เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

06 พฤษภาคม 2024 | 02:37:17 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The Same(Non-Prog) ใครฟังผลงานของวง Blondie กันบ้างครับ?
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (Non-Prog) ใครฟังผลงานของวง Blondie กันบ้างครับ?  (อ่าน 12701 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:32:19 AM »

มีใครชอบฟังผลงานของวง Blondie กันบ้างไหมครับ? คือเมื่อเร็ว ๆ นี้ผมเพิ่งหยิบผลงานชุด Parallel Lines มาฟังอีกครั้ง พอได้ยินเพลง Heart Of Glass แล้ว นึกถึงบรรยากาศของเพลง disco ในช่วงปลายยุค 70 และอีกเพลงหนึ่งดูเหมือนจะมีเสียงลีดกีตาร์ของ Robert Fripp ในฐานะแขกรับเชิญด้วย นั่นคือเพลง Fade Away And Radiate ครับ

ผมคิดว่าผลงานชุดนี้น่าจะเป็นผลงานที่ดีที่สุดของ Blondie และมีเพลงฮิตติดชาร์ทมากมาย เช่น Heart Of Glass, One Way Or Another, Sunday Girl เป็นต้น

แล้วท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรกันบ้างกับวงนี้ครับ?
.. polotoon ..

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 08:58:38 AM »

ชื่นชอบชุดนี้เช่นกันและมีแผ่นเสียงอยู่ด้วยครับ เห็นด้วยว่าน่าจะเป็นงานที่ดีที่สุด ประสบความสำเร็จที่สุดของวง fripp เป็นแขกรับเชิญในอัลบั้มและบนเวทีคอนเสิร์ทด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:01:29 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2008 | 09:24:05 AM »

วงโปรดของผมเช่นกัน ดูจาก DVD ชุดที่ออกมาไม่กี่ปีก่อน Debbie Harry ร้องเสียงสูงไม่ไหวแล้วครับ อัลบั้มโปรดของผมคือ The Hunter, Autoamerican, Eat to the Beat และ Parallel Lines ตามลำดับครับ เพลงที่ชอบมากที่สุดคือ 11:59

winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008 | 10:26:33 PM »

มายืนยันว่าเพลงนั้นฟริปป์เล่นจริงๆครับ และแกก็ใส่ไม่ยั้งทำให้เพลงฉีกแนวจากเพลงอื่นๆในอัลบั้มไปเลย ผมก็ชอบชุดนี้ที่สุดเหมือนกัน แต่เพลงโปรดสุดกลับเป็นเพลงจากหนังอเมริกันจิ๊กกะโล่ Call Me ครับ

สมัยนั้นป้าเด๊บบี้คือความหมายของเซ็กซี่ไอคอนจริงๆเนอะ และผมก็ชอบการตีกลองของวงนี้ด้วย แกชื่ออะไรนะจำไม่ได้แล้ว...

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มกราคม 2009 | 02:46:18 PM »

มายืนยันว่าเพลงนั้นฟริปป์เล่นจริงๆครับ และแกก็ใส่ไม่ยั้งทำให้เพลงฉีกแนวจากเพลงอื่นๆในอัลบั้มไปเลย ผมก็ชอบชุดนี้ที่สุดเหมือนกัน แต่เพลงโปรดสุดกลับเป็นเพลงจากหนังอเมริกันจิ๊กกะโล่ Call Me ครับ

สมัยนั้นป้าเด๊บบี้คือความหมายของเซ็กซี่ไอคอนจริงๆเนอะ และผมก็ชอบการตีกลองของวงนี้ด้วย แกชื่ออะไรนะจำไม่ได้แล้ว...
Clement Burke   ยิ้ม

akayutaka
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มกราคม 2009 | 05:50:01 PM »

ฟังครับ มีแผ่นเสียงชุดเดียวกะคุณ polotoon นั้นละครับ
กะเทปอีกนิดหน่อย
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มกราคม 2009 | 09:29:14 PM »

เพลง Rapture จากชุด Autoamerican ในยุคต้น80 เธอออกแนว rap/hiphop หน้าตาเฉย ฟังตอนนั้นไม่ชอบเท่าไหร่ แต่ทุกวันนี้มาฟังต้องบอกว่า...มันเป็นเพลงที่มาเร็วกว่าเวลา...ล้ำยุคจริงๆ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2010 | 07:05:59 PM »

ชอบครับ มีเพลงดีๆเยอะเลย
  ชุดที่ชอบมากคือ Autoamerican และ Parallel Lines เร็วๆนี้ได้ฟังอีกรอบ ก็ชอบเหมือนเดิม
   บันทึกเสียงได้ดีด้วยอีกต่างหาก
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010 | 09:00:23 PM »

ชุด Autoamerican ผมชอบงาน retro'50 อย่าง Here looking at you กับ Face ฟังแล้วอบอุ่นดีครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010 | 09:36:29 PM »

ชุด Autoamerican ผมชอบงาน retro'50 อย่าง Here looking at you กับ Face ฟังแล้วอบอุ่นดีครับ
ไหนว่า ชุดนี้ ซื้อให้ภริยาไงครัฟ  ยิ้มเท่ห์

