เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:41:02 AM
หน้า: 1 ... 172 173 [174] 175 176 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598385 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2595 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011 | 03:28:57 PM »

อยากถามว่า โปรแกรมที่ใช้เล่นไฟล์มีผลต่อคุณภาพของทั้งภาพและเสียงหรือเปล่าครับ

เมื่อวานก็ได้คุยกันอยู่เรื่องโปรแกรมที่ใช้เล่นไฟล์เพลง เพราะโปรแกรมมีผลกับเรื่องคุณภาพเสียงด้วยครับ
แต่โปรแกรมที่ผมใช้อยู่เป็นพวกฟรีแวร์ ถ้าเป็นพวกโปรแกรมเสียเงินย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

คุณอั๋น หรือท่านอื่น เคยลองเปรียบเทียบกันหรือเปล่าครับว่ามีผลต่างมากขนาดไหน
  เช่นต่างกันมากขนาดเปลี่ยนหัวเข็ม  หรือต่างกันนิดหน่อยขนาดเปลี่ยนสายสัญญาณ

ผมยังไม่เคยลองเล่นและฟังแบบเชิงเปรียบเทียบ แต่ได้ฟังแต่ละโปรแกรมแล้ว โปรแกรมที่ผมใช้อยู่คือ"ฟูบาร์สองพัน" เวอร์ชั่นล่าสุด
ส่วนที่เคยฟังโปรแกรมแบบเสียงเงิน "อามาร่า" และพึ่งลองฟังล่าสุดเมื่อวานนี้ชื่อโปรแกรม "เจริเวอร์" หรือไงนี่ แต่คนที่เค้าทดลองเล่น
โปรแกรมอย่าง "อามาร่า" จะบอกว่าเสียงดีกว่าใช้โปรแกรม "ฟูบาร์สองพัน" อาจจะเพราะว่าฟูบาร์สองพันเท่านั้น ส่วนอามาร่าค่าโปรแกรมเป็นหมื่น
บาท(ล้อเล่น ชื่อโปรแกรมฟูบาร์สองพันเป็นฟรีแวร์)
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2596 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 | 02:34:27 PM »

พี่อั๋นครับ

ตอนนี้ ถ้าผมจะเปลี่ยน Speaker ผมสนใจชอบรูปทรงของ "Yamaha Saovo 2" ตามรูปครับ
พอเคยผ่านมือพี่มาบ้างหรือเปล่าครับ อยากให้วิจารณ์หน่อย (หรือพี่ ๆ ท่านใดก็ได้ครับ)
ราคาพอเอาเรื่องเหมือนกัน (3 หมื่นกว่า ๆ)  ไม่ทราบว่า Mr.Balance หรือ Used Shop ที่อื่น ๆ พอจะมีไหมครับ
* ผมไม่รีบนะครับ *  ยิ้มกว้างๆ

คุณสมบัติ

ลำโพงคุณภาพสำหรับการฟังเพลง
    ลำโพง 3 ทาง ประกอบด้วย PMD Woofer 16 ซ.ม. 2 ตัว
    Aluminum Dome Tweeter 3 ซ.ม. 1 ตัว
    รับกำลังขับสูงสุด 120/30 W ที่ 6 โอห์ม
    ตอบสนองความถี่ 45Hz - 50kHz (-10 dB)

ตัวขับลำโพง (Driver)

การออกแบบลักษณะเฉพาะของยามาฮ่า กับรูปแบบ PMD (Woofers และ Midrange)
    ทวีทเตอร์แบบอลูมิเนียมรูปโดม และออกแบบให้แยกจากตัวตู้ลำโพง เพื่อให้ได้เสียงที่ใสและชัดเจนปราศจากการปรุงแต่ง
    การพันคอยส์ลำโพง (Voice Coil) แบบเน้นเพื่อความละเอียดสูง ให้รายละเอียดเสียงที่ดี
    ใช้สไปเดอร์ (Spider) คุณภาพของ Kurt Muller มีคุณลักษณะในการลดเสียงสะท้อนที่ไม่ต้องการ เพื่อให้มีการตอบสนองความถี่ที่สม่ำเสมอ และให้เสียงร้องที่เป็นธรรมชาติ

ตัวตู้ลำโพง (Cabinet )

