เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 02:09:35 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291338 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #375 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011 | 06:52:06 PM »

-Rear Window(1954)    หนังฆาตกรรมอำพรางเรื่องเยี่ยมเป็นหนังต้นแบบให้ผู้กำกับรุ่นหลังๆได้เรียนรู้ เป็นหนังในดวงใจของผม
ฮิทช์ค็อกสร้างความเหนือชั้นของการสร้างความตื่นเต้นระทึกขวัญ วิเคราะห์พฤติรรมของพวกมนุษย์ถ้ำมองที่ชอบยุ่งเรื่องของชาวบ้าน
ถือว่าเป็นหนังเรื่องเด่นที่สุดเรื่องหนึ่งของฮิทช์ค็อก
-Vertigo(1958)   เป็นหนังที่จัดอยู่ในงานมาสเตอร์พีช์ของฮิทช์ค็อก หนังทริลเลอร์ซ่อนเงื่อนลึกลับเนื้อหาชวนให้ติดตามเป็นหนึ่งในงานที่ดีที่สุด
ของฮิทช์ค็อก
-North By Northwest(1959)   วันนี้พี่ผีมาเยี่ยมห้องฟังเพลงดูหนังของผมได้คุยกันเรื่องหนังของฮิทช์ค็อก พี่ผีชอบหนังเรื่องนี้ ผมก็เลยแนะนำ
ให้พี่ผียืมผลงาน boxset คอลเลคชั่นที่รวมหนังเด่นๆเอาไว้มีออกมา 3 boxset ด้วยกันใครที่ต้องการหาดูหนังของฮิทช์ค็อกเริ่มจากชุด boxset นี้ได้เลย
หนังทริลเลอร์คอมมีดี้ เรื่องนี้สนุกมากครับ หนังมีฉากคลาสสิคการไล่ล่าด้วยเครื่องบินเล็กบนภูเขาเมาท์รัชมอร์เป็นหนึ่งในผลงานที่ดีที่สุดครับ
ยังไม่จบครับแล้วจะกลับมาว่ากันต่อ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #376 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2011 | 10:01:06 AM »

สวัสดีครับ คุณอั๋น ขอติดเอาไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเข้ามาช่วยขยายความครับ....วันนี้ไม่ว่างจริงๆ ครับ ยิ้ม.....กะว่า จะขยายความว่า ผกก. คนเก่งของเราไปปรากฏตัวในหนังของเขาตรงไหนอย่างไรบ้าง.......เท่าที่นึกออกตอนนี้ ก็มีที่ผมคิดว่าสุดยอดที่สุดคืิอ เรื่อง ไลฟ์โบท (1943) ทั้งเรื่องตัวละครทุกตัวอยู่ในเรือพายลำเล็กๆลอยอยู่กลางมหาสมุทร ลองคิดดูซิครับว่า ผกก. ของเราจะไปปรากฏตัวได้อย่างไรตรงไหน ....แต่เขาทำได้ครับ ผู้ชมทั่วโลกต่างอมยิ้มให้กับการปรากฏตัวในครั้งนี้ .......นี่แหละครับ สุดยอดอัจฉริยะ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #377 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 05:12:05 PM »

ลืมเรื่องนี้ไม่ได้เลย
ผมไม่รู้ว่า จะเข้าขั้นคลาสสิค หรือไม่ เพราะไม่มีข้อสรุป
รู้แต่ว่า ประทับใจกับหนังเรื่องนี้มากๆ

Revenge (1990)

ผู้กำกับ โทนี่ สก็อต ยกระดับสองดารานำ เควิน คอสท์เนอร์ กับ เมดีลีน สโตว์ ก้าวพ้นออกจากเนื้อเรื่องที่เบาหวิว ประเภทเมียสาวเจ้านายเอ็งห้ามแตะ ที่ทำกันมามากมายหลายเวอร์ชั่น
กลับพาสองหนุ่มหล่อสาวสวย คู่นี้ให้เข้ามาอยู่ในหัวใจของผู้ชมจนล้นสี่ห้อง

