เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:50:00 AM
หน้า: 1 ... 58 59 [60] 61 62 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598455 ครั้ง)
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #885 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 03:03:22 PM »

ไม่อยากเลียนแบบพี่ แต่อยากขอคำแนะนำจากพี่สักหน่อยไม่ได้หรือครับ? เผื่อเอาไว้เป็นไม้ตายน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เลียนแบบผมมันไม่มี ไม้ตาย น่ะซีครับ ผมน่ะ ตายเอง ตอนจบ...แล้วจะเล่าให้ฟังถ้าไปเจอกันในงาน meeting ครับ  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #886 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 08:15:20 PM »

ไม่อยากเลียนแบบพี่ แต่อยากขอคำแนะนำจากพี่สักหน่อยไม่ได้หรือครับ? เผื่อเอาไว้เป็นไม้ตายน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

เลียนแบบผมมันไม่มี ไม้ตาย น่ะซีครับ ผมน่ะ ตายเอง ตอนจบ...แล้วจะเล่าให้ฟังถ้าไปเจอกันในงาน meeting ครับ  ยิ้มกว้างๆ
ประท้วงแทนท่านประธานครับ
ท่านสมาชิก อภิปรายผิดประเด็นอีกแล้ว
ฮ่วย.. จั้งซี่
มันต้องถอน  ต้องถอน..น
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Sk3RoTDhf5k" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Sk3RoTDhf5k</a>

« ตอบ #887 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 | 08:22:01 PM »

ประท้วงแทนท่านประธานครับ
ท่านสมาชิก อภิปรายผิดประเด็นอีกแล้ว
ฮ่วย.. จั้งซี่
มันต้องถอน  ต้องถอน..น

อยากจะ ถอน เหมือนกันล่ะครับ แต่ว่ามันโดน ถอนรากถอนโคน ไปหมดแล้ว จะเหลืออะไรให้ประท้วงอีก คร้าบ..บ...บ

ท่านประธาน ช่วยกระผ้มด้วย ขอรับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #888 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 | 12:41:04 PM »

เมื่อกี้ คุณอั๋น แวะมาที่บ้านของผมเพื่อนำลำโพงไปซ่อมให้ ขอบคุณมากครับ  ยิ้ม

ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปผมฟังเพลงจากสเตอริโอไม่ได้แล้ว ต้องรอจนกว่าของจะกลับมา ซึ่งคาดว่าอีกซักประมาณไม่เกินหนึ่งอาทิตย์  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #889 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 04:55:27 PM »

พอดีพี่ deja vu ถามมาเรื่องเครื่อง Dune ที่เพิ่งได้มา สรุปง่ายๆว่าแฮปปี้มากๆครับ ตอนนี้กลับบ้านเป็นต้องเปิดดูคอนเสริ์ตที่ทางร้านแถมมาให้ตลอด เพราะให้มา 40 กว่ารายการ คงต้องใช้เวลานานกว่าจะดูหมด มีเด็ดๆทั้ง AC/DC, Pat Metheny, Nine Inch Nails, Foreigner, Black Symphony, Diana Kraul, Clapton & Winwood, Jimi Hendrix, John Mayer, BB King, Steve Vai, David Foster และแนวอื่นๆอีกมากมาย ภาพคมชัดแบบว่าชัดกว่าภาพจริงเสียอีก (เพราะสายตาจริงเริ่มไม่ดีแล้ว) ส่วนเพลงก็ฟังไฟล์ทั้ง The Beatles, Black Sabbath, Dire Straits ที่พี่อั๋นให้ยืมมาพร้อมหนังบางส่วนด้วย ไว้ผมคงต้องซื้อ hard disk (ไม่พิมพ์ผิดแล้ว) เพิ่มเพื่อลงหนังที่อยากได้อีกมากมายมาเก็บไว้

จุดเด่นของ blu-ray นอกจากภาพและเสียงสุดยอดแล้ว เราสามารถเลือกฉากหรือเพลงหรือได้ระหว่างที่นั่งดูรายการนั้นๆโดยไม่ต้องออกมาที่ Root Menu ทำให้ไม่ขาดตอนเหมือนอย่างดีวีดี ซึ่งหนังหรือคอนเสริต์ก็จะขึ้น Pop Up Menu เป็นสไตล์ของรายการนั้นๆสวยงามมาก สะดวกขึ้นเยอะครับ ส่วนข้อดีของการเล่นไฟล์ที่สะดวกสบายมากคือ ผมไม่ต้องลุกไปเปลี่ยนแผ่นแล้ว แค่นั่งบนโซฟาเลือกหนังเลือกอัลบั้มจากรีโมทตัวเดียว

