เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:13:47 AM
หน้า: 1 ... 77 78 [79] 80 81 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598415 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1170 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2010 | 10:08:56 AM »

ไม่ร้อนครับเพราะมีพัดลมควบคุมระบายความร้อนในตัว น่าใช้มากผมแนะนำให้เพื่อนๆซื้อไปใช้แล้วชอบกันรุ่นใหม่ยิ่งดีกว่าอีก ราคาแพงขึ้นไม่กี่ร้อย
ตัวนี้ผมซื้อมาตั้งนานแล้วตั้งแต่เริ่มเล่นไฟล์ใหม่ๆ แต่ต้องดูให้ดีนะมันมีอีกแบบหนึ่งที่มีคุณสมบัติแตกต่างกับรุ่นนี้ราคาจะแพงกว่า 5000 บาทผมเคย
ซื้อมาแล้วแต่การใช้งานไม่เหมาะกับผม มันอาจจะดีสำหรับงานบางประเภท(ใช้ทำงาน)เลยต้องเอาไปเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้
อั๋น501

« ตอบ #1171 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010 | 10:29:24 PM »

ตอนที่ 13

จากประสพการณ์การทำห้องฟังเพลงมา 3 ห้องฟังของตัวเองนั้น เป็นแค่พื้นฐานการเรียนรู้เรื่องอคูสติกส์ของห้องฟังที่ผมได้มีมาแต่ยังไม่
คงไม่อาจจะเทียบเท่าระดับมืออาชีพได้  ผมต้องเรียนรู้อีกมากถึงจะลงมือทำห้องฟังห้องที่ 4 ได้เป็นอย่างที่เห็นนี้ การเรียนรู้เรื่องอคูสติกส์จากตำรา
เพียงอย่างเดียวนั้นไม่เพียงพอที่จะทำห้องฟังเพลงให้ดีได้หรอกครับ  แล้วผมไปเรียนรู้เรื่องเหล่านี้มาจากไหนถึงได้สามารถสร้างห้องฟังเพลงด้วย
ตัวเอง นี่เป็นคำถามที่มีคนถามผม  คงจะเรียนจากตำราเล่มใดไม่ดีเท่าเรียนจากของจริงครับ  ก่อนที่ผมจะทำห้องฟังเพลงห้องที่ 4 ของผมนั้น
ผมได้มีโอกาสไปสร้างห้องฟังเพลงให้กับบุคคลท่านหนึ่งที่ให้ผมทำให้และนี่เป็นการเรียนรู้เรื่องอคูสติกส์จากผู้ออกแบบห้องฟังเพลงในระดับมืออาชีพ
ทางด้านอคูสติกส์โดยตรง  ผมขอบอกเลยว่าเป็นหนึ่งในบริษัทที่รับออกแบบด้านอคูสติกส์เสียงโดยเฉพาะผลงานจะเป็นสถานที่ระดับประเทศอย่างเช่น
โรงละคร,โรงภาพยนต์ ฯลฯหรือแม้แต่การแก้ปัญหาของเสียงในรถไฟฟ้าใต้ดิน  เมื่อผมมีโอกาสที่จะสร้างห้องฟังเพลงในระดับนี้มีหรือผมจะเปล่าให้มัน
หลุดมือไปได้  ผมขอนำเอารูปห้องฟังเพลงห้องนี้ให้ดูกันเลยนะครับ

ห้องฟังเพลงนี้ออกแบบมาเพื่อฟังเพลงแต่ท่านเจ้าของห้องใช้ดูภาพยนต์ด้วย ชุดซีสเต็มมีทั้งฟังเพลงและดูหนังโดยแยกซีสเต็มออกจากกัน
ฟอร์แม็ตที่ใช้เป็นต้นทางนั้นมีทั้งซีดี,SACD,ดีวีดี,ไฟล์เพลงไฟล์หนังHD

