เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 03:38:06 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgBreatheบัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 37
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บัญญัติ 20 ประการ ' เตรียมบ้านก่อนน้ำท่วม '  (อ่าน 183941 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #30 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 09:10:49 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล
แต่นายช่างใหญ่ดูคุ้นๆ นะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 09:18:00 AM »

สถานการณ์ที่บ้านของคุณอาโนลด์เป็นอย่างไรบ้าง?
ขอเอาใจช่วยให้รอดพ้นวิกฤตนะครับ
Oxygene

« ตอบ #32 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 09:25:17 AM »

สถานการณ์ที่บ้านของคุณอาโนลด์เป็นอย่างไรบ้าง?
ขอเอาใจช่วยให้รอดพ้นวิกฤตนะครับ

ขอบคุณคุณปีศาจฯมากครับ สถานการณ์ แย่ลงเรื่องๆ น้ำเก่ายังไม่ไป น้ำใหม่ก็ยังไม่มา แค่ตอนนี้ก็จวนเจียนแล้วครับ
เมื่อเช้าขับรถออกจากบ้าน จะไปจ่ายกับข้าว
ระดับน้ำในหมู่บ้านสูงขึ้นเป็นลำดับ ทุกๆครั้งที่ผนตก
รถเก๋งวิ่งไม่ได้แล้วครับ

ถนนเมนหลักในหมู่บ้านที่เคยมีรถวิ่งขวักไขว่ ตอนนี้น่าขับเจ็ทสกีมากกว่า  ฮืม

Oxygene

« ตอบ #33 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 09:30:01 AM »

รถตักเอามาสร้างคันดินกันน้ำออก ? เอ้ย !! กันน้ำเข้าหมู่บ้าน

สน.ลำผักชี ส่งรถมาบริการลูกบ้านในการเดินทางเข้าออกจากหมู่บ้าน
แต่ไม่รูว่าก่อนขึ้นรถ ต้องใส่กุณแจมือด้วยหรือเปล่า  เศร้า

Oxygene

« ตอบ #34 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 09:41:45 AM »

ซอยที่บ้านผม สูงกว่าถนนหลักพอสมควร แต่ก็ไม่รอด
บางซอยน้ำเริ่มสูงกว่าหัวเข่าแล้ว

หน้าบ้านผมยังดีกว่าซอยอื่นมากครับ แต่ก็ใกล้จะเข้ารั้วบ้านแล้ว
ไม่มีฝีมือแบบคุณอั๋น เลยจ้างช่างมากั้นด้วยอิฐบล็อค

Oxygene

« ตอบ #35 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 09:44:48 AM »

บ่อเลี้ยงปลาขนาดย่อม ยังคงปลอดภัยอยู่ครับ ณ.ตอนนี้
แต่เหล่าบรรดาอดีตนักร้องนำแห่งวง Marillion ดูท่าทางกรัสับกระส่ายพิกล ?

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #36 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 10:37:09 AM »

อารมณ์ขัน ของเฮียอาร์โนลด์
ทำให้หายเครียดไปได้เยอะเลย..
เยี่ยมๆ

เฮียปีศาจฯ อย่าเพ่อวางใจนะครับ
เห็นว่า เอาเครื่องเสียงมาติดตั้งใหม่
ยังไงๆ ระวังเรื่องปลั๊กไฟด้วย ปลอดภัยไว้ก่อน

.. polotoon ..

« ตอบ #37 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 10:44:19 AM »

บ้านพี่แจ๊คเป็นไงบ้าง วันนี้น่ะครับ  ยิ้ม

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #38 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 10:54:48 AM »

ที่บ้านตัวเอง โอเคครับ
แต่เด๋วต้องไปบ้านแม่ที่โชคชัย 4 ครับ
น้ำเข้าตั้งแต่ วันศุกร์แล้ว แย่เลย..

อั๋น501

« ตอบ #39 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 10:58:30 AM »

ซอยที่บ้านผม สูงกว่าถนนหลักพอสมควร แต่ก็ไม่รอด
บางซอยน้ำเริ่มสูงกว่าหัวเข่าแล้ว

หน้าบ้านผมยังดีกว่าซอยอื่นมากครับ แต่ก็ใกล้จะเข้ารั้วบ้านแล้ว
ไม่มีฝีมือแบบคุณอั๋น เลยจ้างช่างมากั้นด้วยอิฐบล็อค

เฮียให้ช่างเค้าฉาบปูนอิฐบล็อคด้านในด้วยเพราะอิฐบล็อคจะกันน้ำไม่ได้  บ้านเฮียอยู่ในสถานะการณ์ล่อแหลมเหมือนกัน
ยังไงรักษาตัวบ้านไว้ก่อน ถ้าน้ำเข้าถึงตัวบ้านให้บล็อคที่ช่องฟอร์เดน(รูระบายน้ำในห้องน้ำชั้นล่าง) เพราะน้ำจะเข้าทางรูระบายน้ำนี้ด้วย
ขอให้เฮียผ่านสถานะการณ์ช่วงนี้ให้ได้ระวังเรื่องไฟฟ้าด้วย  หมู่บ้านผมทั้งถนนเข้าบ้านน้ำยังไม่ท่วมแต่ที่ห่างไปประมาณ 4-5 ก.ม.
น้ำเริ่มท่วมแล้วเป็นบางพื้นที่  คนในหมู่บ้านของผมเริ่มกลัวกันบ้างแล้ว บางบ้านตั้งถุงทรายระดับสูงถึงรั้วบ้าน ผมว่าถ้าน้ำท่วมก็อาจจะแค่ถนน
ในหมู่บ้านเท่านั้น  ณ เวลานี้ยังปลอดภัยฟังเพลงดูหนังที่ห้องอยู่บนชั้นสองไม่ต้องขนเครื่องเสียงหนีน้ำ แต่ก็ไม่ประมาทเรื่องน้ำเพราะผมเคย
มีประสบการณ์น้ำท่วมจากบ้านเก่า ที่บ้านอยู่ติดแม่น้ำเจ้าพระยาว่ามันลำบากเพียงใด
อั๋น501

