เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:18:47 AM
หน้า: 1 ... 41 42 [43] 44 45 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598417 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #630 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 03:54:29 PM »

แต่ผมก็เครียด เพราะซื้อแผ่นแพงๆ เยอะๆ เหมือนกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ
อ้าว ไม่ใช่ยิ่งซื้อแล้วยิ่งสุขใจหรอกหรือครับ? ยิ้มกว้างๆ
สุขใจ แต่สมองมันเครียด เพราะต้องใช้กำลังกาย ไปแลกมาครับ ยิ้มกว้างๆ
พูดถึงเรื่องแผ่นหรือซอฟต์แวร์นี่ ผมไปได้ข้อคิดจากเด็กขายของประจำร้านเครื่องเสียงคนหนึ่งนานมาแล้ว (ร้านนี้ขายทั้งเครื่องและแผ่นมือสอง) เขาพูดทำนองว่า "ถ้าพี่ (หมายถึงผม) มีโอกาสเก็บแผ่น (เสียง) ก็รีบซื้อแผ่นเก็บเอาไว้ก่อน เพราะแผ่นหายากในสภาพดี ๆ นั้น มันไม่ได้มีมาให้เห็นบ่อยนัก และราคามันจะยิ่งสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ เมื่อเวลาผ่านไป เรามีแผ่นตุนไว้เพื่อฟังเพลงที่ต้องการจะดีกว่า ส่วนเครื่องเสียงนั้นจะหาเอาเมื่อไรก็ได้ ถ้ายี่ห้อนี้มันเลิกผลิตแล้ว มันก็ยังมียี่ห้ออื่นผลิตออกมาให้เราเลือกไม่หวาดไม่ไหว"

ผมเห็นด้วย และจากวันนั้นมา ผมจะเน้นเรื่องแผ่นมากกว่าเครื่อง เพราะเครื่อง ไม่ว่าจะถูกหรือแพง มันก็ยังสามารถเล่นเพลงออกมาจากแผ่นนั้นได้ แต่ถ้ามีเครื่องแล้ว ต่อให้ดีหรือราคาแพงแค่ไหน แต่หาแผ่นที่เราอยากฟังมาให้มันเล่นไม่ได้ มันก็เป็นแค่เครื่องที่ตั้งทื่อมะลื่อว่างงานอยู่ในห้องฟังเท่านั้นเองครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #631 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 04:02:43 PM »

แต่ผมก็เครียด เพราะซื้อแผ่นแพงๆ เยอะๆ เหมือนกันนะครับ ยิ้มกว้างๆ
อ้าว ไม่ใช่ยิ่งซื้อแล้วยิ่งสุขใจหรอกหรือครับ? ยิ้มกว้างๆ
สุขใจ แต่สมองมันเครียด เพราะต้องใช้กำลังกาย ไปแลกมาครับ ยิ้มกว้างๆ
พูดถึงเรื่องแผ่นหรือซอฟต์แวร์นี่ ผมไปได้ข้อคิดจากเด็กขายของประจำร้านเครื่องเสียงคนหนึ่งนานมาแล้ว (ร้านนี้ขายทั้งเครื่องและแผ่นมือสอง) เขาพูดทำนองว่า "ถ้าพี่ (หมายถึงผม) มีโอกาสเก็บแผ่น (เสียง) ก็รีบซื้อแผ่นเก็บเอาไว้ก่อน เพราะแผ่นหายากในสภาพดี ๆ นั้น มันไม่ได้มีมาให้เห็นบ่อยนัก และราคามันจะยิ่งสูงขึ้นไปเรื่อย ๆ เมื่อเวลาผ่านไป เรามีแผ่นตุนไว้เพื่อฟังเพลงที่ต้องการจะดีกว่า ส่วนเครื่องเสียงนั้นจะหาเอาเมื่อไรก็ได้ ถ้ายี่ห้อนี้มันเลิกผลิตแล้ว มันก็ยังมียี่ห้ออื่นผลิตออกมาให้เราเลือกไม่หวาดไม่ไหว"