อั๋น501

« ตอบ #1172 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010 | 10:42:38 PM »

ส่วนที่สำคัญมากคือเรื่องระบบแอร์ปรับอากาศ ห้องฟังเพลงที่ดีต้องมี
อั๋น501

« ตอบ #1173 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010 | 10:50:36 PM »

ห้องฟังเพลงห้องนี้ ผู้ออกแบบจะเน้นฟังเพลงร้องเป็นพิเศษตามความต้องการของเจ้าของห้อง ลักษณะปลายเสียงแหลมจะดีมาก
อั๋น501

« ตอบ #1174 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2010 | 10:59:24 PM »

ประตูห้องฟังเป็นประตูเหล็กเพื่อเก็บเสียง  ผมกรุประตูทับด้วยแผ่นไม้ให้ดูเหมือนประตูไม้ธรรมดา
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1175 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 09:14:56 AM »

คุณpolotoon ใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แอมป์และลำโพง ผมจะได้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอะไรก่อน
แอมป์ NAD 312  ลำโพง Morduant Short จำรหัสไม่ได้ น่าจะ 512 น่ะครับ เป็น Book Shelve ครับ
( แหม ..   เขินจัง )    ยิ้มกว้างๆ

ซิสเต็มใกล้เคียงกันสุดๆเลยครับ ผมใช้ NAD 314 ลำโพง Moraunt Short รุ่น Carnival 2
มีปัญหาในเรื่องพื้นที่วางมากเช่นกันครับ เลือกลำโพงตัวที่กระทัดรัดและคิดว่าเหมาะกับลักษณะการฟังเพลงของผมทีสุดในตอนนี้
ก็เลยเลือกลำโพงคู่นี้มาจับคู่กับ NAD ราคาประหยัด เสียงไปกันได้เลยครับ นุ่ม และ ตูมตาม ในระดับหนึ่ง ตอนนี้มีเท่านี้ก็พอใจแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ขาดแต่เครื่องเล่นซีดีเหมาะๆซักตัว ยังเลือกไม่ถูก ใช้เครื่อง LD Pioneer ฟังแก้ขัดไปก่อนครับ กำลังจัดงบประมาณด้วย เคยฟังแต่ NAD กับ Arcam
ไม่รู้หมื่นกลางๆตัวไหนน่าเล่นบ้าง Rotel น่าสนใจมั้ยครับ?
คุณ blueframe ได้ต่อ bi wire ด้วยไหม ช่วยให้เสียงอิ่มขึ้นอีกระดับหนึ่งนะครับ น่าลองดูครับ
rotel ผมเคยลองฟังอยู่บ้าง เพลงหวานๆล่ะก็ เยี่ยมแน่ครับ แต่เพลงหนักๆ ยังไม่แน่ใจครับ
ผมได้ carnival 6 มาแล้วครับ รู้สึกดีขึ้นอีก คราวนี้ก็ยิ่งใกล้เคียงกับของคุณ blueframe เข้าไปอีก ยิ้มกว้างๆ
คุณโปโลตูนฟังออกชัดไหมครับระหว่างการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์กับไบไวร์?
ผมเคยต่อแบบไบไวร์แล้วรู้สึกว่าได้ image ดีขึ้นมาเล็กน้อย แต่สายสองเส้นมันรู้สึกว่ารุงรังไปหน่อย ผมก็เลยหันกลับมาเล่นแบบซิงเกิ้ลไวร์โดยใช้สายที่คุณภาพดีคู่เดียวไปเลยครับ
ก็พอสังเกตุได้นะครับ หากมีงบเหลืออยู่บ้างก็น่าจะใช้นะครับ จะได้ประสิทธิภาพเต็มที่ครับ ยิ้มกว้างๆ
ขออนุญาตขัดจังหวะรายงานของคุณอั๋น501เล็กน้อย คือผมได้ลองกลับมาต่อสายลำโพงแบบ bi-wire ดูใหม่อีกครั้งโดยใช้สายลำโพง Supra Ply 3.4 ขับย่านความถี่ต่ำ และใช้สายลำโพง Black Rhodium Jive ขับย่านความถี่สูง ผลปรากฏคล้ายกับที่เคยต่อ bi-wire เล่นครั้งแรก คือ image และรายละเอียดเสียงย่านกลางแหลมชัดเจนและดีขึ้นเล็กน้อย แต่รู้สึกเหมือนกับว่าจะสูญเสียย่านความถี่ต่ำบางส่วนไป (เสียงเบสส์บางลงเล็กน้อยเมื่อเทียบกับการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์) อย่างไรก็ดี ไหน ๆ ก็เล่น bi-wire ได้แล้ว ผมก็จะเล่นแบบ bi-wire ไปก่อน
ไม่ทราบมีใครจะพอแนะนำสายลำโพงที่ราคาไม่แพง คุณภาพดี และเสียงเบสส์ดีได้บ้างครับ?
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1176 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 09:51:30 AM »