การออกตู้ลำโพงเป็นอีกเหตุผลหนึ่งในการผลิตลำโพงคุณภาพ โดยออกแบบภายในเป็นแนวตั้ง (ไม่เป็นแนวขนาน ) เพื่อลดการสะท้อนภายใน เพื่อให้ได้เสียงที่ชัดเจน และมีความลึก
    ด้วยประสบการณ์ในงานไม้ ยามาฮ่า ได้ออกแบบตัวตู้ให้เป็นรูปแบบ 3 ทิศทาง จึงดูเหมือนเป็นลำโพงเนื้อเดียวกัน เพื่อเสียงเบสที่หนักแน่น

การต่อสายภายใน (Network)

การต่อสายวงจรแต่ละส่วนแยกออกจากกัน ทั้งนี้เพื่อให้เสียงคุณภาพสุงสุด
    ใช้ชิ้นส่วนประกอบแต่ละส่วนที่มีคุณภาพสูง รวมถึงใช้ ICW capacitor
อั๋น501

« ตอบ #2597 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2011 | 06:14:51 PM »

พี่อั๋นครับ

ตอนนี้ ถ้าผมจะเปลี่ยน Speaker ผมสนใจชอบรูปทรงของ "Yamaha Saovo 2" ตามรูปครับ
พอเคยผ่านมือพี่มาบ้างหรือเปล่าครับ อยากให้วิจารณ์หน่อย (หรือพี่ ๆ ท่านใดก็ได้ครับ)
ราคาพอเอาเรื่องเหมือนกัน (3 หมื่นกว่า ๆ)  ไม่ทราบว่า Mr.Balance หรือ Used Shop ที่อื่น ๆ พอจะมีไหมครับ
* ผมไม่รีบนะครับ *  ยิ้มกว้างๆ

คุณสมบัติ

ลำโพงคุณภาพสำหรับการฟังเพลง
    ลำโพง 3 ทาง ประกอบด้วย PMD Woofer 16 ซ.ม. 2 ตัว
    Aluminum Dome Tweeter 3 ซ.ม. 1 ตัว
    รับกำลังขับสูงสุด 120/30 W ที่ 6 โอห์ม
    ตอบสนองความถี่ 45Hz - 50kHz (-10 dB)

ตัวขับลำโพง (Driver)

การออกแบบลักษณะเฉพาะของยามาฮ่า กับรูปแบบ PMD (Woofers และ Midrange)
    ทวีทเตอร์แบบอลูมิเนียมรูปโดม และออกแบบให้แยกจากตัวตู้ลำโพง เพื่อให้ได้เสียงที่ใสและชัดเจนปราศจากการปรุงแต่ง
    การพันคอยส์ลำโพง (Voice Coil) แบบเน้นเพื่อความละเอียดสูง ให้รายละเอียดเสียงที่ดี
    ใช้สไปเดอร์ (Spider) คุณภาพของ Kurt Muller มีคุณลักษณะในการลดเสียงสะท้อนที่ไม่ต้องการ เพื่อให้มีการตอบสนองความถี่ที่สม่ำเสมอ และให้เสียงร้องที่เป็นธรรมชาติ

ตัวตู้ลำโพง (Cabinet )

การออกตู้ลำโพงเป็นอีกเหตุผลหนึ่งในการผลิตลำโพงคุณภาพ โดยออกแบบภายในเป็นแนวตั้ง (ไม่เป็นแนวขนาน ) เพื่อลดการสะท้อนภายใน เพื่อให้ได้เสียงที่ชัดเจน และมีความลึก
    ด้วยประสบการณ์ในงานไม้ ยามาฮ่า ได้ออกแบบตัวตู้ให้เป็นรูปแบบ 3 ทิศทาง จึงดูเหมือนเป็นลำโพงเนื้อเดียวกัน เพื่อเสียงเบสที่หนักแน่น

การต่อสายภายใน (Network)

การต่อสายวงจรแต่ละส่วนแยกออกจากกัน ทั้งนี้เพื่อให้เสียงคุณภาพสุงสุด
    ใช้ชิ้นส่วนประกอบแต่ละส่วนที่มีคุณภาพสูง รวมถึงใช้ ICW capacitor

