เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149729 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 03:01:31 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameThe Notting Hillbillies เมื่อสุดยอดฝีมือมารวมตัวกันท่องยุทธภพ ด้วยกีตาร์
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The Notting Hillbillies เมื่อสุดยอดฝีมือมารวมตัวกันท่องยุทธภพ ด้วยกีตาร์  (อ่าน 2236 ครั้ง)
cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009 | 12:04:30 AM »

ขอเอารีวิวมาแปะนะครับ ตามอ่านพร้อมดูภาพปรพกอบได้ที่ลิงค์นี้นะครับ
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=1524.msg38347#msg38347

สืบเนื่องจาก รีวิว Brother in arms ครับ พอเห็นมามีคนชื่นชอบชุดนี้เหมือนกันทนไม่ไหวครับต้องบันเลงหน่อย

รีวิวนี่สืบเนื่องมาจาก คุณเม้งและคุณ Blackmore (www.thaiaudioclub.net/)พอผมรู้ว่ามีแผ่นเสียงชุดนี้ผลิตออกมาด้วย ของขึ้นนั่งไม่ติดครับ อิอิ ต้องหยิบมาฟัง  แล้วผมก็ตอบทั้งสองท่านไปดังนี้
       “โอว คุณเม้งมีทั้งหมดนั้นเป็นแผ่นเสียงหมดเลยเหรอครับ (แผ่นเสียง Dire strait เพียบ) คุณแบล็คมอร์ ก็ชอบ นอตติ่ง ฮิลบี่ลี้ด้วย ผมชอบชุดนี้มากๆเลยนะ หาได้แต่เป็นซีดีแล้วต้องถ่อไปหาแล้วไปได้ถึงฝรั่งเศษโน่น พอกลับมาเมืองไทยอ้าว โดเรมีก็มีอีตอนไปถามหา เจ้ก็ไม่ยอมบอก”
       ไหนๆเขียนแล้วขออณุญาติเอาตรงนี้ไปรีวิวเลยนะครับ กำลังได้อารมณ์

จีงเป็นที่มาของรีวิวนี้ครับ อื่มเริ่มมันแปลกๆแบบนี้แหละ
   Band   -  THE NOTTING HILLBILLIES (1990)
   Album  -  MISSING...PRESUMED HAVING A GOOD TIME
   Artists  -  Mark Knopfler, Steve Phillips, Guy Fletcher, and Brendan Croker
   งาน Side Project ที่รวมเหล่ายอดฝีมือ ดูปกซะก่อนว่ามีมือกระบี้สะท้านบู้ลิ้มมารวมตัวกันขนาดนี้ แล้วยังทำเป็นทีเล่นทีจริงซะอีกแนะ ก็ดูชื่อชุดเข้าสิ ไม่ฟังได้ไง (จริงๆแล้ว Guy Fletcher  แกเล่น คีย์บอร์ด แต่ขอแอ็คกะกีตาร์จะได้เข้ากะคนอื่นๆ )

เพลงโปรดผมในชุดนี้ คิอเพลงที่เขียนยาวๆนะครับ

Side A
     Railroad Worksong - เพลงทำนองพื้นเมือง มีเสียงแบนโจ ต้องแต้งๆคลอ แล้วก็มีเสียงเคาะตะปูติ้ง ๆ ๆ เปิดเพลงนี้ทีไรนั่งอมยิ้มทุกทีครับ เนื้อหาใสซื้อเหมือนจะเป้นเพลงแบบว่าร้องไปทำงานไปตอกรางรถไฟกันไป ก้ร้องคลอกันไปเรื่อยๆ มีคนร้องนำแล้วก็มีคนร้องซ้ำประโยคเดิมนะแหละไปๆมาๆ งดงามดีจังเหมือนๆเพลงเกี่ยวข้าวบ้านเราประมาณนั้น ได้อารมดีครับ ตัวนะทำงานตอกรางติ้งๆ ๆ ๆ แต่ใจนะล่องลอยไปไหนไปไหนแล้ว เพลงพรรณนาออกมาได้อารมณ์พื้นบ้านๆดีมากเลย เป้นการเปิดอัลบั้มที่สวยงามมากเลย ชอบที่สุดก็อีตรงเสียง ติ้ง ๆ  ๆ  ๆ  เป็นจังหวะ เข้ากะชื่อเพลงมากๆ

