เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 01:21:16 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291338 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #240 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2011 | 11:17:42 PM »

เมื่อก่อนตอนเด็ดก็ชอบดูเรื่องนี้มากๆเลยครับ
wongwienyai.com (วงเวียนใหญ่.com) ศูนย์รวมวัตถุดิบ และ อุปกรณ์ สำหรับอุตสาหกรรมเครื่องหนัง จำหน่าย อะไหล่กระเป๋า เชือก เชือกร่ม เชือกถักเปีย กระดุมพลาสติก หนังเทียม สีทาหนัง สีทาขอบหนัง อุปกรณ์กระเป๋า ซิป ซิปผ้า ซิปหลา หัวซิป ฟองน้ำตาไก่ กระดาษแข็ง กระดาษจั่วปัง ตะปูย้ำ กระดุมเหล็ก ก้ามปูพลาสติก ตัวเลื่อน หูกระเป๋า สายทอ เชือกร่ม กุ๊น ผ้า600d ห่วงเหล็ก ห่วงพลาสติก ห่วงพวงกุญแจ หวายพลาสติก กำมะหยี่ ด้ามพัด เมจิกเทป เมจิกเทป มีกาว ตีนตุ๊กแก เวลโก้เทป ยางยืด พลาสติก ริบบิ้น สายทอ จุ๊บติดกระจก จุ๊บพลาสติก จุ๊บสูญญากาศ จุ๊บติดรถยนต์ จุ๊บติดม่านบังแดด จุ๊บม่านบังแดด หัวเข็มขัด กระพรวน กระดิ่ง อะไหล่เหล็ก โฟม โฟม epe ฟองน้ำ ฟองน้ำม้วน กาว ขอหมุน ห่วงกระเป๋า สายยางพลาสติก สายยาง ตัวล็อกพลาสติก ลวดเลื่อน อะไหล่พลาสติก ไม้แขวน สายคล้องป้าย หูหิ้ว อะไหล่โลหะ โซ่ไข่ปลา ตัวหนีบบัตร อุปกรณ์ ที่เจาะรู ตัวตอกตาไก่ บล็อกตอกตาไก่ บล็อกตอกกระดุม สายคล้องโทรศัพท์ สายคล้องมือถือ ผ้า
 ผ้าซับ สายกระเป๋า เครื่องตอกตาไก่ เครื่องตอกกระดุม

เวลาตอบอย่าใส่ลิงค์โฆษณามาด้วยได้ไหมครับ
pc
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #241 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2011 | 01:31:48 AM »

Federico Fellini
พี่ๆรู้จักชื่อนี้กันไหมครับ   เขาเป็นใครเหรอครับ
ผลงานของเขามีอะไรโดดเด่นเหรอครับ

เขาคือผู้กำกับชาวอิตาเลี่ยนผู้ยิ่งใหญ่ครับ งานของเขาจะเด่นตรงบรรยากาศที่เหมือนกับหลุดเข้าไปในดินแดนแห่งจินตนาการในความฝันล้วนๆ ส่วนใหญ่แฟนๆจะจดจำเขาจาก 8 1/2 (1963) แต่งานของเขาที่ผมชอบที่สุดคือ Fellini Satyricon (1969) ที่ทั้งงดงาม ปราณีต และเสื่อมด้วยรสนิยมอันละเมียด เหมือน opera gone mad ที่ความงามอันวิจิตรอลังการที่จมดิ่งสู่ความวิปลาศครับ
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

« ตอบ #242 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 06:33:44 AM »

พี่ๆรู้จักชื่อนี้กันไหมครับ   เขาเป็นใครเหรอครับ
ผลงานของเขามีอะไรโดดเด่นเหรอครับ

เขาคือผู้กำกับชาวอิตาเลี่ยนผู้ยิ่งใหญ่ครับ งานของเขาจะเด่นตรงบรรยากาศที่เหมือนกับหลุดเข้าไปในดินแดนแห่งจินตนาการในความฝันล้วนๆ ส่วนใหญ่แฟนๆจะจดจำเขาจาก 8 1/2 (1963) แต่งานของเขาที่ผมชอบที่สุดคือ Fellini Satyricon (1969) ที่ทั้งงดงาม ปราณีต และเสื่อมด้วยรสนิยมอันละเมียด เหมือน opera gone mad ที่ความงามอันวิจิตรอลังการที่จมดิ่งสู่ความวิปลาศครับ

