | 08:45:40 AM »

Cleopatra(1963)   หนังพีเรียดเรื่องราวของพระนางคลีโอพัตราผู้เลอโฉม บทบาทพระนางแสดงโดย เอลิซาเบธ เทย์เลอร์ ดาราดังประดุจดาวแห่ง
ฮอลลีวู้ด พระนางเป็นราชินีผู้เลอโฉมแห่งอียิปต์กับความสัมพันธ์ของพระนางต่อจักร์พรรดิแห่งโรมอย่าง Julius Caesar ผู้รับบทโดย Rex Harrison
และ มาร์ แอนโทนี แสดงโดย ริชาร์ด เบอร์ตัน (ต่อมาทั้งสองก็ได้แต่งงานกันและหย่าขาดกันในเวลาต่อมา) หนังกำกับโดย Joseph L. Mankiewicz
เป็นหนังที่ใช้ทุนสร้างมหาศาลในยุดนั้นเฉพาะค่าตัวของ เอลิซาเบธ เทย์เลอร์ ก็เป็นล้านเหรียญแล้วครับ ต้องไม่ลืมนะค่าตัวเมื่อปี 1963 เป็นหนังที่
ไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์(CG) ช่วยอย่างหนังพีเรียดที่สร้างยุดนี้ทำกันจึงดูสมจริงมากครับ  ฝากคุณสมบุญช่วยต่อยอดให้หน่อยครับ
อั๋น501

« ตอบ #183 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 09:24:29 AM »

The Thomas Crown Affair(1968)    หนังของผู้กำกับ Norman Jewison  หนังว่าด้วยเรื่องของเศรษฐีอยากเป็นโจรแสดงโดย Steve McQueen
และ Faye Dunaway เรื่องนี้มีฉบับรีเมคของผู้กำกับ John McTiernan ที่ได้ดาราอย่าง Pierce Brosnan กับ Rene Russo หลายคนติดใจฉบับเวอร์ชั่น
รีเมคนี้ก็เพราะมีฉากรักอันร้อนแรงของ Brosnan และ Russo ที่ใจถึงกล้าเล่นบทโป๊อย่างไม่อายอายุเลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #184 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 05:01:09 PM »

ช่วงนี้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าหายไปเลยสงสัยมัวแต่เล่นเครื่องบูลเรย์ตัวใหม่ เข้ามาคุยเรื่องหนังคลาสสิคกันบ้าง
เดี๋ยวกระทู้หนังสยองขวัญของพี่ตั๊มแซงหน้านะ
อั๋น501

« ตอบ #185 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 05:28:42 PM »

Singin' in the Rain(1952)  "เต้นระบำกลางสายฝน" หนังเรื่องนี้จัดว่าเป็นหนังคลาสสิคอย่างแท้จริง เพราะถูกยกย่องให้เป็นหนึ่งในหนังยอดเยี่ยม
ตลอดกาลของนิยตสาร Sight and Sound  เทียบเท่าหนังคลาสสิคอย่างเรื่อง Citizen Kane , Seven Samurai, ฯลฯ หนังของผู้กำกับ Gene Kelly
เป็นหนังเต็มไปด้วยความสนุกสนานมีสาระสะท้อนวงการภาพยนต์ในยุดแรกเริ่ม ดนตรีไพเราะน่าฟังทั้งเรื่องถือว่าเป็นหนังเพลงที่ควรค่าแห่งการดู

อั๋น501

« ตอบ #186 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 09:01:51 PM »