ผมชอบเจ๊เด็บมากครับ นอนฝันถึงทุกคืน
วงนี้เป็นพั๊งค์นะครับ เจ๊เธอร้องไป ถุยน้ำลายไป (พั๊งค์ทุกวง)
ตื่นมาเปียกเลยครับ (ฝนตกลืมปิดหน้าต่าง)
อู๊ย.. เขียนไป อ่านไป นึกกันไปถึงไหนเนี่ย อิอิ

กลับมาสาระมั่ง
ผมชอบเพลง In the Flesh ในอัลบั้มแรก เจ๊ร้องได้เด็ดขาดมากๆๆๆ

และเพลง Denis ในอัลบั้มสอง เจ๊ร้องได้ออดอ้อน ไม่มีใครเทียบล่ะ

และในชุดนี้ มีเพลง Kidnapper ที่เป็นต้นกำเนิดวงพั๊งค์ไทย
ซึ่งมีนักร้องนำ คือน้องปิ่น ภริยาของ เจ-เจตริน สมัยยังสาวๆ กลับมาจากเมืองนอกใหม่ๆครับ  ยิงฟันยิ้ม

เจ๊เด็บบี้ คือสุดยอดของคู่รักที่แท้จริง
ผมต้องขอคารวะอาจุมม่า ด้วยความเคารพอย่างสูง

เธอสามารถ ละทิ้งชื่อเสียงเงินทอง ที่กำลังไหลบ่าเข้ามาทั้งหมด
เพียงเพื่อจะใช้เวลา อยู่เคียงข้าง รักษาพยาบาลชายหนุ่มสุดที่รักของเธอ คริส สไตน์ หรือมือกีต้าร์คู่บุญของวงบลอนดี้ นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010 | 11:20:12 AM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010 | 09:56:36 PM »

ไหนว่า ชุดนี้ ซื้อให้ภริยาไงครัฟ  ยิ้มเท่ห์

เอ่อ...ซื้อให้เฉพาะที่ผมชอบครับ.. ยิ้มเท่ห์
อันไหนที่เขาชอบ แต่ผมไม่ฟัง เขาก็ต้องไปซื้อเอง... ยิ้มกว้างๆ 555 เคี่ยวมั่กๆ..

ตื่นมาเปียกเลยครับ (ฝนตกลืมปิดหน้าต่าง)
อู๊ย.. เขียนไป อ่านไป นึกกันไปถึงไหนเนี่ย อิอิ

เอ่อ..ไม่ทราบว่านอนฟังเพลงอย่างเดียว หรือดูรูปป้าเด๊บบี้ไปด้วยครับ.. ขยิบตา
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2010 | 10:09:08 PM »

น่าจะชอบเพลง The Tide Is High ที่สุด
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010 | 02:23:14 PM »

น่าจะชอบเพลง The Tide Is High ที่สุด
เพลงนี้เป็นเพลงเก่าที่ Blondie นำเอามาเล่นใหม่แล้วติดอันดับชาร์ทสูงสุดทั้งในอังกฤษและอเมริกา และเป็นเพลงที่มาจากอัลบั้ม Autoamerican ครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2010 | 03:44:08 PM »

เพลงนี้เป็นเพลงเก่าที่ Blondie นำเอามาเล่นใหม่แล้วติดอันดับชาร์ทสูงสุดทั้งในอังกฤษและอเมริกา และเป็นเพลงที่มาจากอัลบั้ม Autoamerican ครับ
เพลงนี้อยู่ในเทปรวมเพลงลิขสิทธิ์ม้วนแรกๆของผมเลย

Pong-Wanchai

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 | 10:22:33 AM »

วง Blondie เคยมาเมืองไทยสมัยเพลง In The Flesh ที่ Nitespot ภูมิใจนำเสนอตั้งแต่ยังไม่มีชื่อเสียงในอเมริกา รูปของคอนเสิร์ตถ้าจำไม่ผิด
เคยเจอในหนังสือสตาร์พิคส์ด้วย

คนไทยโชคดีมากๆ ที่ได้มีโอกาศในครั้งนั้น เพราะหลังจากมาเยี่ยมเยือนสยามประเทศของเราแล้ว พวกเค้าก็ดังเป็นพลุแตก

ผมจำได้ (เลือนลางมากๆ) ว่า รายการวิทยุของคุณ วาสนา เคยนำบันทึกการแสดงสดสมัยเล่นในประเทศไทยเปิดออกอากาศ แต่ไม่แน่ใจนะครับ
ผมอาจจำผิด แต่ถ้ามีอยู่จริงๆ ก็อยากได้มาฟังมาก เคยถามคุณวาสนา ครั้งนึง แล้วแต่ป้าแกจำไม่ได้  อายจัง

ใครที่ฟังเพลงในช่วงนั้นพอจำรายละเอียดของคอนเสิร์ตได้บ้างมั้ยครับ ?  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2
พิมพ์