การแสดงที่ทุ่มจนสุดตัวเปลือยเปล่า..
การถ่ายภาพที่ลอยล่องแสนแฟนตาซี..
ดนตรีที่ห่อหุ้มเนื้อเรื่องสุดวังเวง..
แต่ที่สำคัญ..
ฉากจบที่สุดแสนประทับใจ ไม่มีวันลืม ฉากนั้น
มันเหนือคำบรรยายจริงๆ ต้องไปหามาชมกันให้ได้นะครับ

หลับตานึกถึงภาพพระเอกอุ้มนางเอกในอ้อมแขนแล้ว หัวใจของคนดูมันเต้นแปร็บๆ ทุกที
ก็อย่างที่เขาว่าไว้แหละ
"หากจะรัก ก็ต้องลืมคำว่าเสียใจ"

อั๋น501

« ตอบ #378 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 07:03:07 PM »

ผมไม่รู้ว่า จะเข้าขั้นคลาสสิค หรือไม่ เพราะไม่มีข้อสรุป
รู้แต่ว่า ประทับใจกับหนังเรื่องนี้มากๆ

ผู้กำกับ โทนี่ สก็อต ยกระดับสองดารานำ เควิน คอสท์เนอร์ กับ เมดีลีน สโตว์ ก้าวพ้นออกจากเนื้อเรื่องที่เบาหวิว ประเภทเมียสาวเจ้านายเอ็งห้ามแตะ ที่ทำกันมามากมายหลายเวอร์ชั่น
กลับพาสองหนุ่มหล่อสาวสวย คู่นี้ให้เข้ามาอยู่ในหัวใจของผู้ชมจนล้นสี่ห้อง

การแสดงที่ทุ่มจนสุดตัวเปลือยเปล่า..
การถ่ายภาพที่ลอยล่องแสนแฟนตาซี..
ดนตรีที่ห่อหุ้มเนื้อเรื่องสุดวังเวง..
ฉากจบที่สุดแสนประทับใจ ไม่มีวันลืม ฉากนั้น
มันเหนือคำบรรยายจริงๆ ต้องไปหามาชมกันให้ได้นะครับ

หลับตานึกถึงภาพพระเอกอุ้มนางเอกในอ้อมแขนแล้ว หัวใจของคนดูมันเต้นแปร็บๆ ทุกที
"หากจะรัก ก็ต้องลืมคำว่าเสียใจ"

เป็นหนึ่งในหนังของ เควิน คอสท์เนอร์ ที่ผมชอบมากเลยยิ่งแสดงคู่กับขวัญใจของผม เมดีลีน สโตว์ (รายนี้ชอบเล่นบทโป๊ด้วย)
หนังที่ผมชอบอีกก็มีเรื่อง Field Of Dreams(1989) และเรื่อง No Way Out(1987) ซึ่งเรื่องนี้เล่นเป็นบทชายชู้กับเมียเก็บของรัฐมนตรีกลาโหม
แสดงร่วมกับ Gene Hackman รับบทเป็นรัฐมนตรีกลาโหมและได้ฆ่าเมียน้อยของตัวเองเรื่องนี้มันส์มากครับ
อั๋น501

« ตอบ #379 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 07:39:46 PM »

เป็นหนึ่งในหนังของ เควิน คอสท์เนอร์ ที่ผมชอบมากเลยยิ่งแสดงคู่กับขวัญใจของผม เมดีลีน สโตว์ (รายนี้ชอบเล่นบทโป๊ด้วย)
หนังที่ผมชอบอีกก็มีเรื่อง Field Of Dreams(1989) และเรื่อง No Way Out(1987) ซึ่งเรื่องนี้เล่นเป็นบทชายชู้กับเมียเก็บของรัฐมนตรีกลาโหม
แสดงร่วมกับ Gene Hackman รับบทเป็นรัฐมนตรีกลาโหมและได้ฆ่าเมียน้อยของตัวเองเรื่องนี้มันส์มากครับ