Roman Holiday(1953)    หนังโรแมนติกคลาสสิคแห่งฮอลลีวู้ดต้องเรื่องนี้ครับ  เป็นเรื่องราวของเจ้าหญิงแสนซนที่แอบหลบหนีเที่ยวในเมืองอิตาลี
และไปพบรักกับหนุ่มนักหนังสือพิมพ์ถังแตก เนื่อเรื่องคุ้นๆไหมครับพวกหนังเกาหลีหรือญี่ปุ่นเอาเรื่องนี้ไปสร้างเลียนแบบ โลกได้รู้จักดาราสาวสวย
อย่าง ออเดรย์ เฮพเบิร์น เธอแจ้งเกิดจากเรื่องนี้ครับ บทบาทนี้ทำให้เธอคว้ารางวัลออสการ์มาครอง เธอแสดงคู่กับ เกรกอรี่ เป็ค ฉากที่โด่งดังและ
สร้างความประทับให้คนดูทั่วโลกก็คือฉากที่พระเอก(เกรกอรี่ เป็ค) ขี่รถสกูเตอร์เวสป้าพานางเอก(ออเดรย์ เฮพเบิร์น)ร่อนรอบเมือง รถเวสป้าก็ดัง
มาจากเรื่องนี้ล่ะครับ  คุณสมบุญ คนรักหนังเก่ารีบๆมาช่วยต่อยอดเรื่องนี้ให้หน่อยนะ ปล่อยให้ผมแนะนำหนังคลาสสิคอยู่คนเดียวเดี๋ยวหนีไปคุย
กับพี่ตั๊มเรื่องหนังสยองขวัญดีกว่า
อั๋น501

« ตอบ #187 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 | 09:21:55 PM »

The Magnificent Seven(1956)    หนังคาวบอยดัดแปลงมาจากเรื่อง "เจ็ดเซียนซามูไร" ของยอดผู้กำกับ อากิระ คุโรซาว่า ปรมาจาร์ย์แห่งซามูไร
หนังเรื่องนี้รวมเหล่าดาราดังไว้มากมายอย่างเช่น Yul Brynner, Steve McQueen, Eli Wallach, Charle Bronson, James Coburn ฯลฯ แต่ละคนนั้น
ยังหนุ่มหล่อกันทั้งนั้น ผมพึ่งดูที่เป็นบูลเรย์เมื่อคืนนี้เองหลังจากเคยดูสมัยเป็นวีดีโอเทป,ทีวีและดีวีดี ช่วงนี้คุยแต่หนังเก่าคลาสสิคก็เลยอยากดู
คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าพึ่งถอยเครื่องเล่นบูลเรย์มาเล่นลองหาหนังบูลเรย์เก่าคลาสสิคเหล่านี้มาเก็บสะสมได้แล้ว
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #188 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011 | 09:09:30 AM »

ช่วงนี้คุณสมบุญ คนรักหนังเก่าหายไปเลยสงสัยมัวแต่เล่นเครื่องบูลเรย์ตัวใหม่ เข้ามาคุยเรื่องหนังคลาสสิคกันบ้าง
เดี๋ยวกระทู้หนังสยองขวัญของพี่ตั๊มแซงหน้านะ
สวัสดีครับ....+100 เด็กน้อยเพิ่งได้ของเล่นใหม่ก็แบบนี้ล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม....เป็นเครื่องยี่ห้อซัมซุง ราคาแบบพอเพียง สมฐานะมนุษย์ที่มีแต่รายรับคือเงินเดือนอย่างเดียวเท่านั้น( ไม่รู้จักวิธีใช้หัวโขนหาเบี้ยเหมืิอนบางคนเขา ร้องไห้ ) .... ตกใจ  ผมต้องมีคู่แข่งด้วยหรือครับ ....งั้นขอยอมแพ้ครับ...เพราะชีวิตในเมืองหลวงทุกวันนี้ก็ต้องแข่งขันพออยู่แล้ว  ม่ายยยเอาดีกว่า ร้องไห้.....เครื่องเพิ่งจะเริ่มเล่นได้เมื่อวานนี้ตอนสี่โมงเย็นครับ(ซื้อเมื่อตอนบ่ายวันอาทิตย์ที่ 5) เพราะติดปัญหา เซ็ทติ้งเครื่องไม่เป็น ก็อย่างที่เคยบอกล่ะครับ ผมมันพวกโลว์เทค ....เมื่อวาน(7) โดดร่มแต่หัววันหอบเครื่องฯใส่รถคันเก่าขับไปห้างโลตัสสุขาฯ3 ไปให้พนักงานขายเขาเซ็ทและสอนวิธีให้ กลับมาถึงบ้านก็เลยลองนู้นนี่นั่นใหญ่เลยตามประสาเด็กฯ ยิงฟันยิ้ม...เดี๋ยววันนี้จะรีบกลับแต่หัววันเหมืิอนกันครับ....ชักติดใจ  ภาพชัดแจ๋วดีจริงๆ เจ๋ง
อั๋น501

