เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:45:08 AM
หน้า: 1 ... 242 243 [244] 245 246 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598449 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3645 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 | 07:03:52 AM »

ผมเห็นควรด้วย ตามที่พี่ปีศาจกล่าวนำเสนอครับ +1  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนที่พี่501 ยาหอมมา
ผมขอแบ่งรับแบ่งสู้ เพราะพี่เขาเพื่อนเยอะแยะ
มีหลายวงการ และแต่ละคนก็ไม่ใช่เล่นๆ
ไอ้เว็บไทยพร็อก แกหลงมาได้ไงไม่รู้ครับ
ในนี้ มีคนเล่นเครื่องเสียง ไม่เกิน1ฝ่ามือนะผมว่า.. ขยิบตา

ผมไม่ได้หลงมาตั้งใจมาเล่นเพราะเพื่อนซี้ชวนเข้าเป็นสมาชิก  เป็นเว็บแรกในชีวิตของผมครับ
ทุกวันนี้ก็เล่นอยู่เว็บเดียวเท่านั้น  และไม่คิดว่าจะไปเล่นเว็บอื่นๆด้วย  อันที่จริงแล้วเว็บไทยพร็อกของพวกเรา
เป็นเว็บสำหรับคนฟังเพลงคอมิวสิคเลิฟเวอร์  ไม่ใช่เว็บเล่นเครื่องเสียงอันนี้ผมรู้อยู่แล้วตั้งแต่ต้น
ที่เข้ามาเป็นสมาชิกก็เพราะว่าอยากรู้จักคนที่เป็นคอมิวสิคเลิฟเวอร์จริงๆมากว่า  อย่างที่ผมบอก
เครื่องเสียงเป็นแค่สิ่งนำพาเสียงดนตรีเท่านั้่นไม่ใช่ปัจจัยหลักของการฟังเพลงทั้งหมด  แต่ก็มีส่วน
ทำให้ฟังดนตรีไพเราะขึ้นเพราะเครื่องเสียง ความต้องการมากหรือน้อยแล้วแต่บุคคลครับ
เห็นด้วยคร้าบบบ...
กด Like บวกให้ 100 ยิ้มกว้างๆ

กด Like เป็นวัฒนธรรมยุดใหม่ของคนยุดนี้ เหมือนการฟังเพลงผ่านมือถือหรือคอมพิวเตอร์ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคนยุดใหม่ไปแล้ว
ขนาดคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊คเดี๋ยวนี้ลงโฆษณาขึ้นหน้าปกหนังสือเครื่องเสียงกันแล้ว   เคยมียุดไหนที่หน้าปกหนังสือเครื่องเสียง
จะเอาโฆษณาคอมพิวเตอร์ขึ้นปก  เพราะคอมพิวเตอร์ยุดใหม่เป็นมากกว่าในอดีตมากมายนัก
อั๋น501

« ตอบ #3646 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 | 10:36:36 PM »

วัยละอ่อนสมัยที่ยังเล่นเทิร์นเทเบิ้ลกับอินทีเกรทแอมป์ NAD รุ่น 3020 เล็กพริกขี้หนู  พี่ปีศาจฯลองทายดูซิว่าผมใส่เสื้อยืดของวงอะไร
สมัยนั้นผมเป็นพวกขาร็อกเลยครับ  ส่วนเทิร์นเทเบิ้ลผมโมดิฟายเกือบทั้งเครื่องทำสีใหม่ด้วยครับ
อั๋น501

« ตอบ #3647 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012 | 10:51:56 PM »

สมัยก่อนผมเล่นชุดซีสเต็มแบบง่ายๆเครื่องเล่นซีดี Audio Research CD1 + อินทีเกรทแอมป์หลอด Bel Canto + ลำโพง ProAc 1SC = เสียงดนตรี
เป็นชุดซีสเต็มที่ให้เสียงลงตัวมาก ซึ่งตอนนั้นลำโพง ProAc 1SC ราคาสามหมื่นกว่าบาทเท่านั้นเป็นช่วงที่พึ่งออกมาใหม่ๆก่อนหน้านั้นเป็นรุ่น 1S
ต่อมาค่าเงินบาทลดลงปี 40 ราคาลำโพงขยับขึ้นไปสูงสุดแปดหมื่นกว่าบาทซึ่งแพงมากๆหากเทียบกับตอนที่ออกมาใหม่ ส่วนขาลำโพงนั้นผมทำขึ้น
มาใช้เองโดยใช้วัสดุเป็นขาเหล็กผสมกับไม้มะค่า
อั๋น501