China Moon(1994)   ไม่ใช่เป็นหนังคลาสสิคที่ผมจะขอแนะนำนี้เป็นหนังของสาวสวย เมดีลีน สโตว์ ที่เธอแสดงบทโป๊ที่สุดก็จากเรื่องนี้
แสดงคู่กับ Ed Harris (นักแสดงขวัญใจพี่ปีศาจฯจากเรื่อง The Rock) เป็นหนังแนวโรแมนติกทริลเลอร์ของผู้กำกับ John Bailey
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #380 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 07:34:14 PM »

สั่ง the days of heaven ไปในเน็ตครับ  กำลังรออย่างใจจดใจจ่อ

« ตอบ #381 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011 | 09:29:55 AM »

สั่ง the days of heaven ไปในเน็ตครับ  กำลังรออย่างใจจดใจจ่อ
สวัสดีครับ อ่านข้อความที่ผมส่งถึงหลังไมค์หรือยังครับ (20 กรกฎาคม 2011 /09.53:11 am).....ชอบ เทอร์เรนซ์ มาลิค เหมือนกันเหรอครับ ควรเก็บให้หมดทุกเรื่องนะครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2011 | 09:36:52 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า

« ตอบ #382 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011 | 03:20:35 PM »

สวัสดีครับ คุณอั๋น ขอติดเอาไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเข้ามาช่วยขยายความครับ....วันนี้ไม่ว่างจริงๆ ครับ ยิ้ม.....กะว่า จะขยายความว่า ผกก. คนเก่งของเราไปปรากฏตัวในหนังของเขาตรงไหนอย่างไรบ้าง.......เท่าที่นึกออกตอนนี้ ก็มีที่ผมคิดว่าสุดยอดที่สุดคืิอ เรื่อง ไลฟ์โบท (1943) ทั้งเรื่องตัวละครทุกตัวอยู่ในเรือพายลำเล็กๆลอยอยู่กลางมหาสมุทร ลองคิดดูซิครับว่า ผกก. ของเราจะไปปรากฏตัวได้อย่างไรตรงไหน ....แต่เขาทำได้ครับ ผู้ชมทั่วโลกต่างอมยิ้มให้กับการปรากฏตัวในครั้งนี้ .......นี่แหละครับ สุดยอดอัจฉริยะ ยิ้มกว้างๆ
สวัสดีครับ.....ผมขอขยายเลยนะครับ เอาเฉพาะเรื่องนี้ก่อนนะครับ............ งานชิ้นคลาสสิคที่ฮิทช์ค็อคจำกัดสถานการณ์ทั้งหมดของเรื่องเอาไว้ในเรือบดเพียงลำเดียว เรื่องของคน 9 คนรอดชีวิตจากเรืออัปปางในช่วงระหว่างสงครามโลกครั้งที่สอง และหนึ่งในเก้าคนนั้นเป็นนาซีเยอรมัน การปรากฏตัวของฮิทช์ค็อคในหนังเรื่องนี้ได้รับการยกย่องว่าปราดเปรื่องที่สุด และมีรสนิยมที่สุดในบรรดาผลงานกว่าห้าสิบชิ้นของเขา เจ้าตัวเองก็ยังอดแสดงความพอใจออกมาไม่ได้ เขาบอกว่า ต้องใช้เวลาอยู่นานกว่าจะนึกหาวิธีปรากฏตัวแบบนี้ออก " โดยปกติ ผมมักจะเล่นเป็นคนเดินผ่านไปมาหน้ากล้อง "  ฮิทช์ค็อคบอกกับทรุฟโฟต์ " แต่คุณจะให้คนเดินผ่านไปมาในมหาสมุทรไม่ได้แน่ ผมเลยคิดว่าจะเล่นเป็นศพลอยน้ำผ่านเรื่อชูชีพลำนั้น แต่ก็กลัวตัวเองจะจมน้ำ ครั้นจะเล่นเป็นคนที่รอดชีวิตหนึ่งในเก้าคนนั้นก็ไม่ได้อีก เพราะแต่ละึคนต้องเป็นนักแสดงที่มีความสามารถ ในที่สุด ผมก็คิดออก เพราะพอดีช่วงถ่ายทำหนังเรื่องนี้ ผมกำลังพยายามลดความอ้วนด้วยความบากลำบาก จากสามร้อยปอนด์ให้เหลือสองร้อยปอนด์ "    "  ดังนั้น ผมเลยตัดสินใจบันทึกความทรงจำในช่วงนั้น และถือโอกาสใส่ตัวผมเองเข้าไปในฉากเป็นภาพ " ก่อน" และ "หลัง"  จากการลดความอ้วน ภาพสองภาพนี้ปรากฏอยู่ในโฆษณายาลดความอ้วนชื่อ reduco บนหน้าหนังสือพิมพ์ที่เราใส่เอาไว้ ในเรือช่วงที่ วิลเลี่ยม เบนดิกซ์ เปิดหนังสืิอพิมพ์ออกมาอ่าน บทนี้กลายเป็นบทฮิต ผมได้รับจดหมายกองพะเนินเทินทึก จากคนอ้วนทั้งหลายที่อยากจะรู้ว่า เขาจะหาซื้อยานี้ได้ที่ไหน "   ฮิทช์ค็อค ประสพความสำเร็จในการลดความอ้วนของเขาอย่างจริงจังในช่วงปลายปี 1943 ด้วยการลดอาหารที่มีแคลอรี่สูงตามคำแนะนำของแพทย์ ทุกคนยินดีกับความสำเร็จครั้งนี้ ยกเว้น เดวิด เซลสนิค คนเดียวที่แสดงความเป็นห่วงว่า การลดน้ำหนักชนิดฮวบฮาบครั้งนี้อาจจะส่งผลข้างเคียงกับหัวใจแบบเดียวกับที่เกิดกับพี่ชายของฮิทช์ค็อค จนต้องเสียชีวิตในปีก่อนหน้านั้น แต่ก็อย่างที่รู้ๆกัน ฮิชท์ค็อคก็เอาชีวิตรอดพ้นมาได้อีกเกือบถึง 40 ปี.....จากบทความของ อาจารย์ประวิทย์ แต่งอักษร    ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #383 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011 | 05:31:59 AM »

" 100 หนังยิ่งใหญ่ตลอดกาล "
ผมเห็นว่าเป็นเรื่องที่น่าสนใจของคนรักหนังก็เลยเอามาแนะนำกัน เป็นการจัดอันดับภาพยนต์ยิ่งใหญ่เหนือกาลเวลาที่จัดโดยนิตยสาร Empire Magazine
เผื่อว่าใครที่สนใจหามาดูกันหนังบางเรื่องก็อาจจะเคยได้ดูกันมาแล้วเพราะเป็นหนังดังๆทั้งนั้น บอกกันก่อนว่าเป็นการจัดโดยนิตยสารหนังฮอลลีวู๊ด
เพราะฉะนั้นหนังทางฝั่งยุโรปหรือประเทศอื่นๆจึงไม่มีปรากฎชื่อก็ไม่ต้องแปลกใจอะไรกัน  ผมจะว่ากันตั้งแต่อันดับ 100 ไล่ขึ้นไป
อั๋น501

« ตอบ #384 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011 | 05:50:44 AM »

