เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

12 พฤษภาคม 2024 | 08:11:07 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ  (อ่าน 116000 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #75 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 03:13:33 PM »

หมายถึงซื้อของญี่ปุ่นแต่แผ่นด้านในเป็นเกาหลีน่ะหรือครับพี่   ขยิบตา

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #76 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 03:20:26 PM »

หมายถึงซื้อของญี่ปุ่นแต่แผ่นด้านในเป็นเกาหลีน่ะหรือครับพี่   ขยิบตา

ชุดนี้เป็นที่ทราบกันทั่วไปว่าญี่ปุ่นไม่ได้ทำ แต่พอสั่งเข้ามาขายต่อ ญี่ปุ่นก็ใส่ obi ภาษาญี่ปุ่นเข้าไปครับ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #77 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 03:23:46 PM »

มีใครมีอัลบั้มของ Catapilla ชุด Changes มั๊ยครับ

เห็นบอกว่าเป็นอัลบั้มอีกชุดที่คนมักจะจำได้เพราะ ไอ้หน้าปกที่เป็นแบบ gate-fold เปิดออกมาเป็นรูปแมลง

ไปดูที่นี่

http://www.musicpriceguide.com/376772/CATAPILLA-Changes-LP-1972-VERTIGO-1st-Press-AWESOME.html

ผมมีแบบ mini lp cd ของเกาหลี แต่บริษัทญี่ปุ่นนำ obi ไปสวมครับ

ใช่บริษัท M2U ของเกาหลีรึเปล่าครับ? แล้วค่ายญี่ปุ่นที่นำ Obi ไปห่ออีกทีนี่ก็ใช่ Marquee รึเปล่าครับ? รบกวน 2 คำถามนะครับ...  เจ๋ง
panyarak

« ตอบ #78 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 03:33:31 PM »

มีใครมีอัลบั้มของ Catapilla ชุด Changes มั๊ยครับ

เห็นบอกว่าเป็นอัลบั้มอีกชุดที่คนมักจะจำได้เพราะ ไอ้หน้าปกที่เป็นแบบ gate-fold เปิดออกมาเป็นรูปแมลง

ไปดูที่นี่

http://www.musicpriceguide.com/376772/CATAPILLA-Changes-LP-1972-VERTIGO-1st-Press-AWESOME.html

ผมมีแบบ mini lp cd ของเกาหลี แต่บริษัทญี่ปุ่นนำ obi ไปสวมครับ

ใช่บริษัท M2U ของเกาหลีรึเปล่าครับ? แล้วค่ายญี่ปุ่นที่นำ Obi ไปห่ออีกทีนี่ก็ใช่ Marquee รึเปล่าครับ? รบกวน 2 คำถามนะครับ...  เจ๋ง

จำไม่ได้ครับ ต้องไปดูที่บ้าน แต่ไม่ใช่ Marquee แน่ๆ ครับ

« ตอบ #79 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 08:55:20 AM »

ขอถามนิดครับว่า

1. ผมเห็นสติ๊กเกอร์แปลกๆติดอยู่บนปกแผ่นเสียงชนิดที่ไม่สามารถลอกออกได้เลย เป็นรูปหน้าคนยิ้ม ไม่แน่ใจว่าเป็นสัญลักษณ์ของร้านขายแผ่นเสียงหรือว่า เป็นตราเพื่อบอกให้รู้ว่า คััดออกมาเซลล์แล้วหรืออย่างไร แต่มันทำให้ปกแผ่นมีสิ่งแปลกปลอมเพิ่มเข้ามา อยากทราบเหตุผลที่แท้จริงครับ
2. มีสติ๊กเกอร์อีกประเภทที่บอกรายละเอียดเกี่ยวกับแผ่น เหตุใดจึงต้องเป็นสติ๊กเกอร์มาติดทีหลังครับ ต้นสังกัดลืมหรือว่าตั้งใจครับ

ขอบคุณครับ

panyarak

« ตอบ #80 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 08:57:23 AM »

ขอถามนิดครับว่า

1. ผมเห็นสติ๊กเกอร์แปลกๆติดอยู่บนปกแผ่นเสียงชนิดที่ไม่สามารถลอกออกได้เลย เป็นรูปหน้าคนยิ้ม ไม่แน่ใจว่าเป็นสัญลักษณ์ของร้านขายแผ่นเสียงหรือว่า เป็นตราเพื่อบอกให้รู้ว่า คััดออกมาเซลล์แล้วหรืออย่างไร แต่มันทำให้ปกแผ่นมีสิ่งแปลกปลอมเพิ่มเข้ามา อยากทราบเหตุผลที่แท้จริงครับ
2. มีสติ๊กเกอร์อีกประเภทที่บอกรายละเอียดเกี่ยวกับแผ่น เหตุใดจึงต้องเป็นสติ๊กเกอร์มาติดทีหลังครับ ต้นสังกัดลืมหรือว่าตั้งใจครับ

ขอบคุณครับ

ขอดูรูปหน่อยครับ

Erwin Rommel
Moving Pictures

« ตอบ #81 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 08:59:52 AM »

