เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 พฤษภาคม 2024 | 10:45:40 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ  (อ่าน 115990 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #90 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 10:21:03 AM »

แผ่นเยอรมันมือ 1 ครับพี่ มีสติ๊กเกอร์บอกราคาติดอยู่บนปกด้านขวาบนด้วยครับ สีเขียวๆครับ

สติ๊กเกอร์พวกนี้ ผมเคยพยายามจะลอกออกหลายครั้ง เป็นต้องได้แผลถลอกบนปกเล็กๆน้อยๆทุกทีไป แย่จังครับ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #91 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 10:31:15 AM »

แผ่นเยอรมันมือ 1 ครับพี่ มีสติ๊กเกอร์บอกราคาติดอยู่บนปกด้านขวาบนด้วยครับ สีเขียวๆครับ

สติ๊กเกอร์พวกนี้ ผมเคยพยายามจะลอกออกหลายครั้ง เป็นต้องได้แผลถลอกบนปกเล็กๆน้อยๆทุกทีไป แย่จังครับ

เคยเห็นแผ่นจากยุโรปติดสติกเกอร์ A Nice Price พวกแผ่นใหม่แต่ลดราคา แล้วมีหน้ายิ้มด้วย สติกเกอร์ที่เหนียวต้องใช้น้ำยาที่ผู้หญิงใช้ล้างเล็บทา แล้วมันจะลอกออกครับ แต่บางทีก็ทำให้ปกด่างได้เหมือนกัน

Superbad
Fragile

« ตอบ #92 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 12:13:33 PM »

ชอบปก Pink Floyd ชุด The Dark Side Of The Moon แบบซีดีซองกระดาษ หน้าปกรูป 3เหลี่ยมเจาะให้เปิดเข้าไปข้างในได้ พอดีซื้อต่อเขามาอีกที

Erwin Rommel
Moving Pictures

« ตอบ #93 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 12:18:07 PM »

ชอบปก Pink Floyd ชุด The Dark Side Of The Moon แบบซีดีซองกระดาษ หน้าปกรูป 3เหลี่ยมเจาะให้เปิดเข้าไปข้างในได้ พอดีซื้อต่อเขามาอีกที

ไม่ทราบคุณซื้อมาจากไหน

เอามีดคัตเตอร์เจาะปกรูป สามเหลี่ยมปรึซึม แล้วหลอกขายหรือไม่
Superbad
Fragile

« ตอบ #94 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 12:19:15 PM »

ซื้อต่อเขามาอีกที จำไม่ได้แล้ว หน้าปกรูปสามเหลี่ยนมันเปิดได้ แต่ดูงานไม่ค่อยเรียบร้อยเลย เหมือนใช้คัตเตอร์เจาะเองยังไงยังงั้น

« ตอบ #95 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 12:49:50 PM »

เคยเห็นแผ่นจากยุโรปติดสติกเกอร์ A Nice Price พวกแผ่นใหม่แต่ลดราคา แล้วมีหน้ายิ้มด้วย สติกเกอร์ที่เหนียวต้องใช้น้ำยาที่ผู้หญิงใช้ล้างเล็บทา แล้วมันจะลอกออกครับ แต่บางทีก็ทำให้ปกด่างได้เหมือนกัน
a nice pair ของ pink floyd ไม่ทราบว่ามีเจตนาล้อเลียน a  nice price รึเปล่าครับ

ท่าทางขลังน่าดูเลยนะครับ  เจ๋ง แต่อัลบั้มของพิงฟลอยด์ที่ผมชอบที่สุดกลับเป้น Division Bell แฮะ ชุด Division Bell ไม่มีปกแบบแปลกๆบ้างเหรอครับ

ถ้าเป็นแผ่นเสียง เห็นมี version แผ่นสีฟ้าเข้มด้วยครับ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #96 เมื่อ: 10 มีนาคม 2008 | 09:19:56 PM »

ท่าทางขลังน่าดูเลยนะครับ  เจ๋ง แต่อัลบั้มของพิงฟลอยด์ที่ผมชอบที่สุดกลับเป้น Division Bell แฮะ ชุด Division Bell ไม่มีปกแบบแปลกๆบ้างเหรอครับ

Artwork ชุดนี้สวยมากครับ แต่คนไม่ค่อยพูดถึง คงเพราะมันไม่ประติดประต่อกัน ไม่รู้จะสื่ออะไร

« ตอบ #97 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 | 09:39:25 AM »

ปกโดย Storm Thorgerson แสดงประติมากรรมหัวเหล็ก 2 หัวสร้างขึ้นโดย John Robertson แต่ละหัวสูง 3 เมตร น้ำหนัก 1500 กิโลกรัม วางอยู่ในทุ่งที่ Cambridgeshire เก็บภาพถ่ายภายใต้สภาวะอากาศและแสงธรรมชาติเป็นเวลา 2 สัปดาห์ เพื่อให้ได้ภาพที่มี effect ต่างๆกัน ฉากหลังที่เห็นเป็นโบสถ์ Ely ในขณะที่แสงจากดวงโคมบนเสา (อันที่จริงเป็นแสงจากไฟหน้ารถ) ฉายผ่านปากของหัวเหล็กทั้งสองพอดี มีข่าวลือในช่วงนั้นว่าหัวเหล็กทั้งสองมีความสูงเกินกว่า 20 เมตรเลยทีเดียว ปัจจุบันประติมากรรมคู่นี้ถูกแสดงอยู่ที่ Rock and Roll Hall of Frame ใน Cleveland รัฐ Ohio