ลำโพง Yamaha รุ่น Saovo 2 นี้ผมยังไม่เคยฟังเสียงเลยตอบอะไรไม่ได้  แต่ถ้าตี๋สนใจชวนผมไปฟังเสียงเป็นเพื่อนได้เลยนะ
ลำโพงราคาขนาดนี้มีตัวเลือกเยอะเหมือน อย่าง B&W ที่วันก่อนมีรุ่นน้องซื้อไปเป็นของมือสองรุ่นล่าสุดของใหม่ๆราคา 5 หมื่นบาทแต่ซื้อมือสอง
เหลือ 3 หมื่นกว่านิดๆเท่านั้น(เจ้าของเดิมใช้มาไม่ถึงปีเลย)  ตี๋พร้อมจะเล่นเมื่อไรบอกมาได้ผมจะเป็นเพื่อนพาทัวร์ไปลองฟังเสียงกันก่อน
ตัดสินใจเสียเงิน  ไม่ต้องห่วงเงินอยู่ในกระเป๋าเราถ้ายังไม่ชอบหรือไม่พร้อมเงินเราก็ยังอยู่ในกระเป๋าของเราเช่นเดิมอยู่แล้วครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2598 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 09:09:30 AM »

ผมว่ารสนิยมในการฟังเพลงของตี๋เหมาะกับลำโพงตั้งพื้นมากกว่า
  งบสามหมื่นกว่าบาทยิ่งเป็นมือสองด้วยแล้วมีให้เลือกเยอะแยะเลยครับ
  อ้อ แล้วตอนนี้ได้แอมป์แล้วหรือยังครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2599 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 09:16:42 AM »

ผมว่ารสนิยมในการฟังเพลงของตี๋เหมาะกับลำโพงตั้งพื้นมากกว่า
  งบสามหมื่นกว่าบาทยิ่งเป็นมือสองด้วยแล้วมีให้เลือกเยอะแยะเลยครับ
  อ้อ แล้วตอนนี้ได้แอมป์แล้วหรือยังครับ
ถ้าห้องมีขนาดเล็กหรือไม่ใหญ่ ลำโพงเล็กก็น่าจะโอเคนะครับ แต่ขอให้มีเบสชัด ๆ หน่อย
บางทีห้องเล็กแต่เอาลำโพงใหญ่ยัดเข้าไป เบสบวม และเจ้าของห้องก็จะหายใจไม่ค่อยออกครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #2600 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 09:28:10 AM »

ถ้าห้องมีขนาดเล็กหรือไม่ใหญ่ ลำโพงเล็กก็น่าจะโอเคนะครับ แต่ขอให้มีเบสชัด ๆ หน่อย
บางทีห้องเล็กแต่เอาลำโพงใหญ่ยัดเข้าไป เบสบวม และเจ้าของห้องก็จะหายใจไม่ค่อยออกครับ ยิ้มกว้างๆ

ครับ ก็เป็นอย่างที่คุณปีศาจฯว่า  แต่ถ้าห้องไม่เล็กจนเกินไปพอที่จะยัดลำโพงตั้งพื้นได้
  จะฟังมันกว่าลำโพงเล็กเยอะนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #2601 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 10:40:30 AM »

Attn พี่อั๋น
ขอบคุณครับพี่ เอาไว้ผมพร้อมจะโทรหาพี่เลย ทั้งลำโพง ทั้งแอมป์ 

Attn พี่ Deja Vu,
ผมจำได้ครับ ที่พี่เคยแนะนำลำโพงตั้งพื้น แต่ห้องผมที่แพลนจะทำภายในปีหน้า มันขนาดไม่ใหญ่ครับ
เกรงว่าเสียงเบสจะมีปัญหาอย่างที่พี่ปิศาจว่ามาน่ะครับ

แ่ต่ไม่แน่ครับ ณ ตอนนี้ผมสนใจรูปทรงของ Yamaha Soavo 2 แต่ตอนที่จะซื้อจริง ๆ อาจจะได้ลำโพง
ตั้งพื้นขนาดกระทัดรัดก็ได้ครับ

« ตอบ #2602 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 11:08:45 AM »

ขอบคุณครับพี่ เอาไว้ผมพร้อมจะโทรหาพี่เลย ทั้งลำโพง ทั้งแอมป์ 

ผมจำได้ครับ ที่พี่เคยแนะนำลำโพงตั้งพื้น แต่ห้องผมที่แพลนจะทำภายในปีหน้า มันขนาดไม่ใหญ่ครับ
เกรงว่าเสียงเบสจะมีปัญหาอย่างที่พี่ปิศาจว่ามาน่ะครับ