สติ๊กเกอร์แน่นมากเลยเหรอครับ บางทีก็น่าโมโห ลอกแล้วกระดาษที่ปกมันชอบหลุดติดมาด้วยครับ
panyarak

« ตอบ #82 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 09:01:04 AM »

ไปดูที่นี่

ขอแก้ไขข้อมูลครับ Catapilla แบบ mini lp cd ทั้ง 2 ชุด ที่ผมมีเป็นแผ่นจากอิตาลี ของค่าย Akarma ใช้กระดาษหนาแข็งเทอะทะมาก
ค่ายญี่ปุ่นรหัส AK นำ obi มาสวม พร้อมแถม sheet รายละเอียดเกี่ยวกับอัลบั้มเท่านั้นครับ

« ตอบ #83 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 09:09:54 AM »

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #84 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 09:58:38 AM »

ปกคาเมลอุบาทว์มาก...

« ตอบ #85 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008 | 10:02:22 AM »

หมายถึงสติ๊กเกอร์หรือครับ โชคดี ผมว่ารูปภาพและสีสันไปกันได้กับภาพปกนะครับ ถ้าไปอยู่บน In The Court Of ....  ไม่อยากจะนึกภาพเลย   ร้องไห้

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #86 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 06:47:44 AM »

หมายถึงสติกเกอร์ ยิ้ม เหรอครับพี่อุบาทว์? ถ้าหมายถึง Cover ปก ผมว่าสวยงามดีนะครับ อัลบั๊มนี้มีเนื้อหาเกี่ยวกับสงคราม (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ เพราะไม่ได้หยิบมาฟังนานแล้ว) ท้ายที่สุดหลังเกิดสงครามแล้วก็ไม่เหลืออะไร เหมือนดั่งหน้าปกที่เป็นภาพหุ่นโชว์เสื้อผ้าแบะครึ่งให้เห็นด้านใน พบแต่ความว่างเปล่า เหมือนดั่งที่คุณคาดหวังอะไรกับภาพ Nude เช่น คาดหวังว่าจะเห็นนางแบบแต่ตัวเปล่าๆ ไร้เครื่องนุ่งห่ม ...  ยิ้ม
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #87 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 07:23:09 AM »

[quote

[/quote]

คุณโพโลตูนฟังแบล็คเฮดด้วยเหรอครับเนี่ย ไม่น่าเชื่อเลยนะครับเนี่ย
ผมก็มีชุดนี้เหมือนกันครับ แต่กาวไม่ค่อยดี ตอนนี้กล่องหลุดหมดแล้ว
โดยส่วนตัวผมเป็นแฟนพันธุ์แท้ของวงนี้เช่นกันครับ มีทุกชุด แม้หลังๆจะคลายความเกรี้ยวกราด กลายเป็นวงอ้อนสาวเป็นอีกวงนึงแล้วก็ตาม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #88 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 09:15:41 AM »

คุณโพโลตูนฟังแบล็คเฮดด้วยเหรอครับเนี่ย ไม่น่าเชื่อเลยนะครับเนี่ย
ผมก็มีชุดนี้เหมือนกันครับ แต่กาวไม่ค่อยดี ตอนนี้กล่องหลุดหมดแล้ว
โดยส่วนตัวผมเป็นแฟนพันธุ์แท้ของวงนี้เช่นกันครับ มีทุกชุด แม้หลังๆจะคลายความเกรี้ยวกราด กลายเป็นวงอ้อนสาวเป็นอีกวงนึงแล้วก็ตาม
ฟังอยู่เหมือนกันครับ แต่ปกชุดนี้ ถูกใจดีครับ  ยิ้ม

panyarak

« ตอบ #89 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 10:12:01 AM »

1. อยู่อเมริกากับญี่ปุ่นมา ยังไม่เคยเห็นสติกเกอร์หน้ายิ้มบนแผ่นเสียงครับ ไม่ทราบว่า เป็นแผ่นประเทศไหน และเป็นแผ่นใหม่หรือ second hand ครับ
2. สติกเกอร์ที่ติดเพิ่มจากโรงงาน อาจเป็นเพราะมีข้อมูลที่นึกขึ้นได้เพิ่มเติมหลังจากพิมพ์ปกเสร็จ หรือต้องการให้ข้อมูลที่จะช่วยเพิ่มยอดขาย
3. ในช่วงที่อเมริกามีกลุ่มรณรงค์ต่อต้านการใช้คำหยาบในเพลงร็อค ก็มีการติดสติกเกอร์เตือนผู้ปกครองเกี่ยวกับเนื้อหาของเพลงในอัลบั้ม ซึ่งผมมีแผ่นเสียง Metallica - Master of Puppets ที่ติดสติกเกอร์เตือนเช่นกัน แต่ทำออกแบบขำขัน คือเขียนทำนองว่า ในอัลบั้มนี้ไม่มีคำหยาบ หรือ four letter words เลย ยกเว้นคำต่อไปนี้ แล้วเขาก็ลงคำหยาบทั้งหลายที่แพร่หลายในอเมริกาไว้เต็มสติกเกอร์

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 22
พิมพ์