เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:53:07 AM
หน้า: 1 ... 75 76 [77] 78 79 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598455 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1140 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 10:50:53 AM »

ผมติดตามอ่านอยู่ครับพี่ เพียงแต่ไม่รู้จะออกความเห็นอย่างไรเท่านั้นเอง
แต่ที่แน่ ๆ ... ผมยังไม่มี "ห้องฟังเพลงห้องที่ 1" เลยก๊าาาาบ  ร้องไห้

ที่ ๆ ผมอยู่ปัจจุบัน รอขยับขยายภายใน 1-2 ปีข้างหน้า (เคลียร์หนี้สินบางส่วนให้ซาลงก่อน)
ผมแพลนจะทำห้องฟังเพลง ดูหนังต่างหากเหมือนกัน แต่คิดว่าคงไม่มีทุนทำเยอะครับ เอาพอดี ๆ พอตัว

มีกระทู้ของพี่ พลอยได้ศึกษาไปในตัว และก็พวกหนังสือพวกตกแต่งห้อง คอนโด ครับ คือผมเตรียมรูปแบบ
ที่ต้องการไว้อยู่แล้ว ค่อย ๆ ดูและศึกษาควบคู่กันไปครับ  เจ๋ง
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1141 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 10:52:27 AM »

ขอถามบ้างว่า
1. ทำไมต้องวางเครื่องเสียงไว้ใกล้พื้นอย่างนั้นครับ ถ้าต้องคลานเข้าไปปรับแต่งและเล่นแผ่นเสียง ผมคงปวดหลังแย่
2. ถ้าติดม่านกำมะหยี่หนารอบห้องแทน เพื่อไม่ต้องรื้อผนังห้อง จะช่วยได้มั้ยครับ

อั๋น501

« ตอบ #1142 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 10:56:20 AM »

ติดตามกระทู้พี่อั๋นอย่างเพลินเพลินเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านเรื่องเล่าของผม  คิดว่าไม่มีใครสนใจอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียงเสียอีก ไม่เห็นมีใครเข้ามาคุยกันเลยครับ
มันอาจจะเป็นกระทู้ที่ไม่น่าสนใจเหมือนกระทู้เรื่องเพลงอื่นๆ  แต่ไม่เป็นไรถ้ายังอยากอ่านกันต่อก็ช่วยเขียนบอกมาบ้างนะ

อยากให้เข้ามาคุยหรือครับ  เดี๋ยวจะถามให้ตอบไม่ทันเลย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ผมขอกลับไปเรื่องระบบไฟอีกครั้งครับ ที่คุณอั๋นบอกว่าขอหม้อใหม่ไม่ได้ แต่เราก็สามารถดึงจากหม้อเก่า
  ก่อนเข้าเบรคเกอร์บ้านก็ได้ไม่ใช่หรือครับ แล้วใส่เบรคเกอร์ต่างหากโดยไม่ต้องผ่านเบรคเกอร์เก่า
  และอีกอย่างคุณอั๋นต่อกราวด์ไฟด้วยหรือเปล่าครับ ยุ่งยากมากไหม เห็นบางคนบอกยิ่งลึกยิ่งเปียกยิ่งดี จริงเปล่าครับ

ถึงเราดึงเมนไฟจากหม้อมาโดยตรงเราใส่เบรคเกอร์อีกตัวแยกกันเข้าใช้ภายในบ้านแล้วแยกมาใช้ในห้องฟัง(เบรคเกอร์2ตัว) ถึงอย่างไรก็ต้องใช้
เมนไฟร่วมกันอยู่ดี(เพราะออกจากหม้อเดียวกัน) แต่ใช้วิธีของผมเหมือนกับใช้ไฟของบ้านอื่นซึ่งไม่เกี่ยวข้องในตัวบ้านเลย  การต่อกราวด์ไฟ
อันนี้สำคัญมากครับถ้าต่อแยกกราวด์ไฟออกมาอีกชุดหนึ่งใช้แท่งทองแดงแท้ๆตอกลงลึกๆยิ่งดี  คุณหมอก็กำลังทำกราวด์ไฟใหม่ใช้แท่งทองแดงแท้ๆ 3 แท่งเลยครับเดินสายไฟกราวด์เส้นใหญ่ๆ เพราะเครื่องเล่นแผ่นเสียงเรื่องลงกราวด์เครื่องนั้นสำคัญมาก  
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1143 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:00:54 AM »