รูปปกที่ใช้จะมีความแตกต่างกันใน format ต่างๆที่ออกมา รวมทั้งงานที่ออกในอเมริกาและอังกฤษ โดยจะมีอักษร Braille บน jewel case CD เขียนคำว่า Pink Floyd ด้วย

ประติมากรรมหินอีก 2 ตัวสูง 7.5 เมตรถูกสร้างขึ้นโดย Aden Hynes และถูกบันทึกภาพในลักษณะเดียวกัน แม้ว่ารูปเหล่านี้จะไม่ปรากฏอยู่ในอาร์ตเวิร์คของ CD แต่ก็ถูกบรรจุอยู่ในปกเทป cassette และบนโบรชัวร์ของทัวร์การแสดงของวง

อาร์ตเวิร์คที่ใช้ประกอบใน booklet ยังคงเกี่ยวข้องกับเรื่องราวเดียวกันคือ ประติมากรรม 2 หัว เพียงแต่สร้างขึ้นด้วยวัสดุที่แตกต่างกัน เช่น กระดาษหนังสือพิมพ์ (เรียกอีกชื่อว่า “A Great Day for Freedom”) กระจกสี (“Poles Apart”) และนวมที่ใช้ชกมวย ( “Lost for Words”)

Ref : wikipedia

เข้าใจว่าสื่อถึงการหันหน้าเข้าหากัน เปิดใจ พูดคุยกัน อันเป็น theme กลางๆของหลายเพลงในอัลบั้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2008 | 09:44:22 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #98 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008 | 10:00:02 AM »

ชักอยากไปดูของจริงซะแล้วสิ ลงทุนทำจัง

« ตอบ #99 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 08:16:08 AM »

แหะๆ ไม่ได้มาสอนจรเข้ให้ว่ายน้ำนะครับ ถ้าเพื่อนๆซื้อแผ่น CD ทำในญี่ปุ่น ลองขอเขาแกะดูแผ่นซีดีก่อน แล้วมองหาตรา "Jasrac" นะครับ อาจจะพิมพ์ตัวตรง หรือเป็นตัวหยักๆแบบวงลี แต่จะพิมพ์ไว้บนแผ่นพลาสติกซีดี นั่นหมายถึงผู้ดูแลลิขสิทธ์แท้ๆจากญี่ปุ่น และเป็นแผ่น Made in Japan ของจริง http://www.jasrac.or.jp/ejhp/index.htm (เครดิตจากบอร์ดเก่าโดย : พี่ panyarak ครับ) บางครั้งบางแผ่นมี Obi แถมพิมพ์ Made in Japan ไว้ที่โอบิก็ไม่ใช่แผ่นญี่ปุ่นเสมอไป ยกตัวอย่าง เช่น แผ่นของค่าย Arc บางชุด ชอบไปเอาแผ่น eu มาห่อไว้ แถมสมัยนี้พวกย้อมแมวก็เยอะ บางทีเอาแผ่นที่ตัวเองจะโละมาใส่ไว้ก็อาจจะเกิดขึ้นได้
สรุปแล้วให้ดูที่ตัวแผ่นเป็นหลัก ต้องมีคำว่า jasrac ใช่ไหมครับ
แต่ถ้าไม่มี jasrac แต่ระบุบนแผ่นเลยว่า made in japan ก็เป็นข้อยกเว้นใช่ไหมครับ เพราะผมเพิ่งได้รับ Beatles - A Hard Day's Night เป็น mini lp cd obi รูป apple เขียวๆ ตัวแผ่นพื้นสีดำ มีรูป apple ปอกออกครึ่งหนึ่ง แล้วเขียนว่า Mfd. by EMI-Toshiba in Japan ไม่มี jasrac แต่อย่างใดครับ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #100 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 09:19:40 AM »

ถ้ามี Made in Japan ก็เป็นแผ่นญี่ปุ่นแท้ๆครับ ว่าแผ่น Beatles ตัวนั้นผลิตปีไหนเหรอครับ?

« ตอบ #101 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 09:23:45 AM »

ถ้ามี Made in Japan ก็เป็นแผ่นญี่ปุ่นแท้ๆครับ ว่าแผ่น Beatles ตัวนั้นผลิตปีไหนเหรอครับ?

แผ่นนี้ครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มีนาคม 2008 | 09:52:22 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

« ตอบ #102 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 09:33:13 AM »

Obi นี้ไม่คุ้นเลยครับ คงต้องรอให้พี่ panyarak ช่วยดูให้อีกที ผมเพิ่งเริ่มหันมาสะสมแผ่นญี่ปุ่นจริงๆจังๆราวปี 1996 เองครับ

« ตอบ #103 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 09:40:29 AM »

พี่ panyarak ยัง log in  เข้ามาไม่ได้เลยครับ คุณไม่ประสงค์ช่วยพี่เขาหน่อยสิครับ  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #104 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 09:59:56 AM »

พี่ panyarak ยัง log in  เข้ามาไม่ได้เลยครับ คุณไม่ประสงค์ช่วยพี่เขาหน่อยสิครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมก็เข้าได้บ้างไม่ได้บ้างเหมือนกันครับ เหมือนบอร์ดมัน Down เลย ขอรหัสแผ่นนี้หน่อยได้มั๊ยครับ ภาพนั้นผมพยายามเพ่งแล้ว มองไม่ออกจริงๆ  ยิ้ม
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 22
พิมพ์