« ตอบ #3648 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 | 06:47:48 AM »

อุปกรณ์ปรับอคูสติกเสียงแผงไม้ร่องผมทำขึ้นมาใช้เองโดยทำจากไม้สามฉา  เป็นประเภทไม้เนื้ออ่อนที่ผมชอบมากเพราะลวดลายสวยได้ใจ
ประเภทเดียวกับพวกไม้ยางพาราแต่ลวดลายของไม้สวยกว่าบางทีมีตาไม้ด้วย  นิยมกันมากเป็นพวกไม้ลังซื้อแถวคลองเตยเอา่มาแค่ทาแลคเกอร์
โชว์ลายไม้ธรรมชาติแค่นี้ก็สวยแล้วครับ  สมัยก่อนผมเอามากรุผนังห้องฟังเพลงเหมือนอยู่ในลังใส่ของขนาดใหญ่สวยดี  แต่ปลวกชอบไม่้ประเภทนี้
เหลือเกินเป็นของอร่อยของมันเลยต้องทาน้ำกันปลวกให้ดีก่อนนำมาใช้งานครับ
อั๋น501

« ตอบ #3649 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 | 11:06:16 AM »

สมัยก่อนผมเล่นชุดซีสเต็มแบบง่ายๆเครื่องเล่นซีดี Audio Research CD1 + อินทีเกรทแอมป์หลอด Bel Canto + ลำโพง ProAc 1SC = เสียงดนตรี
เป็นชุดซีสเต็มที่ให้เสียงลงตัวมาก ซึ่งตอนนั้นลำโพง ProAc 1SC ราคาสามหมื่นกว่าบาทเท่านั้นเป็นช่วงที่พึ่งออกมาใหม่ๆก่อนหน้านั้นเป็นรุ่น 1S
ต่อมาค่าเงินบาทลดลงปี 40 ราคาลำโพงขยับขึ้นไปสูงสุดแปดหมื่นกว่าบาทซึ่งแพงมากๆหากเทียบกับตอนที่ออกมาใหม่ ส่วนขาลำโพงนั้นผมทำขึ้น
มาใช้เองโดยใช้วัสดุเป็นขาเหล็กผสมกับไม้มะค่า

ใครที่ต้องการจะหาอินทีเกรทแอมป์เพื่อมาใช้ขับกับลำโพง ProAc 1SC ผมแนะนำให้หาอินทีเกรทแอมป์หลอด Bel Canto รุ่น Orfeo 30.S
เป็นอินทีเกรทแอมป์หลอดภาคขยายวงจรแบบ Single-End Triode แท้ๆใช้หลอดภาคขยายเบอร์ 845  กำลังขับ 30 วัตต์/ข้างนับว่าไม่น้อย
สำหรับแอมป์หลอดซิงเกิลเอนด์ เป็นเนื้อคู่ของลำโพง ProAc 1SC เลยครับ  ปัจจุบันนี้ Bel Canto หันไปทำแต่แอมป์ดิจิตอลล้วนๆหมดแล้ว
เสียดายเหมือนกัน เพราะแอมป์หลอด Bel Canto ทำได้ดีมีเป็นเพาเวอร์แอมป์หลอดออกมาด้วยทั้งสเตริโอและโมโน  ผมเคยเห็นราคามือสอง
ยังขายกันเท่ากับราคาของใหม่ๆ(แสนกว่าบาท)
อั๋น501

« ตอบ #3650 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012 | 12:41:54 PM »

เมื่อเข้าสู่ยุดเล่นโฮมเธียเตอร์กับ CRT โปรเจ๊คชั่นทีวียุดนั้นราคาร่วมแสนบาท  ทีวี LED ตอนนั้นราคาแพงมากๆหลายแสนบาทถ้าขนาดจอเท่ากัน
คนรวยเท่านั้นที่ซื้อทีวี LED ได้เป็นชุดโฮมเธียเตอร์เต็มรูปแบบชุดแรกของผมเล่นลำโพงโซนัสไฟเบอร์ล้วนๆ
อั๋น501

« ตอบ #3651 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012 | 07:53:04 AM »