ผมเห็นด้วย และจากวันนั้นมา ผมจะเน้นเรื่องแผ่นมากกว่าเครื่อง เพราะเครื่อง ไม่ว่าจะถูกหรือแพง มันก็ยังสามารถเล่นเพลงออกมาจากแผ่นนั้นได้ แต่ถ้ามีเครื่องแล้ว ต่อให้ดีหรือราคาแพงแค่ไหน แต่หาแผ่นที่เราอยากฟังมาให้มันเล่นไม่ได้ มันก็เป็นแค่เครื่องที่ตั้งทื่อมะลื่อว่างงานอยู่ในห้องฟังเท่านั้นเองครับ

+1 ครับ อ่านกระทู้ที่มีความเห็นหลากหลายแบบนี้สนุกดีครับ

« ตอบ #632 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 04:18:13 PM »

ตั้งแต่ผมได้มารู้จักเว็บ thaiprog นี้ ผมรู้ถึงสัจจะธรรมเลยว่าคนเรานั้น"นานาจิตตัง"ครับ บางคนชอบเล่นแผ่นเสียง บางคนชอบเล่นซีดี บางคนเล่น ipod หรือ mp3 บางคนฟังจาก youtube ทางคอมทั้งๆที่เสียงไม่ดีก็ยังมีเลย หรือบางคนชอบเล่นเครื่องเสียง บางคนชอบสะสมโมเดล สะสมเสื้อทัวร์ สะสม box set สะสมแผ่น gimmick หรือ mini lp ถึงแม้ซื้อมาจะฟังบ้างไม่ได้ฟังบ้าง เพราะทุกคนคงเคยฟังจากเทปสมัยก่อนมาจนปรุแล้ว แต่ก็ยังอยากได้แผ่นสวยๆมาสะสมอยู่ดี ทุกสิ่งล้วนเป็นความสุขของแต่ละคนจริงๆครับ และมันยากที่จะเปลี่ยนพฤติกรรมการเสฟดนตรีของแต่ละบุคคลด้วย แต่ท้ายที่สุดคือทุกคนมีความสุขกับสิ่งที่ได้ทำ ได้ฟังดนตรีที่ทุกคนรักไม่ว่าจะฟังในรูปแบบไหน แค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้ว
Thai Prog Community ขึ้นชื่อว่าเป็นชุมชน ก็ย่อมต้องกอปรไปด้วยบุคคลที่หลากหลายครับ -- เป็นเรื่องธรรมดา ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #633 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 04:55:26 PM »

ถ้ามองในแง่ของการสะสมผมเห็นด้วย

แต่ถ้ามองในแง่ของการฟังเพลง ที่ว่า " เพราะเครื่อง ไม่ว่าจะถูกหรือแพง มันก็สามารถเล่นเพลงออกมาจากแผ่นนั้นได้ "
  ผมคงไม่เห็นด้วย จริงครับที่ว่าเครื่องไหนก็ให้เสียงออกมาได้ แต่เป็นเสียงอย่างไรล่ะครับ ถ้าเจตนาของนักดนตรีต้องการ
  ให้ได้แค่มีเสียงจากที่ตนเองแต่งออกมา  คงไม่ต้องขวนขวายหาเครื่องดนตรีดีๆ ห้องบันทึกเสียงดีๆ คนควบคุมการผลิตที่ดี
  ผมว่าเขาอยากให้เสียงเพลงของตนเองมีความสมบูรณ์ที่สุด  ถ้าคนฟังไม่สามารถที่จะเสพคุณภาพของเสียงได้ครบถ้วน
  ก็เท่ากับว่าผู้ฟังไม่สามาถเข้าถึงอารมณ์ของเพลงนั้นๆได้ทั้งหมด

ถ้าเราจะบอกว่าเพลง A เพราะกว่าเพลง B  มันก็จะไม่ยุติธรรมสำหรับเพลง B เพราะเรายังไม่สามารถนำเอาทุกอย่างของเพลง
  B ออกมาได้หมด

« ตอบ #634 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 05:16:06 PM »

