เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:21:06 AM
หน้า: 1 ... 176 177 [178] 179 180 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598358 ครั้ง)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #2655 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 04:39:54 PM »

อ่านแล้วขำดีครับ  ยิงฟันยิ้ม
ชอบท่านผู้ดำเนินรายการ ชอบแหย่ผู้ร่วมสัมมนา
อันนี้ขอทัก ว่าผิดนะ
คนจัด ต้องเป็นกลาง ลงเวทีค่อยว่ากัน
ขืนแกทุเรียนกลางเวที กลิ่นตลบอบอวลแน่ๆ

เอายังไงดี
ขอขึ้นต้นด้วย ข้อความนี้แล้วกันนะ

คิดว่าจบยากนะครับ ประเด็นนี้ แต่ถ้าขึ้นชื่อว่าเป็นวิชาปรัชญาแล้ว น่าจะเถียงกันได้มันดี ไม่มีใครถูกใครผิด ถ้าโต้แย้งกันด้วยเหตุผลที่น่ารับฟังหรือพอรับฟังได้ครับ

ถ้าความเห็นตรงกัน จะสนุกได้อย่างไร ใช่ไหม
เถียงกันซิมันส์

ปรัชญาของผมเกี่ยวกับความบันเทิงเริงใจ ไม่มีอะไรมาก
"Everybody needs a friend"
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=uaCuxu5e-po" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=uaCuxu5e-po</a>

ฟังเพลง ก็แค่งานอดิเรกผ่อนคลาย -อยากจริงจัง ก็ไปเป็นนักดนตรี
ดูหนัง ก็แค่งานอดิเรกผ่อนคลาย -อยากจริงจัง ก็ไปเป็นผู้กำกับ
สะสมแสตมป์ ก็แค่งานอดิเรกผ่อนคลาย
ขับรถ โหลดเตี้ย ยกสูง ก็แค่เอามันส์
แข่งแรลลี่ ประลองความเร็ว ทำมาหมดแล้วครับ
ก็แค่หาประสพการณ์ เจอเพื่อนฝูงมากมาย หลายวงการ
สนุกครับ

ปรัชญาการฟังเพลง แบบขำๆ
"ฟังด้วยหู ดูด้วยตา วาจาฉันท์มิตร มีกิจช่วยกัน"

"ปรัชญาการฟังเพลงของพี่ผีไฮไฟ"  ปรัชญาที่พี่ผีไฮไฟบอกไว้ต้องมีการตีความหลายชั้นครับ
นับถือจริงๆ คนที่เข้าใจการเล่นเครื่องเสียงอย่างพี่ผีไฮไฟนี้หาได้น้อยมากๆ เป็นคนที่รวยเพื่อน(โดยเฉพาะเพื่อนผู้หญิงด้วยหรือเปล่า)

บางครั้งผู้ดำเนินรายการอาจจะแซวผู้สัมมนาบ้างก็เพื่อเพิ่มรสชาติสีสันหน่อย บังเอิญผมไม่ชอบนอนกลางเสียด้วยไม่ซ้ายก็ขวา
เอาล่ะครับขอเชิญผู้ร่วมสัมมนาคนต่อไปเฮียเดจาวูสเตริโอ เฮียสมบุญคนรักหนังจะมีอะไรสงสัยถามมาได้ และเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆ
อยากจะร่วมแจมได้เลยนะครับ

งั้นผมขอถามแบบ คนที่เป็นมือใหม่หัดขับ+เบี้ยน้อยหอยน้อย ว่า จากที่เห็นพี่ชายผมเล่นเครื่องเสียงในระดับ มินิคอมโป ในช่วงประมาณเกือบ 30 ปี ย้อนกลับไปจากวันนี้ พี่ชายผมเน้นซื้อแต่ยี่ห้อ JVC เท่านั้นอย่างเดียว .....นี่เป็นบทพิสูจน์ได้ไหมว่า ยี่ห้อนี้คือ กระบี่มือหนึ่งด้านเครื่องเสียง  ยิ้มกว้างๆ
เพิ่มเติมนะครับ.....เนื่องจากเครื่องที่ใช้อยู่ปัจจุบัน อายุการใช้งาน 20 ปี ได้แล้ว เสียงยังกระหึ่มแจ๋วอยู่เลย(ผมได้รับมอบมาจากพี่ชาย เพราะพี่ชายผมซื้อเครื่องใหม่) ยิ้ม
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2656 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 04:47:32 PM »

