เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149703 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 พฤษภาคม 2024 | 02:52:07 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ  (อ่าน 115980 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #105 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 02:44:10 PM »

http://cd.salerussia.com/b.htm

เหมือนของ web นี้เลยครับ ของจริงรึเปล่าครับเนี่ย ฮืม

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #106 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 03:26:36 PM »

ถ้ามี Made in Japan ก็เป็นแผ่นญี่ปุ่นแท้ๆครับ ว่าแผ่น Beatles ตัวนั้นผลิตปีไหนเหรอครับ?

แผ่นนี้ครับ  ยิ้ม

เป็นอัลบั้ม Hard Day's Night แท้ๆใช่ไหมครับ ปกเปลี่ยนไปมาก

« ตอบ #107 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 03:32:46 PM »

ครับ งงๆอยู่เหมือนกันครับ รอพี่ panyarak มาเฉลยอยู่น่ะครับ  ขยิบตา

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #108 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 04:41:02 PM »

ขอยืนยันว่า เป็นแผ่นรัสเซียครับ มีระบาดอยู่ในอีเบย์เยอะเหมือนกัน

« ตอบ #109 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 06:39:29 PM »

ขอยืนยันว่า เป็นแผ่นรัสเซียครับ มีระบาดอยู่ในอีเบย์เยอะเหมือนกัน
เหมือนแผ่นผีบ้านเราน่ะหรือครับ แย่จังครับ  ลังเล

« ตอบ #110 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 07:07:08 PM »

ร้องไห้

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #111 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 07:10:31 PM »

คุณ polotoon โดนหลอกขาย ?

« ตอบ #112 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008 | 07:11:47 PM »

คุณ polotoon โดนหลอกขาย ?

ยิงฟันยิ้ม  ร้องไห้

มือใหม่ ก็ต้องเสียค่าเล่าเรียนกันหน่อยครับ แต่ผมตั้งใจอยู่นะครับ ว่าจะลองของทุกประเทศที่พอจะลองได้ครับ   ยิ้มกว้างๆ

panyarak

« ตอบ #113 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008 | 10:48:58 AM »

ผมไม่ได้รังเกียจแผ่น mini lp cd ที่ปลอมมาจากรัสเซียนะครับ เพราะเขามักเลือกชุดหรือปกที่ญี่ปุ่นยังไม่ได้ทำ คุณภาพปกทำได้ใกล้เคียงของญี่ปุ่น ตัวแผ่นผมก็เห็นว่า คุณภาพเสียงเทียบเท่าแผ่นยุโรป (ต้องให้พวกหูเทพฟังและตัดสินดีกว่า) obi และ insert ข้างใน เป็นภาษาญี่ปุ่น แต่บางทีก็ไม่ตรงกับแผ่นนั้น เช่น ถ้าทำออกมาของศิลปินเดียวกันพร้อมกัน 5 ชุด แผ่นรัสเซียอาจจะทำ obi และ insert แบบเดียวจากชุดใดชุดหนึ่ง แล้วนำไปใช้ก้บทุกชุด

« ตอบ #114 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008 | 07:47:39 AM »

ครับฟังดูแล้ว เสียงออกไปในทางแผ่นของยุโรปจริงๆ ไม่หนักแน่นเหมือนอเมริกัน ไม่ใสเหมือนญี่ปุ่น
ในกรณีนี้ ผมไม่ค่อยชอบตรงที่ ทำเหมือน copy ญี่ปุ่นมาเลย ไม่เหมือนของจีนแดง ที่ชอบทำแบบ digipack ปกแข็ง หรือมี jacket สวม และประกาศตัวชัดเจนว่าเป็นแผ่นจีน
แผ่นรัสเซีย มีข้อดีอยู่คือราคาพอๆกับ jewel case ของยุโรปเลยครับ ประมาณ 600-700 บาทครับ
แล้วเขานำปกจากไหนมาใช้กันครับ หยิบรูปมาทำกันเองเลยหรือครับ

panyarak

« ตอบ #115 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008 | 08:18:02 AM »

ครับฟังดูแล้ว เสียงออกไปในทางแผ่นของยุโรปจริงๆ ไม่หนักแน่นเหมือนอเมริกัน ไม่ใสเหมือนญี่ปุ่น
ในกรณีนี้ ผมไม่ค่อยชอบตรงที่ ทำเหมือน copy ญี่ปุ่นมาเลย ไม่เหมือนของจีนแดง ที่ชอบทำแบบ digipack ปกแข็ง หรือมี jacket สวม และประกาศตัวชัดเจนว่าเป็นแผ่นจีน
แผ่นรัสเซีย มีข้อดีอยู่คือราคาพอๆกับ jewel case ของยุโรปเลยครับ ประมาณ 600-700 บาทครับ
แล้วเขานำปกจากไหนมาใช้กันครับ หยิบรูปมาทำกันเองเลยหรือครับ