คุณpolotoon ใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แอมป์และลำโพง ผมจะได้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอะไรก่อน
แอมป์ NAD 312  ลำโพง Morduant Short จำรหัสไม่ได้ น่าจะ 512 น่ะครับ เป็น Book Shelve ครับ
( แหม ..   เขินจัง )    ยิ้มกว้างๆ

ซิสเต็มใกล้เคียงกันสุดๆเลยครับ ผมใช้ NAD 314 ลำโพง Moraunt Short รุ่น Carnival 2
มีปัญหาในเรื่องพื้นที่วางมากเช่นกันครับ เลือกลำโพงตัวที่กระทัดรัดและคิดว่าเหมาะกับลักษณะการฟังเพลงของผมทีสุดในตอนนี้
ก็เลยเลือกลำโพงคู่นี้มาจับคู่กับ NAD ราคาประหยัด เสียงไปกันได้เลยครับ นุ่ม และ ตูมตาม ในระดับหนึ่ง ตอนนี้มีเท่านี้ก็พอใจแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

ขาดแต่เครื่องเล่นซีดีเหมาะๆซักตัว ยังเลือกไม่ถูก ใช้เครื่อง LD Pioneer ฟังแก้ขัดไปก่อนครับ กำลังจัดงบประมาณด้วย เคยฟังแต่ NAD กับ Arcam
ไม่รู้หมื่นกลางๆตัวไหนน่าเล่นบ้าง Rotel น่าสนใจมั้ยครับ?
คุณ blueframe ได้ต่อ bi wire ด้วยไหม ช่วยให้เสียงอิ่มขึ้นอีกระดับหนึ่งนะครับ น่าลองดูครับ
rotel ผมเคยลองฟังอยู่บ้าง เพลงหวานๆล่ะก็ เยี่ยมแน่ครับ แต่เพลงหนักๆ ยังไม่แน่ใจครับ
ผมได้ carnival 6 มาแล้วครับ รู้สึกดีขึ้นอีก คราวนี้ก็ยิ่งใกล้เคียงกับของคุณ blueframe เข้าไปอีก ยิ้มกว้างๆ
คุณโปโลตูนฟังออกชัดไหมครับระหว่างการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์กับไบไวร์?
ผมเคยต่อแบบไบไวร์แล้วรู้สึกว่าได้ image ดีขึ้นมาเล็กน้อย แต่สายสองเส้นมันรู้สึกว่ารุงรังไปหน่อย ผมก็เลยหันกลับมาเล่นแบบซิงเกิ้ลไวร์โดยใช้สายที่คุณภาพดีคู่เดียวไปเลยครับ
ก็พอสังเกตุได้นะครับ หากมีงบเหลืออยู่บ้างก็น่าจะใช้นะครับ จะได้ประสิทธิภาพเต็มที่ครับ ยิ้มกว้างๆ
ขออนุญาตขัดจังหวะรายงานของคุณอั๋น501เล็กน้อย คือผมได้ลองกลับมาต่อสายลำโพงแบบ bi-wire ดูใหม่อีกครั้งโดยใช้สายลำโพง Supra Ply 3.4 ขับย่านความถี่ต่ำ และใช้สายลำโพง Black Rhodium Jive ขับย่านความถี่สูง ผลปรากฏคล้ายกับที่เคยต่อ bi-wire เล่นครั้งแรก คือ image และรายละเอียดเสียงย่านกลางแหลมชัดเจนและดีขึ้นเล็กน้อย แต่รู้สึกเหมือนกับว่าจะสูญเสียย่านความถี่ต่ำบางส่วนไป (เสียงเบสส์บางลงเล็กน้อยเมื่อเทียบกับการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์) อย่างไรก็ดี ไหน ๆ ก็เล่น bi-wire ได้แล้ว ผมก็จะเล่นแบบ bi-wire ไปก่อน
ไม่ทราบมีใครจะพอแนะนำสายลำโพงที่ราคาไม่แพง คุณภาพดี และเสียงเบสส์ดีได้บ้างครับ?