แนะนำเพื่อนๆที่จะซื้อทีหลังอย่าลืมเซ็ทเครื่ือง Dune ให้ปล่อยสัญญาณภาพให้เหมาะกับ LCD TV ของคุณด้วยนะครับ (ของผมอยู่ที่ 1080p 29.97 bit) จะได้ภาพสุดยอดเคลื่อนไหวเนียนตาเหมือนจริงมากๆครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2010 | 04:57:40 PM โดย Who's TRON? » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #890 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 05:17:57 PM »

พอดีพี่ deja vu ถามมาเรื่องเครื่อง Dune ที่เพิ่งได้มา สรุปง่ายๆว่าแฮปปี้มากๆครับ ตอนนี้กลับบ้านเป็นต้องเปิดดูคอนเสริ์ตที่ทางร้านแถมมาให้ตลอด เพราะให้มา 40 กว่ารายการ คงต้องใช้เวลานานกว่าจะดูหมด มีเด็ดๆทั้ง AC/DC, Pat Metheny, Nine Inch Nails, Foreigner, Black Symphony, Diana Kraul, Clapton & Winwood, Jimi Hendrix, John Mayer, BB King, Steve Vai, David Foster และแนวอื่นๆอีกมากมาย ภาพคมชัดแบบว่าชัดกว่าภาพจริงเสียอีก (เพราะสายตาจริงเริ่มไม่ดีแล้ว) ส่วนเพลงก็ฟังไฟล์ทั้ง The Beatles, Black Sabbath, Dire Straits ที่พี่อั๋นให้ยืมมาพร้อมหนังบางส่วนด้วย ไว้ผมคงต้องซื้อ hard disk (ไม่พิมพ์ผิดแล้ว) เพิ่มเพื่อลงหนังที่อยากได้อีกมากมายมาเก็บไว้

จุดเด่นของ blu-ray นอกจากภาพและเสียงสุดยอดแล้ว เราสามารถเลือกฉากหรือเพลงหรือได้ระหว่างที่นั่งดูรายการนั้นๆโดยไม่ต้องออกมาที่ Root Menu ทำให้ไม่ขาดตอนเหมือนอย่างดีวีดี ซึ่งหนังหรือคอนเสริต์ก็จะขึ้น Pop Up Menu เป็นสไตล์ของรายการนั้นๆสวยงามมาก สะดวกขึ้นเยอะครับ ส่วนข้อดีของการเล่นไฟล์ที่สะดวกสบายมากคือ ผมไม่ต้องลุกไปเปลี่ยนแผ่นแล้ว แค่นั่งบนโซฟาเลือกหนังเลือกอัลบั้มจากรีโมทตัวเดียว

แนะนำเพื่อนๆที่จะซื้อทีหลังอย่าลืมเซ็ทเครื่ือง Dune ให้ปล่อยสัญญาณภาพให้เหมาะกับ LCD TV ของคุณด้วยนะครับ (ของผมอยู่ที่ 1080p 29.97 bit) จะได้ภาพสุดยอดเคลื่อนไหวเนียนตาเหมือนจริงมากๆครับ ยิ้มกว้างๆ

แบบนี้ จะโละแผ่นที่มีอยู่ทั้งหมดแบบพี่อั๋นรึเปล่าครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #891 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 05:24:46 PM »

พี่อั๋น เขายกให้เพื่อนรักน่ะครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #892 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 10:57:03 PM »

แบบนี้ จะโละแผ่นที่มีอยู่ทั้งหมดแบบพี่อั๋นรึเปล่าครับ

ผมก็คงเก็บแผ่นวงที่ชอบหรือแผ่นที่หายากอย่างพวก mini lp ส่วนใหญ่ไว้เหมือนเดิมแหละครับ ไม่ได้จะรีบโละ เพราะต้องรอดูทิศทางว่าไฟล์เพลงจะออกมาตีตลาดซีดีได้แบบเด็ดขาดหรือไม่ (แต่เรื่องเสียง เด็ดอยู่แล้วครับ ถ้าใครเคยฟัง SACD หรือ DVD-A ก็ประมาณนั้นครับ) คิดว่าในปีสองปีนี่คงรู้ผลครับ
อั๋น501

« ตอบ #893 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010 | 11:22:43 PM »