Bewildered - เพลงซึ่งๆรำพึงรำพันถึงคนที่จากไปทำให้คิดถึงตลอดเวลา อยากให้เธอคนนั้นมาอยู่ใก้ลๆ อยากให้หัวใจเธอได้ยิน ตอนที่ชิ้นส่งใจไปถึง เหมือนชั้นอยู่เดียวดายท่ามกลางความมืดมิด โอว หวานหยดซะ

Your Own Sweet Way- เสียงพี่ Mark Knoftner เพลงจังหวะเดินๆ เบาๆ คลอกีตาร์สไลด์ เหมือนจะต่อจากเพลงที่แล้วไง ว่าเธอไปตามเส้นทางที่สวยงามของเธอไง เรียบเรียงดนตรีแบบนู่นแตะนิดนั้นแตะหน่อย ล้อกันเบาๆไปมาได้สวยงานมากในช่วงท้ายเพลงยาวเลย

Run Me Down- เพลงสนุกๆจังหวะคึกคัก แบบร็อคอะบิลลี้ แต่มีสำเนียง ลุกทุ่งฝรั่งๆ บ้านนอกๆหน่อย ตัดอารมณ์ ดีครับ

One Way Gal- เพลงจังหวะสนุกๆออกฮาวายๆนิดๆ มีเสียงกีตาร์หวาน ตัดกับ เครื่องเคาะไปมา กรุ่งกริ้งๆดีครับ

Blues Stay Away From Me- เพลงบลูแบบโฟลค์ๆเบาๆ แต่เสียงกีตาร์สดใส ประมาณเหมือนคนอิ่มกำลังอกอิ่มใจ ร้องคลึ้มๆเพลิน  เข้ากะชื่อเพลงดีจัง

Side B

Will you miss me-  เพลงนี้สุดโปรดเลยครับ จังหวะสดใส เดินๆแบบม้าย่องนิดๆกระชึกกะฉักหน่อยๆ เนื้อเพลง เหมือนคนจร ที่ท่องไปทั่ว พรรณนาถึง ที่หลายๆที่ที่เดินทางไป
      ทั้งดวงดาวบนฟากฟ้า
      หมอนอุ่นๆที่หนุนนอน
      แสงแดดอุ่นๆที่ส่องหน้า
     แสงจันทร์ที่ส่องลอดหน้าต่างยามค่ำคืน 
     แต่พอฉันท่องไปทั่วแบบนั้น แล้ว  “ เธอจะคิดถึงฉันไหม ”
   ก็ประมาณตัวไกลแต่ใจนะคิดถึงทั้งเธอและวันเก่าๆ
   โอวเนื้อเพลงเขียนได้สุดยอดครับ ต้องอ่านเป้นภาษาอังกฤษครับ สวยงามมากๆเลย เพลงนี้เป็นเพลงที่ผมต้องเปิดวนมากกว่าสามสี่ครั้งทุกครั้งที่ฟัง แล้วนั่งยิ้มอยู่คนเดียว

Please Baby- เพลงบลูหวานๆ ให้สาวน้อยกลับมาหาปะป๋าอีกซักครั้งนึงเพราะป๋าเศร้าเหลือเกินนอนไม่ค่อยหลับ