ผมว่าการต่อไบไวร์ถ้าจะให้ผลดีน่าจะขึ้นอยู่ที่กำลังขับของแอมป์กับความไวของลำโพงด้วย
 หลายครั้งที่ต่อแบบไบไวร์แล้วเสียงดูอั้นๆชอบกล 
 ถ้ากำลังของแอมป์ไม่มากพอผมว่าลงทุนกับสายลำโพงดีๆเส้นเดียวดีกว่า หรือเปลี่ยนสายไฟ
 ก็ได้เห็นผลชัดเจนดี

« ตอบ #1177 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 10:11:56 AM »

ผมว่าการต่อไบไวร์ถ้าจะให้ผลดีน่าจะขึ้นอยู่ที่กำลังขับของแอมป์กับความไวของลำโพงด้วย
 หลายครั้งที่ต่อแบบไบไวร์แล้วเสียงดูอั้นๆชอบกล 
 ถ้ากำลังของแอมป์ไม่มากพอผมว่าลงทุนกับสายลำโพงดีๆเส้นเดียวดีกว่า หรือเปลี่ยนสายไฟ
 ก็ได้เห็นผลชัดเจนดี
ปกติผมก็ใช้หลัก simple is the best โดยใช้สายลำโพงคู่เดียวอยู่แล้วครับ แต่ทีนี้แอมป์กับลำโพงที่มีอยู่เกิดเล่น bi-wire ได้ ผมก็เลยลองต่อดู ผลลัพธ์ที่ได้ก็ดังที่ได้เรียนไว้ข้างต้น คือ ได้ผลสรุปว่าการต่อแต่ละแบบนั้นมีข้อดีข้อเสียต่างกัน ผมรู้สึกว่าถ้าต่อ bi-wire จะได้ image และความถี่กลางแหลมดีขึ้น และรู้สึกว่ามีมวลอากาศมากกว่าเดิม แต่จะเสียน้ำหนักเบสส์ไปเล็กน้อย อย่างไรก็ดี การต่อ bi-wire ไม่ได้ทำให้รู้สึกว่าเสียงอั้นหรอกครับ ตรงกันข้าม กลับรู้สึกว่าเสียงโดยรวมจะปลดปล่อยและเปิดโปร่งขึ้นกว่าการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์เสียด้วยซ้ำ
deja vu

« ตอบ #1178 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 11:09:23 AM »

ที่ผมเคยต่อแล้วรู้สึกเหมือนเสียงอั้นๆ ผมสันนิษฐานว่าแอมป์กำลังไม่พอ
 ความรู้สึกคล้ายๆต่อผ่านตัวคุมไฟที่กำลังสำรองไม่มาก แลดูเหมือนเสียงสะอาดขึ้น
 แต่ก็รู้สึกว่าเสียงออกมาไม่เต็มที่
อั๋น501