"ปรัชญาการฟังเพลงของพี่ผีไฮไฟ"  ปรัชญาที่พี่ผีไฮไฟบอกไว้ต้องมีการตีความหลายชั้นครับ
นับถือจริงๆ คนที่เข้าใจการเล่นเครื่องเสียงอย่างพี่ผีไฮไฟนี้หาได้น้อยมากๆ เป็นคนที่รวยเพื่อน(โดยเฉพาะเพื่อนผู้หญิงด้วยหรือเปล่า)

บางครั้งผู้ดำเนินรายการอาจจะแซวผู้สัมมนาบ้างก็เพื่อเพิ่มรสชาติสีสันหน่อย บังเอิญผมไม่ชอบนอนกลางเสียด้วยไม่ซ้ายก็ขวา
เอาล่ะครับขอเชิญผู้ร่วมสัมมนาคนต่อไปเฮียเดจาวูสเตริโอ เฮียสมบุญคนรักหนังจะมีอะไรสงสัยถามมาได้ และเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆ

เนื่องจากไม่มีค่าตัวให้ผู้ร่วมสัมนา ก็ขอกล่าวสั้นๆแล้วกันนะครับ  ยิ้มเท่ห์
  ว่า ปรัชญาการเล่นเครื่องเสียง ของผม คือไม่มีปรัชญาในการเล่นเครื่องเสียง
  คือพยายามใช้อารมณ์และความรู้สึกของตัวเองเป็นหลัก(พูดง่ายๆคือเอาแต่ใจตัวเอง)
  ไม่อยากตั้งความหวังหรือวางแผนอะไรไว้มาก  เพราะส่วนมากจะไม่เป็นไปตามนั้น

whatever Will Be Will Be ....

ตัวผู้ดำเนินรายการเองจัดมาหลายวันแล้วยังไม่ได้ค่าตัวเลย คนจัดงานไม่ยอมจ่ายให้ไปเอาที่เฮียโป่งเดี๋ยวก็เมาแย่กันพอดี
ปรัชญาของเฮียเดจาวูสเตริโอ ลึกล้ำมากแบบนี้เข้าว่า "ขบวนท่าไร้ตำรา" นับถือผู้ที่มีประสบการณ์เล่นเครื่องเสียงแบบไร้การคาดหวัง
เช่นนี้หา่ได้อยาก
อั๋น501

« ตอบ #2657 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 04:57:05 PM »

ชอบท่านผู้ดำเนินรายการ ชอบแหย่ผู้ร่วมสัมมนา
คนจัด ต้องเป็นกลาง ลงเวทีค่อยว่ากัน
ขืนแกทุเรียนกลางเวที กลิ่นตลบอบอวลแน่ๆ

เอายังไงดี
ขอขึ้นต้นด้วย ข้อความนี้แล้วกันนะ

คิดว่าจบยากนะครับ ประเด็นนี้ แต่ถ้าขึ้นชื่อว่าเป็นวิชาปรัชญาแล้ว น่าจะเถียงกันได้มันดี ไม่มีใครถูกใครผิด ถ้าโต้แย้งกันด้วยเหตุผลที่น่ารับฟังหรือพอรับฟังได้ครับ

ถ้าความเห็นตรงกัน จะสนุกได้อย่างไร ใช่ไหม

ปรัชญาของผมเกี่ยวกับความบันเทิงเริงใจ ไม่มีอะไรมาก
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=uaCuxu5e-po" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=uaCuxu5e-po</a>