« ตอบ #189 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011 | 03:15:41 PM »

สวัสดีครับ....+100 เด็กน้อยเพิ่งได้ของเล่นใหม่ก็แบบนี้ล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม....เป็นเครื่องยี่ห้อซัมซุง ราคาแบบพอเพียง สมฐานะมนุษย์ที่มีแต่รายรับคือเงินเดือนอย่างเดียวเท่านั้น( ไม่รู้จักวิธีใช้หัวโขนหาเบี้ยเหมืิอนบางคนเขา ร้องไห้ ) .... ตกใจ  ผมต้องมีคู่แข่งด้วยหรือครับ ....งั้นขอยอมแพ้ครับ...เพราะชีวิตในเมืองหลวงทุกวันนี้ก็ต้องแข่งขันพออยู่แล้ว  ม่ายยยเอาดีกว่า ร้องไห้.....เครื่องเพิ่งจะเริ่มเล่นได้เมื่อวานนี้ตอนสี่โมงเย็นครับ(ซื้อเมื่อตอนบ่ายวันอาทิตย์ที่ 5) เพราะติดปัญหา เซ็ทติ้งเครื่องไม่เป็น ก็อย่างที่เคยบอกล่ะครับ ผมมันพวกโลว์เทค ....เมื่อวาน(7) โดดร่มแต่หัววันหอบเครื่องฯใส่รถคันเก่าขับไปห้างโลตัสสุขาฯ3 ไปให้พนักงานขายเขาเซ็ทและสอนวิธีให้ กลับมาถึงบ้านก็เลยลองนู้นนี่นั่นใหญ่เลยตามประสาเด็กฯ ยิงฟันยิ้ม...เดี๋ยววันนี้จะรีบกลับแต่หัววันเหมืิอนกันครับ....ชักติดใจ  ภาพชัดแจ๋วดีจริงๆ เจ๋ง

ผมดีใจที่อย่างน้อยมีคนที่ทำงานกับภาครัฐแล้วไม่ได้แสวงหาผลประโยชน์กับเงินของประชาชน จงภาคภูมิเถอะครับคุณสมบุญ ที่อย่างน้อยเงิน
ที่เราหามาได้นั้นได้มาจากแรงงานวิชาชีพของเราอย่าแท้จริง  มันอาจจะไม่ได้มากมายเหมือนคนอื่นๆแต่ก็เป็นเงินสะอาดครับ  วันนี้คุณสมบุญ
ได้ซื้อหาความบันเทิงจากน้ำพักน้ำแรงของคุณเองนั้นเป็นเรื่องที่ดีที่สุดแล้วครับ  ผมดีใจมากครับที่คำแนะนำและคำปรึกษาของผมเป็นประโยชน์
สำหรับคุณสมบุญ และเพื่อนๆสมาชิกทุกคน ถ้าใครมีอะไรอยากรู้หรือสงสัยก็ถามมาได้เลยจะเป็นทาง PM ส่วนตัวก็ได้ผมยินดีตอบให้ทุกคำถาม
แต่ต้องขอโทษด้วยบางคำถามที่ถามมาทาง PM ผมไม่ได้ดูเลยตอบให้ช้าหน่อย
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #190 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011 | 03:29:41 PM »