ผมทำห้องดูหนังฟังเพลงแบบดีๆแน่ๆครับ เพราะอยากได้มาตั้งแต่เด็กๆ แต่ต้องรอเก็บเงินซื้อบ้านให้ได้ก่อน  แลบลิ้น
ตอนนี้อยู่คอนโด จะฟังแบบให้ถึงใจ ก็เกรงใจห้องข้างๆ (เคยโดนข้างห้องเขียนโน๊ตด่ามาแล้ว)
ช่วงนี้เลยมาแอบศึกษากระทู้ห้องพี่อั๋นไปก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

แต่ถ้าให้เลือก system กว่าจะถึงตอนนั้นผมคงเลือกแบบไฟล์แน่ๆ เพราะดูแล้วน่าจะพัฒนาไปอีกไกลและค่าใช้จ่ายคงถูกกว่า-หาอุปกรณ์ง่ายกว่า แต่ขณะเดียวกันผมก็ยังเสาะหาของเก่าไว้โชว์และลูบๆคลำๆอย่างแผ่นเสียง Mini LP แต่คงจะไม่ลงทุนอะไรมากกับเครื่องเล่นฟอร์แมตพวกนี้

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1144 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:05:39 AM »

ผมทำห้องดูหนังฟังเพลงแบบดีๆแน่ๆครับ เพราะอยากได้มาตั้งแต่เด็กๆ แต่ต้องรอเก็บเงินซื้อบ้านให้ได้ก่อน  แลบลิ้น
ตอนนี้อยู่คอนโด จะฟังแบบให้ถึงใจ ก็เกรงใจห้องข้างๆ (เคยโดนข้างห้องเขียนโน๊ตด่ามาแล้ว)
ช่วงนี้เลยมาแอบศึกษากระทู้ห้องพี่อั๋นไปก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ ผมใช้ชีวิตที่หอเป็นหลัก นอกจากจะโดนห้องข้างๆโทรไปแจ้งฟรอนต์แล้ว ยังโดนรูมเมตแสดงอาการเซ็งใส่ด้วย สุดท้ายก็เลยต้องฟังจากหูฟังอย่างเดียว

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
อั๋น501

« ตอบ #1145 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:09:20 AM »

1. ทำไมต้องวางเครื่องเสียงไว้ใกล้พื้นอย่างนั้นครับ ถ้าต้องคลานเข้าไปปรับแต่งและเล่นแผ่นเสียง ผมคงปวดหลังแย่
2. ถ้าติดม่านกำมะหยี่หนารอบห้องแทน เพื่อไม่ต้องรื้อผนังห้อง จะช่วยได้มั้ยครับ

อันที่จริงเรื่องชั้นวางเครื่องเสียงก็มีส่วนในเรื่องเสียงเหมือนกัน  ชั้นวางเครื่องที่ออกแบบดีๆของนอกนั้นราคาจะแพงมากๆของบ้านเราก็แพงเหมือนกัน
มีให้เลือกหลายแบบหลายราคามีคนทำขายกันแยอะครับ   ที่เห็นในรูปเจ้าของน่าจะไม่มีชั้นวางมากกว่าเครื่องหลายชิ้นเกิน เวลาใช้งานก็เป็นปัญหา
อย่างที่ว่า  ส่วนม่านกำมะหยี่หรือผ้าม่านหนาๆก็ช่วยได้ครับ เป็นวัสดุดูดซับเสียงชนิดหนึ่งที่คนนิยมใช้กัน เห็นตามโรงหนังยังนำมาใช้เลย
แต่ต้องดูด้วยว่ามันจัดการกับความถี่เสียงได้ขนาดไหน  ผมว่าถ้าใช้ม่านที่มีอยู่แล้วก็ช่วยได้เหมือนกันดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1146 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:12:03 AM »

ช่วยตอบเท่าที่พอรู้นะครับ
 1. ถ้าวางไว้สูงมันจะไปกีดขวางทางเดินของเสียงน่ะครับ
 2. ช่วยได้เป็นบางย่านความถี่ครับ แต่ไม่สามารถทำให้เสียงสมดุลย์กันทั้งห้องได้
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1147 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:16:18 AM »

