เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 01:17:20 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeแนะนำหนังคลาสสิค
หน้า: 1 ... 41 42 [43] 44 45 ... 51
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังคลาสสิค  (อ่าน 291338 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #630 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 | 09:57:39 AM »

Executive Decision (1996)     กลับมาแนะนำหนังเก่าที่น่าดูกันต่อเป็นหนังของผู้กำกับ Stuart Baird หนังแอ๊คชั่นทริลเลอร์สุดมันส์เรื่องนี้
เป็นหนังว่าด้วยผู้ก่อการร้ายยึดเครื่องบินโบอิ้ง747 ของสายการบิน Oceanic บรรทุระเบิดแก๊สพิษ DZ-5 ที่มีอนุภาพร้ายแรง เป้าหมายบินเข้าเขตน่านฟ้า
สหรัฐเพื่อระเบิดให้แก๊สพิษกระจายทั่วน่านฟ้าเหนือทั่วเมือง หน่วยรบพิเศษนำทีมโดยผู้การเทรวิส(Steven Seagal) ได้แอบขึ้นเครื่องบินโดยใช้เครื่อง
บินเล็กชนิดพิเศษนำหน่วยรบทีมนี้แอบขึ้นเครื่องโบอิ้ง747 ไม่ให้ผู้ก่อการรายรู้ตัว  หนังดูสนุกใช้ได้เลยได้ดาราสาวสวยผิวสี Halle Berry รับบทเป็นแอร์
สาวประชันบทบาทกับ Kurt Russell นักวิเคราะห์ที่ต้องทำหน้าที่ผู้นำทีมแทนผู้การเทรวิส(ตายไปตั้งแต่ต้นเรื่อง) หนังตื่นเต้นได้ลุ้นตลอดเรื่องเหมือนกัน
เปรียบเหมือนกับเรื่อง Die Hard ภาคบนฟ้า ชื่อเรื่องภาษาไทยว่า "ยุทธการดับฟ้า"
เคยดูเรื่องนี้นานแล้ว ผมคิดว่าเป็นหนังที่เอาดารามาขาย จำไม่ได้ว่าเป็น Kurtz Russell หรือ Steven Seagull ที่โผล่ออกมาในช่วงต้นเรื่องแป๊บเดียวแล้วหายไปเลยครับ (อนุมานว่าคงตายในเหตุการณ์เครื่องบิน)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #631 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 | 10:04:08 AM »

รบกวนสอบถามหนังคลาสสิกเรื่อง The Ugly American ครับ ที่แสดงนำโดย มาลอน แบรนโด ว่าเรื่องนี้ดำเนินเนื้อเรื่องเกี่ยวกับอะไรครับ
เคยอ่านเจอในหนังสือต่วยตูนนานแล้ว ว่ามีคุณชายคึกฤทธิ์ ปราโมชน์ แสดงในบทนายกรัฐมนตรี ชื่อ"กวนไส" รึเปล่าไม่แน่ใจ?
และเป็นที่มาของคำว่าประเทศ"สารขัณฑ์"

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ ถ้าอยากดูก็บอกได้นะครับ ยิ้ม.....ยุคสงครามเย็น (หลังสงครามโลกครั้งที่ 2 ถึง ต้นทศวรรษ 80 ) คู่กัดก็คือค่ายอเมริกา+ยุโรปตะวันตก &  กลุ่มประเทศคอมมิวนิสต์ นำโดย สหภาพโซเวียต(ขณะนั้น) ต้องต่อสู้กันแบบ เย็นๆ คือหมายความว่า(พูดเปรียบเทียบ) ต่อหน้ายิ้มชนแก้วไวน์กัน แต่ลับหลังถืออีดาบเล่มโตจ้องที่จะฟาดฟันกันทีเผลอ หนังเรื่องนี้เป็นเป็นตัวอย่างของสงครามเย็น เพียงแต่ สนามหรือเวทีการต่อสู้นั้นมาอยู่ที่ประเทศสารขัณฑ์ (เหมือน/คือ ..ประเทศใดน๊า..ลองคิดดู ยิ้มกว้างๆ) มาร์ลอน เป็นฑูตหนุ่มไฟแรงจากอเมริกาที่ถูกส่งมาประจำที่ประเทศนี้ แล้วก็ให้บังเอิญเคยเป็นเพื่อนร่วมรบ(ในสงครามโลกฯ 2) กับผู้นำการฏิวัติ/ต่อต้านจักรวรรดินิยมคุณกัน(ชื่อ ดิยอง)ในประเทศนี้ คราวนี้เพื่อนสนิทต้องมาต่อสู้กันทางอุดมการณ์   หม่อมคึกฤทธิ์ รับเชิญแสดงเป็นนายกฯ ที่หนังบอกเป็นนัยว่า เขาคือ ผู้นำในรูปลักษณ์ของเผด็จการ....นี่คือ ผลพวงของสงครามที่ส่งผลต่อปัจเจกชน เป็นหนังที่สมควรดูและเก็บครับ ยิ้ม
เห็นเรื่อง Ugly American แล้ว นึกถึงเรื่อง Air America อีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งมีคุณนก สินจัย ร่วมแสดงอยู่ด้วยครับ
อย่าลืม Good morning Vietnam มีแหม่ม จินตรา สุขพัฒน์ แสดงด้วย สวยใสน่ารัก