ดูในyoutubeแล้วครับ  ขอบคุณมากครับ     แปลกและล้ำหน้าเกินยุคสมัยจริงๆ

แสดงว่ายังมีกลุ่มเซอร์เรียลลิสต์  ที่ทำหนังทดลองในยุคนั้นอีกหลายคนใช่ไหมครับ  มีใครบ้างเหรอครับ(เก่ากว่านี้ซักช่วง1920-1930ก็ได้ครับ)

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #243 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 09:04:45 AM »

ดูในyoutubeแล้วครับ  ขอบคุณมากครับ     แปลกและล้ำหน้าเกินยุคสมัยจริงๆ

แสดงว่ายังมีกลุ่มเซอร์เรียลลิสต์  ที่ทำหนังทดลองในยุคนั้นอีกหลายคนใช่ไหมครับ  มีใครบ้างเหรอครับ(เก่ากว่านี้ซักช่วง1920-1930ก็ได้ครับ)
สวัสดีครับ.....แสดงว่าท่าทางคุณจะชอบงานของ ผกก. ประเภทนอกกระแส+จากฝั่งยุโรปนะครับ .....แบบนี้ต้องคุยกันยาวๆครับ ยิ้ม เพราะผมก็ชอบเก็บสะสมเช่นกันครับ ยิ้ม ....ในส่วนของงานของเฟลลินี ผมมีเก็บอยู่หลายเรื่องเช่นกัน ถ้าสนใจก็บอกกล่าวกันทางหลังไมค์ได้นะครับ ชมรมฯ ของผมยินดีเผื่อแผ่ ตามนโยบายฯ อยู่แล้วครับ ยิ้ม.....ส่วนงานของ ผกก. คนอื่นๆนั้นผมก็มีอยู่พอสมควร โดยเฉพาะสุดยอดเซอร์ฯ ก็คือ งานของหลุยส์ บุนเยล  2 เรื่องสำคัญคือ un chien undalou ปี 1928  และ l ' age  d 'or ปี 1930 (ผมมีทั้งสองเรื่องนี้)....และ ผกก. คนอื่นๆในกลุ่มนี้ก็มีอีกหลายๆคน เช่น มิเกลอันเจโล อันโตนิโอนี  ,   อิงมาร์  เบิร์กแมน  ,    อังเดร ทาร์คอฟสกี้   ,    ยาสุจิโร่ โอสุ   + ฯลฯ.... ตอนนี้ขอคุยเท่านี้ก่อนนะครับ ขอเคลียร์งานก่อนนะครับ ยิ้มกว้างๆ 
HARVEST

เปลวไฟในห่าฝน

« ตอบ #244 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 09:45:27 AM »

พูดถึงอิตาลีก็ชวนให้นึกถึงหนังเรื่อง CINEMA PARADISO ถ้าจำไม่ผิดนะค่ะหนังออกฉายตอนปี 1988 (ตอนนั้น 3ขวบเอง แหะๆๆ ยิงฟันยิ้ม)

เคยได้ดูดีวีดีหนังเรื่องนี้แล้วประทับใจมาก(แอบน้ำตาไหลด้วย ร้องไห้)  เหมือนจะเห็นตามห้างว่ามีBlu-Rayออกมาขายแล้วด้วย แว่บๆ ขยิบตา

"จงบินให้สูงกว่าที่คิด เพราะชีวิตสั้นกว่าที่หวัง
จงพูดให้น้อยกว่าที่ฟัง และทำให้มากกว่าที่พูด
จงดีให้มากกว่าที่ร้าย และอภัยให้มากกว่าที่ชัง
จงกลัวให้น้อยกว่าที่กล้า และศรัทธาให้มากกว่าที่เห็น"
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #245 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 10:00:17 AM »

CINEMA PARADISO เป็นหนังที่เมืองไทย ไม่สามารถสร้างได้
เพราะขาดความภูมิใจในวัฒนธรรมท้องถิ่น ของตัวเองครับ

พวกยุโรป มักมีจุดเด่นในชนบท แต่ละแห่งมากๆ
เมืองไทยเราเน้นแต่ บิ๊กซี หรือโลตัส กันทุกหมู่บ้าน เหมือนกันไปหมด..

.. polotoon ..