+1 ครับ ผมใช้ชีวิตที่หอเป็นหลัก นอกจากจะโดนห้องข้างๆโทรไปแจ้งฟรอนต์แล้ว ยังโดนรูมเมตแสดงอาการเซ็งใส่ด้วย สุดท้ายก็เลยต้องฟังจากหูฟังอย่างเดียว

ฟังจากหูฟังนานๆไม่ดีนะครับ ทำให้หูเสียได้แม้จะเปิดเบาๆก็ตาม
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #1148 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:17:45 AM »

ผมทำห้องดูหนังฟังเพลงแบบดีๆแน่ๆครับ เพราะอยากได้มาตั้งแต่เด็กๆ แต่ต้องรอเก็บเงินซื้อบ้านให้ได้ก่อน  แลบลิ้น
ช่วงนี้เลยมาแอบศึกษากระทู้ห้องพี่อั๋นไปก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

ฟังจากหูฟังนานๆไม่ดีนะครับ ทำให้หูเสียได้แม้จะเปิดเบาๆก็ตาม

ใช่ครับ แต่มันช่วยไม่ได้จริงๆ ก็มีทางเดียวคือต้องย้ายห้องไปหาเพื่อนที่รับเพลงแบบที่เราฟังได้ ซึ่งก็มีจำนวนมากมายเลยเชียว  ลังเล

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
อั๋น501

« ตอบ #1149 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:19:21 AM »

ผมทำห้องดูหนังฟังเพลงแบบดีๆแน่ๆครับ เพราะอยากได้มาตั้งแต่เด็กๆ แต่ต้องรอเก็บเงินซื้อบ้านให้ได้ก่อน  แลบลิ้น
ช่วงนี้เลยมาแอบศึกษากระทู้ห้องพี่อั๋นไปก่อนครับ  ยิ้มกว้างๆ

การใช้หูฟังในการฟังเพลงนั้นเป็นทางเลือกที่ดีมากๆเลยครับ  หูฟังคุณภาพดีๆให้เสียงออกมาดีอย่างเหลือเชื่อผมแนะนำให้ลงทุนซื้อดีๆเลยครับ
อาจจะแพงหน่อย(ยังถูกกว่าลำโพงดีๆมาก) คุณภาพของหูฟังถ้าเทียบกับลำโพงแล้ว  ถ้าหูฟังราคาหมื่นบาทให้เสียงดีเท่ากับลำโพงราคาแสนบาท
เลยครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #1150 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:25:56 AM »

ติดตามกระทู้พี่อั๋นอย่างเพลินเพลินเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านเรื่องเล่าของผม  คิดว่าไม่มีใครสนใจอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียงเสียอีก ไม่เห็นมีใครเข้ามาคุยกันเลยครับ
มันอาจจะเป็นกระทู้ที่ไม่น่าสนใจเหมือนกระทู้เรื่องเพลงอื่นๆ  แต่ไม่เป็นไรถ้ายังอยากอ่านกันต่อก็ช่วยเขียนบอกมาบ้างนะ

ที่คนไ่ม่ค่อยมาคุยในกระทู้นี้มากเหมือนกระุทู้เรื่องเพลงคงเป็นเพราะคนที่เล่นเครื่องเสียงในเว็บนี้มีไม่มากกระมังครับ แต่ผมว่าทุกคนก็คอยตามอ่านสิ่งที่พี่อั๋นให้ข้อมูลมาตลอดเพราะเป็นความรู้ใหม่ๆที่ไม่เคยรู้มาก่อน แต่ไม่รู้จะคุยอะไรเพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มาก แต่ผมมั่นใจว่าถ้าซักวันหนึ่งคนที่เคยอ่านกระทู้ เกิดเขาอยากเล่นเครื่องเสียงหรือทำห้องฟังเพลง กระทู้นี้ก็เหมือนตำราชั้นดีครับ ยิ้ม

+1 ครับ
+2 ครับ

ตั้งแต่"แขนเบี้ยว" มานี่ ขี้น้อยใจจังเลยนะ คุณอั๋น
อ้อนพยาบาล มากไปรึเปล่าเนี่ย
(ปล. หารูป พยาบาลแปะไม่ทัน)

