เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 08:25:26 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Samealbum ใด ที่คุณคุ้นเคยที่สุด
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: album ใด ที่คุณคุ้นเคยที่สุด  (อ่าน 19565 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009 | 09:45:32 PM »

เอาเป็นว่าขอตอบ 10 อัลบั้มที่รัก คุ้นเคย และชื่นชอบที่สุดตลอดชีวิตการฟังของเพลงของผมไว้ตรงนี้เลยละกันนะครับ แล้วดูว่าอีกสักห้าปีผ่านไปมันจะยังเหมือนเดิมอยู่อีกมั้ย

Peter Gabriel - Up
Camel - Stationary Traveller
Porcupine Tree - Fear of a Blank Planet
Japan - Gentlemen Take Polaroids
Depeche Mode - Black Celebration
Katatonia - Last Fair Deal Gone Down
Jean Michel Jarre - Hong Kong
Masterplan - Aeronautics
Circus Maximus - Isolate
Dark Tranquillity - Character
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2009 | 09:47:28 PM โดย คุณนิชิซาวะ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #31 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 07:12:23 AM »

เป็นแฟนวง Silver ก็น่าจะชอบ  Starbuck (Moonlight Feels Right), Stories (Brother Louie),  Player (This Time I'm In It For Love)  ด้วยนะครับ ที่ว่ามานี่เป็นศิลปินโปรดของผมทั้งหมดเลยครับ

มีเก็บไว้เรียบร้อยครับ แนว 70's CD
Stories - Walk Away from the Left Banke Plus น่าจะเป็นรวมฮิตนะ
Starbuck - Moonlight Feels Right/Rock& Roll Rocket
Gallery - 2 LP in 1 CD

cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 09:27:12 AM »

เยอะอะครับไล่ไม่หมดอะ ผมฮัมเพลง หลายๆเพลง ของ pat metheny ได้ทุกเม็ดโซโล่ เพื่อนมันยังว่าบ้าป่าววะเนี่ย เนี่ยแหละเป้นสาเหตุนึงที่ทำให้ผมเลิกฟังเพลงจริงๆจังไปตั้งหลายปี เพราะพอจะหยิบอะไรมาเปิด เพลงมันก็เหมือนดังอยู่ในหัวทุกตัวโน็ตทุกคำร้องแล้วอะ เอากลับเข้าชั้นๆๆ จนไม่รู้จะฟังอะไรดี ใครเคยเป็นแบบผมบ่างไหมครับเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2009 | 09:31:29 AM โดย cocoon » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #33 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009 | 09:46:03 AM »

เยอะอะครับไล่ไม่หมดอะ ผมฮัมเพลง หลายๆเพลง ของ pat metheny ได้ทุกเม็ดโซโล่ เพื่อนมันยังว่าบ้าป่าววะเนี่ย เนี่ยแหละเป้นสาเหตุนึงที่ทำให้ผมเลิกฟังเพลงจริงๆจังไปตั้งหลายปี เพราะพอจะหยิบอะไรมาเปิด เพลงมันก็เหมือนดังอยู่ในหัวทุกตัวโน็ตทุกคำร้องแล้วอะ เอากลับเข้าชั้นๆๆ จนไม่รู้จะฟังอะไรดี ใครเคยเป็นแบบผมบ่างไหมครับเนี่ย

ถ้าพวกอัลบั้มยุค 80's - 90's ผมเป็นเหมือนคุณแหละครับ เลยพยายามหาแนวใหม่ๆตามเว็บเมืองนอกมาฟังในช่วงปลาย 90's ถึงต้น 00's แต่วงใหม่ๆคุณภาพดีๆหายากมาก แต่ก็ได้ค้นพบวงอย่าง Sigur Ros ที่จัดว่าเป็นวงยุคใหม่ที่ผมชอบมากๆ ยิ่งมารู้จักเว็บ thaiprog นี่ไปกันใหญ่เลย เพราะทั้งวงใหม่หรือวงย้อนไป 70's หลากหลายแนว หลายวงที่พี่ชายผมมีแผ่นมากมายที่ผมมองข้ามก็หามาฟังได้เรื่อยๆ ทุกวันนี้อาการแบบไม่รู้จะฟังอะไรนี่ไม่มีแล้วครับ มีแต่ฟังไม่ทัน  ยิงฟันยิ้ม
cocoon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #34 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009 | 11:13:52 PM »