ต้องขอบคุณหนัง50 เรื่องของท่านประธานสมบุญแนะนำมา  ยิ้มเท่ห์
เพราะทำให้ผมอายุยืน
ใครที่ยังไม่ได้ดูซักเรื่อง รับรองว่าไม่ตายแน่นอน
ไอ้ผมดูบ้างแล้วบางเรื่อง ก็คงตายช้าหน่อย อิๆ  ยิงฟันยิ้ม

Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #632 เมื่อ: 16 กันยายน 2011 | 10:55:16 AM »

รบกวนสอบถามหนังคลาสสิกเรื่อง The Ugly American ครับ ที่แสดงนำโดย มาลอน แบรนโด ว่าเรื่องนี้ดำเนินเนื้อเรื่องเกี่ยวกับอะไรครับ
เคยอ่านเจอในหนังสือต่วยตูนนานแล้ว ว่ามีคุณชายคึกฤทธิ์ ปราโมชน์ แสดงในบทนายกรัฐมนตรี ชื่อ"กวนไส" รึเปล่าไม่แน่ใจ?
และเป็นที่มาของคำว่าประเทศ"สารขัณฑ์"

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ ถ้าอยากดูก็บอกได้นะครับ ยิ้ม.....ยุคสงครามเย็น (หลังสงครามโลกครั้งที่ 2 ถึง ต้นทศวรรษ 80 ) คู่กัดก็คือค่ายอเมริกา+ยุโรปตะวันตก &  กลุ่มประเทศคอมมิวนิสต์ นำโดย สหภาพโซเวียต(ขณะนั้น) ต้องต่อสู้กันแบบ เย็นๆ คือหมายความว่า(พูดเปรียบเทียบ) ต่อหน้ายิ้มชนแก้วไวน์กัน แต่ลับหลังถืออีดาบเล่มโตจ้องที่จะฟาดฟันกันทีเผลอ หนังเรื่องนี้เป็นเป็นตัวอย่างของสงครามเย็น เพียงแต่ สนามหรือเวทีการต่อสู้นั้นมาอยู่ที่ประเทศสารขัณฑ์ (เหมือน/คือ ..ประเทศใดน๊า..ลองคิดดู ยิ้มกว้างๆ) มาร์ลอน เป็นฑูตหนุ่มไฟแรงจากอเมริกาที่ถูกส่งมาประจำที่ประเทศนี้ แล้วก็ให้บังเอิญเคยเป็นเพื่อนร่วมรบ(ในสงครามโลกฯ 2) กับผู้นำการฏิวัติ/ต่อต้านจักรวรรดินิยมคุณกัน(ชื่อ ดิยอง)ในประเทศนี้ คราวนี้เพื่อนสนิทต้องมาต่อสู้กันทางอุดมการณ์   หม่อมคึกฤทธิ์ รับเชิญแสดงเป็นนายกฯ ที่หนังบอกเป็นนัยว่า เขาคือ ผู้นำในรูปลักษณ์ของเผด็จการ....นี่คือ ผลพวงของสงครามที่ส่งผลต่อปัจเจกชน เป็นหนังที่สมควรดูและเก็บครับ ยิ้ม
เห็นเรื่อง Ugly American แล้ว นึกถึงเรื่อง Air America อีกเรื่องหนึ่ง ซึ่งมีคุณนก สินจัย ร่วมแสดงอยู่ด้วยครับ
อย่าลืม Good morning Vietnam มีแหม่ม จินตรา สุขพัฒน์ แสดงด้วย สวยใสน่ารัก