ถ้ามองในแง่ของการสะสมผมเห็นด้วย

แต่ถ้ามองในแง่ของการฟังเพลง ที่ว่า " เพราะเครื่อง ไม่ว่าจะถูกหรือแพง มันก็สามารถเล่นเพลงออกมาจากแผ่นนั้นได้ "
  ผมคงไม่เห็นด้วย จริงครับที่ว่าเครื่องไหนก็ให้เสียงออกมาได้ แต่เป็นเสียงอย่างไรล่ะครับ ถ้าเจตนาของนักดนตรีต้องการ
  ให้ได้แค่มีเสียงจากที่ตนเองแต่งออกมา  คงไม่ต้องขวนขวายหาเครื่องดนตรีดีๆ ห้องบันทึกเสียงดีๆ คนควบคุมการผลิตที่ดี
  ผมว่าเขาอยากให้เสียงเพลงของตนเองมีความสมบูรณ์ที่สุด  ถ้าคนฟังไม่สามารถที่จะเสพคุณภาพของเสียงได้ครบถ้วน
  ก็เท่ากับว่าผู้ฟังไม่สามาถเข้าถึงอารมณ์ของเพลงนั้นๆได้ทั้งหมด

ถ้าเราจะบอกว่าเพลง A เพราะกว่าเพลง B  มันก็จะไม่ยุติธรรมสำหรับเพลง B เพราะเรายังไม่สามารถนำเอาทุกอย่างของเพลง
  B ออกมาได้หมด
โดยทั่วไปคนเรา (นักเล่น) ก็ต้องการเครื่องเสียงที่ดีที่สุดทั้งนั้นแหละครับ ผมก็เคยเป็น แต่นิ้วบนมือยังสั้นยาวไม่เท่ากันเลย คนก็เช่นกัน กิเลส เงิน และโอกาสก็ย่อมไม่เท่ากัน มีเครื่องเสียงถ้ารู้จักว่าพอ นั่นคือไฮเอนด์แล้ว ผมไม่ใช่พวกหูทองที่มีโอกาสได้ฟังเครื่องดี ๆ ที่ทำให้เข้าถึงอารมณ์เพลงเหมือนคนอื่นเขาหรอกครับ เรื่องอารมณ์เพลงอันล้ำลึกจากเครื่องเสียงดี ๆ นี้ผมคงตื้นเขินไม่ลึกซึ้ง เพราะกระเป๋าผมตื้นและโอกาสตีบตัน ตอนนี้รู้จักแต่คำว่าพอเพียงเท่านั้นครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #635 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 05:57:52 PM »

เห็นทีผมต้องเลิกฟังเพลงจากแผ่นเสียงหรือซีดีแล้วครับเพราะเห็นสัจธรรม ของนักฟังเพลงและนักสะสมซอฟต์แวร์ตัวจริงเสียแล้วครับ
ถ้าหากคุณค่าดนตรีมันคือเนื้อในของฟอร์แม็ทนั้น ผมจะไปเสียเงินซื้อแผ่นเสียงหรือแผ่นซีดีทำไมครับ  แสดงว่าผมเลือกที่จะฟังเพลง
จากไฟล์เพลงเป็นสิ่งที่เดินมาถูกทางแล้วครับ เพราะเมื่อเราเสพสุขจากเสียงเพลงดีๆนั้นไม่ว่ามันฟังจากรูปแบบฟอร์แม็ทใดแผ่นเสียงหรือซีดีนั้น
ย่อมไม่แตกต่างกัน เพราะฉะนั้นเพื่อนๆสมาชิกที่เสียเงินซื้อซอฟต์แวร์แผ่นเสียงราคาแพงเกินจากความเป็นจริงเพราะเชื่อว่ามันหาฟังยาก เราก็ไปฟังจาก
สื่อฟอร์แม็ทอื่นๆก็ได้คุณค่าทางดนตรีของตัวผลงานนั้นมันก็ยังเหมือนเดิมไปจ่ายแพงกว่าทำไมครับ

TRON

« ตอบ #636 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 06:58:24 PM »

อย่างที่บอกคร้ับ "นานาจิตตัง" จริงๆครับ ผมคงไม่เลิกซื้อแผ่นแล้วไปโหลดฟังฟรีอยู่ดีครับ เหมือนคนที่สะสมนาฬิกาเรือนเป็นแสน ทำไมเขาไม่ซื้อนาฬิกาหรูเรือนถูกหลักพันหรือหลักหมื่น หรือแม้แต่ของปลอมเกรดเอที่เหมือนของจริงที่ราคาเรือนแสนมาสะสมแทน ในเมื่อราคาถูกกว่าหลายสิบเท่า และมีจุดประสงค์เหมือนกันคือแค่บอกเวลาเหมือนกัน เรือนละสองร้อยก็บอกเวลาได้เหมือนกัน อันนี้ผมเปรียบเปรยให้เข้าใจว่าทำไมถึงมีคนสะสมแผ่นเสียงซีดีมีราคามากมาย ซึ่งไม่ใช่เฉพาะในเมืองไทยนะครับ เขาสะสมกันทั่วโลกครับ คนเล่นเครื่องเสียงก็มีกันทั่วโลก ฉะนั้นของแบบนี้ความคิดใครความคิดมันจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 | 07:24:20 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #637 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 07:14:30 PM »