แ่ต่ไม่แน่ครับ ณ ตอนนี้ผมสนใจรูปทรงของ Yamaha Soavo 2 แต่ตอนที่จะซื้อจริง ๆ อาจจะได้ลำโพง
ตั้งพื้นขนาดกระทัดรัดก็ได้ครับ
ลำโพงตั้งพื้นมีข้อดีตรงที่ให้เสียงต่ำลึกได้ดีกว่าลำโพงวางหิ้ง และผมคิดว่าลำโพงตั้งพื้นน่าจะเหมาะแก่การฟังเพลงในแบบของคุณ JK ซึ่งต้องการเสียงต่ำลงลึก เพื่ออรรถรสและความสะใจ
ถ้าห้องใหม่ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไปก็ลองดูลำโพงตั้งพื้นขนาดกะทัดรัดหรือทรงทาวเวอร์ก็ได้ครับ
JKNoremorse

« ตอบ #2603 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 11:16:49 AM »

ลำโพงตั้งพื้นมีข้อดีตรงที่ให้เสียงต่ำลึกได้ดีกว่าลำโพงวางหิ้ง และผมคิดว่าลำโพงตั้งพื้นน่าจะเหมาะแก่การฟังเพลงในแบบของคุณ JK ซึ่งต้องการเสียงต่ำลงลึก เพื่ออรรถรสและความสะใจ
ถ้าห้องใหม่ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไปก็ลองดูลำโพงตั้งพื้นขนาดกะทัดรัดหรือทรงทาวเวอร์ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับพี่  ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #2604 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 12:10:46 PM »

ตี๋วางงบการลงทุน(งบลงทุนแบบไม่มีกำไร) ไว้ประมาณเท่าไร  อันนี้คืองบรวมทั้งชุดซีสเต็ม(แอมป์+ลำโพง+พวกเส้นสายนิดๆหน่อยๆน่าจะพอ)
เพราะต้นทางสัญญาณตี๋คงจะต้องใช้เครื่องเล่น DUNE ไปก่อนแล้วค่อยมาว่ากันที่หลัง  อันที่จริงแล้วลักษณะการเล่นเพลงแนวเฮฟวี่ของตี๋นั้น
ผมว่าน่าจะเล่นแบบชุดโฮมเธียเตอร์(HD)ยุดใหม่นี้ ไม่ใช่ชุดโฮมเธียเตอร์แบบเก่าๆในอดีตที่อาจจะมีคนเข้าใจอะไรผิดๆว่าไม่เหมาะเอามาฟังเพลง
เพราะถ้างบจำกัดผมว่าใช้ชุดโฮมเธียเตอร์(HD) นั้นก็ไม่เลวเหมือนกันโดยเฉพาะลักษณะการฟังเพลงแนวเฮฟวี่แบบหูเหล็กเช่นนี้
แถมยังเอามาใช้ดูหนังดูคอนเสิร์ตได้ดีด้วย ทีวีแอลอีดีตี๋ก็มีแล้ว  อาจจะเรียกว่าใช้ดูหนังฟังเพลงชุดซีสเต็มเดียวกันไปเลย เป็นทางเลือกเล่น
ที่น่าสนใจจะได้ดูหนังและคอนเสิร์ตในระบบเสียง DTS-HD MA (24/48khzหรือ96khz) จริงๆว่าจะเป็นเช่นไร เอวีแอมป์บางรุ่นให้เสียงเป็นสเตริโอ
ใช้ได้เลยครับ ใช่ว่าอินทีเกรทแอมป์รุ่นถูกๆจะดีกว่า อย่างพึ่งไปคิดเช่นนั้นถ้ายังไม่ลองฟังดูก่อน
JKNoremorse

« ตอบ #2605 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 01:14:56 PM »