ฟังเพลง ก็แค่งานอดิเรกผ่อนคลาย -อยากจริงจัง ก็ไปเป็นนักดนตรี
ดูหนัง ก็แค่งานอดิเรกผ่อนคลาย -อยากจริงจัง ก็ไปเป็นผู้กำกับ
สะสมแสตมป์ ก็แค่งานอดิเรกผ่อนคลาย
ขับรถ โหลดเตี้ย ยกสูง ก็แค่เอามันส์
แข่งแรลลี่ ประลองความเร็ว ทำมาหมดแล้วครับ
ก็แค่หาประสพการณ์ เจอเพื่อนฝูงมากมาย หลายวงการ
สนุกครับ

"ฟังด้วยหู ดูด้วยตา วาจาฉันท์มิตร มีกิจช่วยกัน"

งั้นผมขอถามแบบ คนที่เป็นมือใหม่หัดขับ+เบี้ยน้อยหอยน้อย ว่า จากที่เห็นพี่ชายผมเล่นเครื่องเสียงในระดับ มินิคอมโป ในช่วงประมาณเกือบ 30 ปี ย้อนกลับไปจากวันนี้ พี่ชายผมเน้นซื้อแต่ยี่ห้อ JVC เท่านั้นอย่างเดียว .....นี่เป็นบทพิสูจน์ได้ไหมว่า ยี่ห้อนี้คือ กระบี่มือหนึ่งด้านเครื่องเสียง  ยิ้มกว้างๆ

คนแถวๆนี้ก็มีเบี้ยน้อย โดยเฉพาะหอยน้อยกันทุกคนล่ะ  เฮียสมบุญไม่ต้องคิดมากถ้ามีหอยเยอะจะเดือดร้อนนะจะบอกให้

« ตอบ #2658 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 05:10:25 PM »

เอายังไงดี

สนุกครับ

คนแถวๆนี้ก็มีเบี้ยน้อย โดยเฉพาะหอยน้อยกันทุกคนล่ะ  เฮียสมบุญไม่ต้องคิดมากถ้ามีหอยเยอะจะเดือดร้อนนะจะบอกให้
ของแบบนี้(หอย) มันแล้วแต่วิทยายุทธใครวิทยายุทธมันครับ  ยิงฟันยิ้ม  ....ว่าแต่คุณ อั๋น ยังไม่ตอบคำถามผมเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #2659 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 07:15:37 PM »

เครื่องเสียงยี่ห้อ JVC นั้นส่วนมากแล้วจะเป็นพวกมิมิคอมโป สมัยก่อนทำในญี่ปุ่นอาจจะทนทานมากกว่ายุดนี้ที่ส่วนมากแล้วทำในจีน
เดี๋ยวนี้เครื่องเสียงจากญี่ปุ่น,อเมริกา และจากยุโรปย้ายฐานผลิตมาในประเทศจีนแทบทุกยี่ห้อ เพื่อลดต้นทุนการผลิตที่ต่ำกว่าประเทศอื่นๆ
ส่วนยี่ห้อ JVC ก็จะเหมือนกับยี่ห้อจากญี่ปุ่นอื่นๆ ที่คนเคยใช้แล้วทนทานก็มักจะติดใจซึ่งเป็นเรื่องปกติ อย่างผมเคยใช้ทีวียี่ห้อ SONY ซื้อมาเมื่อสมัย
ก่อนนานกว่า 20 ปีแล้ว ปัจจุบันยังใช้งานได้อยู่เลย ยี่ห้อ JVC คงไม่ได้เป็นกระบี่มือหนึ่งของเครื่องเสียงหรอกครับ 
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #2660 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 08:27:56 PM »

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ หวังว่าคงไม่โกรธกันนะครับ แต่ผมอยากให้เวลาตอบกระทู้อย่าใช้ quote ตอบซ้อนกันเยอะๆดีไหมครับ เวลามาย้อนอ่านบางทีมันก็งงและซ้อนกันหลายชั้นเกิน ใช้ reply ธรรมดาคุยกันก็น่าจะได้ดีไหมครับ? ถ้าผมเรื่องมากไปเองก็ต้องขออภัยนะครับ คิดว่าสมาชิกท่านอื่นๆน่าจะอ่านแบบสบายตาและประติดประต่อหน่อยน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #2661 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2011 | 11:14:55 PM »