และปัญหาใหญ่ที่ยังไม่มีใครตอบได้ของการเล่นไฟล์สำหรับ "คนฟังเพลงจริงๆ" คือพวกอัลบั้มหายากมากมายเหล่านั้นจะไปหาฟังในรูปแบบไฟล์ความละเอียดสูง ได้ที่ไหนครับ ? เพราะหลายร้อยหรือเป็นพันอัลบั้มเป็นอัลบั้มที่เลิกผลิตไปแล้ว บางอันค่ายเจ๊งไปแล้ว ไม่มีลิขสิทธิ์แล้ว และไม่มีใครทำออกมาขายอีกแล้ว

ถ้าการเปลี่ยนมาฟังไฟล์เพลงแทนแล้วทำให้ขอบเขตการฟังเพลงของเราถูกจำกัดอยู่ในกรอบของพวกไฟล์เท่าที่หาโหลดหรือซื้อได้นี่ ผมว่าเป็นเรื่องน่าเศร้าสำหรับนักฟังเพลงอย่างแท้จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 | 07:16:24 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #638 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 07:17:29 PM »

ใจเย็นกันครับ
ผมล็อกลูกหลบเข้าไปยิง แต่เจาะไม่เข้าครับ
แผงหลัง กองกลางระดับเทพ กันทั้งนั้น

ตัวผมในฐานะเล่นเครื่องเสียง(บ้าง) ฟังเพลง(มากกว่า)
คือเอาทั้งสองอย่าง หรือภาษาอาโกเรียกว่า หน่อบี่
จะเลี้ยงลูกบอล เข้ามาแจม ก็รู้สึกว่า กระทู้นี้จะผิดประเด็นกันใหญ่ครับ
เลยขอย้อนกลับไปหน้า ๓๑

อายุขนาดผมคงไม่ต้องย้อนอดีตมาก แต่มองไปอนาคตอยากได้ชุดเครื่องเสียงดีๆ ระดับ Hi End เลยยิ่งดี มาฟังซีดีกับแผ่นเสียง

ผมเองก็คงไม่ย้อนอดีตเพราะประสบการณ์การฟังเพลงยังแค่หางอึ่ง แต่ในอนาคตเมื่อเริ่มมีรายได้ที่แน่นอนของตัวเองก็อยากมีเครื่องเสียงดีๆที่พอจะฟังได้เป็นกลางสำหรับทุกแนวสักชุดนึง และคงจะตามเก็บแค่ฟอร์แมทซีดี เพราะถ้าต้องเล่นแผ่นเสียงด้วย กระเป๋าเงินของผมคงรองรับสุดยอดหม้อต้มจับฉ่ายของเพลงที่ผมฟังไม่ใหวแน่ครับ

ครับท่านที่รัก
เราก็ควรมาคุยกันเรื่องเครื่องเสียง กันต่อไป

อย่างน้อยความรู้ ประสพการณ์ และข้อผิดพลาดต่างๆ
จะช่วยให้น้องๆ ที่ตามทางมา ไม่อกหัก ช้ำทรวง แบบรุ่นเฒ่าข้างหน้านะคร้า..บ

ผมขอเสริมข้อคิดให้นิดนึงครับ

การมีเพื่อนที่ดีหรือกัลยาณมิตร จะทำให้คุณเล่นเครื่องเสียง อย่างมีความสุขครับ
(ที่จริง.. ก็ในทุกเรื่องแหละนะ อิอิ)

อั๋น501

« ตอบ #639 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 07:32:12 PM »