ผมดีใจที่คุณTRONแฮปปี้กับการฟังเพลงและดูหนังในรูปแบบของฟอร์แม็ทใหม่นี้ เครื่องเล่นHDที่คุณTRONเล่นอยู่
นับว่าเป็นเครื่องเล่นที่พัฒนามาได้อย่างลงตัวมากที่สุดในเวลานี้แล้วครับ อีกไม่นานคงจะมีอีกหลายๆยี่ห้อทำออกมาขาย
แข่งกันอีกเพียบ มันเป็นวิธีทางของฟอร์แม็ทนี้ครับ  จากเครื่องเล่นบูลเรย์ที่จะมีข้อจำกัดของการเล่นได้เฉพาะแผ่นบูลเรย์หรือแผ่นดีวีดี
เท่านั้น ราคาตัวแผ่นบูลเรย์ก็ยังสูงอยู่ทำให้คนที่จะเล่นต้องคิดหนัก ราคาเครื่องเล่นบูลเรย์พอที่จะซื้อได้เพราะเวลานี้ลงมาเหลือ
แค่หลักพันบาทแล้วแต่ตัวแผ่นบูลเรย์ยังแพงอยู่ นี่ล่ะเป็นปัญหา สำหรับเครื่องเล่นHDในลักษณะของยี่ห้อDUNEนั้นทำออกมาเหมือน
กับเครื่องPC ของผมที่ทำขึ้นมาเล่นก่อนหน้าเครื่องเล่นHDของยี่ห้อDUNE อาจจะถือว่าเป็นเครื่องเล่นต้นแบบให้กับยี่ห้อDUNE
ตอนที่ผมทำเครื่องเล่นHD จากคอมพิวเตอร์ขึ้นมานั้นยังไม่มีเครื่องเล่นในแบบของยี่ห้อDUNEมีแต่เครื่องเล่นไฟล์ยี่ห้อดีวีโก้ ซึ่งเวลานั้น
เล่นไฟล์HDดูหนังได้แค่ไฟล์MKVเท่านั้นระบบเสียงก็ไม่ดีด้วยได้แค่ดีวีดีธรรมดา ราคายังแพงอยู่ ผมเลยจึงต้องทำเครื่องเล่นHD
จากคอมพิวเตอร์มาใช้เอง  คงจำกันได้ผมเคยเล่าให้อ่านกันในกระทู้หน้าแรกๆที่พูดถึงเครื่องเล่นของผม เวลานั้นเพื่อนๆสมาชิกยังไม่มี
ใครรู้จักเครื่องเล่นHDลักษณะแบบยี่ห้อDUNEนี้เลย  ถ้าเวลานั้นมีเครื่องเล่นแบบนี้ออกมาขายผมก็คงซื้อมาเล่นเหมือนกับคุณTRONแล้ว

อั๋น501

« ตอบ #894 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 12:01:08 AM »

ผมก็คงเก็บแผ่นวงที่ชอบหรือแผ่นที่หายากอย่างพวก mini lp ส่วนใหญ่ไว้เหมือนเดิมแหละครับ ไม่ได้จะรีบโละ เพราะต้องรอดูทิศทางว่าไฟล์เพลงจะออกมาตีตลาดซีดีได้แบบเด็ดขาดหรือไม่ (แต่เรื่องเสียง เด็ดอยู่แล้วครับ ถ้าใครเคยฟัง SACD หรือ DVD-A ก็ประมาณนั้นครับ) คิดว่าในปีสองปีนี่คงรู้ผลครับ

วันนี้ซีดีกำลังหนีตายแล้วครับ แผ่นซีดีที่บันทึกเสียงด้วยวิธีการอะไรก็แล้วแต่ไม่ว่าจะเป็นSHM CD,Blu-Spec CdหรือHQCDฯลฯ
มันก็คือซีดีธรรมดา16/44.1khz เพียงแต่มาใช้วัสดุตัวแผ่นที่ดีกว่าของเดิมๆเท่านั้น แม้แต่Blu-Spec Cd ที่ทางSONY คิดค้นขึ้นมา
ไม่รู้เหมือนกันจะไปคิดค้นทำไม เมื่อSONY ก็มีSACD ที่ดีกว่าซีดีอยู่แล้ว ถ้ามีโอกาสผมจะมาเล่าเรื่องราวของชนิดซีดีเหล่านี้ให้อ่านกัน
ที่ซีดีหาวิธีปรับปรุงคุณภาพเสียงมาทั้งหมดนี้เพื่ออะไร เพราะต้องการให้คุณภาพเสียงที่ดีใช่ไหมครับถึงต้องคิดค้นการบันทึกเสียงลงบน
วัสดุชนิดพิเศษต่างๆ ทำเช่นใดที่จะใกล้เคียงกับต้นฉบับมากที่สุด ว่ากันง่ายๆมา100ต้องได้ซัก90-95(เพราะเป็นไปไม่ได้จะ100สำหรับซีดี)
แต่กับไฟล์มา100ก็ได้100ครับ ต้นฉบับมายังไงปลายทางก็ได้อย่างงั้นหลักการของไฟล์เมื่อลงบนhard diskแล้วไม่ว่าจะถ่ายข้อมูล
อีกกี่ร้อยกี่พันครั้งก็จะเหมือนต้นฉบับ ต่างกับข้อมูลที่ลงบนแผ่นเพราะตัวแผ่นวัสดุที่ทำแผ่นทุกชนิดมีผลกับคุณเสียงและภาพครับ