ตี๋วางงบการลงทุน(งบลงทุนแบบไม่มีกำไร) ไว้ประมาณเท่าไร  อันนี้คืองบรวมทั้งชุดซีสเต็ม(แอมป์+ลำโพง+พวกเส้นสายนิดๆหน่อยๆน่าจะพอ)
เพราะต้นทางสัญญาณตี๋คงจะต้องใช้เครื่องเล่น DUNE ไปก่อนแล้วค่อยมาว่ากันที่หลัง  อันที่จริงแล้วลักษณะการเล่นเพลงแนวเฮฟวี่ของตี๋นั้น
ผมว่าน่าจะเล่นแบบชุดโฮมเธียเตอร์(HD)ยุดใหม่นี้ ไม่ใช่ชุดโฮมเธียเตอร์แบบเก่าๆในอดีตที่อาจจะมีคนเข้าใจอะไรผิดๆว่าไม่เหมาะเอามาฟังเพลง
เพราะถ้างบจำกัดผมว่าใช้ชุดโฮมเธียเตอร์(HD) นั้นก็ไม่เลวเหมือนกันโดยเฉพาะลักษณะการฟังเพลงแนวเฮฟวี่แบบหูเหล็กเช่นนี้
แถมยังเอามาใช้ดูหนังดูคอนเสิร์ตได้ดีด้วย ทีวีแอลอีดีตี๋ก็มีแล้ว  อาจจะเรียกว่าใช้ดูหนังฟังเพลงชุดซีสเต็มเดียวกันไปเลย เป็นทางเลือกเล่น
ที่น่าสนใจจะได้ดูหนังและคอนเสิร์ตในระบบเสียง DTS-HD MA (24/48khzหรือ96khz) จริงๆว่าจะเป็นเช่นไร เอวีแอมป์บางรุ่นให้เสียงเป็นสเตริโอ
ใช้ได้เลยครับ ใช่ว่าอินทีเกรทแอมป์รุ่นถูกๆจะดีกว่า อย่างพึ่งไปคิดเช่นนั้นถ้ายังไม่ลองฟังดูก่อน

แหะ ๆ งบผม ณ ตอนนี้ ทั้ง แอมป์+ลำโพง+เส้นสายอย่างที่พี่ว่า ตั้งไว้ที่ 3 หมื่นครับ แต่จะเกินไปถึง 4 หมื่นคงไม่มีปัญหา
ต้นทางก็ใช้ Dune Max ล่ะครับ
ความจริง ผมไม่ได้ฟังเพลงหนักอะไรนักหนาหรอกครับ อาจจะไม่ต้องใช้ลำโพงใหญ่ ๆ หรือแอมป์ขับหนัก ๆ ก็ได้
(เพลงของพวก Big-4 น่าจะเต็มที่สำหรับผมแล้ว)

ใจผมไม่ได้คิดว่า จะทำห้องใหม่เพื่อรองรับชุดโฮมเธียเตอร์ครับ (พวก 7.1 อะไีรพวกนี้ ไม่ใช่ครับ) เอาแค่ 2Ch ก็พอ
ส่วนดูหนัง ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ คือ ภาพชัด+เสียงดังกำลังดีก็พอ

ความตั้งใจผม คือ Dune + Amp + Speaker + Wires = ใช้ทั้งฟังเพลงและดูหนังครับ  เจ๋ง
deja vu

« ตอบ #2606 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 03:11:28 PM »

งบสี่หมื่นแบ่งแบบ(มัก)ง่ายๆแอมป์ 2 หมื่น ลำโพง 2 หมื่น ได้สบายๆครับไม่มีปัญหา
    แต่อยากจะเล่าเรื่องงบให้ฟัง  มีหัวหน้าเพื่อนคนหนึ่งชวนผมไปเลือกซื้อเครื่องเสียง ผมเลยให้เขากำหนด
  งบประมาณมาก่อนเพื่อจะเลือกได้ตรงจุด หัวหน้าบอกว่าตั้งงบไว้ ห้าหมื่นบาท ขาดเกินนิดหน่อย ไปลองฟังกันอยู่
  4-5 ครั้ง จัดตัวนี้ปนตัวโน้นผสมตัวนั้น(ภายในงบ) ลองกันยังไงๆก็ไม่ถูกใจเสียที
    ผลสุดท้ายลองไม่คุมงบดู ไปฟังครั้งเดียวได้มาเลยครับ แอมป์+ลำโพง+ซีดี+สาย ราคาสองแสนบาท  แลบลิ้น

« ตอบ #2607 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 04:00:56 PM »