Weapon of player -  เพลงทำนองหวานๆแบบพื้นบ้าน มีเสียงกีตาร์เหล็กประกอบ ก้องกังวาล คลอดเสียงประสานแบบร้องในโบลด์ตามบ้านนอกของฝรั่งคนขาวนะ ไม่ใช่แบบคนดำ ร้องตลอดเพลง ที่เนื้อร้องให้ออกไปสนามรบกันเถอะแต่ใช้คำสอนของพระเจ้าเป็นอาวุธแทนปืนนะ  เหมือนจะเอาไว้ร้องในโบสถ์ได้เลยนะเพลงนี้

That Where I belong- เพลงนี้ออกจังหวะสนุกๆแบบเบาๆครับ ดนตรีเบาๆแบบพื้นบ้านอเมริกัน  ให้ช่วยหาที่ที่ฉันไม่ต้องห่วงกังวลเรื่องอะไรเลยเพราะนั้นคือที่ที่เหมาะ กับชั้นที่สุดเลย อื่มง่ายๆดีครับ

Feel like going home- เพลงนี้เพราะมากกกกกกกก เป็นบูลช้าๆเนิบๆเบาๆ  เสียงร้องโหยหวนโอดครวณได้อารมณ์ มากเลย ก็ประมาณว่าพอได้อยู่ใก้ลพระเจ้า ได้ปล่อยวางลืมความทุกข์ความผิดพลาดในชีวิต แล้วสุขใจ เหมือนได้กลับมายังบ้านที่อบอุ่น อะไรประมาณนั้น ปิดอัลบั้มได้สวยงามมากครับ เสียงกีตาร์ กรีดโหยหวนตอนท้ายเพลง ส่งอารมณ์ได้ เข้ากะเนื้อหาเพลงมาก  เพลงนี้มีความหลังครับ ร่วมยี่สิบปีได้แล้ว เคยไปเปิดเพลงนี้ฟังกะเพื่อนๆด้วยวิทยุเทปกระเป๋าหิ้ว นั่งกันที่ขอบหน้าผาบนลานหินปุ่ม ที่ถูหินร่องกล้า ประกอบวิวพระอาทิตย์กำลังจะตกเป็นไข่แดง ท้องฟ้ากะเมฆ ล่อแสง สีฟ้า ส้ม เทา หม่น กว้างไกลสวยงามมากเลย โอววววว เสียงเพลง ล่องลอยไป ตามความงานตรงหน้า บวกกะเนื้อเพลงที่คร่ำครวณเหมือนคนเราที่ทำผิดพลาดมา แล้วมาพานพบความสุขที่แท้จริง  เชื่อไหมครับเพื่อนผมคนนึง ผู้ชายแท้ๆ ผมยาวออกแนว Gun n’ rose แรงๆ ซะด้วยซ้ำนั่งร้องไห้  น้ำตาไหลพรากเหมือนเด็กๆเลย มันบอกว่าความสุขตรงนี้กะความงามตรงหน้ามัน ” Feel like going home” ชัดๆ เหมือนชื่อเพลงเลย เป็นช็อตที่ผมจำได้ไม่เคยลืมเลย 
      ชุดนี้สุดยอดของสุดยอดครับเป้นความเรียบง่ายงดงาม ที่ต้องเป็นยอดฝีมือผู้แก่กล้า ประหนึ่งมีกระบี่อยู่ที่ใจ ใช้ดอกหญ้าแทนกระบี่ได้เท่านั้น ถึงจะทำออกมาได้สวยงามเรียบง่ายได้ขนาดนี้  บอกได้คำเดียวถ้าไม่เคยต้องลองครับ หาให้เจอนะครับแล้วจะรู้ว่า ” Feel like going home” มันคืออะไ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009 | 08:38:44 PM »

ผมว่าทีเด็ดสุดก็ต้องเพลง Feel Like Going Home นี่แหละครับ ฟังท่อนโซโลตอนท้ายเพลงของ Mark Knopfler ในเพลงนี้แล้วนึกถึง Eric Clapton ขึ้นมายังไงไม่รู้  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 สิงหาคม 2009 | 08:40:46 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2009 | 05:33:25 PM »

Will you miss me? *****

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
หน้า: [1]
พิมพ์