เห็นทีผมต้องเลิกฟังเพลงจากแผ่นเสียงหรือซีดีแล้วครับเพราะเห็นสัจธรรม ของนักฟังเพลงและนักสะสมซอฟต์แวร์ตัวจริงเสียแล้วครับ
ถ้าหากคุณค่าดนตรีมันคือเนื้อในของฟอร์แม็ทนั้น ผมจะไปเสียเงินซื้อแผ่นเสียงหรือแผ่นซีดีทำไมครับ  แสดงว่าผมเลือกที่จะฟังเพลง
จากไฟล์เพลงเป็นสิ่งที่เดินมาถูกทางแล้วครับ เพราะเมื่อเราเสพสุขจากเสียงเพลงดีๆนั้นไม่ว่ามันฟังจากรูปแบบฟอร์แม็ทใดแผ่นเสียงหรือซีดีนั้น
ย่อมไม่แตกต่างกัน เพราะฉะนั้นเพื่อนๆสมาชิกที่เสียเงินซื้อซอฟต์แวร์แผ่นเสียงราคาแพงเกินจากความเป็นจริงเพราะเชื่อว่ามันหาฟังยาก เราก็ไปฟังจาก
สื่อฟอร์แม็ทอื่นๆก็ได้คุณค่าทางดนตรีของตัวผลงานนั้นมันก็ยังเหมือนเดิมไปจ่ายแพงกว่าทำไมครับ

อย่างที่บอกคร้ับ "นานาจิตตัง" จริงๆครับ ผมคงไม่เลิกซื้อแผ่นแล้วไปโหลดฟังฟรีอยู่ดีครับ เหมือนคนที่สะสมนาฬิกาเรือนเป็นแสน ทำไมเขาไม่ซื้อนาฬิกาหรูเรือนถูกหลักพันหรือหลักหมื่น หรือแม้แต่ของปลอมเกรดเอที่เหมือนของจริงที่ราคาเรือนแสนมาสะสมแทน ในเมื่อราคาถูกกว่าหลายสิบเท่า และมีจุดประสงค์เหมือนกันคือแค่บอกเวลาเหมือนกัน เรือนละสองร้อยก็บอกเวลาได้เหมือนกัน อันนี้ผมเปรียบเปรยให้เข้าใจว่าทำไมถึงมีคนสะสมแผ่นเสียงซีดีมีราคามากมาย ซึ่งไม่ใช่เฉพาะในเมืองไทยนะครับ เขาสะสมกันทั่วโลกครับ คนเล่นเครื่องเสียงก็มีกันทั่วโลก ฉะนั้นของแบบนี้ความคิดใครความคิดมันจริงๆครับ
ก็เหมือนกับคนที่เคยใช้รถดีๆแพงๆของเยอรมัน แล้วจะให้มาใช้รถเกาหลีหรือรถญี่ปุ่นพวกซี้ตี้คาร์ได้อย่างไรทั้งๆที่มันวิ่งได้เหมือนกัน เมื่อเขาเหล่านั้นมีกำลังซื้อพร้อมด้วยปัจจัย
รอบตัว เขาก็พร้อมที่จ่ายเพื่อซื้อมาใช้ครับ เปรียบกับคนธรรมดาที่ไร้ปัจจัยรอบด้านแต่ก็อยากมีบ้าง ไม่สามารถมีกำลังที่จะซื้อได้ก็ต้องใช้รถธรรมดาทั่วไป
กระทู้ข้างบนของผมเปรียบเปรยไว้ให้ตีความเล่นๆครับความหมายของผมไม่อยากให้คนบางเป็นพวกองุ่นเปี้ยวครับ คุณTRONว่าไว้ก็ถูกครับ นานาจิตตัง
.. polotoon ..

« ตอบ #640 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 07:38:37 PM »

โชคดีที่เพื่อนๆพี่ยังใจกว้างแลกเปลี่ยนความเห็นกันอย่างเผ็ดมัน ถ้าเป็นวงการอื่นมีหวัง ..  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #641 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 07:54:55 PM »

โชคดีที่เพื่อนๆพี่ยังใจกว้างแลกเปลี่ยนความเห็นกันอย่างเผ็ดมัน ถ้าเป็นวงการอื่นมีหวัง ..  ยิ้มกว้างๆ
เป็นธรรมดาครับ ของการแสดงความคิดเห็นมุมมองของแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกันอยู่ครับ
ผมเป็นคนใจกว้างอยู่แล้วครับ ยอมรับอะไรๆที่มีเหตุผลและผมเป็นพวกกบนอกกะลาครับ
TRON

« ตอบ #642 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 07:58:22 PM »