« ตอบ #246 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 10:03:34 AM »

CINEMA PARADISO เป็นหนังที่เมืองไทย ไม่สามารถสร้างได้
เพราะขาดความภูมิใจในวัฒนธรรมท้องถิ่น ของตัวเองครับ

พวกยุโรป มักมีจุดเด่นในชนบท แต่ละแห่งมากๆ
เมืองไทยเราเน้นแต่ บิ๊กซี หรือโลตัส กันทุกหมู่บ้าน เหมือนกันไปหมด..
เอาไว้เรื่อง รากเรา เข้าฉายแล้ว คงจะสร้างความภูมิใจในวัฒนธรรมท้องถิ่นเรามากขึ้นครับ

« ตอบ #247 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 10:22:11 AM »

ขออนุญาตแจมพี่ผีนิดหนึ่งนะครับ.....มี ผู้รู้บางท่า่น กล่าวไว้มากมายว่า....ประเทศไทย ทันสมัยมากๆ แต่ในความเป็นจริงอนุรักษ์นิยมสูง มีความโบราณคร่ำครึสูง      ,      สังคมทันสมัย แต่ไร้สมอง     ,      คนไทยเข้าห้าง(บิ๊กซี+โลตัส) ฝรั่งเข้ามิวเซียม    ,    มิวเซียมของไทย จัดแสดงแบบอาณานิคม สนองคุณฝรั่ง    ,     มิวเซียมคอร์รัปชั่นประชันมิวเซียมเซ็กซ์    ,    การเมืองกะล่อน เลยมีแต่ซ่องไม่มีมิวเซียม  ,   วัฒนธรรมยอมจำนน คนได้เปรียบ เลยเอาเปรียบไม่หยุด   ,    ของดีมีอยู่ แต่ไม่รู้จักของดี  + ฯลฯ  ยิ้มกว้างๆ 
panyarak

« ตอบ #248 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 10:50:47 AM »

ขออนุญาตแจมพี่ผีนิดหนึ่งนะครับ.....มี ผู้รู้บางท่า่น กล่าวไว้มากมายว่า....ประเทศไทย ทันสมัยมากๆ แต่ในความเป็นจริงอนุรักษ์นิยมสูง มีความโบราณคร่ำครึสูง      ,      สังคมทันสมัย แต่ไร้สมอง     ,      คนไทยเข้าห้าง(บิ๊กซี+โลตัส) ฝรั่งเข้ามิวเซียม    ,    มิวเซียมของไทย จัดแสดงแบบอาณานิคม สนองคุณฝรั่ง    ,     มิวเซียมคอร์รัปชั่นประชันมิวเซียมเซ็กซ์    ,    การเมืองกะล่อน เลยมีแต่ซ่องไม่มีมิวเซียม  ,   วัฒนธรรมยอมจำนน คนได้เปรียบ เลยเอาเปรียบไม่หยุด   ,    ของดีมีอยู่ แต่ไม่รู้จักของดี  + ฯลฯ  ยิ้มกว้างๆ 

อีกประการหนึ่ง ยังนับถือผีสางเทวดา ดวงวิญญานที่ล่วงลับอย่างหัวปักหัวปก แต่นำเรื่องผีมาเล่นเป็นเรื่องตลกลามกได้

เรื่องมิวเซียม ดูตัวอย่างได้ใกล้ตัวนี้เอง ประเทศเพื่อนบ้านที่เป็นเกาะเล็กๆ เกาะเดียว ไม่มีวัฒนธรรมใดๆ ของตัวเอง กลับสร้างพิพิธภัณฑ์ได้อย่างยิ่งใหญ่ รวบรวมวัฒนธรรมเอเชียที่ไม่ใช่ของประเทศตนไว้แสดงได้อย่างน่าทึ่งและน่าประทับใจครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #249 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 11:00:20 AM »

สวัสดีครับ.....แสดงว่าท่าทางคุณจะชอบงานของ ผกก. ประเภทนอกกระแส+จากฝั่งยุโรปนะครับ .....แบบนี้ต้องคุยกันยาวๆครับ ยิ้ม เพราะผมก็ชอบเก็บสะสมเช่นกันครับ ยิ้ม ....ในส่วนของงานของเฟลลินี ผมมีเก็บอยู่หลายเรื่องเช่นกัน ถ้าสนใจก็บอกกล่าวกันทางหลังไมค์ได้นะครับ ชมรมฯ ของผมยินดีเผื่อแผ่ ตามนโยบายฯ อยู่แล้วครับ ยิ้ม.....ส่วนงานของ ผกก. คนอื่นๆนั้นผมก็มีอยู่พอสมควร โดยเฉพาะสุดยอดเซอร์ฯ ก็คือ งานของหลุยส์ บุนเยล  2 เรื่องสำคัญคือ un chien undalou ปี 1928  และ l ' age  d 'or ปี 1930 (ผมมีทั้งสองเรื่องนี้)....และ ผกก. คนอื่นๆในกลุ่มนี้ก็มีอีกหลายๆคน เช่น มิเกลอันเจโล อันโตนิโอนี  ,   อิงมาร์  เบิร์กแมน  ,    อังเดร ทาร์คอฟสกี้   ,    ยาสุจิโร่ โอสุ   + ฯลฯ.... ตอนนี้ขอคุยเท่านี้ก่อนนะครับ ขอเคลียร์งานก่อนนะครับ ยิ้มกว้างๆ 