เห็นด้วยครับ Quote เมื่อจำเป็นก็พอครับ

อั๋น501

« ตอบ #2662 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 05:10:46 AM »

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ หวังว่าคงไม่โกรธกันนะครับ แต่ผมอยากให้เวลาตอบกระทู้อย่าใช้ quote ตอบซ้อนกันเยอะๆดีไหมครับ เวลามาย้อนอ่านบางทีมันก็งงและซ้อนกันหลายชั้นเกิน ใช้ reply ธรรมดาคุยกันก็น่าจะได้ดีไหมครับ? ถ้าผมเรื่องมากไปเองก็ต้องขออภัยนะครับ คิดว่าสมาชิกท่านอื่นๆน่าจะอ่านแบบสบายตาและประติดประต่อหน่อยน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

ผมก็เห็นด้วย  อันที่จริงแล้วผมแค่ต้องการอ้างถึงข้อความบางข้อความเท่านั้น  แต่ทำไม่เป็นเลยต้อง "ใส่การอ้างถึงคำพูด" เลยไปหมดทั้งกระทู้
ตอบซ้อนกันเยอะไป แค่อยากจะเน้นข้อความด้วยตัวหนังสือหนาๆแบบคนอื่นๆเค้ายังทำไม่ได้เลย วันหลังสงสัยจะต้องเปิดการสอนภาคพิเศษ
สำหรับการใช้งานดึงรูปแปะรูปอะไรพวกนี้กับคนที่ทำไม่เป็นเช่นผม  บางทีผมอยากจะหารูปประกอบเรื่องก็ทำไม่ได้(ทำไม่เป็น) ก่อนหน้านั้น
ผมยังพอสามารถถ่ายรูปช่วยเอาลงกระทู้ได้บ้าง แต่มาเดี๋ยวนี้เปลี่ยนวิธีการฝากรูปก็เลยทำไม่เป็นอีก
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2663 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 08:31:39 AM »

งั้นผมขอถามแบบ คนที่เป็นมือใหม่หัดขับ+เบี้ยน้อยหอยน้อย ว่า จากที่เห็นพี่ชายผมเล่นเครื่องเสียงในระดับ มินิคอมโป ในช่วงประมาณเกือบ 30 ปี ย้อนกลับไปจากวันนี้ พี่ชายผมเน้นซื้อแต่ยี่ห้อ JVC เท่านั้นอย่างเดียว .....นี่เป็นบทพิสูจน์ได้ไหมว่า ยี่ห้อนี้คือ กระบี่มือหนึ่งด้านเครื่องเสียง  ยิ้มกว้างๆ
การที่พี่ชายของคุณ Sombun เน้นซื้อแต่ยี่ห้อ JVC นั้น ไม่ถือว่า JVC เป็นกระบี่มือหนึ่งด้านเครื่องเสียงแต่อย่างใด หากแต่เป็นพฤติกรรมของผู้บริโภคอย่างหนึ่งที่เขาเรียกกันว่า Brand Loyalty คือซื่อสัตย์และศรัทธาต่อแบรนด์นั้น ๆ และใช้ยี่ห้อนั้นมาโดยตลอด เช่น คนรักยี่ห้อ McIntosh ก็จะใช้ยี่ห้อนี้มาตลอดไม่เคยเปลี่ยน เขาเรียกคนผู้นั้นว่ามี แบรนด์ โลยอลตี้ ครับ

« ตอบ #2664 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 08:50:44 AM »