เมื่อวานเฮียโป่งและนายลาโคนิค พ่อมดแปลงไฟล์เพื่อนเฮียโป่งได้มาเยี่ยมห้องฟังเพลงของผม  ได้เสวนาคุยกันเรื่องไฟล์เพลงไฟล์หนัง
ตัวนายลาโคนิค คนนี้เป็นฝรั่งชาวอเมริกันชื่นชอบการแปลงไฟล์จากฟอร์แม็ตอดีตเช่นเลเซอร์ดีสก์หรือวีดีโอเทปเพื่อรีมาสเตอร์ภาพใหม่
โดยการอัพสเกลเลอร์ภาพด้วยโปรแกรมคอมพิวเตอร์  ตัวแกเก็บสะสมผลงานของวงหูเหล็กเก่าๆเหมือนเฮียโป่งซึ่งบางวงยังไม่มีทำเป็น
ดีวีดีหรือบูลเรย์ประเภทหาดูยากๆไว้เพียบ  ก็ลองเอามาเปิดโชว์คุณภาพให้ผมดูและเปรียบเทียบภาพระหว่างก่อนและทำรีมาสเตอร์ภาพใหม่
คุณภาพออกมาใช้ได้เหมือนพวกฟีเจอร์โบนัสของแถมตามดีวีดีหรือบูลเรย์คอนเสิร์ตที่ต้นสังกัดทำออกมา  นับว่าเป็นคนที่มีความคิดความสามารถ
คนหนึ่ง   ผมรู้สึกดีใจที่ได้มีฝรั่งได้มาเห็นวิธีการเล่นเครื่องเสียงของผมซึ่งตัวเค้าเองก็ยอมรับการเล่นแบบนี้

อั๋น501

« ตอบ #3652 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012 | 08:05:11 AM »

การไฟฟ้า ได้ทำอุปกรณ์ตรวจขั้วไฟแบบสามขาเหมาะกับการใช้งานตามบ้านทั่วไปในกรณีที่ต้องการตรวจสอบปลั๊กไฟว่าอยู่ในสภาพใช้
งานได้ตามปกติ  สามารถนำเอามาใช้ตรวจสอบปผลั๊กไฟของชุดเครื่องเสียงได้ด้วยครับ ข้อสำคัญราคาถูก 200 บาทเท่านั้นมีไฟแอลอีดีโชว์
สถานะสภาพขั้วไฟ +/-/กราวน์   อันที่จริงแล้วการไฟฟ้าทำออกมาเพื่อตรวจสอบปลั๊กไฟในกรณีบ้านที่โดนน้ำท่วมหรืออาจจะมีการใส่ขั้วสายไฟ
ที่ปลั๊กไม่ถูกต้อง
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #3653 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012 | 09:07:15 AM »

วัยละอ่อนสมัยที่ยังเล่นเทิร์นเทเบิ้ลกับอินทีเกรทแอมป์ NAD รุ่น 3020 เล็กพริกขี้หนู  พี่ปีศาจฯลองทายดูซิว่าผมใส่เสื้อยืดของวงอะไร
สมัยนั้นผมเป็นพวกขาร็อกเลยครับ  ส่วนเทิร์นเทเบิ้ลผมโมดิฟายเกือบทั้งเครื่องทำสีใหม่ด้วยครับ

เด็กหนุ่มคนนี้ท่าทางโหงวเฮ้งดีครับ ต่อไปจะท่าทางมีแฟนสวยแน่ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

การไฟฟ้า ได้ทำอุปกรณ์ตรวจขั้วไฟแบบสามขาเหมาะกับการใช้งานตามบ้านทั่วไปในกรณีที่ต้องการตรวจสอบปลั๊กไฟว่าอยู่ในสภาพใช้
งานได้ตามปกติ  สามารถนำเอามาใช้ตรวจสอบปผลั๊กไฟของชุดเครื่องเสียงได้ด้วยครับ ข้อสำคัญราคาถูก 200 บาทเท่านั้นมีไฟแอลอีดีโชว์
สถานะสภาพขั้วไฟ +/-/กราวน์   อันที่จริงแล้วการไฟฟ้าทำออกมาเพื่อตรวจสอบปลั๊กไฟในกรณีบ้านที่โดนน้ำท่วมหรืออาจจะมีการใส่ขั้วสายไฟ
ที่ปลั๊กไม่ถูกต้อง