อยากขอคำแนะนำจากคุณสมบุญและท่านอื่นๆด้วยว่า มีเทคนิคหรือวิธีการอย่างไรบ้างครับ
  ที่ทำให้ดูหนังประเภทนี้(ที่เขาเรียกกันว่าหนังศิลป์)แล้วมีอารมณ์ร่วมได้
  ผมดูทีไรมีอยู่อารมณ์เดียวครับคือน่าเบื่อตั้งแต่น้อยไปจนมาก  ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #250 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 11:04:05 AM »

ทำอย่างอื่นไปด้วยครับ ดูบ่อยๆจนชิน จนดูแล้วรู้สึกไม่รำคาญ ดูก็ได้ ไม่ดูก็ได้ แต่จะรู้สึกอยากดูเพราะชินเสียแล้ว ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #251 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 03:01:54 PM »

ขออนุญาตแจมพี่ผีนิดหนึ่งนะครับ.....มี ผู้รู้บางท่า่น กล่าวไว้มากมายว่า....ประเทศไทย ทันสมัยมากๆ แต่ในความเป็นจริงอนุรักษ์นิยมสูง มีความโบราณคร่ำครึสูง      ,      สังคมทันสมัย แต่ไร้สมอง     ,      คนไทยเข้าห้าง(บิ๊กซี+โลตัส) ฝรั่งเข้ามิวเซียม    ,    มิวเซียมของไทย จัดแสดงแบบอาณานิคม สนองคุณฝรั่ง    ,     มิวเซียมคอร์รัปชั่นประชันมิวเซียมเซ็กซ์    ,    การเมืองกะล่อน เลยมีแต่ซ่องไม่มีมิวเซียม  ,   วัฒนธรรมยอมจำนน คนได้เปรียบ เลยเอาเปรียบไม่หยุด   ,    ของดีมีอยู่ แต่ไม่รู้จักของดี  + ฯลฯ  ยิ้มกว้างๆ  

อีกประการหนึ่ง ยังนับถือผีสางเทวดา ดวงวิญญานที่ล่วงลับอย่างหัวปักหัวปก แต่นำเรื่องผีมาเล่นเป็นเรื่องตลกลามกได้

เรื่องมิวเซียม ดูตัวอย่างได้ใกล้ตัวนี้เอง ประเทศเพื่อนบ้านที่เป็นเกาะเล็กๆ เกาะเดียว ไม่มีวัฒนธรรมใดๆ ของตัวเอง กลับสร้างพิพิธภัณฑ์ได้อย่างยิ่งใหญ่ รวบรวมวัฒนธรรมเอเชียที่ไม่ใช่ของประเทศตนไว้แสดงได้อย่างน่าทึ่งและน่าประทับใจครับ
ผู้รู้บางท่าน เสวนาต่อว่า.... รวมทั้ง หนังดังกล่าวยังทำเงินมหาศาล มีการสร้างต่อๆกันมาอีกหลายๆภาค  และ มิวเซียมของประเทศดังกล่าว ก็คงจะยิ่งใหญ่อลังการงานสร้างเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ เพราะสมองทั้งข้างซ้ายและขวา ของเขาไม่ยอมหยุดทำงาน/คิด ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2011 | 02:48:26 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #252 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 03:12:38 PM »