ขอบคุณ คุณอั๋น และ คุณปีศาจ ครับ ถ้างั้นเครื่องที่ผมใช่อยู่นี้ คงใช้ไปได้อีกหลายปีทีเดียว เพราะฉลากสติกเกอร์ที่ด้านหลังเครื่องบอกว่าเมดอินญี่ปุ่น และนำเข้าโดย บ. เจวีซี (ประเทศไทย)  .....ณ เวลานี้ หลังจากผมซื้อสาย ออดิโอ และ สายลำโพง เส้นใหม่มาเปลี่ยนแล้ว ลองเปิดดูแบบสุดโวลลุ่ม เสียงไม่แตก เสียงยังแจ๋วและเป็นที่พออกพอใจต่อหู ครับ....คิดว่าคงใช้ไปจนกว่าจะเจ๊ง ครับ แต่ก็อีกนั่นแหละครับ เมื่อถึงเวลาที่เจ๊ง ถ้าพิจารณาวินิจฉัยค่าซ่อมแล้ว ถ้าค่าซ่อมสูงมากไม่คุ้ม ก็อาจจะต้องซื้อใหม่ ครับ....ถึงเวลานั้นคงจะต้องเข้ามาขอคำปรึกษาจากทั้งสองท่านอีกครั้งครับ...ขอบคุณครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2665 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 09:06:26 AM »

เครื่องเสียงยี่ห้อ JVC นั้นส่วนมากแล้วจะเป็นพวกมิมิคอมโป สมัยก่อนทำในญี่ปุ่นอาจจะทนทานมากกว่ายุดนี้ที่ส่วนมากแล้วทำในจีน
เดี๋ยวนี้เครื่องเสียงจากญี่ปุ่น,อเมริกา และจากยุโรปย้ายฐานผลิตมาในประเทศจีนแทบทุกยี่ห้อ เพื่อลดต้นทุนการผลิตที่ต่ำกว่าประเทศอื่นๆ
ส่วนยี่ห้อ JVC ก็จะเหมือนกับยี่ห้อจากญี่ปุ่นอื่นๆ ที่คนเคยใช้แล้วทนทานก็มักจะติดใจซึ่งเป็นเรื่องปกติ อย่างผมเคยใช้ทีวียี่ห้อ SONY ซื้อมาเมื่อสมัย
ก่อนนานกว่า 20 ปีแล้ว ปัจจุบันยังใช้งานได้อยู่เลย ยี่ห้อ JVC คงไม่ได้เป็นกระบี่มือหนึ่งของเครื่องเสียงหรอกครับ 

เห็นพูดเรื่องย้ายฐานการผลิต เลยอยากจะถามคุณอั๋นและท่านอื่นด้วยครับ
  ว่าสินค้ายี่ห้อเดียวกันแต่ผลิตต่างที่กันจะมีผลต่อคุณภาพมากน้อยหรือไม่อย่างไรครับ

« ตอบ #2666 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 04:50:59 PM »

