เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:38:14 AM
หน้า: 1 ... 30 31 [32] 33 34 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598381 ครั้ง)
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #465 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010 | 02:09:31 PM »

เคยเห็นผ่านตา ถามเรื่อง CD Player ว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหนดี ผมเลยมาลงความเห็นไว้ที่นี่แทน

CD Player ที่มีชื่อเสียงในเมืองไทย ที่นิยมเล่นกันมากคือ Accuphase ก็มีหลายรุ่น
   แต่มีอีกยี่ห้อ ที่มีชื่อเสียงมากคือ ESOTERIC ซึ่งก็มีหลายรุ่น ราคาค่อนข้างสูง
    รุ่น Top ของ CD (SACD) Player เวลานี้ คือ ESOTERIC รุ่น X01D2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2010 | 02:39:02 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #466 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010 | 02:25:18 PM »

ถ้าย้อนอดีตได้ อยากจะอัดรายการวิทยุที่เปิดเพลงสากลอย่าง Top Teen Talent, Nitespot, I.S. Song Hits, Let It be Me, The Quiet Storm, Sunday Gap ฯลฯ เก็บไว้ครับ เดี๋ยวนี้ไม่ได้เปิดวิทยุเลย

ผมเคยอัดรายการ TTT , IS Song Hits (ช่วงที่นำแผ่น rock n rool music  ของเต่าทองมาเปิด)
  โดยใช้วิทยุกระเป๋าหิ้ว  จำได้ว่าตอนเปิดฟังครั้งแรกตื่นเต้นมากเลย

เคยอัดไว้หลายม้วนเลยครับจาก TTT
ม้วนที่เปิดบ่อยที่สุดน่าจะเป็น The Fox ที่นำเอาเพลง ของ Uriah Heep มาเป็น Medley
จำไม่ได้ว่าเพลงยาวเท่าไหร่ น่าจะประมาณสัก 20 นาที+ ปัจจุบันกระจุยไปหมดแล้วครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #467 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 01:16:37 AM »

มีอีกเวบครับ ที่เพื่อนแนะนำมา

http://www.goodsoundhub.com/forum/
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #468 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 02:08:51 AM »

ถ้าย้อนอดีตได้ ท่านคิดว่าท่านจะเริ่มต้นฟังเพลงอย่างไร ซื้อแผ่น หรือซื้อเครื่องเสียง หรือจะฟังเพลงจากลำโพงคอมพิวเตอร์
ถ้าย้อนอดีตได้ ผมจะขยันเรียนมากกว่านี้ และจะเลือกเรียนแพทย์หรือวิศวะ เพื่อจะได้มีเงินเยอะ ๆ ไว้คอยซื้อเครื่องเสียงไฮเอนด์และเครื่องเล่นแผ่นเสียงในฝันของผมครับ
TRON

« ตอบ #469 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 | 09:10:35 PM »

ได้เครื่องเสียงมาใหม่ครับ ถูกใจมากเผอิญไปเจอร้านคนรู้จักเก็บของใหม่ขายไม่ออกมานานน่าจะเกิน 20 ปีขึ้นไป พอดีเห็นเป็นยี่ห้อ Nordmende ซึ่งเป็นของเยอรมัน สมัยก่อนสมัยผมอยู่ประถม 4 ที่บ้านผมซื้อทีวีสีเครื่องแรกก็ใช้ยี่ห้อนี้เลยฝังใจกับยี่ห้อนี้ เอามารำลึกความหลังสมัยผมฟังเพลงใหม่ๆตอนเด็กๆก็ฟังเพลงจากเทปผีมากมายก็ฟังจากวิทยุเทปหูหิ้วแบบนี้แหละครับ เลยไปรื้อเทปเก่าๆที่ยังพอมีเหลือนิดหน่อย ได้ฟังเสียงลำโพงเล็กๆแบบอนาล๊อกแบบนี้แล้วมันชื่นใจจริง ถึงแม้ทุกวันนี้ผมฟังดิจิตอลเป็นหลักตามเทคโนโลยียุคนี้ แต่หัวใจยังเป็นอนาล๊อกเต็มเปี่ยมครับ  ยิ้มกว้างๆ

.. polotoon ..