งบสี่หมื่นแบ่งแบบ(มัก)ง่ายๆแอมป์ 2 หมื่น ลำโพง 2 หมื่น ได้สบายๆครับไม่มีปัญหา
    แต่อยากจะเล่าเรื่องงบให้ฟัง  มีหัวหน้าเพื่อนคนหนึ่งชวนผมไปเลือกซื้อเครื่องเสียง ผมเลยให้เขากำหนด
  งบประมาณมาก่อนเพื่อจะเลือกได้ตรงจุด หัวหน้าบอกว่าตั้งงบไว้ ห้าหมื่นบาท ขาดเกินนิดหน่อย ไปลองฟังกันอยู่
  4-5 ครั้ง จัดตัวนี้ปนตัวโน้นผสมตัวนั้น(ภายในงบ) ลองกันยังไงๆก็ไม่ถูกใจเสียที
    ผลสุดท้ายลองไม่คุมงบดู ไปฟังครั้งเดียวได้มาเลยครับ แอมป์+ลำโพง+ซีดี+สาย ราคาสองแสนบาท  แลบลิ้น

อย่างนี้เขาเรียก "บานปลาย" ครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2608 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 07:18:41 PM »

เหมือนเพื่อนผมเลยชวนผมไปเลือกซื้อเครื่องเสียง วางงบประมาณไว้ก่อนเพื่อจะไม่ให้ซื้อเกินงบ
ตั้งงบไว้ห้าหมื่นถึงหกหมื่นบาทขาดเกินได้นิดหน่อย  ไปลองฟังด้วยกันจัดเครื่องนี้ผสมเครื่องโน้น
ลองฟังไปลองฟังมาไม่ถูกใจเสียที(เหมือนหัวหน้าเฮียเลย) ผลสุดท้ายคุมงบไม่อยู่เล่นไปร่วมแสนบาท
เห็นบ่นๆว่าอยากจะเปลี่ยนแอมป์อีกแล้ว เพื่อนคนนี้ผมอยู่แถวๆชลบุรีเฮียน่าจะรู้จักดีนะ
อั๋น501

« ตอบ #2609 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2011 | 07:38:16 PM »

แหะ ๆ งบผม ณ ตอนนี้ ทั้ง แอมป์+ลำโพง+เส้นสายอย่างที่พี่ว่า ตั้งไว้ที่ 3 หมื่นครับ แต่จะเกินไปถึง 4 หมื่นคงไม่มีปัญหา
ต้นทางก็ใช้ Dune Max ล่ะครับ
ความจริง ผมไม่ได้ฟังเพลงหนักอะไรนักหนาหรอกครับ อาจจะไม่ต้องใช้ลำโพงใหญ่ ๆ หรือแอมป์ขับหนัก ๆ ก็ได้
(เพลงของพวก Big-4 น่าจะเต็มที่สำหรับผมแล้ว)

ใจผมไม่ได้คิดว่า จะทำห้องใหม่เพื่อรองรับชุดโฮมเธียเตอร์ครับ (พวก 7.1 อะไีรพวกนี้ ไม่ใช่ครับ) เอาแค่ 2Ch ก็พอ
ส่วนดูหนัง ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ คือ ภาพชัด+เสียงดังกำลังดีก็พอ

ความตั้งใจผม คือ Dune + Amp + Speaker + Wires = ใช้ทั้งฟังเพลงและดูหนังครับ  เจ๋ง

ผมแค่แนะนำทางเลือกให้น้องตี๋เท่านั้น ชุดโฮมเธียเตอร์ก็ไม่จำเป็นต้องเล่นถึง 7.1 ch.แค่ 5.1 ch. หรือ 2.1 ch.ก็ยังได้
เวลานี้ผมเปลี่ยนมาฟังระบบสเตริโอ 2.1 ch.ครับ  ผมว่าเป็นการเล่นสเตริโอที่น่าจะสมบูรณ์มากกว่าระบบสเตริโอ 2 ch.
ที่ใช้ชุดซีสเต็มระดับพื้นๆธรรมดาๆ ผมใช้ลำโพงตั้งพื้นขนาดกลางๆเป็นลำโพงที่มีวูฟเฟอร์ขนาด 7 นิ้ว 2 ตัวต่อข้างซึ่งถือว่าไม่เล็กแล้ว
ผมยังเพิ่มลำโพงซับวูฟเฟอร์เข้าไปในระบบเลยครับ ณ ตอนนี้ชุดซีสเต็มของผมที่ใช้อยู่เป็นชุดดิจิตอลล้วนๆเลยไหนๆก็เล่นไฟล์เพลงดิจิตอลแล้ว
แอมป์ก็น่าจะเป็นดิจิตอลล้วนๆด้วยเป็นวิธีการฟังเพลงยุดใหม่สำหรับผมครับ 
หน้า: 1 ... 172 173 [174] 175 176 ... 325
พิมพ์