เห็นพูดเรื่องย้ายฐานการผลิต เลยอยากจะถามคุณอั๋นและท่านอื่นด้วยครับ
  ว่าสินค้ายี่ห้อเดียวกันแต่ผลิตต่างที่กันจะมีผลต่อคุณภาพมากน้อยหรือไม่อย่างไรครับ
การย้ายฐานผลิตสินค้า เช่น เดิมเคยผลิตในอังกฤษ ยุโรปหรืออเมริกา ก็ย้ายมาผลิตในโรงงานแถวเอเชีย เป็นต้น มีวัตถุประสงค์ในการลดต้นทุน โดยเฉพาะค่าแรง โดยมีการควบคุมคุณภาพโดยเจ้าหน้าที่ QC ของบริษัทแม่จากประเทศต้นกำเนิด ข้อดีคือทำให้ผู้บริโภคสามารถซื้อหาสินค้ายี่ห้อนั้นได้ในราคาที่ไม่แพงจนเกินไปหรือพอจะเอื้อมถึงได้ ผมสังเกตว่าระยะหลังมานี้สินค้าเครื่องเสียงระดับกลางถึงล่าง จำพวก mass market ส่วนใหญ่ผลิตในประเทศเอเชีย เช่น จีน มาเลเซีย ฯลฯ ด้วยกันทั้งนั้น เนื่องจากค่าแรงในประเทศเหล่านี้ยังถูกอยู่ ยี่ห้อพวกนี้ได้แก่ NAD, Harman/Kardon, Marantz etc. ในขณะที่เครื่องเสียงไฮเอนด์ทั่วไปยังผลิตในประเทศต้นกำเนิดอยู่ (ค่าแรงและต้นทุนแพง จึงขายแพง) แต่ระยะหลังมานี้ ผมเริ่มเห็นสินค้าไฮเอนด์บางยี่ห้อ บางรุ่น มีการผลิตในประเทศเอเชีย โดยเฉพาะจีน กันบ้างแล้ว เช่น ลำโพงบางรุ่นของ B&W แอมป์บางรุ่นของ Krell เป็นต้น ผู้บริโภคหลายคนตั้งข้อรังเกียจว่าสินค้าที่ผลิตในจีนหรือประเทศเอเชียเป็นของไม่มีคุณภาพและอาจเสียง่าย บางครั้งเราอาจเห็นโฆษณาสินค้าบางชิ้นในหนังสือเครื่องเสียงถึงกับหมายเหตุไว้ที่ท้ายโฆษณาของเขาเลยว่า สินค้าของเขาไม่ได้ผลิตในจีนนะ จะบอกให้
อั๋น501

« ตอบ #2667 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 05:19:16 PM »

การย้ายฐานผลิตสินค้า เช่น เดิมเคยผลิตในอังกฤษ ยุโรปหรืออเมริกา ก็ย้ายมาผลิตในโรงงานแถวเอเชีย เป็นต้น มีวัตถุประสงค์ในการลดต้นทุน โดยเฉพาะค่าแรง โดยมีการควบคุมคุณภาพโดยเจ้าหน้าที่ QC ของบริษัทแม่จากประเทศต้นกำเนิด ข้อดีคือทำให้ผู้บริโภคสามารถซื้อหาสินค้ายี่ห้อนั้นได้ในราคาที่ไม่แพงจนเกินไปหรือพอจะเอื้อมถึงได้ ผมสังเกตว่าระยะหลังมานี้สินค้าเครื่องเสียงระดับกลางถึงล่าง จำพวก mass market ส่วนใหญ่ผลิตในประเทศเอเชีย เช่น จีน มาเลเซีย ฯลฯ ด้วยกันทั้งนั้น เนื่องจากค่าแรงในประเทศเหล่านี้ยังถูกอยู่ ยี่ห้อพวกนี้ได้แก่ NAD, Harman/Kardon, Marantz etc. ในขณะที่เครื่องเสียงไฮเอนด์ทั่วไปยังผลิตในประเทศต้นกำเนิดอยู่ (ค่าแรงและต้นทุนแพง จึงขายแพง) แต่ระยะหลังมานี้ ผมเริ่มเห็นสินค้าไฮเอนด์บางยี่ห้อ บางรุ่น มีการผลิตในประเทศเอเชีย โดยเฉพาะจีน กันบ้างแล้ว เช่น ลำโพงบางรุ่นของ B&W แอมป์บางรุ่นของ Krell เป็นต้น ผู้บริโภคหลายคนตั้งข้อรังเกียจว่าสินค้าที่ผลิตในจีนหรือประเทศเอเชียเป็นของไม่มีคุณภาพและอาจเสียง่าย บางครั้งเราอาจเห็นโฆษณาสินค้าบางชิ้นในหนังสือเครื่องเสียงถึงกับหมายเหตุไว้ที่ท้ายโฆษณาของเขาเลยว่า สินค้าของเขาไม่ได้ผลิตในจีนนะ จะบอกให้