« ตอบ #470 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 | 09:12:23 PM »

เจ๋งดีครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #471 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 | 10:01:08 PM »

แพงไหมครับ
ยังเหลืออีกไหมเนี่ย.. เอามาย้อนยุคมั่ง

TRON

« ตอบ #472 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 | 10:18:30 PM »

ตัวเล็กๆยี่ห้อดีๆมีตัวเท่านี้มีตัวเดียวครับ ที่เหลือมันดูก๊องแก๊งไปหน่อย แต่ถ้าพี่อยากได้ไว้จะแวะดูให้อีกที ส่วนตัวนี้ผมต่อมาได้ 500 บาท แต่้ต้องมาเปลี่ยนสายพานเอง เพราะของใหม่ไม่เคยใช้ก็จริงแต่ไม่เคยใช้นานสายพานก็เลยพัง แต่มีอีกตัวน่าสนใจมากเป็นของยี่ปุ่นผมจำยี่ห้อไม่ได้ แต่เป็นหูหิ้วเครื่องสีเงินขนาดใหญ่แต่ตัวไม่หนามากลำโพงใหญ่มาก เหมือนวิทยุพวกเด็กแร๊ปในหนังยุค 80's หิ้วไปเปิดตามถนนน่ะพี่ ตัวนั้นน่าจะพันหรือสองพันไม่แน่ใจ ผมก็อยากได้แต่มันใหญ่เกินไม่มีที่จะเก็บ ถ้าพี่อยากได้ไว้ผมไปซื้อมาให้ได้ครับ เพราะอยู่ใกล้บ้านแม่แฟนซึ่งผมต้องผ่านไปทุกเสาร์อยู่แล้ว (จริงๆเป็นร้านเพื่อนพ่อแฟนผมเองแหละครับ เขาเพิ่งย้ายมาจากวงเวียนใหญ่ เลยมีของเก่าเก็บ ไฟฉายเก่าๆแบบสังกะสียังมีเลยพี่)
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #473 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 | 10:25:53 PM »

ยิงฟันยิ้ม
จ๊าบเลย ถูกใจเด็กฮาร์ท เอาๆ
ถ่านสังกะสีนี่น่ากลัวแฮะ
ถ้าเป็นหุ่นยนต์สังกะสี น่าสนมากกว่าครัฟ  ยิ้มเท่ห์

TRON

« ตอบ #474 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 | 10:43:15 PM »

ยิงฟันยิ้ม
จ๊าบเลย ถูกใจเด็กฮาร์ท เอาๆ
ถ่านสังกะสีนี่น่ากลัวแฮะ
ถ้าเป็นหุ่นยนต์สังกะสี น่าสนมากกว่าครัฟ  ยิ้มเท่ห์

ได้ครับ ไว้ผมไปซื้อให้ครับ จะพยายามจะต่อให้ได้ราคาดีๆนะครับ แต่ของเก่าเก็บแบบนี้พี่อาจต้องเอาไปซ่อมอย่างที่ผมบอกนะครับ ถ้าพี่โอเคก็ไม่มีปัญหาครับ ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #475 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 | 11:51:46 AM »

สมัยก่อนตอนที่ยังเล็ก ๆ อยู่ ผมก็เคยฟังวิทยุยี่ห้อ Nordmende จำได้ว่าเสียงดีมากครับ
อั๋น501

« ตอบ #476 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 | 11:48:14 AM »