TRON

« ตอบ #895 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 12:10:11 AM »

แต่กับไฟล์มา100ก็ได้100ครับ ต้นฉบับมายังไงปลายทางก็ได้อย่างงั้นหลักการของไฟล์เมื่อลงบนhard diskแล้วไม่ว่าจะถ่ายข้อมูล
อีกกี่ร้อยกี่พันครั้งก็จะเหมือนต้นฉบับ ต่างกับข้อมูลที่ลงบนแผ่นเพราะตัวแผ่นวัสดุที่ทำแผ่นทุกชนิดมีผลกับคุณเสียงและภาพครับ

อันนี้เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ เพราะสมัยนี้เขาบันทึกเสียงกันเป็นแบบ digital กันหมดมาหลายปีแล้ว ต้นฉบับมันก็เป็นไฟล์เหมือนกัน ไม่ได้เป็นมาสเตอร์เทปเหมือนสมัยก่อนโน้น การโอนถ่ายข้อมูลลงบนวัสดุย่อมต้องทำให้คุณภาพลดลงไปด้วย

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #896 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 12:24:25 AM »

อยากถามเล่นๆว่าไฟล์เพลงแบบ Hi-Def ในปัจจุบันนี้ มีศิลปินหรืออัลบั้มให้เลือกฟังหลากหลายแค่ใหนครับ อย่างพวกเพลงจากค่ายอิสระเล็กๆ ศิลปินประเภท DIY หรืองานเก่าๆที่หาฟังยากมากจริงๆนี่พอมีบ้างรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010 | 12:26:32 AM โดย (((( 1 i 1 i u m )))) » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
อั๋น501

« ตอบ #897 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 12:41:59 AM »

อยากถามเล่นๆว่าไฟล์เพลงแบบ Hi-Def ในปัจจุบันนี้ มีศิลปินหรืออัลบั้มให้เลือกฟังหลากหลายแค่ใหนครับ อย่างพวกเพลงจากค่ายอิสระเล็กๆ ศิลปินประเภท DIY หรืองานเก่าๆที่หาฟังยากมากจริงๆนี่พอมีบ้างรึเปล่าครับ

ตอนนี้เริ่มมีแยอะแล้วครับ  แต่ส่วนมากจะเป็นพวกสังกัดAudiophile มีให้เลือกหลากหลายขึ้นอย่างของคนไทยศิลปิน
ค่ายอิสระเล็กๆของคุณบรรณ สุวรรณโณชิน มีออกมาหลายชุดเป็นไฟล์24/96khzเลยครับ
และกำลังจะมีออกมาอีกมาก ที่แน่ๆมีฟอร์แม็ทบูลเรย์ Audioออกมาแล้วครับ
TRON

« ตอบ #898 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 08:59:21 AM »

เมื่อเช้าได้ฟังไฟล์ Born To Run 24bit /96khz ที่ rip จาก 1984 vinly เสียงดีสุดยอดมากฟังต่างจากซีดีอย่างเห็นได้ชัดเช่นจริงๆ ไม่มีเสียงกร๊อบแกร๊บติดมาด้วย ว่าแต่ถามพี่อั๋นหน่อยครับเห็นพี่มี Born In The USA ที่ rip จากแผ่นเสียง 1984 vinyl และ 2007 reissue (180 gram vinyl) อยากถามว่่าทำไมแผ่น 1984 vinyl เสียงดีกว่า 2007 reissue ครับ เกี่ยวไหมครับว่าคนที่ rip มาตั้งระดับเสียงไม่เท่ากัน หรือต้นฉบับ 1984 vinyl เสียงดีกว่า?
.. polotoon ..

« ตอบ #899 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010 | 09:16:18 AM »

ผมคิดว่า ถ้าไม่ยึดติดกับอะไรเลย แล้วเลือกสิ่งที่ต้องการไม่ว่าจะรูปแบบ หรือคุณภาพเสียง ก็จะมีความพึงพอใจเอง สรุปแล้ว ต้องลอง และเล่นให้หมด ถ้ามีโอกาสทำได้ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 58 59 [60] 61 62 ... 325
พิมพ์