พี่ปีศาจฯอธิบายความไว้ให้ถูกต้องแล้วครับ  ผมจะขอเสริมให้อีกหน่อยไม่ใช่แต่เครื่องเสียงเพียงอย่างเดียวสินค้าแทบทุกชนิดก็ผลิตในจีนแทบทั้งนั้น
เพราะแรงงานของประเทศจีนมีมหาศาลค่าแรงก็ต่ำ แถมได้รัฐบาลช่วยอุดหนุนให้อีกคงไม่มีประเทศใดในโลกจะทำได้อย่างประเทศจีน  ถ้าถามผมว่า
มาตรฐานการผลิตจากจีนต่างจากประเทศอเมริกาหรือทางแถบยุโรปหรือไม่  ผมตอบได้เลยไม่แตกต่างกันหรอกครับเพราะเจ้าของสินค้ายี่ห้อดังๆ
จะเป็นผู้ควบคุมคุณภาพ QC เองทั้งหมด แต่ที่สินค้าจากประเทศจีนที่สร้างชื่อเรื่องที่ทำสินค้าห่วยๆไว้นั้นมักจะเป็นยี่ห้อของประเทศจีนเองพยายามทำ
แต่ของถูกๆไร้คุณภาพและพวกสินค้าปลอม อันที่จริงแล้วสินค้าเกรดดีๆของประเทศจีนก็มีอยู่มากมายที่สร้างชื่อในเมืองนอกอย่างลำโพงที่ผมใช้อยู่
เป็นของไต้หวัน ซึ่งในวงการอีเลคโทนิคประเทศไต้หวันขึ้นชื่อว่าเป็นผู้ก้าวหน้าทางด้านเทคโนโลยี่กว่าใครๆอีก  แต่เพียงคำว่า "เมดอินไชน่า" สำหรับ
นักเล่นเครื่องเสียงแล้วดูไม่ขลังเหมือน"เมดอินยูเอสเอ" จึงจะเห็นได้ว่าเครื่องเสียงบางยี่ห้อมักจะเลี่ยงคำว่า "เมดอินไชน่า" มาเป็นดีไซน์บายยูเอสเอ
หรือประเทศผู้เป็นเจ้าของสินค้าแทน

« ตอบ #2668 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 05:25:12 PM »

ระยะหลังมานี้ ผมเห็นแอมป์หลอดที่ทำในจีนมากมายหลายยี่ห้อโฆษณาอยู่ในหนังสือเครื่องเสียง ไม่ทราบว่าคุณภาพดีเทียบเท่าหรือใกล้เคียงแอมป์ของฝรั่งมั้ยครับ? ถ้าว่ากันในแง่ราคา ก็ทำให้แอมป์หลอดของจีนน่าสนใจ แต่ยังกังขาในเรื่องคุณภาพของเขาครับ
อั๋น501

« ตอบ #2669 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011 | 05:33:33 PM »

ระยะหลังมานี้ ผมเห็นแอมป์หลอดที่ทำในจีนมากมายหลายยี่ห้อโฆษณาอยู่ในหนังสือเครื่องเสียง ไม่ทราบว่าคุณภาพดีเทียบเท่าหรือใกล้เคียงแอมป์ของฝรั่งมั้ยครับ? ถ้าว่ากันในแง่ราคา ก็ทำให้แอมป์หลอดของจีนน่าสนใจ แต่ยังกังขาในเรื่องคุณภาพของเขาครับ

คุณภาพเสียงดีครับ แถมราคาไม่แพงด้วยหากเทียบกับของยี่ห้อฝรั่ง อย่างที่ผมบอกคำว่า "เมดอินไชน่า" ดูไม่ขลังสำหรับนักเล่นเครื่องเสียง
ปัจจุบันนี้โรงงานผลิตเครื่องเสียงหรือลำโพงชั้นนำของโลกย้ายฐานการผลิตไปรวมตัวกันอยู่ที่ประเทศจีนและไต้หวันหมดแล้วครับ จะมีเฉพาะยี่ห้อ
ไฮเอ็นด์บางรุ่นสูงๆราคาแพงๆยังคงจะผลิตอยู่ที่บริษัทแม่ของตัวเอง
หน้า: 1 ... 176 177 [178] 179 180 ... 325
พิมพ์