ต้องขอบคุณหนัง50 เรื่องของท่านประธานสมบุญแนะนำมา  ยิ้มเท่ห์
เพราะทำให้ผมอายุยืน
ใครที่ยังไม่ได้ดูซักเรื่อง รับรองว่าไม่ตายแน่นอน
ไอ้ผมดูบ้างแล้วบางเรื่อง ก็คงตายช้าหน่อย อิๆ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ ผมก็อยากตายช้าๆ เหมือนกันครับ ยิ้มกว้างๆ  อยากอยู่ดูสิ่งสวยๆงามๆ สวยใสน่ารัก ไปนานๆๆๆๆๆๆๆๆคราบบบบบบบ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #633 เมื่อ: 17 กันยายน 2011 | 05:57:40 PM »

ฝากข่าว  คุณ Sombun ประธานชมรมคนรักหนังเก่า มีบทความเขียนลงในหนังสือ ออดิโอไฟล์/วีดีโอไฟล์ ฉบับเดือนกันยายน(ฉบับล่าสุด)
ในคอลัมน์ Classic Movies  Effect ประเดิมเรื่อง "เจ็ดเซียนซามูไร"  Seven Samurai (1954)  ผลงานเรื่องยิ่งใหญ่ของผู้กำกับ คุโรซาวะ
ลองไปหาอ่านตามแผงหนังสือทั่วไป  ผมขอแสดงความยินดีด้วยครับที่คนรักหนังเก่าคลาสสิคได้ทำสิ่งที่ตัวเองรัก

« ตอบ #634 เมื่อ: 17 กันยายน 2011 | 09:16:58 PM »

ฝากข่าว  คุณ Sombun ประธานชมรมคนรักหนังเก่า มีบทความเขียนลงในหนังสือ ออดิโอไฟล์/วีดีโอไฟล์ ฉบับเดือนกันยายน(ฉบับล่าสุด)
ในคอลัมน์ Classic Movies  Effect ประเดิมเรื่อง "เจ็ดเซียนซามูไร"  Seven Samurai (1954)  ผลงานเรื่องยิ่งใหญ่ของผู้กำกับ คุโรซาวะ
ลองไปหาอ่านตามแผงหนังสือทั่วไป  ผมขอแสดงความยินดีด้วยครับที่คนรักหนังเก่าคลาสสิคได้ทำสิ่งที่ตัวเองรัก
ขอบพระคุณครับ ผมเองยังไม่เห็นหนังสือ คาดว่าวันจันทร์ คงได้เห็นครับ....ผมก็จะพยายามทำให้ดีที่สุดครับ ยิ้ม
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #635 เมื่อ: 20 กันยายน 2011 | 11:08:18 AM »

ฝากข่าว  คุณ Sombun ประธานชมรมคนรักหนังเก่า มีบทความเขียนลงในหนังสือ ออดิโอไฟล์/วีดีโอไฟล์ ฉบับเดือนกันยายน(ฉบับล่าสุด)
ในคอลัมน์ Classic Movies  Effect ประเดิมเรื่อง "เจ็ดเซียนซามูไร"  Seven Samurai (1954)  ผลงานเรื่องยิ่งใหญ่ของผู้กำกับ คุโรซาวะ
ลองไปหาอ่านตามแผงหนังสือทั่วไป  ผมขอแสดงความยินดีด้วยครับที่คนรักหนังเก่าคลาสสิคได้ทำสิ่งที่ตัวเองรัก
ขอบพระคุณครับ ผมเองยังไม่เห็นหนังสือ คาดว่าวันจันทร์ คงได้เห็นครับ....ผมก็จะพยายามทำให้ดีที่สุดครับ ยิ้ม

แหะ ๆ
และในฉบับเดียวกัน ก็ขอแสดงความยินดีกับ "มือกระบี่ไร้สำนัก" หรือ "จอมยุทธไร้สำนัก" (ไม่แน่ใจ) อีกคนด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2011 | 11:14:37 AM โดย JKNoremorse » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #636 เมื่อ: 20 กันยายน 2011 | 12:02:15 PM »

แหะ ๆ
และในฉบับเดียวกัน ก็ขอแสดงความยินดีกับ "มือกระบี่ไร้สำนัก" หรือ "จอมยุทธไร้สำนัก" (ไม่แน่ใจ) อีกคนด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