เว็บเราก็แบบนี้แหละครับ คุยกันเผ็ดมันขนาดไหน พอเจอกันก็เฮฮาปาร์ตี้กันตลอด เหมือนฟุตบอลในเกมส์ก็จริงจัง กรรมการเป่านกหวีดหมดเวลาก็เป็นเพื่อนกัน (มันเกี่ยวไหมเนี่ย สงสัยจะบ้าบอลโลก) ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #643 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 08:03:18 PM »

ใจเย็นกันครับ
ผมล็อกลูกหลบเข้าไปยิง แต่เจาะไม่เข้าครับ
แผงหลัง กองกลางระดับเทพ กันทั้งนั้น

ตัวผมในฐานะเล่นเครื่องเสียง(บ้าง) ฟังเพลง(มากกว่า)
คือเอาทั้งสองอย่าง หรือภาษาอาโกเรียกว่า หน่อบี่
จะเลี้ยงลูกบอล เข้ามาแจม ก็รู้สึกว่า กระทู้นี้จะผิดประเด็นกันใหญ่ครับ
เลยขอย้อนกลับไปหน้า ๓๑

อายุขนาดผมคงไม่ต้องย้อนอดีตมาก แต่มองไปอนาคตอยากได้ชุดเครื่องเสียงดีๆ ระดับ Hi End เลยยิ่งดี มาฟังซีดีกับแผ่นเสียง

ผมเองก็คงไม่ย้อนอดีตเพราะประสบการณ์การฟังเพลงยังแค่หางอึ่ง แต่ในอนาคตเมื่อเริ่มมีรายได้ที่แน่นอนของตัวเองก็อยากมีเครื่องเสียงดีๆที่พอจะฟังได้เป็นกลางสำหรับทุกแนวสักชุดนึง และคงจะตามเก็บแค่ฟอร์แมทซีดี เพราะถ้าต้องเล่นแผ่นเสียงด้วย กระเป๋าเงินของผมคงรองรับสุดยอดหม้อต้มจับฉ่ายของเพลงที่ผมฟังไม่ใหวแน่ครับ

ครับท่านที่รัก
เราก็ควรมาคุยกันเรื่องเครื่องเสียง กันต่อไป

อย่างน้อยความรู้ ประสพการณ์ และข้อผิดพลาดต่างๆ
จะช่วยให้น้องๆ ที่ตามทางมา ไม่อกหัก ช้ำทรวง แบบรุ่นเฒ่าข้างหน้านะคร้า..บ

ผมขอเสริมข้อคิดให้นิดนึงครับ

การมีเพื่อนที่ดีหรือกัลยาณมิตร จะทำให้คุณเล่นเครื่องเสียง อย่างมีความสุขครับ
(ที่จริง.. ก็ในทุกเรื่องแหละนะ อิอิ)
"การมีเพื่อนที่ดีหรือกัลยาณมิตรจะทำให้คุณเล่นเครื่องเสียง อย่างมีความสุขครับ" ท่านผีว่าไว้จริงๆครับผมได้เพื่อนดีๆ
จากเล่นเครื่องเสียงมากมาย ทั้งๆที่บางท่านไม่น่าที่จะมาเป็นเพื่อนกับผมได้เลยมีหน้าที่การงานระดับสูง แต่เพราะเครื่องเสียงนี่เอง
ทำให้กำแพงกั้นระหว่างฐานะการงานและเงินทองหมดไปมีแต่มิตรภาพกับเสียงเพลงครับ
TRON

« ตอบ #644 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 08:10:48 PM »

ยังไงเสียการพูดคุยกันผ่านทางเว็บแบบนี้ ไม่สามารถบ่งบอกอารมณ์ของผู้สื่อได้อย่างเต็มร้อย ท้ายที่สุดแล้วการพบเจอและคุยกันแบบตัวเป็นๆย่อมให้ความรู้สึกที่ดีกว่ามากครับ เพราะฉะนั้นผมอยากให้ทุกท่านเวลาอ่านกระทู้แล้วอย่าคิดมากนะครับ อยากให้เผื่อไว้อีกครึ่งเวลาเจอตัวจริงกันไว้ด้วยครับ (เข้าใจที่ผมสื่อหรือเปล่าครับ คงไม่งงกันนะครับ) ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 41 42 [43] 44 45 ... 325
พิมพ์