« ตอบ #1179 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 02:30:11 PM »

การต่อสายลำโพงแบบไบไวร์นั้นไม่ได้หมายความว่าต้องให้คุณภาพเสียงออกมาดีกว่าการต่อสายลำโพงแบบซิงเกิ้ลไวร์  เหตุใดผมจึงบอกเช่นนี้
ทำไมลำโพงอย่างWilson  รุ่น Sasha,โพงลำ Thiel ทุกรุ่นหรือ Sonus Faber รุ่น Amati ลำโพงเหล่านี้ระดับไฮเอ็นด์ทั้งนั้นเป็นแบบซิงเกิ้ลไวร์
เพราะผู้ออกแบบลำโพงเหล่านี้ไม่เชื่อว่าการต่อแบบไบไวร์จะให้คุณภาพเสียงดีกว่าการต่อแบบซิงเกิ้ลไวร์ แต่ก็มีลำโพงดังๆอีกมากที่เชื่อว่า
การต่อแบบไบไวร์นั้นให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าการต่อแบบซิงเกิลไวร์(นักวิจารณ์บางคนเครื่องเสียงก็เชื่อเช่นนี้เหมือนกัน)  ผมจะมาขยายความให้
อ่านกันในตอนต่อไป(บังเอิญมีธุระต้องออกไปทำงานก่อนครับ)

deja vu

« ตอบ #1180 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 | 03:27:12 PM »

เมื่อก่อนคนเล่นเครื่องเสียงที่เงินไม่ใช่ปัญหา เมื่อต้องการเพิ่มคุณภาพเครื่อง
  ของตัวเองซึ่งทุกชิ้นก็สมบูรณ์อยู่แล้ว ก็เลยเพิ่มแอมป์ขึ้นอีกหนึ่งตัวเป็นสองตัว
  เรียกว่าไบแอมป์ บางคนเพิ่มเป็นสามตัวเรียกไตรแอมป์ นัยว่าเพื่อมาขับลำโพง
  ให้เสียงออกมาสุดยอด  ตอนหลังคนอยากได้เสียงดีเหมือนกันแต่รายได้ไม่ถึง
  ก็เลยใช้วิธีลัดเพิ่มแต่สายลำโพงแทนเรียกไบไวร์หวังจะให้ได้เสียงเหมือนไบแอมป์
  ซึ่งไบแอมป์เพิ่มแอมป์เข้ามาช่วยขับ แต่ไบไวร์แบ่งกำลังของแอมป์ออกเป็นสองส่วน
  ดังนั้นถ้าแอมป์กำลังไม่ถึงจริงคงไม่ได้ประโยชน์เท่าไหร่ รวมทั้งลำโพงต้องพร้อมด้วย

อั๋น501

« ตอบ #1181 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 06:26:06 AM »

ทำไมลำโพงทั้งWilson Audio-Sasha และ Sonus Faber -Amati หรือThiel ทุกรุ่นลำโพงระดับนี้ถึงไำด้ออกแบบขั้วต่อลำโพงให้ใช้กับสายซิงเกิ้ลไวร์
เท่านั้น นี่แสดงว่าผู้ออกแบบลำโพงเชื่อว่าการต่อสายลำโพงแบบซิงเกิ้ลไวร์นั้นให้คุณภาพเสียงดีอยู่แล้วและยังแนะนำอีกว่าการต่อแบบไบไวร์นั้น
ไม่เกิดประโยชน์อะไรสู้เอาเงินไปลงทุนกับสายลำโพงซิงเกิ้ลไวร์ดีๆมากกว่าจะไปเน้นเล่นสายลำโพงแบบไบไวร์  เป็นคำแนะนำของผู้ออกแบบ
ลำโพง Thiel  แล้วลำโพงที่ออกแบบมาให้เล่นกับสายไบไวร์ล่ะผู้ออกแบบลำโพงอย่าง B&W หรือยี่ห้ออื่นๆ มีความเชื่อว่าการต่อสายแบบไบไวร์นั้น
จะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าการต่อสายแบบซิงเกิ้ลไวร์(ถ้าไม่เชื่อเช่นนี้คงไม่ออกแบบขั้วต่อลำโพงเป็นไบไวร์มาหรอกครับ) แล้วพวกเราที่เป็นผู้เสียเงิน
เล่นลำโพงกันจะคิดเห็นกันเช่นไรครับ