« ตอบ #40 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 11:00:27 AM »

ที่บ้านตัวเอง โอเคครับ
แต่เด๋วต้องไปบ้านแม่ที่โชคชัย 4 ครับ
น้ำเข้าตั้งแต่ วันศุกร์แล้ว แย่เลย..

บ้านพี่ผีมีโอกาสน้ำท่วมไหม  ป้องกันอะไรไว้บ้างหรือเปล่า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #41 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 11:09:26 AM »

อารมณ์ขัน ของเฮียอาร์โนลด์
ทำให้หายเครียดไปได้เยอะเลย..
เยี่ยมๆ

เฮียปีศาจฯ อย่าเพ่อวางใจนะครับ
เห็นว่า เอาเครื่องเสียงมาติดตั้งใหม่
ยังไงๆ ระวังเรื่องปลั๊กไฟด้วย ปลอดภัยไว้ก่อน

ขอบคุณครับ
ก็ยังเฝ้าระวังอยู่ตลอดล่ะครับ
ปลั๊กไฟที่บ้านเดินลอยสูงพอสมควร
เวลาออกไปทำงานก็ถอดปลั๊กรางเก็บ
ถ้ากรมอุตุฯทำนายไม่ผิด คุณฝนคงจะกำลังผ่านไปแล้ว
บ้านผมมีปัญหาเดียวคือ ถ้าฝนแรงมากและตกนาน จะระบายไม่ทัน แต่อีกไม่นานน้ำที่ท่วมขังก็จะค่อย ๆ ลดไปเอง เพราะเขาเร่งระดมสูบน้ำออก
ถ้าตกเปาะแปะหรือตกเรื่อย ๆ แต่ไม่แรงก็พอเอาอยู่ครับ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #42 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 11:11:04 AM »

สวัสดีครับ ขอถามคุณอั๋น เพื่อเป็นวิทยาทานนะครับ ว่า ที่รูฟลอเดรน ต่างๆ เช่น ในห้องน้ำ+ที่ลานซักล้าง  และ สำหรับฝาบ่อพัก ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นฝาคอนกรีตหล่อ จะอุดหรือบล็อค ด้วยวิธีไหน จึงจะดีที่สุดครับ ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #43 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 11:16:48 AM »

สวัสดีครับ ขอถามคุณอั๋น เพื่อเป็นวิทยาทานนะครับ ว่า ที่รูฟลอเดรน ต่างๆ เช่น ในห้องน้ำ+ที่ลานซักล้าง  และ สำหรับฝาบ่อพัก ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นฝาคอนกรีตหล่อ จะอุดหรือบล็อค ด้วยวิธีไหน จึงจะดีที่สุดครับ ยิ้ม

วิธีของผมจะใช้ดินน้ำมันใส่ถุงพลาสติกแล้วนำมาอุดรูไว้แล้วหาถุงทรายหรืออะไรหนักๆทับไว้  แต่ถ้าเป็นฝาคอนกรีตหล่อน่าจะใช้ถุงทรายทับ
ซ้อนๆไว้น่าจะพออยู่อาจจะใช้ดินน้ำมันอุดไว้ตามรอยที่อาจจะมีน้ำซึม(น้อยๆ) ถ้าน้ำออกแยะๆดินน้ำมันก็เอาไม่อยู่
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #44 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011 | 11:37:08 AM »

สวัสดีครับ ขอถามคุณอั๋น เพื่อเป็นวิทยาทานนะครับ ว่า ที่รูฟลอเดรน ต่างๆ เช่น ในห้องน้ำ+ที่ลานซักล้าง  และ สำหรับฝาบ่อพัก ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นฝาคอนกรีตหล่อ จะอุดหรือบล็อค ด้วยวิธีไหน จึงจะดีที่สุดครับ ยิ้ม

วิธีของผมจะใช้ดินน้ำมันใส่ถุงพลาสติกแล้วนำมาอุดรูไว้แล้วหาถุงทรายหรืออะไรหนักๆทับไว้  แต่ถ้าเป็นฝาคอนกรีตหล่อน่าจะใช้ถุงทรายทับ
ซ้อนๆไว้น่าจะพออยู่อาจจะใช้ดินน้ำมันอุดไว้ตามรอยที่อาจจะมีน้ำซึม(น้อยๆ) ถ้าน้ำออกแยะๆดินน้ำมันก็เอาไม่อยู่
ขอบคุณครับ น้ำท่วมใหญ่ครั้งนี้ผมคิดว่า เราได้บทเรียน+ข้อมูล+ความรู้ในหลายๆแง่ๆหลายๆมุมหลายๆด้านทีเดียวนะครับ....ด้่านหนึ่งคือ เรียนรู้ที่จะอยู่กับมันให้ได้ เตรียมการในด้านต่างๆให้พร้อมสำหรับหน้าฝนในปีต่อๆไป และ    ช่วยเหลือตัวเองดีที่สุด อย่ามัวรอความช่วยเหลือจากรัฐอย่างเดียว ยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 37
พิมพ์