ได้เครื่องเสียงมาใหม่ครับ ถูกใจมากเผอิญไปเจอร้านคนรู้จักเก็บของใหม่ขายไม่ออกมานานน่าจะเกิน 20 ปีขึ้นไป พอดีเห็นเป็นยี่ห้อ Nordmende ซึ่งเป็นของเยอรมัน สมัยก่อนสมัยผมอยู่ประถม 4 ที่บ้านผมซื้อทีวีสีเครื่องแรกก็ใช้ยี่ห้อนี้เลยฝังใจกับยี่ห้อนี้ เอามารำลึกความหลังสมัยผมฟังเพลงใหม่ๆตอนเด็กๆก็ฟังเพลงจากเทปผีมากมายก็ฟังจากวิทยุเทปหูหิ้วแบบนี้แหละครับ เลยไปรื้อเทปเก่าๆที่ยังพอมีเหลือนิดหน่อย ได้ฟังเสียงลำโพงเล็กๆแบบอนาล๊อกแบบนี้แล้วมันชื่นใจจริง ถึงแม้ทุกวันนี้ผมฟังดิจิตอลเป็นหลักตามเทคโนโลยียุคนี้ แต่หัวใจยังเป็นอนาล๊อกเต็มเปี่ยมครับ  ยิ้มกว้างๆ

เห็นเครื่องเล่นเทปของคุณtronแล้ว ผมคิดถึงวันวานอันแสนหวานจริงๆครับ
ผมยังจำอดีตที่ผมเริ่มฟังเพลงได้ดี พื้นฐานฟังเพลงมาจากครอบครัวคุณพ่อและพวกพี่ๆเป็นแรงดลใจให้รักการฟังเพลงมาตั้งแต่เด็กๆ
เครื่องเสียงชุดแรกก็ได้รับจากการตกทอดมาจากพี่ชายที่ยกให้ หลังจากนั้นเป็นต้นมาผมรักการฟังเพลงมาตลอดชีวิต
การฟังเพลงนั้นเราก็ต้องมีชุดเครื่องเสียงที่เป็นตัวกลางเพื่อที่เราจะได้สัมผัสเสียงเพลงที่เรารักได้ ผมถึงบอกว่ามันแยกกันไม่ได้หรอกครับ
เครื่องเสียงกับการฟังเพลง  ผมยังจำได้ดีเมื่อสมัยที่นุ่งขาสั้นเดินซื้ออะไหล่เครื่องเสียงแถวบ้านหม้อกับเพื่อนๆตอนนั้นผมกับเพื่อนเริ่ม
ต่อแอมป์เล่นเองไม่มีปัญญาซื้อเครื่องเสียงของมียี่ห้อหรอกครับ ประเภททำเองเล่นเองเสียงดังบ้างไม่ดังบ้าง
เป็นจุดเริ่มต้นของการเล่นเครื่องเสียงครับ สามสิบกว่าปีมาแล้วกับการเล่นแร่แปรธาตุเครื่องเสียงมาถึงทุกวันนี้
อั๋น501

« ตอบ #477 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 | 12:38:45 PM »

รูปผมสมัยวันวาน
.. polotoon ..

« ตอบ #478 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 | 01:19:57 PM »

อั๋น501

อั๋น501

« ตอบ #479 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 | 05:40:16 PM »

ขอบคุณมากครับคุณpolotoon ที่ช่วยลงรูปให้ ผมมีปัญหาในการเอารูปลงในกระทู้ทำเองไม่เคยได้เลยครับ
รูปผมกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงชุดแรกในชีวิต มันเป็นชุดเครื่องเสียงที่ผมได้รับตกทอดมาจากคุณพ่อและพี่ชาย
ผมเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับแอมป์หลอดและลำโพงที่พี่ชายต่อเองยกให้ผมเล่น จึงเป็นก้าวแรกของการฟังเพลง
ของผม มันเป็นจุดเริ่มต้นเรื่องราวมากมายที่ผมมีประสบการณ์กับการเล่นเครื่องเสียง
หน้า: 1 ... 30 31 [32] 33 34 ... 325
พิมพ์