"จอมยุทธไร้สำนัก" เป็นนามปากกาของบุรุษที่ไม่ยอมเปิดเผยนาม (แต่ว่าพวกเราคงรู้แล้วว่าเป็นใคร) มีบทความเรื่องหนังบูลเรย์ลง
ในหนังสืิอออดิโอไฟล์(คอลัมน์ HD Reviews) ฉบับเดือนนี้เป็นต้นไปเคียงคู่กับเฮีย Sombun คนรักหนังเก่า(คอลัมน์ Classic Movies Effect)
ฝากหากำลังใจให้ทั้ง 2 คนนี้ด้วยขอบคุณครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #637 เมื่อ: 20 กันยายน 2011 | 12:06:58 PM »

แหะ ๆ
และในฉบับเดียวกัน ก็ขอแสดงความยินดีกับ "มือกระบี่ไร้สำนัก" หรือ "จอมยุทธไร้สำนัก" (ไม่แน่ใจ) อีกคนด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

"จอมยุทธไร้สำนัก" เป็นนามปากกาของบุรุษที่ไม่ยอมเปิดเผยนาม (แต่ว่าพวกเราคงรู้แล้วว่าเป็นใคร) มีบทความเรื่องหนังบูลเรย์ลง
ในหนังสืิอออดิโอไฟล์(คอลัมน์ HD Reviews) ฉบับเดือนนี้เป็นต้นไปเคียงคู่กับเฮีย Sombun คนรักหนังเก่า(คอลัมน์ Classic Movies Effect)
ฝากหากำลังใจให้ทั้ง 2 คนนี้ด้วยขอบคุณครับ

จะตามเป็นกำลังใจนะครับ ทั้ง 2 ท่าน

เอ่อ พี่ครับ ไม่ทราบว่า หนังสือ Audiofile/videofile เคยลงบทความ Blu-ray concert ของ Metallica Francis Pour Une Nuit (Live in France)
รึยังครับ?

ผมอยากอ่านน่ะครับ   ขยิบตา  ตาปริบ ๆ แล้ว)
อั๋น501

« ตอบ #638 เมื่อ: 20 กันยายน 2011 | 12:09:50 PM »

เดี๋ยวจะถามคนเขียนบูลเรย์คอนเสิร์ตให้(เฮียธรรมนูญ) ผมจำไม่ได้ว่าเค้าเคยเขียนถึงชุดนี้หรือเปล่า
JKNoremorse

« ตอบ #639 เมื่อ: 20 กันยายน 2011 | 01:05:54 PM »

เดี๋ยวจะถามคนเขียนบูลเรย์คอนเสิร์ตให้(เฮียธรรมนูญ) ผมจำไม่ได้ว่าเค้าเคยเขียนถึงชุดนี้หรือเปล่า

ขอบคุณครับพี่
ว่าแต่ พี่ธรรมนูญ เค้าเป็นคนรีวิวคอนเสริ์ตทั้งหมดเลยหรอครับ?

« ตอบ #640 เมื่อ: 20 กันยายน 2011 | 01:13:58 PM »

แหะ ๆ

จะตามเป็นกำลังใจนะครับ ทั้ง 2 ท่าน

เอ่อ พี่ครับ ไม่ทราบว่า หนังสือ Audiofile/videofile เคยลงบทความ Blu-ray concert ของ Metallica Francis Pour Une Nuit (Live in France)
รึยังครับ?

ผมอยากอ่านน่ะครับ   ขยิบตา  ตาปริบ ๆ แล้ว)
ขอบคุณอย่างสูงครับ  บอกเพื่อนฝูงญาติพี่น้องที่เป็น คอเดียวกัน ตามเป็นกำลังใจด้วยนะครับ  ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #641 เมื่อ: 20 กันยายน 2011 | 01:32:14 PM »

ขอบคุณครับพี่
ว่าแต่ พี่ธรรมนูญ เค้าเป็นคนรีวิวคอนเสริ์ตทั้งหมดเลยหรอครับ?

ใช่ครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #642 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 08:44:25 AM »

« ตอบ #643 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 08:44:40 AM »

« ตอบ #644 เมื่อ: 21 กันยายน 2011 | 08:45:25 AM »

หน้า: 1 ... 41 42 [43] 44 45 ... 51
พิมพ์