ส่วนนึงที่กลับมาฟังเพลงเพราะแผ่นเสียงเริ่มกลับมาช้าๆนะ  เพราะชุดใหม่ๆเดี่ยวนี้ก็ทำเป้นแผ่นเสียงกันเยอะ ถึงจะแพงก็เถอะเพราะผมชอบแผ่นเสียงมากๆ ช่วงที่เซ็งๆที่ผมว่านะแหละยุคซีดีครองเมืองเลย ซีดีเองทุกวันนี้กลับเริ่มน้อยลงๆ ร้านขายซีดีเพลงล้วนๆอย่างเดียวเลยกลับหายากขึ้นทุกวันๆ มันกลายไปเป้นส่วนนึงในร้าน ดีวีดีไปซะ จุดเด่นของซีดีเพลงตอนมันเกิดและฆ่าแผ่นเสียงไปในยุคหนึ่งกลับกายเป้นจุดสลบของตัวมันเอง นั่นคือการที่มันก็อปปี้ได้โดยแทบไม่เสียคุณภาพไปนั้นแหละ แผ่นเสียงเองจุดที่ทำให้มันตายไปก่อนหน้านี้คือการที่มันก็อปปี้ไม่ได้ สิ่งนี้เองกลับกลายเป็นลมหายใจรวยรินให้มันได้ต่ออายุของมันเองกลับมาแบบเงี่ยบๆ อีกหน่อยก็จะแยกกันชัดเจนขึ้นไปอีกระหว่างคนฟังเพลงจากไฟร์ ดิจิตอล กับคนที่ฟังจากแผ่นเสียง หรือบางคนอาจจะฟังทั้งสองอย่าง แต่ก็คงจะเป็นไปอย่างช้าๆ
Bluesman
In The Court Of The Crimson King
*

yokjaja@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #35 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009 | 12:29:05 PM »

Cream -             Wheel of Fire (โดยเฉพาะแผ่น 2)

Ping Floyd -        Meddle

Fleetwood Mac - English Rose

Led Zeppelin -     II

Genesis -           Selling England by the Pound

King Crimson-    In the Court of the Crimson King

The Progreesive Blues Experimental
Pong-Wanchai

« ตอบ #36 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009 | 07:21:36 PM »

Black Sabbath - Master Of Reality
Black Sabbath - Sabbath Bloody Sabbath
Slade - Slayed
Uriah Heep - Live 1973
Deep Purple - Machine Head
Manfred Mann's Earth Band - Solar Fire
Black Oak Arkansas - Raunch n' Roll Live

และอีกเยอะแยะครับ  พิมพ์ไม่ไหว  ผมพิมพ์ช้ามากกกกกกก
mekk
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009 | 10:44:31 AM »

pink floyd /  wish u were here
   metallica/ ride the lighting
   Manfred Mann's Earth Band / Solar Fire
  dream theater /image &words
   rush              / 2112
   gary moore / thunder rising
    triump / thunder seven
    วงตาวัน/ หุ่นกระบอก/ 12ราศรี

.. polotoon ..

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009 | 08:34:16 AM »

ของผมเองขอเริ่มก่อน เท่าที่นึกออกตอนนี้

-SILVER - SILVER

Silver นี้หมายถึงวงของ Gary Barden หรือเปล่าครับ

ไม่ใช่ครับ เป็นวงแนว country rock คล้าย the eagles,poco
มี tom leadon (พี่ชวย bernie leadon )เล่น bass,
brent mydland เล่น keyboard พอวงแตก ที่มีแค่ อัลบั้มเดียว ก็ไปอยู่ grateful dead
มีเพลง one hit wonder คือ wham bam(shang a lang)
ชุดนี้ที่มีเทปพีค็อคออกมาใช่ไหมครับ ปกพื้นขาว รูปสมาชิกขาวดำ เพลงเพราะดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

ใช่ครับ peacock เคยทำ ผมชอบมาก พอรู้จัก e-commerce ทางinternet ผมหาซื้ออัลบั้มนี้ก่อนเลย จนมาได้เมื่อ 3 ปีก่อนจาก amazon.com นำเข้าจาก japan อีกที
เคยคุยกับคุณแม็ค abbey road แกบอกว่าต้นฉบับของ peacock คือ CD ของแกเอง ซื้อจาก musicone

akayutaka
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 04:26:34 PM »

ว่าแล้วก็คิดถึง ไปขุดเทป Silver มาฟังดีกว่า

ยังหาซีดีไม่ได้  ร้องไห้
.. polotoon ..

« ตอบ #40 เมื่อ: 17 กันยายน 2009 | 04:28:19 PM »

ว่าแล้วก็คิดถึง ไปขุดเทป Silver มาฟังดีกว่า

ยังหาซีดีไม่ได้  ร้องไห้
เตรียมพลั่วด้ามเหมาะๆนะครับ เดี๋ยวไหล่จะเคล็ดเอาครับ  ยิ้มกว้างๆ

no7
Fragile

« ตอบ #41 เมื่อ: 18 กันยายน 2009 | 11:50:45 AM »

Enya - Watermark ฟังไปแสนกว่ารอบแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2009 | 12:26:10 PM โดย no7 » บันทึกการเข้า
Superbad
Fragile

« ตอบ #42 เมื่อ: 18 กันยายน 2009 | 03:23:06 PM »

Enya - Watermark ฟังไปแสนกว่ารอบแล้ว

ไปใช่ไป hackใน Ipod เวลาฟัง 1รอบให้มันนับ play countไป 1000 รอบเหรอคับ

Bluesman
*

yokjaja@hotmail.com
« ตอบ #43 เมื่อ: 19 กันยายน 2009 | 08:23:13 AM »

เลือกไม่ถูกเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

The Progreesive Blues Experimental
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์