สวัสดีครับ....+100 เด็กน้อยเพิ่งได้ของเล่นใหม่ก็แบบนี้ล่ะครับ ยิงฟันยิ้ม....เป็นเครื่องยี่ห้อซัมซุง ราคาแบบพอเพียง สมฐานะมนุษย์ที่มีแต่รายรับคือเงินเดือนอย่างเดียวเท่านั้น( ไม่รู้จักวิธีใช้หัวโขนหาเบี้ยเหมืิอนบางคนเขา ร้องไห้ ) .... ตกใจ  ผมต้องมีคู่แข่งด้วยหรือครับ ....งั้นขอยอมแพ้ครับ...เพราะชีวิตในเมืองหลวงทุกวันนี้ก็ต้องแข่งขันพออยู่แล้ว  ม่ายยยเอาดีกว่า ร้องไห้.....เครื่องเพิ่งจะเริ่มเล่นได้เมื่อวานนี้ตอนสี่โมงเย็นครับ(ซื้อเมื่อตอนบ่ายวันอาทิตย์ที่ 5) เพราะติดปัญหา เซ็ทติ้งเครื่องไม่เป็น ก็อย่างที่เคยบอกล่ะครับ ผมมันพวกโลว์เทค ....เมื่อวาน(7) โดดร่มแต่หัววันหอบเครื่องฯใส่รถคันเก่าขับไปห้างโลตัสสุขาฯ3 ไปให้พนักงานขายเขาเซ็ทและสอนวิธีให้ กลับมาถึงบ้านก็เลยลองนู้นนี่นั่นใหญ่เลยตามประสาเด็กฯ ยิงฟันยิ้ม...เดี๋ยววันนี้จะรีบกลับแต่หัววันเหมืิอนกันครับ....ชักติดใจ  ภาพชัดแจ๋วดีจริงๆ เจ๋ง

ผมดีใจที่อย่างน้อยมีคนที่ทำงานกับภาครัฐแล้วไม่ได้แสวงหาผลประโยชน์กับเงินของประชาชน จงภาคภูมิเถอะครับคุณสมบุญ ที่อย่างน้อยเงิน
ที่เราหามาได้นั้นได้มาจากแรงงานวิชาชีพของเราอย่าแท้จริง  มันอาจจะไม่ได้มากมายเหมือนคนอื่นๆแต่ก็เป็นเงินสะอาดครับ  วันนี้คุณสมบุญ
ได้ซื้อหาความบันเทิงจากน้ำพักน้ำแรงของคุณเองนั้นเป็นเรื่องที่ดีที่สุดแล้วครับ  ผมดีใจมากครับที่คำแนะนำและคำปรึกษาของผมเป็นประโยชน์
สำหรับคุณสมบุญ และเพื่อนๆสมาชิกทุกคน ถ้าใครมีอะไรอยากรู้หรือสงสัยก็ถามมาได้เลยจะเป็นทาง PM ส่วนตัวก็ได้ผมยินดีตอบให้ทุกคำถาม
แต่ต้องขอโทษด้วยบางคำถามที่ถามมาทาง PM ผมไม่ได้ดูเลยตอบให้ช้าหน่อย
ขอขอบพระคุณอย่างสูงทางหน้าไมค์ครับ ยิ้ม การซื้อเครื่อง BD ครั้งนี้ของผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นมามากมายเลยครับ...วันนี้เลยไปสอยแผ่นก็อปบลูเรย์ เรื่อง ก็อดฟาเธ่อร์ ภาค 2 มา ราคา 250 บาท เดี๋ยววันนี้จะกลับบ้านแต่หัววันเลยครับ จะได้ไปลองเปิดดูว่าเป็นอย่างไร...ตามประสาเด็กฯ  ครับ ยิ้มกว้างๆ.....นี่แหละครับอดไม่ได้ ทั้งๆที่มีหนังเรื่องนี้อยู่หลายๆชุดแล้ว ทั้งแผ่น ซีดี และ ดีวีดี เพราะความอมตะ+คลาสสิคแท้ๆ เป็นจุดดึงดูดให้ผมต้องซื้อซ้ำอีก ไอ้ความรักความชอบนี่มันไม่เข้าใครออกใครเลยนะครับ มันคือกิเลสตัณหาตัวหนึ่ง วันนี้ผมถึงต้องเสียเงิน 250 บาท ซื้อหนังที่มีอยู่หลายๆชุดซ้ำอีก  ยิงฟันยิ้ม....เท่านี้ก่อนนะครับ....ติดค้างขยายความหนังให้คุณอั๋น อยู่หลายเรื่องอีกแล้ว เดี๋ยวต้องกลับมารีบเก็บสแปร์ให้หมด จะรีบกลับบ้านแต่หัววันครับ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #191 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011 | 04:07:37 PM »