ซื้อที่ไหน ร้านเครื่องไฟฟ้าทั่วไปมีหรือเปล่าครับ ?
อั๋น501

« ตอบ #3654 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012 | 11:36:29 AM »

อุปกรณ์ Easy Check Outlet  เป็นผลิตภัณฑ์ของ การไฟฟ้านครหลวง หาซื้อได้ที่การไฟฟ้า(สถานที่จ่ายค่าไฟฟ้า)ทุกสาขา
แต่ไม่รู้ว่าตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วๆไปมีขายหรือไม่  ผมเห็นว่าเป็นอุปกรณ์ตรวจสอบขั้วไฟของปลั๊กที่น่าสนใจและใช้งานได้ดี
แถมราคาไม่แพง 200 บาท ไขควงเช็คไฟอย่างดีๆยังอันละ 50-80 บาทแล้วตรวจสอบขั้วไฟได้เฉพาะสายที่มีไฟ(L)เท่านั้น
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3655 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012 | 05:22:25 PM »

เมื่อเข้าสู่ยุดเล่นโฮมเธียเตอร์กับ CRT โปรเจ๊คชั่นทีวียุดนั้นราคาร่วมแสนบาท  ทีวี LED ตอนนั้นราคาแพงมากๆหลายแสนบาทถ้าขนาดจอเท่ากัน
คนรวยเท่านั้นที่ซื้อทีวี LED ได้เป็นชุดโฮมเธียเตอร์เต็มรูปแบบชุดแรกของผมเล่นลำโพงโซนัสไฟเบอร์ล้วนๆ

โอ้..บร๊ะเจ้าโจ๊กช่วยด้วย
ที่เล่าลือกันมาช้านาน
สุดท้ายก็ได้เห็นซะที
...
(ไม่ใช่เครื่องเสียงนะก๊าบ)

อั๋น501

« ตอบ #3656 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012 | 05:52:00 AM »

พ่อมดแปลงไฟล์กำลังสาธิตไฟล์เพลงกับไฟล์หนังเปิดโชว์ว่าเค้าทำไฟล์เหล่านี้เอง 
อั๋น501

« ตอบ #3657 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012 | 06:00:31 AM »

เฮียโป่งพอใจกับคุณภาพของภาพที่ทำไฟล์จากเลเซอร์ดีสก์ของวงโปรดเฮียแก  ในรูปกำลังทดลองภาพจากต้นฉบับที่เป็นเลเซอร์ดีสก์
และหลังจากแปลงเป็นไฟล์แล้ว
อั๋น501

« ตอบ #3658 เมื่อ: 01 เมษายน 2012 | 07:05:25 AM »

เป็นรูปชุดซีสเต็มโฮมเธียเตอร์ยุดแรกๆของผมเอามาฝากพี่ผีหน่อย  สมัยนั้นผมใช้ลำโพงซับฯยี่ห้อของป๋า Bob Carver เป็นลำโพงซับฯ
ที่ผมชอบมากยี่ห้อ Sunfire ขนาดเล็กๆเห็นขนาดเล็กเช่นนี้น้ำหนักเอาเรื่องเลยครับ หนัก-ลงลึก-ดูดและดัน  เหมาะกับห้องพี่ผีหาพวกรุ่นเก่าๆ
มือสองราคาไม่แพง
max
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #3659 เมื่อ: 01 เมษายน 2012 | 12:51:50 PM »

ยังจำได้ดีครับ ตอนที่ไปบ้านคุณพี่อั๋นครั้งแรกโดยที่มีเพื่อนคนหนึ่งแนะนำให้รู้จัก เจอกันตอนนั้นคุณพี่อั๋นกำลังฟัง jean michael jarre อัลบั้ม concert in china ด้วย system ที่เห็นในรูปนี่แหละครับ คืนนั้นผมกลับบ้านนอนหลับไม่รู้เรื่องเลยเนื่องจากเหนื่อยมากยังไม่ชินกับสปีดการพูดของคุณพี่อั๋น..555 นับถึงเวลานี้ก็กว่า 30 ปีมาแล้ว คุณพี่อั๋นก็ยังคงเป็นเจ้าแห่งเสียงเพลงและเตรื่องเสียงอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่เพิ่มน้องเก๊าะคนสวยมาอยู่เป็นเพื่อนเท่านั้น..555
หน้า: 1 ... 242 243 [244] 245 246 ... 325
พิมพ์