อั๋น501

« ตอบ #1151 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:29:47 AM »

การใช้หูฟังในการฟังเพลงนั้นเป็นทางเลือกที่ดีมากๆเลยครับ  หูฟังคุณภาพดีๆให้เสียงออกมาดีอย่างเหลือเชื่อผมแนะนำให้ลงทุนซื้อดีๆเลยครับ
อาจจะแพงหน่อย(ยังถูกกว่าลำโพงดีๆมาก) คุณภาพของหูฟังถ้าเทียบกับลำโพงแล้ว  ถ้าหูฟังราคาหมื่นบาทให้เสียงดีเท่ากับลำโพงราคาแสนบาท
เลยครับ

ฟังเพลงแบบใช้หูฟังชั้นดี(ราคาแพงหน่อย)นั้นก็เหมือนกับฟังเพลงจากห้องฟังชั้นเยี่ยมเลยครับ  ผมเคยลองฟังแล้วพวกๆเอามาให้ลองแต่เห็นราคา
แล้วหนาวหลายหมื่นบาทครับ  เสียงดีมากๆเพราะมันเก็บเสียงรบกวนภายนอกได้หมด หูฟังดีๆจะออกแบบมาดีใส่หูแล้วสบายไม่ปวดหูเหมือนหูฟัง
ราคาถูกๆ แต่ก็อีกบางคนอาจจะไม่ชอบใส่หูฟังแล้วแต่คนครับ
อั๋น501

« ตอบ #1152 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:34:24 AM »

ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านเรื่องเล่าของผม  คิดว่าไม่มีใครสนใจอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียงเสียอีก ไม่เห็นมีใครเข้ามาคุยกันเลยครับ
มันอาจจะเป็นกระทู้ที่ไม่น่าสนใจเหมือนกระทู้เรื่องเพลงอื่นๆ  แต่ไม่เป็นไรถ้ายังอยากอ่านกันต่อก็ช่วยเขียนบอกมาบ้างนะ

ที่คนไ่ม่ค่อยมาคุยในกระทู้นี้มากเหมือนกระุทู้เรื่องเพลงคงเป็นเพราะคนที่เล่นเครื่องเสียงในเว็บนี้มีไม่มากกระมังครับ แต่ผมว่าทุกคนก็คอยตามอ่านสิ่งที่พี่อั๋นให้ข้อมูลมาตลอดเพราะเป็นความรู้ใหม่ๆที่ไม่เคยรู้มาก่อน แต่ไม่รู้จะคุยอะไรเพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มาก แต่ผมมั่นใจว่าถ้าซักวันหนึ่งคนที่เคยอ่านกระทู้ เกิดเขาอยากเล่นเครื่องเสียงหรือทำห้องฟังเพลง กระทู้นี้ก็เหมือนตำราชั้นดีครับ ยิ้ม

+1 ครับ
+2 ครับ

ตั้งแต่"แขนเบี้ยว" มานี่ ขี้น้อยใจจังเลยนะ คุณอั๋น

หัวยังไม่ล้านนะไม่ได้น้อยใจ  แค่บ่นๆหน่อยเดียวก็พี่ผีไม่เห็นเข้ามาคุยกันบ้างเลยปล่อยให้ผมพิมพ์อยู่คนเดียว
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1153 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:37:43 AM »

ขอบคุณครับที่ติดตามอ่านเรื่องเล่าของผม  คิดว่าไม่มีใครสนใจอ่านเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องเสียงเสียอีก ไม่เห็นมีใครเข้ามาคุยกันเลยครับ
มันอาจจะเป็นกระทู้ที่ไม่น่าสนใจเหมือนกระทู้เรื่องเพลงอื่นๆ  แต่ไม่เป็นไรถ้ายังอยากอ่านกันต่อก็ช่วยเขียนบอกมาบ้างนะ

+1 ครับ
+2 ครับ

พยาบาลในฝัน

อั๋น501

« ตอบ #1154 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2010 | 11:40:21 AM »

+1 ครับ
+2 ครับ

พยาบาลในฝัน

ผมเป็นคนที่แพ้ชุดขาวด้วยครับ(ชุดนักศึกษายิ่งแพ้ใหญ่)
หน้า: 1 ... 75 76 [77] 78 79 ... 325
พิมพ์