Pong-Wanchai

« ตอบ #1182 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 07:10:48 AM »

ทำไมลำโพงทั้งWilson Audio-Sasha และ Sonus Faber -Amati หรือThiel ทุกรุ่นลำโพงระดับนี้ถึงไำด้ออกแบบขั้วต่อลำโพงให้ใช้กับสายซิงเกิ้ลไวร์
เท่านั้น นี่แสดงว่าผู้ออกแบบลำโพงเชื่อว่าการต่อสายลำโพงแบบซิงเกิ้ลไวร์นั้นให้คุณภาพเสียงดีอยู่แล้วและยังแนะนำอีกว่าการต่อแบบไบไวร์นั้น
ไม่เกิดประโยชน์อะไรสู้เอาเงินไปลงทุนกับสายลำโพงซิงเกิ้ลไวร์ดีๆมากกว่าจะไปเน้นเล่นสายลำโพงแบบไบไวร์  เป็นคำแนะนำของผู้ออกแบบ
ลำโพง Thiel  แล้วลำโพงที่ออกแบบมาให้เล่นกับสายไบไวร์ล่ะผู้ออกแบบลำโพงอย่าง B&W หรือยี่ห้ออื่นๆ มีความเชื่อว่าการต่อสายแบบไบไวร์นั้น
จะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าการต่อสายแบบซิงเกิ้ลไวร์(ถ้าไม่เชื่อเช่นนี้คงไม่ออกแบบขั้วต่อลำโพงเป็นไบไวร์มาหรอกครับ) แล้วพวกเราที่เป็นผู้เสียเงิน
เล่นลำโพงกันจะคิดเห็นกันเช่นไรครับ

หูใครหูมันครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #1183 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 | 07:58:57 AM »

ไม่เกิดประโยชน์อะไรสู้เอาเงินไปลงทุนกับสายลำโพงซิงเกิ้ลไวร์ดีๆมากกว่าจะไปเน้นเล่นสายลำโพงแบบไบไวร์  เป็นคำแนะนำของผู้ออกแบบ
ลำโพง Thiel  แล้วลำโพงที่ออกแบบมาให้เล่นกับสายไบไวร์ล่ะผู้ออกแบบลำโพงอย่าง B&W หรือยี่ห้ออื่นๆ มีความเชื่อว่าการต่อสายแบบไบไวร์นั้น
สำหรับผม ถ้ามีโอกาสลองต่อ ก็ต้องลองดูครับ แต่ถ้าไม่เวิร์คหรือผลที่ได้ไม่ต่างกันมาก ผมว่าควรจะกลับไปใช้แบบซิงเกิ้ลไวร์ดีกว่า เพราะผมเองก็ชอบแบบ simple is the best อยู่แล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #1184 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 | 12:03:30 AM »

สองห้องฟังเพลงที่เห็นอยู่นี้  เป็นผลงานที่ผมสร้างเหมือนกันแต่แตกต่างกันที่ห้องฟังเพลงห้องแรกนั้นผมไม่ได้เป็นผู้ออกแบบอคูสติกส์ของห้องฟัง
ส่วนห้องฟังเพลงของผมนั้น ผมเป็นผู้ออกแบบด้านอคูสติกส์เองครับ
หน้า: 1 ... 77 78 [79] 80 81 ... 325
พิมพ์