100.  -Saving Private Ryan(1998)   หนังของผู้กำกับ สตีเว่น สปีลเบิร์ก หนังสงครามที่เปิดเรื่องด้วยความรุนแรงโหดร้ายของสงคราม เป็นฉากที่
เหล่าทหารพันธ์มิตรยกพลขึ้นบกที่หาดนอร์มังดี ฝรั่งเศสจัดว่าเป็นฉากการสู้รบอันโหดร้ายสยองขวัญที่สุดของหนังสงครามสร้างได้อย่างสมจริงมาก
ภารกิจของกลุ่มทหารที่ต้องตามหาช่วยชีวิตทหารคนหนึ่งที่มีความหมายของครอบครัวที่เหลือลูกชายอยู่เพียงคนเดียว(นอกนั้นเสียชีวิตในสนามรบหมด)

99.  -The Four Horseman of The Apocalypse(1921)  หนังของผู้กำกับ เร็กซ์ อินแกรม เป็นหนังเงียบของรูดอล์ฟ วาเลนติโน่ หนังเรื่องนี้ผมไม่
เคยดูต้องฝากพี่ใหญ่ของหนังคลาสสิคเฮียสมบุญมาช่วยขยายความเรื่องนี้ให้หน่อยนะ(เตรียมตัวไว้ได้เลยมีอีกเพียบ)

อั๋น501

« ตอบ #385 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011 | 06:06:17 AM »

98.  -Crocodile Dundee(1986) หนังของผู้กำกับ ปีเตอร์ ไฟแมน เป็นหนังสไตล์บ้านนอกคอกนาหนุ่มลูกทุ่งชาวออสซี่(หนังแนวนี้หนังไทยของเราชอบ
สร้างมาก) ซึ่งไปเจอกับสาวสวยชาวกรุงอเมริกันเนื้อเรื่องไม่เกินการคาดเดาเป็นหนังเบาสมองแต่ทำเงินถล่มทะลายเลยมีภาค 2 ตามออกมาด้วยครับ

97.  -The Matrix Reloaded(2003)  หนังไซไฟของพี่น้องผู้กำกับ วาโชสกี้ เป็นหนังภาคต่อที่ว่าด้วยเนื้อหาซับซ้อนมากที่สุดของหนังแนวนี้ อาจจะดู
แล้วเข้าใจเนื้อเรื่องยากหน่อยที่ใช้ศัพท์แสงคอมพิวเตอร์มากมายสำหรับคนที่ไม่ถนัดเรื่องคอมพิวเตอร์เช่นผม แต่ทางด้านเทคนิคการสร้างเหนือชั้นครับ
อั๋น501

« ตอบ #386 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2011 | 09:42:57 AM »

96.   -Shrek(2001)     หนังอนิเมชั่นแนวครอบครัวที่ดูสนุกมาก เจ้ายักษ์เขียวตัวนี้ชนะใจคนดูทั่วโลก เป็นผลงานของผู้กำกับ แอนดริว อดัมสัน,
วิคกี้ เจนสัน พอมีภาคต่อความสนุกสนานก็ลดลง

95.  -Top Gun(1986)   หนังของผู้กำกับ โทนี่ สก็อตต์ เป็นหนังที่มีฉากสุดยอดของเครื่องบินขับไล่น่านบนฟ้า ผมพึ่งได้ดูบูลเรย์เรื่องนี้เมื่อวันก่อน
ทำให้คิดถึงตอนสมัย ทอม ครูซ หนุ่มๆซึ่งหล่อมากจัดว่าเป็นพระเอกขวัญใจสาวๆอันดับหนึ่งของวงการเลย  หนังเรื่องนี้ทำให้หนุ่มๆชาวอเมริกันอยาก
เป็นนักบินของกองทัพเรือสหรัฐกันเพียบเรียกว่ากระแสหนังโด่งดังมากมีการตั้งบูธสมัครเป็นทหารหน้าโรงภาพยนต์เลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #387 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 05:29:28 AM »