My Fair Lady(1964)    หนังเพลงที่กวาดรางวัลออสการ์ได้มากมายเป็นตำนานแห่ง  ออเดรย์ เฮพเบิร์น กำกับโดย George Cukor ที่ฝากฝีมืไว้
อย่างยอดเยี่ยม เป็นหนังที่เสียดสีความหลงตัวเองของพวกไฮโซอย่างน่าขบขัน มีบทเพลงไพเราะมากมายเป็นหนึ่งหนังเพลงคลาสสิคที่ดีที่สุด
ของฮอลลีวู้ด คุณสมบุญลงตัวเรื่องเครื่องเล่นบูลเรย์แล้วช่วยมาขยายความเรื่องนี้ให้หน่อยนะฝากไว้ด้วยครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #192 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011 | 05:12:53 PM »

คุณพ่อผมก็ข้าราชการครับ
ไม่ใช่พวกรัฐวิสาหกิจด้วย
ไอ้เรื่อง โบนัสที่ว่า ไม่เคยรู้จักครับ

ทุกวันนี้ท่านเกษียณแล้ว
บ้านที่อยู่ก็คือบ้านที่ยืมตังค์คุณย่าผมไปดาวน์ เอารถยนต์ไปแลก
ไม่มีสักวันเลย ที่ท่านนึกย้อนหลัง แล้ว"เสียใจ"
ข้าราชการจนๆ ที่ได้มาถึงขนาดนี้ โดยไม่ต้องรับเงิน หรือเลียสอพลอใคร
ผมภูมิใจในตัวท่านมากครับ (แม้ว่าเมื่อก่อน หวดผมแหลก ร้องไห้)

หวังว่าคุณสมบุญ ที่อยู่องค์กรใหญ่แต่ขาดทุนมาร่วม30ปี คงเข้าใจนะครับ
เงินทองใครๆ ก็อยากได้ แต่วิธีการต่างหาก ที่สำคัญกว่าชีวิตเรา..

แนะนำหนังซักเรื่อง

็HATARI! (1962)
"อันตราย!" คือชื่อหนังที่น่าเบื่อไปนิด เพราะว่ายาวไปหน่อย ยิ้มเท่ห์
นำแสดงโดย จอห์น เวนย์ ผู้ล่วงลับไปแล้ว
แต่งานเพลงประกอบ คือสิ่งที่ตราตรึงอยู่ในหัวใจผู้ชมตลอดกาล

็็ำืHenry Mancini ซึ่งโด่งดังจากภาพยนต์คลาสสิคก่อนหน้านี้
Breakfast at Tiffany's (1961)

เรื่องฮาตารินี้ ปู่เฮ็นรี่ทำดนตรีประกอบได้สุดยอดมาก
มีทั้งแจ็ซ คลาสสิค และ เวิล์ดมิวสิค ถือว่าแหวกแนวตลาดๆทั่วไป
จนขึ้นชั้น ไร้ข้อกังขาด้วยภาพยนต์คลาสสิคอีกเรื่องนึง
The Pink Panther (1963)