แผ่นรัสเซียที่ว่า ถ่ายปก และ obi มาจาก alternate album sleeve (ปกที่ออกมาทีหลังรุ่นดั้งเดิม) ของญี่ปุ่นครับ ถ้าแผ่น mini lp cd ของญี่ปุ่นจะเป็น original album sleeve เสมอ ถ้ามี alternate sleeve ร้าน Disk Union อาจทำออกมาเป็นของแถม ไม่มีแผ่นบรรจุอยู่ข้างในครับ
ผมก็ชอบแผ่นรัสเซียตรงราคาย่อมเยาว์เหมือนกันครับ

« ตอบ #116 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 08:01:28 AM »

ผม mail ไปต่อว่าคนขาย mini lp ของ beatles ชาวรัสเซีย ได้รับคำตอบแบบนี้ ท่านคิดว่าอย่างไรครับ
(ตอนขาย เขาใช้คำว่า mini lp japan obi cd)

Hi,

1) There were issued different vinyl discs (LP) BEATLES in Japan.

2) In Japan never were issued replica Mini LP's for vinyl LP discs BEATLES

3) Mini LP's BEATLES copied from Japanese LP vinyl discs were issued in Russia only.

4) If you wish to buy Mini LP BEATLES you can find Russian issue only!

5) All BEATLES fans know that BEATLES Mini LP's never were issued in Japan but were ussued in Russia only.

I do not know why did you knew it.  I'v sold more then 500 Beatles Mini LP in different countries includig to Japanese collectors who buy from me twice the same Mini LP's and I never received negative feedback for fact that these Mini LP's. were made in Russia.

There are not Japanese Mini LP's of BEATLES on world market. There are Russian Mini LP's copies of Japanese vinyl BEATLES only!

Kind regards,
…….

ตามความเข้าใจของผม เหมือนเขาพยายามอธิบายว่า
1. ญี่ปุ่นทำแต่ LP ของ Beatles ในรูปปกหลายแบบ
2. แต่ไม่เคยทำเป็น Mini LP เลย  ซึ่งก็คงจะจริงอย่างว่า
3. และอธิบายว่า Mini LP ของ Beatles มีทำเฉพาะใน Russia ข้อนี้ไม่แน่ใจว่าจริงหรือเปล่า
4. ถ้าจะซื้อ Beatles Mini LP ต้องซื้อของ Russia เท่านั้น ข้อนี้ก็ไม่แน่ใจเช่นกันครับ
5. แฟน Beatles ต่างก็รู้ว่า Beatles Mini LP ไม่เคยออกในญี่ปุ่น ไม่จริงครับเพราะผมก็ไม่รู้ก่อน 555

ลงท้ายนี่เห็นจะจริงครับที่ว่าเขาขายได้ตั้ง 500 กว่า copy แล้วและไม่เคยถูกต่อว่าเท่าไหร่ มีเพียง 2 คนที่ไม่พอใจ แต่ผมว่า วิธีการโฆษณาขายของเขามันกำกวมไปหน่อย ใน 500 คนที่ซื้ไปน่าจะมีไม่น้อยกว่าครึ่งที่ไม่รู้ว่าได้รับแผ่นรัสเซีย คงคิดว่าได้แผ่นญี่ปุ่นไปแล้ว เพราะทำได้เหมือนจริงๆ

ท่านคิดว่าเหมาะสมมั้ยครับที่ใช้คำว่า mini lp japan obi cd ผมว่านี่มันเป็นการทำให้เข้าใจผิดได้โดยง่ายว่าเป็นของญี่ปุ่น เพราะถ้ากรณีนี้ยอมรับได้ ผมก็สามารถประกาศขาย USA cover cd โดยไม่บอกว่าเป็นแผ่น copy จากของ USA แต่ทำในไทยได้น่ะสิครับ แล้วก็จะมีคนเข้าใจผิดว่าเป็นแผ่น made in USA จริงอีก

panyarak

« ตอบ #117 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 08:04:51 AM »

เขาเอาคำว่า Japan ไปขยายคำว่า obi ก็ไปเอาผิดเขาไม่ได้หรอกครับ เพราะถ้า mini lp cd ของญี่ปุ่นแท้ ต้องเขียนว่า Japan mini lp cd ครับ

« ตอบ #118 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 08:16:51 AM »

เขาเอาคำว่า Japan ไปขยายคำว่า obi ก็ไปเอาผิดเขาไม่ได้หรอกครับ เพราะถ้า mini lp cd ของญี่ปุ่นแท้ ต้องเขียนว่า Japan mini lp cd ครับ
ครับ จริงอย่างพี่ว่า เจ้าเล่ห์ดีจัง ชอบนะเนี่ย เค้าก็ตอบได้ดีนะครับ   ยิ้มกว้างๆ

Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #119 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 08:58:14 AM »

ครับ จริงอย่างพี่ว่า เจ้าเล่ห์ดีจัง ชอบนะเนี่ย เค้าก็ตอบได้ดีนะครับ   ยิ้มกว้างๆ

คนขายของในอีเบย์เขี้ยวลากดินทั้งนั้นครับ ไม่งั้นคงโดนแบนไปแล้ว
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 22
พิมพ์