พี่ๆรู้จักชื่อนี้กันไหมครับ   เขาเป็นใครเหรอครับ

ดูในyoutubeแล้วครับ  ขอบคุณมากครับ     แปลกและล้ำหน้าเกินยุคสมัยจริงๆ

แสดงว่ายังมีกลุ่มเซอร์เรียลลิสต์  ที่ทำหนังทดลองในยุคนั้นอีกหลายคนใช่ไหมครับ  มีใครบ้างเหรอครับ(เก่ากว่านี้ซักช่วง1920-1930ก็ได้ครับ)
สวัสดีครับ.....แสดงว่าท่าทางคุณจะชอบงานของ ผกก. ประเภทนอกกระแส+จากฝั่งยุโรปนะครับ .....แบบนี้ต้องคุยกันยาวๆครับ ยิ้ม เพราะผมก็ชอบเก็บสะสมเช่นกันครับ ยิ้ม ....ในส่วนของงานของเฟลลินี ผมมีเก็บอยู่หลายเรื่องเช่นกัน ถ้าสนใจก็บอกกล่าวกันทางหลังไมค์ได้นะครับ ชมรมฯ ของผมยินดีเผื่อแผ่ ตามนโยบายฯ อยู่แล้วครับ ยิ้ม.....ส่วนงานของ ผกก. คนอื่นๆนั้นผมก็มีอยู่พอสมควร โดยเฉพาะสุดยอดเซอร์ฯ ก็คือ งานของหลุยส์ บุนเยล  2 เรื่องสำคัญคือ un chien undalou ปี 1928  และ l ' age  d 'or ปี 1930 (ผมมีทั้งสองเรื่องนี้)....และ ผกก. คนอื่นๆในกลุ่มนี้ก็มีอีกหลายๆคน เช่น มิเกลอันเจโล อันโตนิโอนี  ,   อิงมาร์  เบิร์กแมน  ,    อังเดร ทาร์คอฟสกี้   ,    ยาสุจิโร่ โอสุ   + ฯลฯ.... ตอนนี้ขอคุยเท่านี้ก่อนนะครับ ขอเคลียร์งานก่อนนะครับ ยิ้มกว้างๆ  

อยากขอคำแนะนำจากคุณสมบุญและท่านอื่นๆด้วยว่า มีเทคนิคหรือวิธีการอย่างไรบ้างครับ
  ที่ทำให้ดูหนังประเภทนี้(ที่เขาเรียกกันว่าหนังศิลป์)แล้วมีอารมณ์ร่วมได้
  ผมดูทีไรมีอยู่อารมณ์เดียวครับคือน่าเบื่อตั้งแต่น้อยไปจนมาก  ยิ้มกว้างๆ
ผมคิดว่า คำถามนี้ตอบยากครับ ไม่รู้จะตอบอย่างไรดีครับ....เอาเป็นว่า คนสองคนหรือสามคนหรือสี่คนหรือหลายๆคน เกิดและเติบโต+ระดับสมอง+จิตใจ+รับรู้+เรียนรู้+ประสบพบสิ่งแวดล้อมชีวิตในชีวิต+ และอีกมากมายหลายๆด้านในชีวิต ฯลฯ ไม่้เหมือนกันใช่ไหมครับ ยิ้ม....ผมไม่ชอบกินแกงขี้เหล็ก+แกงไตปลา แต่บางครั้งถ้าผมหิวๆๆๆๆ แล้วมีข้าวร้อนๆ + พริกผสมซีอิ้วง่วนเชียงหอมๆ ผมก็อาจจะ สวาปาม อย่างเอร็ดอร่อยก็ได้ครับ หลังจากนั้นแล้วก็อาจจะชอบกินแกงทั้งสองขึ้นมาจริงๆก็ได้ครับ อย่างน้อยก็มีอาหารที่ชอบเพิ่มเติมขึ้นมาอีกสองอย่าง ยิ้มกว้างๆ...น่าลองดูไหมครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2011 | 03:17:54 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #253 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 03:31:41 PM »

ผมดูทีไรมีอยู่อารมณ์เดียวครับคือน่าเบื่อตั้งแต่น้อยไปจนมาก  ยิ้มกว้างๆ
เอาสูตรผมไปใช้ครับ

1. ห้ามกินอาหารก่อนเด็ดขาด เด๋วหลับ
2. ซดกาแฟ หรือ กระทิงแดง ตาให้แข็งไว้ก่อน
3. สะกดจิต ตัวเอง ว่ากำลังทำงานศิลปะแขนงหนึ่ง
4. เวลาดู ให้นึกตลอดเวลาว่า
ถ้าเราเป็นผู้กำกับ จะวางช็อตถ่ายยังไง ให้ตัวแสดงแสดงอารมณ์อย่างไร ฯลฯ
คือสมมุติตัวเอง เป็นคนดูหนังของตัวเองไปเ้ลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.ข้อ4 นี่จริงๆแล้วใช้ได้กับงานศิลป์ทุกประเภทแหละนะครัฟ  ยิงฟันยิ้ม

Pong-Wanchai

« ตอบ #254 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2011 | 04:05:26 PM »

ปัญหาของผมก็คือ ไม่ว่าเวลาใดก็ตามถ้าหากเปิดหนัง (ทุกประเภท) แล้ว ไม่ถึง 5-10 นาทีก็จะพับไปเลยครับ...หลับสนิท  เจ๋ง
ตื่นมาอีกทีนึงหนังก็จบเสียแล้ว   ตกใจ

...เป็นอย่างนี้ประจำครับ ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไรดี ?
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 51
พิมพ์