94.   -Toy story 2(1999)   หนังอนิเมชั่นเรื่องเยี่ยมสร้างภาคต่อได้อย่างสนุกทุกภาคหาดูได้ยากมากที่ภาคต่อทำได้ดีไม่แพ้ภาคแรก
การกลับมาของเหล่าตุ๊กตาเพื่อนรักนำทีมโดยเจ้าบัซเสืออวกาศ

93.   -How The Grinch Stole Christmas(2000)   หนังของผู้กำกับ รอน โฮเวิร์ด ที่ได้ร่วมงานกับ จิม แคร์รี่ มาสวมบทบาทเป็นเดอะกรินซ์
แสวงหาความหมายที่แท้จริง "คริสต์มาส"

92.   -Sergeant York(1941)  หนังเรื่องเยี่ยมของผู้กำกับ Howard Hawks ได้นักแสดงอย่าง Gary Cooper ร่วมแสดงด้วย
ฝากเฮียสมบุญช่วยขยายความให้ด้วยว่าทำไมถึงถูกยกย่องว่าเป็นหนังยิ่งใหญ่
อั๋น501

« ตอบ #388 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 05:48:02 AM »

91.  -Terminator 2 : Judgment Day(1991)   หนังไซไฟแอ๊คชั่นของผู้กำกับ เจมส์ คาเมรอน เรื่องนี้แทบไม่ต้องแนะนำอะไรกันเลย
เป็นหนังภาคต่อการกลับมาของคนเหล็ก อาร์โนลด์ ซวาร์เซเนกเกอร์

90.  -Indiana Jones and the Last Crusade(1989)   การกลับมาของภาค 3ที่สมบูรณ์แบบหลังจากภาค 2 ออกทะเลไปหน่อย
เป็นหนังเรื่องเยี่ยมของผู้กำกับ สตีเว่น สปีลเบิร์ก ภาคนี้อินดี้ไม่ได้กลับมาคนเดียวนำพ่อมาด้วย เป็นการย้อนอดีตประวัติของอินดี้
ในช่วงวัยรุ่นภาคนี้สนุกมากครับเป็นหนังภาคต่อที่ผมชอบมาก
อั๋น501

« ตอบ #389 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2011 | 01:45:38 PM »

89.  -The Lost World: Jurassic Park(1997)  ภาคแรกนั้นได้สร้างปรากฎการณ์ไดโนเสาร์ฟีเวอร์ไว้ สตีเว่น สปีลเบิร์ก ประสบความสำเร็จมากมาย
จากเจ้าไดโนเสาร์ยังมีคนแซว สปีลเบิร์ก ไว้ว่าถ้าจดลิขสิทธิ์เจ้าตัวไดโนเสาร์ได้ สปีลเบิร์ก คงทำแล้ว เรื่องนี้เป็นหนังภาคต่ออาจจะเทียบไม่ได้จาก
ภาคแรกเพราะการที่ภาคแรกทำให้คนดูทั่วโลกตื่นเต้นกับเจ้าไดโนเสาร์ที่ใช้เทคนิคสร้างได้อย่างเหมือนจริงมาก พอมาภาคสองนี้ความตื่นเต้นก็ลงลด
ถึงแม้ตัวหนังจะทำได้สนุกด้านเทคนิคของภาพก็ทำได้ดีเช่นกัน

88.  -Rear Window(1954)   ผมยังสงสัยเหมือนกันว่าหนังของ อัลเฟรด ฮิทช์ค็อก จะติดโผกี่เรื่อง นี้เป็นผลงานชั้นเยี่ยมของยอดผู้กำกับ ฮิทช์ค็อก
ที่เป็นตำนานชั้นครูของหนังทริลเลอร์เขย่าขวัญ เป็นหนังที่ผมกล่าวถึงว่ามากจากหนังในดวงใจของผมและหนังคลาสสิคคงไม่ต้องแนะนำอะไรกันแล้ว
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 51
พิมพ์