มาลองชมตัวอย่างเพลง ช้างน้อยตุรัดตุเหร่ -Baby Elephant Walk
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=sQzLtCoUQOU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=sQzLtCoUQOU</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2011 | 05:19:05 PM โดย ۩ ● Jack ●the● Ripper ● » บันทึกการเข้า

อั๋น501

« ตอบ #193 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011 | 11:54:20 PM »

คุณพ่อผมก็ข้าราชการครับ
ไม่ใช่พวกรัฐวิสาหกิจด้วย
ไอ้เรื่อง โบนัสที่ว่า ไม่เคยรู้จักครับ

ทุกวันนี้ท่านเกษียณแล้ว
บ้านที่อยู่ก็คือบ้านที่ยืมตังค์คุณย่าผมไปดาวน์ เอารถยนต์ไปแลก
ไม่มีสักวันเลย ที่ท่านนึกย้อนหลัง แล้ว"เสียใจ"
ข้าราชการจนๆ ที่ได้มาถึงขนาดนี้ โดยไม่ต้องรับเงิน หรือเลียสอพลอใคร
ผมภูมิใจในตัวท่านมากครับ (แม้ว่าเมื่อก่อน หวดผมแหลก ร้องไห้)

หวังว่าคุณสมบุญ ที่อยู่องค์กรใหญ่แต่ขาดทุนมาร่วม30ปี คงเข้าใจนะครับ
เงินทองใครๆ ก็อยากได้ แต่วิธีการต่างหาก ที่สำคัญกว่าชีวิตเรา..

็็ำืHenry Mancini ซึ่งโด่งดังจากภาพยนต์คลาสสิคก่อนหน้านี้
Breakfast at Tiffany's (1961)

ขอต่อยอดเพิ่มให้หน่อย สำหรับเรื่อง Breakfast At Tiffany's เป็นหนังที่โด่งดังมากของ ออเดรย์ เฮพเบิร์น จากเรื่องนี้ทำให้เธอกลายเป็นภาพ
ลักษณ์ที่คนดูจดจำเธอได้ตลอดกาล แสดงประกบกับดาราอย่าง George Peppard โดยเฉพาะเพลงประกอบซาวด์แทร็ค Moon River ที่กลายเป็น
เพลงฮิตเหลือหลายคว้ารางวัลออสการ์สาขา Best Song กับ Best Score

อั๋น501

« ตอบ #194 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011 | 12:17:09 AM »

Gentlemen Prefer Blondes(1953)   "นางฟ้าที่ต้องมนต์แห่งฮอลลีวู้ด"  นับจากโลกมายาได้รู้จักหญิงสาวที่กลายเป็นตำนานหน้าหนึ่งในประวัติศาสตร์
ของฮอลลีวู้ด มาริลีน มอนโร เธอเป็นนักแสดง,นักร้อง และนางแบบที่มีชื่อเสียงมากที่สุดของอเมริกาชีวิตของเธอเหมือนต้องมนต์สาป หนังเรื่องนี้
ของเธอเป็นหนังแนวมิวสิคอลคอมิดี้ของผู้กำกับ Howard Hawks เป็นภาพยนต์ที่ มาริลีน มอนโร โชว์น้ำเสียงและลีลาการเต้นอย่างโดดเด่นมาก
สำหรับผมแล้ว มาริลีน มอนโร เป็นผู้หญิงที่เซ็กซี่ที่สุดในโลกครับ เรือนร่างของเธอนั้นเป็นเหมือนกับประติมากรรมที่พระเจ้าทรงสร้างให้กับมนุษย์
เธอจากไปด้วยวัยเพียง 36 ปีเท่านั้น เราจึงจดจำภาพในวัยสาวของเธอตลอดไป
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 51
พิมพ์